Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Đầu tiên là bạn phải kiểm tra 2 cọng dây Lan từ Dune/PCH đến Router, rồi từ Router đến NAS có phải dây 1gb không? Router có hổ trợ 1Gb không? Nếu được thì bạn mua dây Lan đúc của Buffalo mấy bác bán bên mục Mua Bán cho chắc.
Trừ phi dây LAN đi theo máy Synolgy ko phải là loại 1gb thôi. Còn thì mạng nhà tôi từ router, switch cho đến dân LAN đúc không phải là CAT5e mà là CAT 6 luôn.
Thứ 2 là bạn stream bằng NFS hay SMB? Ở nhà mình stream bằng NFS mấy film BD ISO từ DS213j không bị giựt gì hết.
Tôi xưa nay chỉ stream bằng SMB. Vậy bạn có thể chỉ cách setup trên NAS để stream bằng NFS được không? IP của thằng HD Player là 192.168.1.5 được cài đặt static. Cám ơn nhiều.

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Trừ phi dây LAN đi theo máy Synolgy ko phải là loại 1gb thôi. Còn thì mạng nhà tôi từ router, switch cho đến dân LAN đúc không phải là CAT5e mà là CAT 6 luôn.

Tôi xưa nay chỉ stream bằng SMB. Vậy bạn có thể chỉ cách setup trên NAS để stream bằng NFS được không? IP của thằng HD Player là 192.168.1.5 được cài đặt static. Cám ơn nhiều.

Mình không xài cọng dây đi kèm box nên ko sure cọng đó có phải gigabit ko. Tốt nhất bạn thử thay cọng dây Lan đúc khác thử.

Đầu tiên bạn vô NAS, Control Panel, chọn Win/MAC/NFS, rồi Tab NFS Service, tick vô box Enable NFS

Rồi Control Panel/Shared Folder (vẫn trên NAS), chọn Folder bạn muốn access, vd Video, rồi chọn Tab Privileges (ở trên), chọn NFS Privileges, chọn create, phần IP bạn gõ 192.168.1.2/5 (hoặc là 2/9 nếu cái HD player khác là 192.168.1.9), Read/Write, No Mapping xong Ok. Bạn sẽ thấy Mount folder sẽ là /volume1/video

Vô PCH, bạn chọn Settings/Network Share, Create/Add (mình ko nhớ rõ). Xong ban chọn NFS, gõ địa chỉ IP của nas 192.168.1.x (mình kô biết IP NAS của bạn). Phần PATH sẽ là /volume1/video (cái này bạn sẽ thấy ở mục Mount Folder ở phần Shared Folder ở trên).

Xong bạn vô Networked.. sẽ thấy mục NFS share thui.

Phablet

Active Member
đã làm theo hướng dẫn của bạn.
Tôi thay luôn cọng dây theo máy mặc dù nó là Cat 5e.
Làm kiểu gì cũng không được. Đã thấy được folder video qua NFS, nhưng khi nhấn Enter để vào thì thằng PCH bị treo.
Còn nữa, cho hỏi tại sao lại có '2/5' trong 192.168.1.2/5 vậy?
Anyway, dù cho có hay ko có 2/5 thì máy cũng bị treo.
Loay hoay sửa tới sửa lui một hồi thì cung vào được nhưng lại chả thấy phim nào trong folder này. Bên SMB thì vẫn thấy đầy đủ. Nản thật.

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Synology hiện nay giá cho một dòng 4 HDD xài tốt giá cả thế nào các Bác.

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

đã làm theo hướng dẫn của bạn.
Tôi thay luôn cọng dây theo máy mặc dù nó là Cat 5e.
Làm kiểu gì cũng không được. Đã thấy được folder video qua NFS, nhưng khi nhấn Enter để vào thì thằng PCH bị treo.
Còn nữa, cho hỏi tại sao lại có '2/5' trong 192.168.1.2/5 vậy?
Anyway, dù cho có hay ko có 2/5 thì máy cũng bị treo.
Loay hoay sửa tới sửa lui một hồi thì cung vào được nhưng lại chả thấy phim nào trong folder này. Bên SMB thì vẫn thấy đầy đủ. Nản thật.

2/5 có nghĩa là bạn cho dãy IP từ 192.168.1.2 - 192.168.1.5 được quyền truy cập. Ban thử vô Firewall của Synology xem đã allow NFS service chưa?

Phablet

Active Member
Vâng, tôi vào phần Firewall and QoS trong Control Panel. Nhấn Create. Ở phần Posts tôi chọn Protocol là NFS. Như vậy ko biết có phải chưa? Tại tôi thầy cột Applications thì nó chỉ là Mac/ Linux file server. Action tôi chọn Allow ko biết là allow cho fiewall chặn lại hay là allow cho nó access nữa. Bối rối quá. Nếu tôi làm sai bạn chỉ lại giùm. Thanks.

soncc

save lại đúc kết kinh nghiệm

sunnydtld

Well-Known Member

Vâng, tôi vào phần Firewall and QoS trong Control Panel. Nhấn Create. Ở phần Posts tôi chọn Protocol là NFS. Như vậy ko biết có phải chưa? Tại tôi thầy cột Applications thì nó chỉ là Mac/ Linux file server. Action tôi chọn Allow ko biết là allow cho fiewall chặn lại hay là allow cho nó access nữa. Bối rối quá. Nếu tôi làm sai bạn chỉ lại giùm. Thanks.

Bạn có tick Enabled rồi save lại? 1 lý do nữa mà stream có thể bị giựt hình là mình thấy lúc xài C200 mà dùng giao diện NMJ thì bị. Mà chuyển sang giao diện thường thì ko sao. Mình chưa test với A400 lỗi này.

Phablet

Active Member
Đã enable rồi save lại kỹ càng. Vẫn bị treo khi thằng PCH cố vào đọc folder video. Manually khởi động lại mà thằng PCH vẫn bị treo vì nó vẫn còn giữa trang thái cố đọc em Synology. Tôi phai giựt sợi dây network của thằng NAS ra thì mới êm trở lại.
Thằng PCH này tôi mua sao để vậy, chưa từng xài qua giao diện NMJ.
Tôi chắc là đã setup NFS cho share folder là đúng chỉ sợ thằng firewall thôi. Thằng bạn tôi nó cũng nói coi chừng mày bị firewall thằng NFS.
Mần ơn thì mần cho trót, bạn có thể chụp vài cái screenshot lúc setup firewall cho thằng NFS được không. Xin cám ơn.

sunnydtld

Well-Known Member

Đã enable rồi save lại kỹ càng. Vẫn bị treo khi thằng PCH cố vào đọc folder video. Manually khởi động lại mà thằng PCH vẫn bị treo vì nó vẫn còn giữa trang thái cố đọc em Synology. Tôi phai giựt sợi dây network của thằng NAS ra thì mới êm trở lại.
Thằng PCH này tôi mua sao để vậy, chưa từng xài qua giao diện NMJ.
Tôi chắc là đã setup NFS cho share folder là đúng chỉ sợ thằng firewall thôi. Thằng bạn tôi nó cũng nói coi chừng mày bị firewall thằng NFS.
Mần ơn thì mần cho trót, bạn có thể chụp vài cái screenshot lúc setup firewall cho thằng NFS được không. Xin cám ơn.

Firewall:

NFS share:

Bạn có thể chụp vài cái screenshots cua bạn?

Phablet

Active Member
Vậy là tôi làm cũng y chang của bạn rồi. Vậy tại sao không được ta?

sunnydtld

Well-Known Member

Cái screenshot bạn up lên nhỏ xíu, mình ko thấy được gì hết :(

Phablet

Active Member
Hôm qua nghe lời thằng bạn update cái firmware mới nhất của PCH. Không những cũng không thấy được Synology như thuở nào mà còn tan nát hơn. Phim bây giờ cái coi được cái không. Đúng là họa vô đơn chí. Thôi từ nay cạch mặt cả hai. Build 1 cái PC vừa làm HTPC vừa làm nas luôn bộ nhẹ đầu và kinh tế hơn.

sunnydtld

Well-Known Member

Hôm qua nghe lời thằng bạn update cái firmware mới nhất của PCH. Không những cũng không thấy được Synology như thuở nào mà còn tan nát hơn. Phim bây giờ cái coi được cái không. Đúng là họa vô đơn chí. Thôi từ nay cạch mặt cả hai. Build 1 cái PC vừa làm HTPC vừa làm nas luôn bộ nhẹ đầu và kinh tế hơn.

Ủa bạn xài PCH nào? Mình xài C200 & A400 với Synology thấy đâu có vấn đề gì đâu? Bạn thử factory reset em PCH lại vì mỗi lần update firmware mình nên làm vậy.

Phablet

Active Member
C-200. Dĩ nhiên mỗi lần update là tôi phải factory reset hết. Mình update cái mới nhất là 03-05-130708-21-POP-408 (11.07.2013) mà bị liền luôn. Đã giảm xuống 1 bậc update là 03-04-130115-21-POP-408 (21.01.2013) thì xem phim lại bình thường, nhưng lúc start máy thì màn hình bị sọc dưa nhòe nhẹt ko đọc được. Phải chỉnh audio/video qua 1080p 24hz thì mất hiện tượng này vào lúc cuối, còn khởi động lúc dầu vẫn bị. Tôi nhớ cái firmware trước phần video out để auto là được hết. Thiệt bưc mình quá. Update lên thì phải tốt hơn, đàng này...

pterpm

Well-Known Member

C-200. Dĩ nhiên mỗi lần update là tôi phải factory reset hết. Mình update cái mới nhất là 03-05-130708-21-POP-408 (11.07.2013) mà bị liền luôn. Đã giảm xuống 1 bậc update là 03-04-130115-21-POP-408 (21.01.2013) thì xem phim lại bình thường, nhưng lúc start máy thì màn hình bị sọc dưa nhòe nhẹt ko đọc được. Phải chỉnh audio/video qua 1080p 24hz thì mất hiện tượng này vào lúc cuối, còn khởi động lúc dầu vẫn bị. Tôi nhớ cái firmware trước phần video out để auto là được hết. Thiệt bưc mình quá. Update lên thì phải tốt hơn, đàng này...

, bác xem lại thế nào . Em thì không dùg NFS nhưng dùng Samba, vì NFS vì lý do nào đây thằng PCH C-200 và PCH-A 300 của em không dùng được và map cũng không được tuốt, . Em đang dùng con Synology 8 bays , xem phim okie mà . Có tội là khi xem phim blue-ray remux thì bị giựt hình , phải restart lại từ đầu mới xem được

Các bác cho em hỏi, có cách nào remote từ xa. Tỉ dụ như khi di làm xa em có thể truy cập vào NAS ở nhà để download t.o.r.r.e.n.t được không các bác

sunnydtld

Well-Known Member

, bác xem lại thế nào . Em thì không dùg NFS nhưng dùng Samba, vì NFS vì lý do nào đây thằng PCH C-200 và PCH-A 300 của em không dùng được và map cũng không được tuốt, . Em đang dùng con Synology 8 bays , xem phim okie mà . Có tội là khi xem phim blue-ray remux thì bị giựt hình , phải restart lại từ đầu mới xem được

Các bác cho em hỏi, có cách nào remote từ xa. Tỉ dụ như khi di làm xa em có thể truy cập vào NAS ở nhà để download t.o.r.r.e.n.t được không các bác

Mình vẫn coi BD ISO bằng C200 wa NFS mà pak. Chạy ầm ầm rất ít khi bị giựt hình. Mình có thể down torrent bằng Iphone. Bạn down app DS Download về, mở port 16881 (mặc định) trên router, setup DDNS trên NAS, rồi lấy thông số đó điền vô app trên Iphone để log on. Mình có thể theo dõi tình trạng download/add file torrent mới trên NAS ở nhà bằng Iphone wa 3g khi đang ở ngoài.

sunnydtld

Well-Known Member

Vậy là tôi làm cũng y chang của bạn rồi. Vậy tại sao không được ta?

Bạn phải map trên C-200 là /volume1/MOVIES: Vô PCH, bạn chọn Settings/Network Share, Create/Add (mình ko nhớ rõ). Xong ban chọn NFS, gõ địa chỉ IP của nas 192.168.1.x (mình kô biết IP NAS của bạn). Phần PATH sẽ là /volume1/MOVIES (cái này bạn sẽ thấy ở mục Mount Folder ở phần Shared Folder ở trên).

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Bạn phải map trên C-200 là /volume1/MOVIES: Vô PCH, bạn chọn Settings/Network Share, Create/Add (mình ko nhớ rõ). Xong ban chọn NFS, gõ địa chỉ IP của nas 192.168.1.x (mình kô biết IP NAS của bạn). Phần PATH sẽ là /volume1/MOVIES (cái này bạn sẽ thấy ở mục Mount Folder ở phần Shared Folder ở trên).

Về cái này thì bạn yên tâm nha. Tôi đã làm cũng hơn chục lần rồi. Để cho C-200 tự search ra qua NFS cũng vậy, mà tôi tự manually gõ vào cũng vậy. Máy đều bị treo khi cố vào /volume1/MOVIES folder.

Đầu tiên là bạn phải kiểm tra 2 cọng dây Lan từ Dune/PCH đến Router, rồi từ Router đến NAS có phải dây 1gb không? Router có hổ trợ 1Gb không? Nếu được thì bạn mua dây Lan đúc của Buffalo mấy bác bán bên mục Mua Bán cho chắc.

Thứ 2 là bạn stream bằng NFS hay SMB? Ở nhà mình stream bằng NFS mấy film BD ISO từ DS213j không bị giựt gì hết.
Sau một hồi kiểm tra lại thì thấy máy bạn khác máy tôi. Của tôi đang xài là DS212j phổ thông vừa túi tiền với con CPU và ram kém hơn hèn gì nó không chịu nổi. Nói thật, nếu ngay từ đầu tôi biết sự thể như vậy thì tôi đã có quyết định khác. Bỏ hơn $300 thì tôi không bao giờ mua NAS lắp sẵn mà sẽ tự build nas hay hơn nhiều. Anyway cũng cám ơn bạn vì sự giúp đỡ nhiệt tình.

pcmart_kd01

dùng sản phẩm NAS orico thế nao?

Bên trên