Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

ranchu

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Bác nào rành cho em hỏi tính năng khác biệt giữa DS213j và DS214se với ạ.

Mà DS214se CPU có 800Mhz thôi, có đạt được tốc độ như quảng cáo "Tốc độ đọc 102MB/s, Tốc độ ghi 58MB/s" không các bác ?

foo

Bác nào rành cho em hỏi tính năng khác biệt giữa DS213j và DS214se với ạ.
Mà DS214se CPU có 800Mhz thôi, có đạt được tốc độ như quảng cáo "Tốc độ đọc 102MB/s, Tốc độ ghi 58MB/s" không các bác ?

Bạn đọc kĩ lại chú thích điều kiện test sản phẩm. Hãng họ sẽ không trick khách hàng đâu, vì làm vậy sẽ mất uy tín lắm.
Nhưng khi xử lí đa tác vụ thì con nào chip mạnh hơn sẽ chạy mượt hơn.

ranchu

Cảm ơn bác.
Con Buffalo CHLv2 mới die, nên em đang phân vân giữa DS213j và DS214se ạ.
DS214se thì giá thành khá hợp lý tuy nhiên CPU 800mhz với 256mb ram không biết có thiếu không. Bỏ ra hơn 4 củ mua về mà lỡ chạy giựt giựt thì chán lắm. Còn DS213j thì cá nhân em thấy hơi mắc so với giá trị thật :(
Nhu cầu của em chỉ là :
2 x 3TB RAID-1
Không chơi torrent
Chia sẻ hình, nhạc, phim HD trong gia đình.
Backup Time machine.
Network share với HD player.
Download http/ftp từ seedbox, fshare,...
Itunes server
Một số apps của Synology em chưa xài qua nên chưa biết​

Với nhu cầu này em nghĩ CHL cùi vẫn đảm đương được tốt, nên chắc 214se cũng dư sức làm được.
Ngoài ra mong muốn thực sự của em là xem phim HD .mkv trực tiếp trên ipad từ NAS, nhưng với tầm tiền này thì hình như mission impossible rồi. Nghe nói NAS phải cực mạnh mới có thể stream HD định dạng mkv sang ipad ?

foo

Cảm ơn bác.
Con Buffalo CHLv2 mới die, nên em đang phân vân giữa DS213j và DS214se ạ.
DS214se thì giá thành khá hợp lý tuy nhiên CPU 800mhz với 256mb ram không biết có thiếu không. Bỏ ra hơn 4 củ mua về mà lỡ chạy giựt giựt thì chán lắm. Còn DS213j thì cá nhân em thấy hơi mắc so với giá trị thật :(
Nhu cầu của em chỉ là :
2 x 3TB RAID-1
Không chơi torrent
Chia sẻ hình, nhạc, phim HD trong gia đình.
Backup Time machine.
Network share với HD player.
Download http/ftp từ seedbox, fshare,...
Itunes server
Một số apps của Synology em chưa xài qua nên chưa biết​

Với nhu cầu này em nghĩ CHL cùi vẫn đảm đương được tốt, nên chắc 214se cũng dư sức làm được.
Ngoài ra mong muốn thực sự của em là xem phim HD .mkv trực tiếp trên ipad từ NAS, nhưng với tầm tiền này thì hình như mission impossible rồi. Nghe nói NAS phải cực mạnh mới có thể stream HD định dạng mkv sang ipad ?

Nhu cầu của bạn khá đơn giản, DS214se đủ sức đáp ứng rồi nhé. Nếu bạn không thích, vẫn có cơ hội trả lại sản phẩm trong 30 ngày không cần lí do cơ mà.

Straming mkv sang IPAD, con Synology rẻ nhất vẫn chơi tốt, vì vai trò NAS là gởi dữ liệu đến thiết bị mà, với cổng LAN 1Gigabit thì dư sức, nên bạn yên tâm.

Đây là tốc độ copy giữ PC và NAS nhà Em.

[/url][/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối:

sunnydtld

Well-Known Member

Hi bác,
Bác cho em thêm ít thông tin về vụ stream 720p sang ipad với ạ.
Định dạng film trên nas là .mkv 720p ?
App sử dụng trên ipad là app gì ạ ?
Có mượt không bác ?
Bác đang xài ipad mấy ?

Đúng rùi pak, 720p mkv. Mình xài app Nplayer, Aceplayer, Oplayer trên Ipad 4. Mà dạo này vì vấn đề bản quyền nên vài app bị mất tiếng (DTS, AAC3 encoding), nên mình cài Esxplorer & MX Video cài thêm codec cr**ck trên Nook để xem film.

Xài Synology được cái tiện là đang ở ngoài thấy film hot trên tracker thì dùng Iphone down film trên NAS ở nhà luôn. Về đến nhà là bật film coi thui.

Sao mình bắt link fshare bằng IDM rồi, IDM download được, mà Nas vẫn báo broken link nhỉ? Bác nào down được từ fshare chỉ dùm với

italian

Member

NAS re dung chip ARM chi gui du lieu, iPad cua ban phai encode nen neu iPad yeu coi bi giut, con NAS manh dung chip intel co the encode luon

sunnydtld

Well-Known Member

Sao mình bắt link fshare bằng IDM rồi, IDM download được, mà Nas vẫn báo broken link nhỉ? Bác nào down được từ fshare chỉ dùm với

Theo mình biết thì Fshare mã hóa link rùi, ko down bằng NAS được, mình cũng phải xài Laptop để down fshare thui.

Magnolia

Active Member

Nếu bác có account VIP Fshare thì vẫn down tốt bác ơi. Hôm qua em vừa down độ chục phim xong.

Theo mình biết thì Fshare mã hóa link rùi, ko down bằng NAS được, mình cũng phải xài Laptop để down fshare thui.

nguyenanhphong

Well-Known Member

- Chỉ download Fshare tốt trong cùng mạng LAN .
- Trường hợp điều kiển từ xa qua internet cho NAS Synology download thì không được ( mặc dù có acc VIP Fshare ) . Bác nào có cách xin hướng dẫn giúp .

Thanks

ranchu

- Chỉ download Fshare tốt trong cùng mạng LAN .
- Trường hợp điều kiển từ xa qua internet cho NAS Synology download thì không được ( mặc dù có acc VIP Fshare ) . Bác nào có cách xin hướng dẫn giúp .
Thanks
Vì fshare (và đa số các host khác) cung cấp direct link dựa trên địa chỉ IP. Direct link bác lấy được là do fshare cấp cho IP ở máy cơ quan, bác remote vào NAS ở nhà quăng cho nó download thì fshare thấy IP khác nên không cho down.
Giải pháp là có thể dùng VPN về nhà, vào internet bằng VPN để lấy link.

nguyenanhphong

Well-Known Member

Vì fshare (và đa số các host khác) cung cấp direct link dựa trên địa chỉ IP. Direct link bác lấy được là do fshare cấp cho IP ở máy cơ quan, bác remote vào NAS ở nhà quăng cho nó download thì fshare thấy IP khác nên không cho down.
Giải pháp là có thể dùng VPN về nhà, vào internet bằng VPN để lấy link.

Cám ơn Ranchu .

- Tôi cũng dự tính làm theo hướng này ( sử dụng VPN - Synology có hổ trợ ) . Để tôi cài đặt và làm thử nếu có gì không rõ nhờ Ranchu giúp dùm .

Thanks

knlearn

Hôm nay mình vừa ngồi nghịch viết module download link up.4share.vn. Mình xin chia sẻ các bạn Synology fan dùng thử:
1. Trước tiên các bạn tải file up4sharevn.host theo link https://dl.dropboxusercontent.com/u/30630013/up4sharevn.host
2. Làm theo hướng dẫn như hình dưới

Lưu ý:
- Cái này mình viết amateur nên có gì đừng ném đá. :)
- Chỉ dùng được khi có tk up.4share.vn
- Mình mới chỉ test trên DS413j
- Ở bước 6, hoặc lúc download đôi khi không kiểm tra được tk có thể do mạng chậm các bạn chỉ việc bấm Verify hoặc tải lại là được.
- Mình mới cập nhật bản mới 0.2. Sửa lỗi kiểm tra tài khoản up.4share.vn.

Chỉnh sửa lần cuối:

knlearn

DSM 4.3-3810 Update 3 tốc độ mạng bị chậm?
Mình dùng DS 413j, Dune Smart D1 và ASUS RT-N66U 4 port Giga. Cách đây 1-2 tuần mình nâng cấp lên DSM 4.3-3810 Update 2. Lúc đầu không để ý, xem mấy file Bluray bị lag cứ tưởng là bị tạm thời. Nhưng hôm qua phát hiện ra là tốc độ copy từ DS413j sang Dune chỉ còn 1.9MB/s thấp hơn trước rất nhiều, nên xem file Bluray bị lag. Mình đã google đọc một số diễn đàn và thử một số cách nhưng chưa tìm ra nguyên nhân. Mình đã thử làm những việc sau:
1. Copy từ DS413j ra PC bằng Wireless N tốc độ được 11MB/s. -> DS413j vẫn ngon
2. Copy từ NAS Buffalo TS-WQL sang Dune D1 cũng 7MB/s. -> Dune D1 vẫn ngon
3. Kiểm tra jumbo frame trên DS413j đã tắt như một số website nước ngoài hướng dẫn.
Vậy vấn đề là không hiểu sao giữa DS413j và Dune D1 lại bị tốc độ thấp vậy. Có bạn nào bị như mình hoặc ai có kinh nghiệm giúp mình với?
Xin cảm ơn !

foo

Tốc độ vậy là quá hợp lí, không phải hợp lí theo sản phẩm Synology mà là giới hạn của giao thức kết nối.

1. Wifi N khoảng 150Mbps vậy bạn copy 11MB/s là hợp lí.
Wifi N tốc độ 300Mbps chỉ ở giai đoạn draft nên chưa hoàn thiện.
2. Bạn copy bằng dây sang Dune D1, mà Dune chỉ hỗ trợ cổng LAN tối da 100Mbps, nên tốc độ 7MB/s là đúng rồi bạn.

Để biết tốc độ Synology DS413j như thế nào, bạn làm như sau:
- Cắm Synology DS413j vào Router ASUS Gigabit của bạn.
- Cắm máy tính để bàn vào Router ASUS Gigabit của bạn. (Máy để bàn HDD nhanh hơn Laptop).

Sau đó, bạn thử Copy 1 file lớn từ NAS Synology DS413j - PC và ngược lại thử xem, mình đoán tốc độ sẽ tầm 50-60MB/s.

knlearn

Cảm ơn bạn foo đã quan tâm và giúp mình.
1. Như mình đã viết trong bài trước tốc độ 7MB/s là khi mình copy từ NAS Buffalo sang Dune D1.
2. Tốc độ copy từ DS413j sang Dune D1 chỉ là 1.9MB/s thôi. Cả 2 lần thử copy 1 & 2 mình đều dùng giao chức năng copy trên Dune D1.
3. Mình thử như bạn hướng dẫn. Cắm PC vào để copy trực tiếp trên PC, nhưng PC mình chỉ có card 100 thôi. Và copy thử từ DS413j sang PC thì được 10-11MB/s, với card 100 mình thấy thế là chuẩn rồi.
4. Mình cũng đã thử cắm cả Dune & DS413j sang modem 4 cổng 100 của TP-Link để copy thì tốc độ copy DS413j sang Dune D1 cũng được 7MB/s.
Vấn đề bây giờ là không biết tại sao DS413j, Dune D1 và ASUS RT-N66U kết hợp với nhau lại ra tốc độ copy thấp vậy? Mình loay hoay mấy ngày nay rồi. Reset cả modem về default factory, disable firewall, disable QoS, disable jumbo frame ... vẫn bị thế. :((

foo

Cảm ơn bạn foo đã quan tâm và giúp mình.
1. Như mình đã viết trong bài trước tốc độ 7MB/s là khi mình copy từ NAS Buffalo sang Dune D1.
2. Tốc độ copy từ DS413j sang Dune D1 chỉ là 1.9MB/s thôi. Cả 2 lần thử copy 1 & 2 mình đều dùng giao chức năng copy trên Dune D1.
3. Mình thử như bạn hướng dẫn. Cắm PC vào để copy trực tiếp trên PC, nhưng PC mình chỉ có card 100 thôi. Và copy thử từ DS413j sang PC thì được 10-11MB/s, với card 100 mình thấy thế là chuẩn rồi.
4. Mình cũng đã thử cắm cả Dune & DS413j sang modem 4 cổng 100 của TP-Link để copy thì tốc độ copy DS413j sang Dune D1 cũng được 7MB/s.
Vấn đề bây giờ là không biết tại sao DS413j, Dune D1 và ASUS RT-N66U kết hợp với nhau lại ra tốc độ copy thấp vậy? Mình loay hoay mấy ngày nay rồi. Reset cả modem về default factory, disable firewall, disable QoS, disable jumbo frame ... vẫn bị thế. :((

Từ từ... đừng vội... Bạn làm thế này đi.
- Kiếm con Laptop nào có cổng LAN Gigabit, cắm vào Asus.
- Cắm DS413j vào Asus luôn.
- Sau đó copy 1 file duy nhất dung lượng lớn (Tầm 3-4GB) giữa Laptop và DS413j xem tốc độ ra sao? Sau đó chúng ta sẽ trao đổi tiếp.

oivayha

Member

DSM 5.0 giao diện phẳng quá đã, sync dc với google drive, dropbox mà ko sync dc với skydrive :(

hanta

Member

DSM 5.0 với "giao diện phẳng" và "sắc màu" hơn làm mình liên tưởng đến iOS 7. :D

"DSM 5.0 mang đến một giao diện sắp xếp hợp lý hơn, một số tính năng mới và nâng cao. Những cải thiện chủ yếu liên quan đến trải nghiệm của người dùng là tính dễ sử dụng, thân thiện cho người dùng mới làm quen."

Mình xin trích dẫn 1 số cập nhật ở phiên bản DSM 5.0:

Tính năng bổ sung khác cho người dùng gia đình của DSM 5.0 bao gồm:

Điện toán đám mây lai đồng bộ hoá với Google Drive, Dropbox, Baidu...
DSvideo đã có trên smart TV SAMSUNG.
DS Video và DS Audio trên mobile cho phép stream video và audio trực tiếp đến TV thông Chromecast.
Chia sẻ các tập tin và thư mục nhanh chóng lên Facebook và Google+
Tải lên YouTube trực tiếp từ PhotoStation
Tùy chỉnh widget trạng thái
Giao diện hiển thị tuyệt đẹp trên màn hình retina, 4k

Và cho người dùng doanh nghiệp:

Quy mô lưu trữ giúp các doanh nghiệp mở rộng từ terabyte đến petabyte.
Hệ thống quản lý trung tâm giúp quản lý từ xa , và cấu hình trên 1 cổng thông tin duy nhất.
Bảo vệ dữ liệu mạnh mẽ, hỗ trợ cả snapshot.

Bản beta sẽ sớm có trong 1-2 tuần tới để cho fan synology trải nghiệm và suy nghĩ lại về hệ thống lưu trữ NAS này.

Bên trên