Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Hông cần sửa fw đâu bạn, chỉnh config là được.
Tuy nhiên, nếu muốn dễ xài thì phải xài transmission hoặc rTorrent.
Dù sao thì mình cũng khuyên mọi người xài 2 cái nì, đừng xài cTorrent default của nó. Kém lắm.
(Nhưng mà copy qua LAN 1G được 20-24M/s rùi. Ngang ngửa USB...)

TNTANH

Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

em có ý kiến này, để cho việc copy dữ liệu trong ổ ra ngoài nhanh hơn khi ko có lan 1Gbps

1) cho 1 ổ cứng chỉ 40-80gb vào trong box để cài và down tạm
2) làm 1 cái hdd 1tb cắm ngoài vào cổng usb của box
3) sửa đường dẫn cho firmware của box có thể down trực tiếp vào cái 1tb cắm usb kia (cái này là ý tưởng nhưng em hổng bít có làm được ko!!)

vậy là khi cần copy thì rút usb 1tb ra cắm vào máy tính!!!

HDD định dạng NTFS thì nó ko lưu vô được :-h:-h:-h

Xài ext3 đó...
Nhưng mà mình xài ext3, khi copy từ NAS -> USB cứ >2GB là báo lỗi... chả hiểu... tóm lại cắm LAN 1Gbps là vô địch òi.

khactuyen

Banned

Trong trường hợp em muốn control NAS từ xa qua internet thì phải làm thế nào hả các bác? thanks alot.

Meg2k

Trong trường hợp em muốn control NAS từ xa qua internet thì phải làm thế nào hả các bác? thanks alot.

Bạn cần làm các điều sau:
  1. Cài đặt IP tĩnh cho NAS
  2. Forward port trong router (cho một port cụ thể) trỏ về địa chỉ IP của NAS (và port cụ thể nào đó).
  3. Đăng ký một dịch vụ Dynamic DNS (no-ip.org, dyndns.com..vv) rồi dùng Router hoặc NAS chạy trình update (VD domain bạn chọn là khactuyen.redirectme.net)

VD: NAS có IP tĩnh là 200.200.200.200, rTorrent chạy trên port 8088
Trong phần Virtual Server trên router forward port 11111 về IP 200.200.200.200 port 8088

Lúc này ở ngoài Internet gõ vào http://khactuyen.redirectme.net:11111 ==> sẽ thấy được ruTorrrent/rTorrent trên NAS của bạn rồi cứ add torrent như đang ở nhà thôi.

chuoitieu

Xin hướng dẫn cài PCast cho Terastation Pro v1

Chào các bác,

Tôi mới sắm được em TS Pro v1, đang hý hoáy cài thêm phần mềm để thêm chức năng của em này. Tôi đã cài được OpenTera Update v1, samba 3 từ trang này http://homepage.ntlworld.com/itimpi/opentera.htm

Nhưng có một vấn đề là tôi không thể cài được PCast để biến TS thanhf media server. Cả bộ cài riêng lẻ và OpenTera Update v1 đều có báo lỗi như ở file đính kèm.

Tôi không biết gì về Linux nên không dám chọc chọi thêm, bác nào hiểu về Linux thì giúp với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.:(

Chỉnh sửa lần cuối:

dzot

Tôi đang dùng LS xhd và chạy torrent , nhưng khi tắt PC thi LS không down nữa . Mặc dù Power để ở ON . Bạn nào có kinh nghiệm xin tư vấn dùm...Thanks

MrBo682

Well-Known Member

Tôi đang dùng LS xhd và chạy torrent , nhưng khi tắt PC thi LS không down nữa . Mặc dù Power để ở ON . Bạn nào có kinh nghiệm xin tư vấn dùm...Thanks

LS-XHL chứ bác nhỉ.Power có 2 nấc Manual và Auto > bác chọn nấc Manual

khactuyen

Banned

Báo cáo các bác, em đang dùng con CHL để dow torent nhưng bị lỗi như sau:
với một số film có dung lượng nhỏ (2gb-3-..) thì dow xong như bình thường, còn mọt số film có dung lượng lớn (7gb trở lên) thì dow xong nhận được câu thông báo thế này (ví dụ film: The final destination 2009, dow xong thì chuyển về chế độ pausing, cho chạy tiếp cũng ko được):

còn bộ planet earth 2006 ko hiểu sao tối hôm qua vẫn dow bình thường, sáng này mở ra lại thấy rutorrent checking lại (trong khi máy vẫn chạy bình thường, web ko bị lỗi)

Meg2k

Báo cáo các bác, em đang dùng con CHL để dow torent nhưng bị lỗi như sau:
với một số film có dung lượng nhỏ (2gb-3-..) thì dow xong như bình thường, còn mọt số film có dung lượng lớn (7gb trở lên) thì dow xong nhận được câu thông báo thế này (ví dụ film: The final destination 2009, dow xong thì chuyển về chế độ pausing, cho chạy tiếp cũng ko được):

còn bộ planet earth 2006 ko hiểu sao tối hôm qua vẫn dow bình thường, sáng này mở ra lại thấy rutorrent checking lại (trong khi máy vẫn chạy bình thường, web ko bị lỗi)

Pausing là lúc ruTorrent đang chuyển dữ liệu sang nơi mới đấy bạn :) mình bị tình trạng đó rồi, lúc đầu tưởng bị cái gì, đợi tí nữa tự nhiên nó move sang nơi mới xong sẽ chuyển sang trạng thái seeding (trước khi seeding nó checking lần nữa). Bạn kiểm tra lại trong phần automove.

BTW, CHL của bạn là v1 hay v2 ?

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại
Không ping được TeraStation Pro II

Tình hình là em còn thừa 1 cục TS lâu không dùng, cục này trước đây em đã dùng thử 1 tuần ngon lành rồi. Sau đó vì không có HDD nên tháo ra để gắn sang con DS Quatro.
Nay em quyết định gắn 1 HDD 1.5TB vào để lưu ca nhạc nhưng khi cắm vào thẳng vào PC hay qua router cũng đều không ping được địa chỉ 192.168.11.150, mặc dù đèn báo kết nối đã thông.

Bác nào có kinh nghiệm giúp em với.

Meg2k

Ðề: Không ping được TeraStation Pro II

Tình hình là em còn thừa 1 cục TS lâu không dùng, cục này trước đây em đã dùng thử 1 tuần ngon lành rồi. Sau đó vì không có HDD nên tháo ra để gắn sang con DS Quatro.
Nay em quyết định gắn 1 HDD 1.5TB vào để lưu ca nhạc nhưng khi cắm vào thẳng vào PC hay qua router cũng đều không ping được địa chỉ 192.168.11.150, mặc dù đèn báo kết nối đã thông.

Bác nào có kinh nghiệm giúp em với.

Chia sẻ kinh nghiệm của em thôi: em thì không có kinh nghiệm với mấy em TS này bác manhthang, nhưng nếu em là bác thì em sẽ gắn trực tiếp em TS vào laptop/PC sau đó chạy thử Wireshark trên PC/Laptop và kiểm tra packet xem lúc đó em TS đang muốn làm gì với các thông tin subnet broadcasting (DHCP Discovery/Ack...vv) ==> Lúc đầu em vọc chế độ EM của mấy em Linkstation bằng cách này, em muốn biết mấy em LS nó làm cái gì sau khi được upgrade FW và trước khi kết thúc chế độ EM :)

Meg2k

Nó đấy bác, hàng FREE mà hiệu quả lắm đấy :)

manhthang

Huyền Thoại

Nó đấy bác, hàng FREE mà hiệu quả lắm đấy :)

Em vừa cài thử ở cơ quan để xem mặt mũi chương trình ra sao mà thấy nó rối tinh rối mù :p
Bác giới thiệu em cách dùng được không, để hôm nay về làm cho xong cục TS.

Meg2k

Gà nên không dám múa rìu qua mắt thợ đâu, trong này toàn cao thủ không đấy bác, hướng dẫn không khéo bị "chọi đá" đó........

Link & Video hướng dẫn nè bác, em học cách sử dụng Wireshark mất có 10p thôi :)

http://wiki.wireshark.org/CaptureSetup/Ethernet
http://www.wonderhowto.com/how-to/v...ets-with-the-wireshark-packet-sniffer-263039/
http://www.novell.com/support/searc...rnalId=3892415&sliceId=1&docTypeID=DT_TID_1_1

ledainam

Em thấy nên để 1 ổ 80 - 120 G trong cái NAS đó , ổ 1 TB để cắm ngoài. Sau khi fim down xong , move dữ liệu qua ổ 1 TB, để mang đi chia sẻ. chứ cắm ổ 1 TB vào NAS , có việc cần rút ra để copy dữ liệu cũng hơi phiêu.
Cho em hỏi là khi NAS down dữ liệu vào ổ cứng có định dạng ext3 , sau đó ta có thể move qua định dạng NTFS bình thường được không ?
nếu move thì move trực tiếp = cách cắm qua cổng usb của NAS hay phải tranfer chéo từ NAS qua comp rồi mới đến HDD

khanhnguyen

Active Member

Bác đang xài bản script nào vậy? Phiên bản mới hình như em đã chuyển sang thư mục có cấu trúc khác một chút...

--- download
------- active (đang download)
------- finished (đã download xong)
------ watch (quăng file .torrent vào đây là nó tự động download).

Bác kiểm tra trong /opt/etc/rtorrent.conf

Có vẻ như là lệnh mv -u hoặc không có tham số -u này rtorrent đều không chuyển được thư mục to to cỡ trên 4GB hoặc thư mục có ký tự đặc biệt hay sao đó. Tôi cũng bị một vài torent nó không move vào finished cho dù là dùng plugin AutoMove hay là config trực tiếp trong rtorrent.conf
Có bạn nào cũng bị giống vậy ko, trao đổi với nhau để cùng fix lỗi này nhe! \:D/ Thanks...

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Em thấy nên để 1 ổ 80 - 120 G trong cái NAS đó , ổ 1 TB để cắm ngoài. Sau khi fim down xong , move dữ liệu qua ổ 1 TB, để mang đi chia sẻ. chứ cắm ổ 1 TB vào NAS , có việc cần rút ra để copy dữ liệu cũng hơi phiêu.
Cho em hỏi là khi NAS down dữ liệu vào ổ cứng có định dạng ext3 , sau đó ta có thể move qua định dạng NTFS bình thường được không ?
nếu move thì move trực tiếp = cách cắm qua cổng usb của NAS hay phải tranfer chéo từ NAS qua comp rồi mới đến HDD

Linux Kernel của mấy cái NAS này không hỗ trợ ghi NTFS, đọc thì được :) trong NAS nên để ổ 500GB thôi bạn, để làm gì đến 1TB cho hao điện và nóng.

Có vẻ như là lệnh mv -u hoặc không có tham số -u này rtorrent đều không chuyển được thư mục to to cỡ trên 4GB hoặc thư mục có ký tự đặc biệt hay sao đó. Tôi cũng bị một vài torent nó không move vào finished cho dù là dùng plugin AutoMove hay là config trực tiếp trong rtorrent.rc
Có bạn nào cũng bị giống vậy ko, trao đổi với nhau để cùng fix lỗi này nhe! \:D/ Thanks...

Autotools của ruTorrent không sử dụng phương thức mv như trên Web đề cập đâu bạn, mình cũng từng gặp trục trặc này với các tập tin cực lớn cỡ 15GB nhưng chưa tái lập lại được vì hiếm khi nào lấy tập tin to cỡ như thế (lúc move xong thì 2 bên active lẫn finished đều chứa tập tin đó và cả 2 tập tin đều ổn cả).

Mình sẽ kiểm tra thử log xem sao, có bạn nào gặp trục trặc như thế này không nhỉ?

Update: phần code cho các cao thủ PHP ngâm cứu giúp nhé...

if( !rename( $src, $dst ) )
{
Debug( "move fail: ".$src." -> ".$dst );
if( !copy( $src, $dst ) )
{
Debug( "copy fail: ".$src." -> ".$dst );
exit;
}
else unlink( $src );
}
touch( $dst, $atime, $mtime );

AutoTools cố gắng thực thi lệnh copy sau khi move thất bại ==> copy file to quá PHP script sẽ bị timeout, có nên tắt phần copy đi hay cấu trúc lại phần move này nhỉ ? :D

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

Autotools của ruTorrent không sử dụng phương thức mv như trên Web đề cập đâu bạn, mình cũng từng gặp trục trặc này với các tập tin cực lớn cỡ 15GB nhưng chưa tái lập lại được vì hiếm khi nào lấy tập tin to cỡ như thế (lúc move xong thì 2 bên active lẫn finished đều chứa tập tin đó và cả 2 tập tin đều ổn cả).

Mình sẽ kiểm tra thử log xem sao, có bạn nào gặp trục trặc như thế này không nhỉ?

Update: phần code cho các cao thủ PHP ngâm cứu giúp nhé...

AutoTools cố gắng thực thi lệnh copy sau khi move thất bại ==> copy file to quá PHP script sẽ bị timeout, có nên tắt phần copy đi hay cấu trúc lại phần move này nhỉ ? :D

Theo mình thì nên bỏ cái autotools đi, và sử dụng cái script .rtorrent.rc luôn, lựa chọn được nhiều hơn và không bị lỗi file to. Mình down torrent cả 40G luôn mà đâu có bị sao

Mã:

Bên trên