Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Meg2k

Ðề: Cần hướng dẫn chi tiết cài torrent vào terastation Pro1

Vậy bạn hướng dẫn mình cai ldconfig di

Mã:
tar -C / -xvzf ldconfig*binaries-ppc.tar.gz

Mã:
ADDLIB="/usr/local/lib"
grep -v /etc/ld.so.conf "${ADDLIB}" && echo "${ADDLIB}" >> /etc/ld.so.conf && ldconfig || ldconfig

Phức tạp thì mở bằng vi
Mã:
vi /etc/ld.so.conf

sau đó gõ vào /usr/local/lib ==> :wq

Nhưng mình thật sự không tin là cái Tera không có ldconfig ?!?!? Làm quái thế nào mà nhân Linux nào không có chương trình ldconfig nào ?!?! Sao shared library chạy được, chắc nó chỉ đổi tên thôi bạn, rất tiếc mình không có Tera để vọc nên chỉ hướng dẫn "mù" bạn vậy thôi :D :D :D

Coi gium em cai sao nó không cho cài tranmission

puma07

Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

chiều giờ thử plowshare, slimrat thấy không ổn.
để mai thử wget của Meg2k nói xem sao :D

Meg2k

Bạn có nhầm không? Feed này không có transmission

http://ipkg.nslu2-linux.org/feeds/openslug/cross/stable/Packages

Tuy nhiên, một điều nữa là feed này dành cho kiến trúc ARM chứ không phải PowerPC của con Tera I, bạn cẩn thận không khéo nó ghi đè lên các tập tin bin của NAS Tera là bị brick luôn không khởi động được đấy vì bạn đang chạy dưới quyền root ==> ghi đè mọi thứ không hỏi Yes/No gì cả đâu :) mình thấy nó không phải là một optware feeds.

Mình nghĩ bạn nên nhờ một người bạn nào đó có một tí kiến thức về Linux giúp bạn cài đặt vẫn hơn, đừng mò mẫm không khéo brick thì khổ.

HDSaiGon

Super Moderators

1/ Lấy quyền root được chưa?
2/ Bootsrap được chưa?
3/ Cài đặt Optware packages liên quan chưa?
4/ Test :)

Rất tiếc mình không có Tera nên không biết, nhưng mình nghĩ đa số NAS đều có nhân Linux nên vọc không đến nỗi khó (nếu bạn đã có quyền root rồi thì mọi chuyện trở nên dễ thở hơn). *-:)

Hôm nào em gởi bác meg2k 1 cái Pro 2 bác làm test & viết bài cho anh em nhé!

digikni

Well-Known Member

em tưởng ko còn ko cài được torrent chứ ạh

taidj

Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Meg2k :mình có acc megaupload add nhiều link cùng lúc vào wget cho down được không bạn . khi nào làm xong script mới up lên nha . Để up lại firmware XHL chạy script mới xem sao . \:D/

arryo

Active Member

Đang test cho phiên bản script kế tiếp dự kiến sẽ có những cái sau, rất mong các bro góp ý và chỉ bảo thêm cho mình.....

Tested and Done
  • rTorrent sẽ tự động khởi động lại nếu bị ngắt giữa chừng vì bất kỳ lý do gì.

• Cái này hay á. Meg2k chỉ mình làm trong ubuntu luôn nha, mình ít hay bị tắt nhưng để ý nếu mạng bị đứt giữa chừng là rtorrent cũng tắt luôn, toàn phải khởi động bằng tay lại. Mình xài transmission cho cái box của mình cũng cài một cái script như vậy nên không phải lo nhiều, nhưng đọc cái script đấy họ viết lằng nhằng cả lên đọc không hiểu gì cả nên không mò mẫm cho cái rtorrent được

Cái này hay á. Meg2k chỉ mình làm trong ubuntu luôn nha, mình ít hay bị tắt nhưng để ý nếu mạng bị đứt giữa chừng là rtorrent cũng tắt luôn, toàn phải khởi động bằng tay lại. Mình xài transmission cho cái box của mình cũng cài một cái script như vậy nên không phải lo nhiều, nhưng đọc cái script đấy họ viết lằng nhằng cả lên đọc không hiểu gì cả nên không mò mẫm cho cái rtorrent được

Cho mình cái script đó đi bạn. Thanks

Meg2k

Cái này mình xem lâu lắm rồi TNTANH, lúc đầu cũng tính tìm hiểu & cài đặt thử chơi cho vui nhưng thấy phiền toái và nặng nề quá (ARM có 1.2Hz mà cài đặt kiểu này nó chạy hốc lắm, Xubuntu cũng chẳng nhẹ nhàng gì đâu).

Cái này hay á. Meg2k chỉ mình làm trong ubuntu luôn nha, mình ít hay bị tắt nhưng để ý nếu mạng bị đứt giữa chừng là rtorrent cũng tắt luôn, toàn phải khởi động bằng tay lại. Mình xài transmission cho cái box của mình cũng cài một cái script như vậy nên không phải lo nhiều, nhưng đọc cái script đấy họ viết lằng nhằng cả lên đọc không hiểu gì cả nên không mò mẫm cho cái rtorrent được

Ừ...chưa rảnh để cài đặt thử trên Ubuntu Server nên chưa biết phải cấu hình thế nào, nhưng trên NAS thì mình chỉ làm thêm vài bước là cho daemonwatch theo dõi rtorrent.pid và rtorrent run để tự động chạy lại script rtorrent thôi. SSHd mình cũng làm tương tự.

arryo

Active Member

:D :D :D :D Đọc xong cái tutorial ở trên... suýt ngất !!! Dài dã man !!!

Hehe, thì vì muốn biến transmission y như rtorrent mà. Với lại cái này làm từ những version đầu tiên, khi mà trasmission chưa support một số tính năng như watch folder, throttle, và webui. Hồi đấy khi mình xài transmission < 1.3 là toàn phải dùng cái script này đấy. Meg2k chắc là chưa xài qua MyBook đúng không? xài mới biết hack nó khổ đến cỡ nào. Bộ nhớ thì ít, làm sai là brick như chơi? Ngay chuyện muốn gắn 2 cái HDD vào không thôi cũng là cả một vấn đề. Mình hồi đấy mua mỗi cái box, vật vã gần 1 tháng trời mới cho 2 cái HDD chạy được

Có nên copy từ LS NAS ra HDD = USB?

Mình thường copy từ NAS qua HDD = LAN, tuy nhiên, speed chậm quá...
Đang tính copy = USB bằng cách cắm thẳng HDD Box vào NAS rùi dùng lệnh copy qua...
Ko biết như thế có nhanh hơn ko nhỉ?
Có bác nào thử chưa ? Cho mình cái ý kiến với..

Pointed

Ðề: Có nên copy từ LS NAS ra HDD = USB?

Bác cài mc đi, giao diện như norton commander, dùng tiện lắm

#### - Install Midnight Commander
mkdir /mnt/disk1/bin/mc
cd /mnt/disk1/bin/mc/
wget http://downloads.nas-central.org/Users/kaiten/mc-4.6.1_arm9.tgz
wget http://downloads.nas-central.org/Users/kaiten/glib-2.12.12_arm9.tgz
tar -C / -xzvf mc-4.6.1_arm9.tgz
tar -C / -xzvf glib-2.12.12_arm9.tgz
ldconfig -v

cài xong gõ mc là xài thôi, cái đoạn copy thì dễ nhưng ghi được vào phân vùng NTFS mới hóc:((

Thường thì khi cắm cái USB vào thì nó sẽ tự động mount vào /mnt/usbdisk1 em thử rồi, nó chỉ cho đọc từ usb ra, không cho ghi lên USB (usb em thử được format là ntfs)

Mình tính xài ext3 luôn... Windows cài được driver đọc ghi ext3...
Xài ext3 sẽ tiện hơn nhiều, tương thích tốt với HD box nữa...

Meg2k

Mình tính xài ext3 luôn... Windows cài được driver đọc ghi ext3...
Xài ext3 sẽ tiện hơn nhiều, tương thích tốt với HD box nữa...

Đừng gắn ext3 vào Windows, lại mệt người ra...nếu bạn có ý định sử dụng ext3 thì nên cài đặt thêm một HĐH Linux Distro. như Ubutun chạy dual boot với Windows rồi sử dụng; sử dụng ext3 trên Windows nó làm mình mệt người lắm....

Mình thì thường chép thông qua LAN từ NAS --> PC NAS bằng cách mount samba share trên Linux thôi rồi dùng Midnight Commander chép, khỏi mất công tháo ra tháo vào, mạng Gigabit chạy cũng nhanh lắm mà, đâu đến nỗi rùa...

Bên trên