Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

dembuongactro

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

ko dc bro ơi:

Mã:
Connection closed by remote host.
Network error: Connection refused.

Mình nghĩ nó chưa enable dc telnet vào LS-CHL đâu.

Lúc này bạn chỉ telnet vào bằng tên được thôi chứ không telnet bằng IP được mình cũng bị như bạn nè.

Leex

Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

Hic, em đã cài đặt rtorrent trên NAS ok rồi, nhưng loay hoay hoài vẫn chưa biết làm sao để quản lý từ xa trên rutorrent và chia sẻ file từ xa.

Em đang sử dụng ADSL của SCTV. Hôm trước có gọi ĐT hỏi KTV bên đó và nhận đựơc câu trả lời là modem của SCTV không cần mở port. Nếu mở port thì phải mua router. Nhà đã có sẵn wifi router D-link 624, anh KTV nói chỉ cần mở port cho wifi router. Không biết có đúng vậy hay không?

Em cũng mở đủ thứ port như hướng dẫn, vào http://canyouseeme.org/ kiểm tra thì báo là OK. Vậy mà vẫn không truy cập được. Lơ mơ con gà mờ về i tờ như em vất vả quá.

Hiện tại, tất cả các dịch vụ truy cập từ xa như Buffalonas, FTP, rutorrent đều không xài đựơc. Em cũng thích làm server cho cái blog wordpress, nhưng chưa dám đụng vào vì chưa thấy hướng dẫn chi tiết.

Các bác có cao kiến gì không giúp em với.

Cảm ơn các bác nhiều.

Meg2k

Hic, em đã cài đặt rtorrent trên NAS ok rồi, nhưng loay hoay hoài vẫn chưa biết làm sao để quản lý từ xa trên rutorrent và chia sẻ file từ xa.

Em đang sử dụng ADSL của SCTV. Hôm trước có gọi ĐT hỏi KTV bên đó và nhận đựơc câu trả lời là modem của SCTV không cần mở port. Nếu mở port thì phải mua router. Nhà đã có sẵn wifi router D-link 624, anh KTV nói chỉ cần mở port cho wifi router. Không biết có đúng vậy hay không?

Em cũng mở đủ thứ port như hướng dẫn, vào http://canyouseeme.org/ kiểm tra thì báo là OK. Vậy mà vẫn không truy cập được. Lơ mơ con gà mờ về i tờ như em vất vả quá.

Hiện tại, tất cả các dịch vụ truy cập từ xa như Buffalonas, FTP, rutorrent đều không xài đựơc. Em cũng thích làm server cho cái blog wordpress, nhưng chưa dám đụng vào vì chưa thấy hướng dẫn chi tiết.

Các bác có cao kiến gì không giúp em với.

Cảm ơn các bác nhiều.

Phải cấu hình IP tĩnh cho con NAS của bạn và phải forward một port cụ thể từ modem/router vào IP tĩnh đó mới có thể điều khiển ruTorrent/rTorrent từ Internet được bạn ạ. Mặc định thì cái modem SCTV mở port hoàn toàn hay sao mà không cần forward port?

Leex

Member

Bạn nào giúp tớ với!, down torrent vô thư mục này (thư mục mặc định download sau khi cài script) mà không có cách nào tìm được nó cả.

Em cũng gặp tình trạng giống bác luôn. Nhưng có thể tìm thấy được bằng cách xem trên My Network Places. Hoặc cách đơn giản hơn là dùng chương trình NAS Navigator đi kèm, rồi xem View share

Chỉnh sửa lần cuối:

Leex

Member

Phải cấu hình IP tĩnh cho con NAS của bạn và phải forward một port cụ thể từ modem/router vào IP tĩnh đó mới có thể điều khiển ruTorrent/rTorrent từ Internet được bạn ạ. Mặc định thì cái modem SCTV mở port hoàn toàn hay sao mà không cần forward port?

Vụ này thì em không dám chắc, em gọi điện thoại hỏi ktv bên SCTV thì họ bảo không cần mở port trên modem mà chỉ cần mở port trên router. Để mai em gọi hỏi lại cho chắc.

Pointed

Đúng rồi! xin lỗi Bro, kể cả mod smb.conf cũng chưa được.

giải pháp nhanh gọn
bước 1
sửa miconmon.sh như nói ở trên
bước 2
rename thành miconmon1.sh chẳng hạn
bước 3
sửa miconmon.sh trong step2 của file rcS thành miconmon1.sh như ở bước trên
thế là xong

hoăc đơn giản thì thêm dòng lệnh sau vào phần cuối rcS để bật fan vậy

Mã:
/usr/local/sbin/miconapl -a fan_set_speed full

Hôm qua em mới tìm thấy cái file

boot_options

trong thư mục /boot/ thấy nội dung nó thế này:

## Set to YES if not a stock box, comment out if stock box
OTHER_DISTRIBUTION=YES
## Define root path, comment out if stock box
ROOTPATH=/boot
## Advanced use only, specify system area format
SYSTEM_FORMAT="mkfs.xfs -d agcount=4 -l size=32m"
## Set menu timeout (secs), default is 4. Disable, set to 0 or OFF. For
## EM mode set to EM
MENU_TIMEOUT=4
## Set to YES to delete hdd image following update or NO to leave it
REMOVE_HDDROOTFS=YES
## Reset fan as micocontroller does not do this after reboot
miconapl -a fan_set_speed stop
## Watch-dog reset to 250 secs
miconapl -a system_set_watchdog 250
## Clear error LED indication
miconapl -a led_set_code_information clear
## Indicate it ran
miconapl -a bz_imhere 1 b4 a4

em mới sửa lại thành full

thì sau khi khởi động quạt chạy ầm ầm ngay mà không cần chỉnh thêm gì như ở trên nữa, em vẫn đang dùng FW 2.25, các bác thử xem vì nếu đặt lệnh chỉnh tốc độ quạt ở rcS có lần khởi động lại quạt vẫn đứng im đấy.

Meg2k

Thank Pointed....Hình như trong FW chuẩn của CHL/XHL hình như không có tập tin nào tên boot_options cả... :)

Pointed

Thank Pointed....Hình như trong FW chuẩn của CHL/XHL hình như không có tập tin nào tên boot_options cả... :)

Vâng chắc thế các bác ạ, em có lần mò lên cái blog của chú Tây viết cái FW2.2.5 thấy bà con các nước khác cũng chửi um lên là sao quạt lại không chạy, chủ FW chối bay chối biến là "tao không động tí gì vào cái quạt cả" :p
Bác nào thử làm chuột bạch copy cái file ấy vào xem nó có chạy không*-:) cùng lắm thì úp lại FW chứ gì.
Con của em đang dùng là HS-DHxxxGL vẫn phải cày TR = cái cTr củ chuối ấy đây:(:)(:)(( bác Meg2k đã tìm được cách trị nó chưa???

Đính kèm

• boot_options.rar
    553 bytes · Xem: 5

Leex

Member
Ðề: Linkstation pro duo-media server

mình mới mua Linkstation pro duo, mình thấy có phần MEDIA SERVER, mà kg biết cách sài, nghe nói cái này sẽ coi trực tiếp luôn, khỏi down về
Mình connect web access thi chi cho up va down về kg cho coi trực tiếp.
Anh em nào biết giúp mình với

Em đang sử dụng LinkTheater™ Wireless A&G với LS có DLNA MEDIA SERVER thì rất dễ dàng truy cập file trên các thiết bị Linkstation. Chắc là nhờ có DLNA MEDIA SERVER nên việc quản lý file video/music và trao đổi với các thiết bị phát rất thuận tiện chứ không phải phát trực tiếp như bác nói đâu.

@Bác Pointed: Xài transmission đi bác ui. Cái cTorrent ấy quá kém. Mình cũng đang xài DHGL + Transmission. Kéo 1 tuần ko tắt, ko reboot luôn.
Đang seed tầm 40 torrent.
Với cấu hình 128MB + CPU 400 thì thế là quá ổn.

nhnam100

Hôm qua em mới tìm thấy cái file

boot_options

trong thư mục /boot/ thấy nội dung nó thế này:

## Set to YES if not a stock box, comment out if stock box
OTHER_DISTRIBUTION=YES
## Define root path, comment out if stock box
ROOTPATH=/boot
## Advanced use only, specify system area format
SYSTEM_FORMAT="mkfs.xfs -d agcount=4 -l size=32m"
## Set menu timeout (secs), default is 4. Disable, set to 0 or OFF. For
## EM mode set to EM
MENU_TIMEOUT=4
## Set to YES to delete hdd image following update or NO to leave it
REMOVE_HDDROOTFS=YES
## Reset fan as micocontroller does not do this after reboot
miconapl -a fan_set_speed stop
## Watch-dog reset to 250 secs
miconapl -a system_set_watchdog 250
## Clear error LED indication
miconapl -a led_set_code_information clear
## Indicate it ran
miconapl -a bz_imhere 1 b4 a4

em mới sửa lại thành full

thì sau khi khởi động quạt chạy ầm ầm ngay mà không cần chỉnh thêm gì như ở trên nữa, em vẫn đang dùng FW 2.25, các bác thử xem vì nếu đặt lệnh chỉnh tốc độ quạt ở rcS có lần khởi động lại quạt vẫn đứng im đấy.

Tôi cũng sài FW 2.25 Mod đây nhưng trong /boot không có file như bro miêu tả đâu.

Pointed

Tôi cũng sài FW 2.25 Mod đây nhưng trong /boot không có file như bro miêu tả đâu.

Kỳ vậy ta, con này của em là HS-DHxxxGL mà, , em làm gì cũng có ghi chép lại đầy đủ, sợ vọc nhiều quá quên mất không biết cho cái gì vào nữa thì chết. Em cũng vừa cài lại FW 2.25 mod cho nó xong và chỉ thêm mấy thứ vớ vấn này thôi

ipkg install sudo nano bash busybox hdparm htop smartmontools

chứ có dám làm gì khác đâu, ông bạn em có con LS-xxxGL hôm trước em up hộ FW 2.25 cũng kêu k0 thấy. Thế con của bác nguyên bản là gì thế??

@Bác nao pho re vờ: Em nghe bác xui cài Transmission rồi nhưng lúc vào = WEB thì nó báo

===============================================
403: Forbidden
Unauthorized IP Address.

Either disable the IP address whitelist or add your address to it.

If you're editing settings.json, see the 'rpc-whitelist' and 'rpc-whitelist-enabled' entries.

If you're still using ACLs, use a whitelist instead. See the transmission-daemon manpage for details.

em kiểm tra lại chỉnh đúng IP trong white list nhưng nó vẫn thế, bác có cách nào cho nó hiện lên k0?

Meg2k

Có bác nào từng chạy thành công lighttpd/PHP với SQLite trên mấy cái Buffalo này không vậy? Sau một đêm vật vã với nó thì em chịu thua vì phiên bản SQLite đi kèm với Lighttpd không chạy được với PHP5 được biên dịch cho ARM9...

Hậu quả: có phiên bản Download Manager rất hay có thể download được từ Rapidshare/MegaUpload tính test thử trên con Buffalo NAS mà không chạy được :D

Phiên bản Download Manager 3.1 được viết cho K200/HDX1000/PCHA110:
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=16833

Dự định port nguyên cái này sang Buffalo NAS nhưng chỉ chạy được cái giao diện thôi, cái CSDL phía dưới nó xài SQLite mà Lighttpd trên Buffalo NAS không chạy được SQLite (không lẽ cài thêm Apache ?!?!?!??!?!?!? NAS này là NAS production của em, không phải NAS để vọc :( )

tinti

@Bác nao pho re vờ: Em nghe bác xui cài Transmission rồi nhưng lúc vào = WEB thì nó báo

Unauthorized IP Address.

If you're editing settings.json, see the 'rpc-whitelist' and 'rpc-whitelist-enabled' entries.

If you're still using ACLs, use a whitelist instead. See the transmission-daemon manpage for details.

em kiểm tra lại chỉnh đúng IP trong white list nhưng nó vẫn thế, bác có cách nào cho nó hiện lên k0?[/QUOTE]

Thử :
"rpc-whilelist": "*.*.*.*"

yaiba

Unauthorized IP Address.

em kiểm tra lại chỉnh đúng IP trong white list nhưng nó vẫn thế, bác có cách nào cho nó hiện lên k0?

Thử :
"rpc-whilelist": "*.*.*.*"[/QUOTE]

Bác chuyển

"rpc-whilelist-enabled": false,

thì ok thôi

MrBo682

Well-Known Member

Thôi chết rồi Meg ơi ! Còn thiếu phần direct download (rapid,mega....)......
>>>>Thằng Buffalo thừa cơ bóp cổ chết hết anh em cho coi ek ek ek...

Leex

Member

Em vừa set up thành công để điều khiển NAS từ xa, có luôn rutorrent, cool quá.

Em đang xài internet trên truyền hình cáp của SCTV. Modem của nó không có mở port gì cả. Em chỉ cần mở port trên cái router wifi là OK.

Đang nghiên cứu cài đặt wordpress và rapidleech nhưng chưa được.

Cảm ơn các bác đã chia sẻ, đặc biệt là bác Meg2k. Bác í sắp nổi tiếng khắp thế giới rồi, hihi.

Meg2k

chiều vào nas-central.org coi chơi xem có gì mới ko.
thì thấy topic này :))
thật tự hào
http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=69&t=20983

:) thank puma, không ngờ rằng cái script này lại có thể giúp được cho anh em trong forum NAS Buffalo ==> trong đó toàn cao thủ không đấy puma :)

Thôi chết rồi Meg ơi ! Còn thiếu phần direct download (rapid,mega....)......
>>>>Thằng Buffalo thừa cơ bóp cổ chết hết anh em cho coi ek ek ek...

Anh H. ơi, em có tinh chỉnh lại phần wget4web để nó download Rapid/Mega nhưng giao diện chuối quá nên em không thích, tính vọc cái script như đoạn quote bên dưới nhưng ngay phần cài đặt CSDL là gặp trục trặc (phiên bản sqlite được cài đặt kèm với lighttpd không chạy được với PHP5 biên dịch cho CPU của NAS ARM9), chắc em sẽ tìm một cách nào đó (đang gửi email cho tác giả của script để hướng dẫn cách port nó quá mySQL nhanh nhất :) ), cái script bên dưới có giao diện cooool lắm anh ơi (đẹp giống y ruTorrrent).

Có bác nào từng chạy thành công lighttpd/PHP với SQLite trên mấy cái Buffalo này không vậy? Sau một đêm vật vã với nó thì em chịu thua vì phiên bản SQLite đi kèm với Lighttpd không chạy được với PHP5 được biên dịch cho ARM9...

Hậu quả: có phiên bản Download Manager rất hay có thể download được từ Rapidshare/MegaUpload tính test thử trên con Buffalo NAS mà không chạy được :D

Phiên bản Download Manager 3.1 được viết cho K200/HDX1000/PCHA110:
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=16833

Dự định port nguyên cái này sang Buffalo NAS nhưng chỉ chạy được cái giao diện thôi, cái CSDL phía dưới nó xài SQLite mà Lighttpd trên Buffalo NAS không chạy được SQLite (không lẽ cài thêm Apache ?!?!?!??!?!?!? NAS này là NAS production của em, không phải NAS để vọc :( )

Em vừa set up thành công để điều khiển NAS từ xa, có luôn rutorrent, cool quá.

Em đang xài internet trên truyền hình cáp của SCTV. Modem của nó không có mở port gì cả. Em chỉ cần mở port trên cái router wifi là OK.

Đang nghiên cứu cài đặt wordpress và rapidleech nhưng chưa được.

Cảm ơn các bác đã chia sẻ, đặc biệt là bác Meg2k. Bác í sắp nổi tiếng khắp thế giới rồi, hihi.

Không dám nổi tiếng bạn ạ, toàn "ăn cắp" của mỗi người một ít rồi gộp lại thành một cái automated script để cho anh em không biết về Linux/NAS cũng có thể tự làm được ==> trong forum NAS Buffalo toàn cao thủ không đấy :)

Wordpress thì cài đặt dễ lắm bạn ạ (bạn cài đặt một vài gói nữa như mySQL, phpmyadmin, php-mbstring thì đã có thể cài đặt Wordpress được rồi). Còn rapidleech thì cũng tương đối dễ nhưng nó không hỗ trợ resume nên chắc sử dụng không được (cái Download Manager ở trên thì hỗ trợ resume và giao diện tương đối chấp nhận được).

Pointed

@Các bác đang dùng FW 2.25 mod5 xài cTorrnet "củ chuối" của BF:
Do hiểu biết và IQ có hạn về linux nên em vẫn phải cắn răng cày TR bằng em nó, đúng như các bác đã nhận xét, cái thằng này "seed" rất kém, em down nhiều trên hvnbit mà chả seed được bao nhiêu cả, sáng nay em mở nó ra thì lại thấy nó bắt đầu seed, nên em thử tìm lý do tại sao.
Hiện tượng là thế này:
Nếu setting để default tất thì khi các bác leech, các TR khác đã down xong đang ở chế độ seed sẽ tịt hết, các bác leech xong hết rồi thì các TR khác mới bắt đầu seed. Kịch bản default này rất "dở hơi" cho người dùng nên em mới thử đặt lại như sau:

Setting / Bandwidth Management: về chế độ Manual
theo ngầm định tất cả các ô sẽ là -1 (unlimited)

thì, mẹ ôi, tụi nó bắt đầu seed rầm rầm

tất nhiên phải mở cả port trên router nữa, các bác vào modem (router):
Applications & Gaming / Port Triggering

Application: Đặt cái tên gì cũng được
Triggered Range - Start Port, End Port: là số port của cTR
Forwarded Range - Start Port, End Port: em cứ đặt đại là 1000 và 65535

thực tế em thấy bét thì cũng seed được vài KB/s, nhất thì hơn MB/s, như
thế so với lúc đầu cứ về zero hết cũng là tốt hơn lắm rồi các bác nhỉ :D
...híc híc số em nó khổ thế đấy, dốt thì phải sống chung với lũ vậy :(:)(:)((

Bên trên