Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

pterpm

Well-Known Member
Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Mình vẫn coi BD ISO bằng C200 wa NFS mà pak. Chạy ầm ầm rất ít khi bị giựt hình. Mình có thể down torrent bằng Iphone. Bạn down app DS Download về, mở port 16881 (mặc định) trên router, setup DDNS trên NAS, rồi lấy thông số đó điền vô app trên Iphone để log on. Mình có thể theo dõi tình trạng download/add file torrent mới trên NAS ở nhà bằng Iphone wa 3g khi đang ở ngoài.

Bác có thể hướng dẫn em cách làm được không bác. Set up DDNS bằng cách nào và set router ra sao không vậy

Bác giúp giùm em nhé,

Cám ơn bác

foo

Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Về cái này thì bạn yên tâm nha. Tôi đã làm cũng hơn chục lần rồi. Để cho C-200 tự search ra qua NFS cũng vậy, mà tôi tự manually gõ vào cũng vậy. Máy đều bị treo khi cố vào /volume1/MOVIES folder.

Sau một hồi kiểm tra lại thì thấy máy bạn khác máy tôi. Của tôi đang xài là DS212j phổ thông vừa túi tiền với con CPU và ram kém hơn hèn gì nó không chịu nổi. Nói thật, nếu ngay từ đầu tôi biết sự thể như vậy thì tôi đã có quyết định khác. Bỏ hơn $300 thì tôi không bao giờ mua NAS lắp sẵn mà sẽ tự build nas hay hơn nhiều. Anyway cũng cám ơn bạn vì sự giúp đỡ nhiệt tình.

Chào anh, ngay cả con Synology DS110j ngày xưa, Ram và CPU còn yếu hơn DS212j của, nhưng vẫn có thể xem phim HD không bị giật. Thậm chí 2,3 phim cùng lúc.
Anh có thể đem thiết bị DS212j và đầu HD, mình sẽ giúp anh tìm ra vấn đề gây ra hiện tượng giật khi xem phim.

Mình cũng có anh bạn dùng DS210j, đời cũ hơn DS212j 2 năm, xem phim qua đầu iTab, Extreme Pro... 2 tivi cùng lúc vẫn chạy ok.

foo

Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Về cái này thì bạn yên tâm nha. Tôi đã làm cũng hơn chục lần rồi. Để cho C-200 tự search ra qua NFS cũng vậy, mà tôi tự manually gõ vào cũng vậy. Máy đều bị treo khi cố vào /volume1/MOVIES folder.

Sau một hồi kiểm tra lại thì thấy máy bạn khác máy tôi. Của tôi đang xài là DS212j phổ thông vừa túi tiền với con CPU và ram kém hơn hèn gì nó không chịu nổi. Nói thật, nếu ngay từ đầu tôi biết sự thể như vậy thì tôi đã có quyết định khác. Bỏ hơn $300 thì tôi không bao giờ mua NAS lắp sẵn mà sẽ tự build nas hay hơn nhiều. Anyway cũng cám ơn bạn vì sự giúp đỡ nhiệt tình.

À QUÊN !!! Còn một vấn đề nữa.

Nếu lỗi thật sự ở DS212j thì mình sẽ đổi cho anh con khác (DS212j hoặc DS213j) mới 100% HOÀN TOÀN FREE.
Còn nếu lỗi ở phần giải mã của đầu HD, thì anh nên dùng đầu HD khác thì sẽ giải quyết được vấn đề.

sunnydtld

Well-Known Member

Bác có thể hướng dẫn em cách làm được không bác. Set up DDNS bằng cách nào và set router ra sao không vậy

Bác giúp giùm em nhé,

Cám ơn bác

Pak check PM thông tin skype của mình ha

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Chào anh, ngay cả con Synology DS110j ngày xưa, Ram và CPU còn yếu hơn DS212j của, nhưng vẫn có thể xem phim HD không bị giật. Thậm chí 2,3 phim cùng lúc.
Anh có thể đem thiết bị DS212j và đầu HD, mình sẽ giúp anh tìm ra vấn đề gây ra hiện tượng giật khi xem phim.

Mình cũng có anh bạn dùng DS210j, đời cũ hơn DS212j 2 năm, xem phim qua đầu iTab, Extreme Pro... 2 tivi cùng lúc vẫn chạy ok.
Bạn xem lại giùm mình nhé. Ở đây mình chỉ nói là gặp trục trặc khi xem phim Bluray iso thôi bạn à. Còn xem phim HD thường vẫn rất tốt - tôi rất thích.

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

À QUÊN !!! Còn một vấn đề nữa.

Nếu lỗi thật sự ở DS212j thì mình sẽ đổi cho anh con khác (DS212j hoặc DS213j) mới 100% HOÀN TOÀN FREE.
Còn nếu lỗi ở phần giải mã của đầu HD, thì anh nên dùng đầu HD khác thì sẽ giải quyết được vấn đề.
Cám ơn bạn có ý muốn giúp đỡ.
Sau một hồi loay hoay thử lại (mà không nhớ sửa lại cái gì nữa) thì máy không còn bị treo khi log vào Movies folder nữa. Tuy nhiên tôi lại bi kẹt ở phần login. Xem hình.

Tôi nạp lại username và pass giống y chang cái mà tôi hay dùng khi log vào màn hình web "Synology DiskStation". Vậy mà vẫn cứ kẹt như thường. Không biết bạn có thấy trường hợp này bao giờ chưa?
Còn nữa. Tôi đã setup trong phần Protocol là dùng NFS (xem hình dưới) với hy vọng mỏng manh sẽ xem bluray được, vậy mà không hiểu tại sao nó lại coi như là "Samba Server" (xem lại hình 1). Tụi này thiệt là khó chịu quá đi thôi. Nhờ bạn giúp giùm, cám ơn nhiều.

foo

{"success":false,"error":{"code":507}}
PhotoStation 6 help me?

Xoá cái package và cài đặt lại là xong !!! Mấy cái hình đã cache và thumbnails thì sẽ không bị mất.
Demo ở đây nhé !!!

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

theo mình thấy với NFS thì pak chọn Share folder là /Volume1/MOVIES mới đúng

djvietice

Ai cho mình hỏi chút về Download Station. Mình down 1 pack torrent, nhưng vì nặng quá nên down thử 1 tập trước. Sau khi download xong thì tor đó chuyển từ downloading task xuống completed task. Rồi mình vào tor đó, chỗ task file của tor mình down tiếp các tập tiếp theo của pack, nhưng không thấy tor nhảy lại lên downloading task mà vẫn ở completed task, và vẫn tiếp tục download các tập tiếp theo. Rồi khi mình vào folder chứa phim thì chỉ có 1 tập lúc đầu mình down thôi, các tập sau khi down tại completed task không thấy đâu cả, mặc dù báo 100% ở file task rùi :( Hời lằng ngoằng nhưng mong các bạn dùng và có kinh nghiệm chỉ giúp vấn đề này nha.

foo

Ai cho mình hỏi chút về Download Station. Mình down 1 pack torrent, nhưng vì nặng quá nên down thử 1 tập trước. Sau khi download xong thì tor đó chuyển từ downloading task xuống completed task. Rồi mình vào tor đó, chỗ task file của tor mình down tiếp các tập tiếp theo của pack, nhưng không thấy tor nhảy lại lên downloading task mà vẫn ở completed task, và vẫn tiếp tục download các tập tiếp theo. Rồi khi mình vào folder chứa phim thì chỉ có 1 tập lúc đầu mình down thôi, các tập sau khi down tại completed task không thấy đâu cả, mặc dù báo 100% ở file task rùi :( Hời lằng ngoằng nhưng mong các bạn dùng và có kinh nghiệm chỉ giúp vấn đề này nha.

Có thể là bạn chọn detail của Torrent, và bỏ hết mấy tập khác, chỉ chọn 1 tập nên down xong nó báo complete là đúng rồi. Bạn thử click chuột phải, view cái nội dung nó trước khi down, rồi check những thứ cần down. Mình nhớ vậy không biết chính xác không? Nếu bạn có hình chụp màn hình thì sẽ dễ hỗ trợ cho bạn hơn đó.

djvietice

Đúng rồi. Mình down 1 tập nên sau khi xong nó xuống completed task. Nhưng mình vẫn down tiếp được, mỗi tội khi down xong thi không thấy file đâu cả mới điên chứ

xuanvus

Member
Lưu trữ an toàn với khả năng mở rộng cao.
Sinh ra để phục vụ lưu trữ nên sản phẩm NAS được thiết kế để tối ưu nhiệm vụ này. Hỗ trợ nhiều khay cắm HDD, mở rộng thêm bằng những thiết bị gắn ngoài giúp cho người dùng có được không gian lưu trữ lớn và dễ dàng mở rộng theo từng giai đoạn.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_raid_2.png

Cơ chế RAID giúp an toàn dữ liệu khi có sự cố xảy nếu có sự hư hỏng 1-2HDD trong cấu trúc RAID.
Lưu trữ tập trung cho nhiều máy tính khác nhau.
Máy tính MAC, WINDOWS, LINUX đều có thể truy cập vào kho dữ liệu này để làm việc.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_mac-linux-win_3.png

Ngoài ra, NAS Synology cũng hỗ trợ các nền tảng di động như iOS, Android, Window phone.
Truy cập mọi lúc, mọi nơi
Ở trong mạng LAN, hay ở ngoài mạng internet đều có thể truy cập vào kho dữ liệu lưu trữ trên NAS Synology với các thiết bị khác nhau. Dữ liệu luôn sẵn sàng để sử dụng nhưng lại được cất dữ ở nơi an toàn. Các giao thức truyền tin được hỗ trợ như SMB, CIFS, AFP, NFS, FTP, HTTP, WebDAV…
Bảo mật dữ liệu.
Mỗi người dùng được cấp một tài khoản với mật mã riêng để đăng nhập vào hệ thống. Qui tắc phân quyền Windows ACL thì synology cũng sẵn sàng cho bạn sử dụng.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_embedded_windows_ACL_5.jpg

NAS Synology gia nhập vào domain AD để sử dụng tài khoản người dùng có sẵn
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free__management_it_join_ADS.png

hay thiết lâp LDAP server.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_LDAP_server_6.jpg

Ngoài ra, cơ chế mã hoá dữ liệu, tường lửa, chặn IP, HTTPs… giúp gia tăng sự an toàn dữ liệu tránh những truy cập trái phép.
Ảo hoá lưu trữ với VMWare, Citrix và HyperV
iSCSI đã sẵn sàng cho bạn để triển khai ảo hoá lưu trữ dữ liệu. Điều này giúp doanh nghiệp có được không gian lưu trữ tập trung và tăng hiệu suất hoạt động của máy chủ -server – vì giảm tải vấn đề liên quan đến lưu trữ dữ liệu của máy chủ.

Sao lưu, backup và phục hồi dữ liệu.
Miễn phí phần mềm backup dữ liệu tự động từ máy tính cá nhân MAC, WINDOW vào Synology. Dữ liệu lưu trữ trên NAS Synology cũng được cấu hình để backup đến thiết bị khác, đến HDD gắn ngoài, đến server theo lịch trình chỉ định.
Các tính năng sẵn có khác để phục vụ cho doanh nghiệp như:
Printer Server: Chia sẽ máy in mạng cho các máy tính, thiết bị di động.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free__printer_support_10.jpg

Cập nhật những thông báo hệ thống qua email, sms, skype…
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-full-vpn-dhcp-mail-web-host-free_Secure_Access_notificaton-email-sms-skype-msn-push-ios-android.png

Phục vụ kinh doanh cho doanh nghiệp với nhiều tiện ích có sẵn khác. Synology hướng đến tích hợp hệ thống và vận hành đơn giản. Nhiều tính năng đi kèm, hoạt động ổn định, tiết kiệm nguồn lực IT, điện năng. NAS Synology là sự lựa chọn sáng suốt để có được hệ thống quản lý lưu trữ tập trung dữ liệu cho doanh nghiệp để phục vụ kinh doanh.

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Các bác confirm giúp là play bluray iso trên PC từ NAS có bị giật không? (Với PC, router có lan Gigabit)
Mình đang dùng DS 1513+
Hay giải pháp tốt nhất vẫn là copy vào PC để xem?
Cảm ơn các bác

foo

Các bác confirm giúp là play bluray iso trên PC từ NAS có bị giật không? (Với PC, router có lan Gigabit)
Mình đang dùng DS 1513+
Hay giải pháp tốt nhất vẫn là copy vào PC để xem?
Cảm ơn các bác

Bác tìm lại mấy trang trước nhé trong topic này nhé, Xem ok ngay cả trên thiết bị Synology cho gia đình DS213j, thiết bị DS1513+ là quá đỉnh rồi.

tosodomatna

Member

Các bác cho mình hỏi với, ở cty mình chặn 1 số cổng ví dụ như cổng 5000 bị chặn nên không truy cập được vào demo của synology.com. Như vậy nếu mình mua Synology thì mình có thể setup cổng khác để truy cập vào NAS mình đặt ở nhà không?

xuanvus

Member
Re: Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Các bác cho mình hỏi với, ở cty mình chặn 1 số cổng ví dụ như cổng 5000 bị chặn nên không truy cập được vào demo của synology.com. Như vậy nếu mình mua Synology thì mình có thể setup cổng khác để truy cập vào NAS mình đặt ở nhà không?
Được nhé bác, khi setup Nas Synology xong bác vào trong DSM Settings -> HTTP Service đổi lại Port.

Nhờ các bác chỉ giúp chi tiết cách để Nas 1513+ của mình xuất hiện trên network để play phim từ PC. Mấy hôm trước còn thấy nó xuất hiện, từ hôm thay cái router cisco, không thấy nó đâu nữa, mặc dù vẫn nghe nhạc lossless được từ pre Marantz có chức năng network player

foo

Nhờ các bác chỉ giúp chi tiết cách để Nas 1513+ của mình xuất hiện trên network để play phim từ PC. Mấy hôm trước còn thấy nó xuất hiện, từ hôm thay cái router cisco, không thấy nó đâu nữa, mặc dù vẫn nghe nhạc lossless được từ pre Marantz có chức năng network player

Trên windows thì có 2 cách: Mở Run, hoặc Windows explorer gỏ vào thành địa chỉ:

\\IP_của_ds1513+
\\tên_của_ds1513+

Trân MAC thì mở Finder ra, nhấn Control + K, sau đó gõ: smb://ip_của_ds1513+

Bên trên