Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

khactuyen

Banned
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Theo mình thì nên bỏ cái autotools đi, và sử dụng cái script .rtorrent.rc luôn, lựa chọn được nhiều hơn và không bị lỗi file to. Mình down torrent cả 40G luôn mà đâu có bị sao

Mã:
[/QUOTE]

bác có thể hướng dẫn chi tiết script này vào bộ của bác Meg2k được ko ạ? em thường xuyên dow file lớn > 20gb

arryo

Active Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

post trùng nên xoá

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

bác có thể hướng dẫn chi tiết script này vào bộ của bác Meg2k được ko ạ? em thường xuyên dow file lớn > 20gb

cái .rtorrent.rc chính là file config của rtorrent, để vận hành được rotrrent thì phải có file config đi kèm, bác tìm thử xem file config nó nằm ở đâu. Trong Ubuntu thì nó nằm ở home luôn

Nếu bác chỉ move đến một folder thì bác thêm dòng sau , thay diachi bằng đường dẫn của bác. Rồi bác xoá cái plugin autotools đi nhé

Mã:
on_finished = move_complete,"execute=mv,-u,$d.get_base_path=,/diachi ;$set_directory=/diachi"

anhchiyeu

xin driver Buffalo DriveStation Combo TurboUSB

bác nào có driver cho Buffalo DriveStation Combo TurboUSB có cổng 1394 (HD-HS640iu2)
e đang xài win 7 cắm vào cổng ieee 1394 thì nhận ra trong device manager nhưng trong computer k thấy ổ nào hiện ra (e xài ổ 1,5Tb SG) cắm USB thì nhận bình thường

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Không ping được TeraStation Pro II

Em chạy Wireshark để xem masy tính làm gì với TS rồi. Mặc dù ping không được nhưng vẫn có thông tin về Buffalo, vậy chắc là chúng nó có thấy nhau.

Cục Buffalo có hỏi lại là: Who has 192.168.11.1? Tell 192.168.11.150
192.168.11.150: IP của TS
192.168.11.1: IP của máy chủ (PC).

Giờ thì em bế tắc rồi :|

Meg2k

cái .rtorrent.rc chính là file config của rtorrent, để vận hành được rotrrent thì phải có file config đi kèm, bác tìm thử xem file config nó nằm ở đâu. Trong Ubuntu thì nó nằm ở home luôn

Nếu bác chỉ move đến một folder thì bác thêm dòng sau , thay diachi bằng đường dẫn của bác. Rồi bác xoá cái plugin autotools đi nhé

Mã:
on_finished = move_complete,"execute=mv,-u,$d.get_base_path=,/diachi ;$set_directory=/diachi"

File config trong script của mình luôn là /opt/etc/rtorrent.conf, tuy nhiên event on_finished phía trên của arryo không sử dụng được với script này vì từ rTorrent 0.8.5 thì nó hơi khác một chút :).

@arryo: cái đoạn restart rtorrent thì mình làm được rồi nhưng myCheck thì mình chưa có thời gian làm (có em bé rồi mới thấy thời gian làm việc gần như không có, rảnh lúc nào làm lúc đó, mỗi lần làm được 30p là phải ngưng sau đó quay lại .... quên mất tiêu đang làm đến đoạn nào :D và suy nghĩ lại từ đầu, hứa với anh em mà cả 2 tuần rồi chưa có đoạn script mới :( :( )

@Các cao thủ PHP: hàm rename() không thể thực thi lệnh mv khi nào thế? Trong trường hợp nào thì hàm rename() phía trên sẽ fail?

blackspider_hd

các pro cho mình hỏi với:
mình dùng trình download torrent mặc định của buffalo ở fw 2.25
nhưng mỗi lần tắt bật box là các thiết lập trong setting (giới hạn tốc độ upload....) đều mất và trở về mặc định automatic
vậy làm thế nào để nó nhớ nhỉ??

arryo

Active Member

File config trong script của mình luôn là /opt/etc/rtorrent.conf, tuy nhiên event on_finished phía trên của arryo không sử dụng được với script này vì từ rTorrent 0.8.5 thì nó hơi khác một chút :).

@arryo: cái đoạn restart rtorrent thì mình làm được rồi nhưng myCheck thì mình chưa có thời gian làm (có em bé rồi mới thấy thời gian làm việc gần như không có, rảnh lúc nào làm lúc đó, mỗi lần làm được 30p là phải ngưng sau đó quay lại .... quên mất tiêu đang làm đến đoạn nào :D và suy nghĩ lại từ đầu, hứa với anh em mà cả 2 tuần rồi chưa có đoạn script mới :( :( )

Mình vẫn dùng version 0.8.5 từ đầu luôn mà Meg, mặc dù trong website của nó nói là version mới hơn thì dùng cái khác, nhưng lúc đầu mình toàn dùng cái này thôi. Thực ra câu lệnh này bây giờ mình cũng comment out rồi vì mình không cho nó move ra 1 folder mà cho ra nhiều folder khác nhau, đưa lên đây sợ phức tạp các bác la lối, nhưng thôi đưa lên ai muốn tham khảo thì dùng ạ

# Watch a directory for new torrents, and stop those that have been
# deleted.

schedule = watch_directory_1,5,5,"load_start=~/torrents/watch/jazz....torrent,d.set_custom1=/home/music/jazz/"
schedule = watch_directory_2,5,5,"load_start=~/torrents/watch/classic....torrent,d.set_custom1=/home/music/classic/"
schedule = watch_directory_3,5,5,"load_start=~/torrents/watch/others....torrent,d.set_custom1=/home/music/others/"
schedule = watch_directory_4,5,5,"load_start=~/torrents/watch/films....torrent,d.set_custom1=/home/movies/films/"
schedule = untied_directory_1,5,5,stop_untied=
schedule = untied_directory_2,5,5,stop_untied=
schedule = untied_directory_3,5,5,stop_untied=
schedule = untied_directory_4,5,5,stop_untied=

# On completion, move the torrent to the directory from custom1.

on_finished = move_complete,"d.set_directory=$d.get_custom1= ;execute=mv,-u,$d.get_base_path=,$d.get_custom1="

Giải thích sơ, trong này mình có 5 watch folder khác nhau (nếu dùng firefox thì nó có plugin cho phép save vào từng folder khác nhau nếu download từ những website khác nhau), cái working folder thì cũng chỉ có 1 thôi, tuy nhiên những watch folder khác nhau này sẽ giúp để sau khi download xong nó sẽ move đến những folder chỉ định.

CÁi chỗ ... tự nhiên vậy, không hiểu sao đưa vao đây nó biến thành vậy nữa. Thôi đưa hình lên

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhnguyen

Active Member

Xác nhận là on_finished có thể dùng cho các phiên bản sau mình đang dùng ok. Chỉ là ko hiểu sao mà file to to là nó tầm bậy, ko thèm move (mình chưa download từ đầu mà toàn copy vô thư mục active để recheck cho nó seed, và chờ nó move về thư mục finished mà mình set trong on_finished mà nó ko thèm move, hehe..). File film nho nhỏ thì ngon lành, thật là lạ. Đang tét thử tuùm lum. Sẽ báo cáo tiếp sau.
@Meg: Vụ dùng AutoMove thi mình đang tạm bỏ qua để config trong rtorrent.còn nên chắc sẽ xem vụ php sau khi có dịp. Sẽ báo cáo kết quả sau khi thử với bạn nhe!

arryo

Active Member

Xác nhận là on_finished có thể dùng cho các phiên bản sau mình đang dùng ok. Chỉ là ko hiểu sao mà file to to là nó tầm bậy, ko thèm move (mình chưa download từ đầu mà toàn copy vô thư mục active để recheck cho nó seed, và chờ nó move về thư mục finished mà mình set trong on_finished mà nó ko thèm move, hehe..). File film nho nhỏ thì ngon lành, thật là lạ. Đang tét thử tuùm lum. Sẽ báo cáo tiếp sau.
@Meg: Vụ dùng AutoMove thi mình đang tạm bỏ qua để config trong rtorrent.còn nên chắc sẽ xem vụ php sau khi có dịp. Sẽ báo cáo kết quả sau khi thử với bạn nhe!

Lạ nhỉ, có khi nào do buffalo không? Mình dùng PC NAS có những torrent 40G, 80G nó move bình thường ,đâu có bị lỗi gì

nhnam100

Đã thử cả 2 cách này, đều ko dc. Firmware 1.21 sau khi sửa file LSUpdater.ini thì đã tìm thấy em LS-CHL, tất nhiên khi cho update thử thì nó bảo trùng version, ko cho update.

Sửa version, subversion, build date trong linkstation~release tại etc thành số khác đi ví dụ 2.25 thanh 2.24, 0.05 thành 0.04, 2009/10/21 thành 2009/10/20 sau dùng lsupdate bình thường.

các pro cho mình hỏi với:
mình dùng trình download torrent mặc định của buffalo ở fw 2.25
nhưng mỗi lần tắt bật box là các thiết lập trong setting (giới hạn tốc độ upload....) đều mất và trở về mặc định automatic
vậy làm thế nào để nó nhớ nhỉ??
Đúng òi bác ơi...
Nó sẽ reset lại đó...

notfourgo

Active Member
Khôi phục dữ liệu cho NAS Buffalo !!!

Hôm qua do sơ ý, mình xóa nhầm 1 folder share nằm ở khay đĩa thứ nhất của mình từ webgui của buffalo terastation.

Hiện bây giờ trên màn hình hiển thị của Terastation báo khay thứ nhất của mình rỗng ( tương ứng với folder share bị xóa nhầm ).

Mình search ở trên mạng thì thấy có soft "Raise Data Recovery for XFS" có thể phục hồi được dữ liệu theo hướng dẫn của trang xfs.org. Tuy nhiên soft này đòi hỏi phải có bản quyền mới cho phép khôi phục các tập tin trên 64KB :((.

Bạn nào có kinh nghiệm phục hồi được dữ liệu trên OS linux xin chia sẻ kinh nghiệm với.

Một kinh nghiệm xương máu cho mọi người dùng NAS buffalo !!!

manhthang

Huyền Thoại

Sau khi mày mò 2 ngày em đã có thể boot TS pro II vào chế độ EM mode và chạy được telnet. Tuy nhiên đến khi mount HDD thì lại báo là not found.
Xin hỏi các bác là lệnh umount /mnt/disk1 của pro 1 có áp dụng được cho pro 2 không nhỉ :|

Ðề: Khôi phục dữ liệu cho NAS Buffalo !!!

Anh giao ổ cứng đó cho em. Em xử hộ nếu được thì tốt mà không được em đền anh cái ổ đỉa mới.
Sorry, Em spam cho lên cao.

Meg2k

Sau khi mày mò 2 ngày em đã có thể boot TS pro II vào chế độ EM mode và chạy được telnet. Tuy nhiên đến khi mount HDD thì lại báo là not found.
Xin hỏi các bác là lệnh umount /mnt/disk1 của pro 1 có áp dụng được cho pro 2 không nhỉ :|

Lệnh mount và umount là lệnh rất cơ bản, gần như hầu hết các Linux Distro đều hỗ trợ 2 lệnh này, chỉ khác là lúc load các module đi kèm thôi (fuse, ntfs, mtd..vv)... lệnh mount báo not found là HDD not found hay bản thân lệnh mount not found ? :)

Sonicn

con mình xài rtorrent tửng ko chịu nổi

ko hỉu và cố tình ko hỉu :D

Sonicn

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

eweqeqwewaeqweqweqw

manhthang

Huyền Thoại

Lệnh mount và umount là lệnh rất cơ bản, gần như hầu hết các Linux Distro đều hỗ trợ 2 lệnh này, chỉ khác là lúc load các module đi kèm thôi (fuse, ntfs, mtd..vv)... lệnh mount báo not found là HDD not found hay bản thân lệnh mount not found ? :)

Báo HDD not found, em đang sợ rằng do chỉ cắm 1 HDD nên TS nó lỗi sata port :(

Meg2k

con mình xài rtorrent tửng ko chịu nổi

ko hỉu và cố tình ko hỉu :D

Tửng như thế nào hả bác ? Em đang sử dụng và thấy nó vẫn bình thường mà? :) Có lỗi gì bác cứ post lên đây để em khắc phục và sẽ sớm release một phiên bản script khác dành cho anh em....Mục tiêu khi em làm ra các script này là dành cho NGƯỜI DỞ NHẤT CŨNG CÓ THẾ LÀM ĐƯỢC (xin lỗi, em không thật sự không cố ý xúc phạm đến ai đâu, em chỉ muốn người dở nhất cũng có thể tự làm được thôi :) ).

P/S: cái vấn đề liên quan đến Automove thật sự khó tái lập lại lỗi quá, mỗi lần phải download tập tin to đến vài GB để test, để tìm cách nào test nhanh hơn...

Bên trên