Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Có nên copy từ LS NAS ra HDD = USB?

Mình mount thử ext3 lên windows rồi... chạy khá tốt... ghi đọc như bình thường vậy đó...
Bi giờ đang wan tâm tốc độ có thực sự good ko thôi?

Meg2k

Mình mount thử ext3 lên windows rồi... chạy khá tốt... ghi đọc như bình thường vậy đó...
Bi giờ đang wan tâm tốc độ có thực sự good ko thôi?

Bạn đạt tốc độ bao nhiêu trên Windows? Nếu gắn vào hệ native Linux thì tốc độ chép của mình sẽ vào khoảng 45MB/s ~ 60MB/s theo đường cable SATA (nếu biến thiên nhiều lắm). Thường thì 50MB/s là ổn.

Mình dùng external HDD. Tốc độ copy đạt 24-28MB/s (Qua USB). Ngang ngửa FAT32 và NTFS luôn. Coi như speed trên win có thể coi là ổn.
Mình đang xài win 7 (RC) nên vấn đề tương thích mình nghĩ thế là ổn.

PS: Copy từ NAS qua USB = MC đạt trung bình 8M/s.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

[Tin tức] - Ổ cứng USB 3.0 đầu tiên được xuất xưởng của Buffalo !!!!

Hy vọng chúng ta sẽ sớm có được cái box này ở VN, nhìn y chang mấy cái Linkstation XHL với cái vỏ bóng loáng của nó (chỉ thiếu cái nút Function thôi).

USB thế hệ ba được chuẩn hóa cách đây một năm và Buffalo Technology đã thành công khi trở thành nhà sản xuất đầu tiên cho ra mắt ổ rời sử dụng kết nối mới.

Về lý thuyết, USB 3.0 có thể đạt khả năng truyền dữ liệu 4,8 Gb/giây, nhanh gấp 10 lần chuẩn 2.0 nhưng các nhà sản xuất sẽ khó đạt được ngưỡng này. Sản phẩm DriveStation HD-HXU3 của Buffalo mới có tốc độ cao hơn ba lần thiết bị USB 2.0 hiện nay.

HD-HXU3 có các dung lượng 1 TB (199 USD), 1,5 TB (299 USD), 2 TB (399 USD), tương thích với máy tính sử dụng cổng USB 2.0 và sẽ bắt đầu được bán ra từ 7/12.

Buffalo cũng giới thiệu card PCI USB 3.0 hai cổng để người dùng nâng cấp máy tính của họ nhằm khai thác tốc độ của kết nối mới.

Nhiều hãng sản xuất khác cũng đang lên kế hoạch cho ra mắt sản phẩm USB 3.0. Với tốc độ chia sẻ dữ liệu cao hơn, chuẩn này được đánh giá là đủ sức cạnh tranh với các công nghệ như eSATA và FireWire.

vkc

Well-Known Member
Ðề: [Tin tức] - Ổ cứng USB 3.0 đầu tiên được xuất xưởng của Buffalo !!!!

USB 3.0 phải đi chung với chuẩn SATA 6GB/s của SG sắp ra kìa bác **==

Pointed

Mình dùng external HDD. Tốc độ copy đạt 24-28MB/s (Qua USB). Ngang ngửa FAT32 và NTFS luôn. Coi như speed trên win có thể coi là ổn.
Mình đang xài win 7 (RC) nên vấn đề tương thích mình nghĩ thế là ổn.

PS: Copy từ NAS qua USB = MC đạt trung bình 8M/s.

Bác đang xài win7 à, thế win7 có đọc được phân vùng XFS không bác? hay chỉ đọc được ext3 thôi? Nói túm lại là bác dùng một cái ổ fm ở dạng ext3 làm trung gian chuyển dũ liệu hén? LS ---USB---> Ổ trung gian ext3 ------Windows7---> Ổ lưu trên PC ??

dino

Active Member

Chà vậy copy qua USB nhanh hơn rồi :D

Phim mình lưu trong HDD cắm trong HDD box. Nên thường mình copy qua LAN vào HDD = máy tính.
Nếu cắm USB copy tốt, mình sẽ cắm thẳng HDD vào NAS luôn bác ạ.
XFS là file system khá cũ rồi, của SGI, mà thằng này lại phá sản rồi. Nên có lẽ khó có driver cho windows...

nhnphu

Member

Tốt nhất cứ chờ USB3 được lắp đại trà trên các main phổ thông thì hãy nghĩ đến , nhưng mình nghĩ chắc tốc độ thực tế cao hơn hiện tại chừng 30% là cùng chứ không như quảng cáo đâu ( điều này d8a4 sảy ra với ide- sata -sata 2 ; USB - USB2 rồi ) .
Hehehe SATA 3g/giây copy được chừng 100-150 m/giây la mừng lắm ời .

khactuyen

Banned

Phải lắp thêm máy mới cho có cổng USB 3.0....:-L:-L:-L hichic...
cần gì đâu anh ơi, chỉ cân mua thêm card USB3.0 là ổn thôi (hình nhu 30$ có cả USB3.0,esata luôn nhé)

vkc

Well-Known Member

Như đã nói, cổng usb 3.0 có tốc độ chép dữ liệu 4.8GB/s phải đi chung với em Seagate Barracuda® XT Desktop Hard Drives

The new Barracuda® XT hard drive from Seagate delivers the industry‘s first 2-TB, 7200-RPM desktop drive with a massive 64-MB cache and the fastest SATA interface—SATA 6Gb/s.

MrBo682

Well-Known Member

cần gì đâu anh ơi, chỉ cân mua thêm card USB3.0 là ổn thôi (hình nhu 30$ có cả USB3.0,esata luôn nhé)

Hic !!! chỉ sợ mua phải mấy cái card đểu > như ăn phải bả chắc có nước bực chít ^:)^^:)^

vkc

Well-Known Member

Hic !!! chỉ sợ mua phải mấy cái card đểu > như ăn phải bả chắc có nước bực chít ^:)^^:)^

Anh em mình đợi 1 năm nữa hẳn nghĩ tới bác ui ;)

Sonicn

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

tao vài mài chết sớm sớm đi NAS ơi , chết nhìu lên nhé \:d/

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Cái này chắc khó bác Vinh ơi. Xài như trâu, chạy như trâu...
Có chết chắc cũng chỉ chết cái HDD thoai.

TNTANH

Member

giờ mình có 2 cái NAS (2 con XHL), giờ muốn copy từ con này sang con kia được ko mấy bro?

Hình như là nó backup cho nhau được đó... Thấy trong Web UI có nhưng mà chưa có thử...

Sonicn

dùng DÍSK backup bác TNT anh

Bên trên