Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

foo

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

DSM 5.0 giao diện phẳng quá đã, sync dc với google drive, dropbox mà ko sync dc với skydrive :(

Nhìn hấp dẫn quá... chờ đợi được trải nghiệm bản beta trong vài ngày tới.

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Chào các bạn , mấy hôm nay mình đang tìm hiểu về các loại NAS cũng như đang phân vân giữa việc dùng NAS or setup PC để làm SVN/Git Host , media center ,download torrent,fshare,4share.
Đang search trên internet thì mình được dẫn vào topic này và có trải nghiệm thử demo của Synology dùng DSM 4.3 (mới nhất hiện tại) thì thấy có cả ứng dụng Git/SVN server và download station tự search link thật tiện dụng , mình thấy NAS Synology phù hợp với nhu cầu mình hơn là buffalo , tuy nhiên con NAS trong demo là dòng dual core 3.1GHz , 6GB RAM cấu hình cao vậy mà thỉnh thoảng vẫn hơi giựt thì ko biết những dòng dùng cho Home cấu hình yếu hơn thì tốc độ xử lý có châm lắm ko ? :D

Nhu cầu dùng NAS của mình :
  • Làm Source code control (Git/svn) để team member trong team có thể commit/checkout/update code từ internet.
  • Download/Seed Torrent , fshare , 4share
  • Làm DLNA làm MediaCenter cho các PC/Laptop/iDevice/Android device trong cùng mạng wifi local (Xem HD/music/Photo)
  • Vọc Webserver nếu có thể , host wordpress or blog cá nhận
  • Share folder , phân quyền truy cập , remote từ công ty về nhà để upload/download files
  • Tương lai có thể upgrade DSM 5.0.
  • Ít nhất 2 HDD , dữ liệu mình nghĩ ko cần quá nhiều , nếu chọn được dòng 2 HDD thôi để tiết kiệm chi phí bù qua cho cấu hình (CPU+RAM) thì càng tốt.

Với các nhu cầu trên thì dòng NAS Synology nào đáp ứng được trong khoảng tầm tiền <10tr - tiêu chí là càng rẻ càng tốt.:p
Nếu được xin cho mình 1 cái link để tham khảo giá các loại NAS Synology luôn , search thì toàn là giá call thôi trong khi synology có rất nhiều dòng mà mình cũng chưa rõ ưu nhược thế nào.
Thanks các bạn. :x

foo

Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Chào các bạn , mấy hôm nay mình đang tìm hiểu về các loại NAS cũng như đang phân vân giữa việc dùng NAS or setup PC để làm SVN/Git Host , media center ,download torrent,fshare,4share.
Đang search trên internet thì mình được dẫn vào topic này và có trải nghiệm thử demo của Synology dùng DSM 4.3 (mới nhất hiện tại) thì thấy có cả ứng dụng Git/SVN server và download station tự search link thật tiện dụng , mình thấy NAS Synology phù hợp với nhu cầu mình hơn là buffalo , tuy nhiên con NAS trong demo là dòng dual core 3.1GHz , 6GB RAM cấu hình cao vậy mà thỉnh thoảng vẫn hơi giựt thì ko biết những dòng dùng cho Home cấu hình yếu hơn thì tốc độ xử lý có châm lắm ko ? :D

Nhu cầu dùng NAS của mình :
  • Làm Source code control (Git/svn) để team member trong team có thể commit/checkout/update code từ internet.
  • Download/Seed Torrent , fshare , 4share
  • Làm DLNA làm MediaCenter cho các PC/Laptop/iDevice/Android device trong cùng mạng wifi local (Xem HD/music/Photo)
  • Vọc Webserver nếu có thể , host wordpress or blog cá nhận
  • Share folder , phân quyền truy cập , remote từ công ty về nhà để upload/download files
  • Tương lai có thể upgrade DSM 5.0.
  • Ít nhất 2 HDD , dữ liệu mình nghĩ ko cần quá nhiều , nếu chọn được dòng 2 HDD thôi để tiết kiệm chi phí bù qua cho cấu hình (CPU+RAM) thì càng tốt.

Với các nhu cầu trên thì dòng NAS Synology nào đáp ứng được trong khoảng tầm tiền <10tr - tiêu chí là càng rẻ càng tốt.:p
Nếu được xin cho mình 1 cái link để tham khảo giá các loại NAS Synology luôn , search thì toàn là giá call thôi trong khi synology có rất nhiều dòng mà mình cũng chưa rõ ưu nhược thế nào.
Thanks các bạn. :x

Nhu cầu của bạn mà chạy NAS dưới 10tr thì hơi yếu đó... Ngoài ra bạn demo trên web Synology là phụ thuộc vào đường internet ở 2 đầu.
Bạn thử nghiên cứu NAS Synology DS214+ xem sao nhé.

knlearn

Từ từ... đừng vội... Bạn làm thế này đi.
- Kiếm con Laptop nào có cổng LAN Gigabit, cắm vào Asus.
- Cắm DS413j vào Asus luôn.
- Sau đó copy 1 file duy nhất dung lượng lớn (Tầm 3-4GB) giữa Laptop và DS413j xem tốc độ ra sao? Sau đó chúng ta sẽ trao đổi tiếp.

Cuối cùng thì mình cũng tìm ra nguyên nhân là do trong phần Settings có mục Fast SMB bị disable. Mình chỉ cần enable lên bây giờ tốc độ copy lại như xưa rồi, xem Bluray ISO qua NAS không bị giật tung lên nữa :D.
Cảm ơn bạn foo nhiều ! :D

foo

Cuối cùng thì mình cũng tìm ra nguyên nhân là do trong phần Settings có mục Fast SMB bị disable. Mình chỉ cần enable lên bây giờ tốc độ copy lại như xưa rồi, xem Bluray ISO qua NAS không bị giật tung lên nữa :D.
Cảm ơn bạn foo nhiều ! :D

Ok... Chúc bạn vui xuân với nhiều bộ phim Bluray ISO thú vị.

foo

Đã cài đặt được DSM 5.0 bản Beta rồi... đang vọc, quá đã.
Các bạn đown bản beta về vọc thử nhé, có bug thì report, sẽ có cơ hội nhận giải thưởng đó.

Link đây các bạn: Synology DSM 5.0 Beta

chuyennk

- Chỉ download Fshare tốt trong cùng mạng LAN .
- Trường hợp điều kiển từ xa qua internet cho NAS Synology download thì không được ( mặc dù có acc VIP Fshare ) . Bác nào có cách xin hướng dẫn giúp .

Thanks

Ai có account vip Fshare.vn thì add in file host này vào Download Station mà bắt link down trực tiếp trong NAS nhé https://drive.google.com/file/d/0B4fLIQ_nxPGpZDBNWE5zVnpGWm8/edit?usp=sharing.
Disclaimer: mình code để tiện tự dùng nên không support bug đâu nhé. Nếu có vấn đề gì thì post lên đây. Khi có thời gian mình sẽ xem.

foo

Chúc mừng năm mới anh em HD Việt nam, năm 2014 sẽ tràn đầy hạnh phúc và nhiều thành công.

Năm 2014, tôi xin chúc cho các Doanh Nghiệp Việt Nam hãy gắn bó bền chặt hơn nữa, có tinh thần đoàn kết, hợp tác, tạo ra các sản phẩm và thương hiệu Việt phục vụ cho nhu cầu nội địa, rồi sau đó sẽ tiến đến xuất khẩu...

Giảm bớt việc phục thuộc vào hàng hoá nhập khẩu quá nhiều, ngay cả những sản phầm đơn giản nhất.

Trong thời bình, mỗi doanh nhân phải là một người chiến sĩ của đất nước, vực dậy nền kinh tế Việt Nam đang rệu rạo, bê tha.

Các bạn trẻ ơi, các bạn còn cả hơn 2/3 quãng đời phía trước, hãy giành nó vào việc có ích, làm cho Việt Nam ta nở mày nở mặt... sống cuộc sống có ích cho chính mình, cho gia đình và xã hội.

foo@2014

Chúc mừng năm mới anh em HD Việt nam, năm 2014 sẽ tràn đầy hạnh phúc và nhiều thành công.

Năm 2014, tôi xin chúc cho các Doanh Nghiệp Việt Nam hãy gắn bó bền chặt hơn nữa, có tinh thần đoàn kết, hợp tác, tạo ra các sản phẩm và thương hiệu Việt phục vụ cho nhu cầu nội địa, rồi sau đó sẽ tiến đến xuất khẩu...

Giảm bớt việc phục thuộc vào hàng hoá nhập khẩu quá nhiều, ngay cả những sản phầm đơn giản nhất.

Trong thời bình, mỗi doanh nhân phải là một người chiến sĩ của đất nước, vực dậy nền kinh tế Việt Nam đang rệu rạo, bê tha.

Các bạn trẻ ơi, các bạn còn cả hơn 2/3 quãng đời phía trước, hãy giành nó vào việc có ích, làm cho Việt Nam ta nở mày nở mặt... sống cuộc sống có ích cho chính mình, cho gia đình và xã hội.

foo@2014

Cám ơn bạn foo vì lời chúc đầu năm, mặc dù nghe có vẻ như bạn đang đọc diễn văn thì đúng hơn.
Cũng nhân dịp năm mới, mình chúc bạn và gia đình được vạn sự như ý.

Mình có một vài câu hỏi cho bạn

1/ Bạn có phải là người bán hàng cho Synology hoặc là một KTV của Synology phụ trách tại HDVN này?
2/ Vì tôi thấy bạn có kiến thức về Synology cũng như rất nhiệt tâm trong việc giúp đỡ các anh em trong diễn đàn về các vấn đề liên quan đến dòng nas của Synology. Trong trường hợp có nhiều bạn trong HDVN không mua sản phẩm Synology mà bạn cung cấp/ bán thì bạn cũng vẫn sẵn lòng giúp đỡ họ hay không?

Xin cám ơn.

foo

Người Việt Nam dù ở bất kì nơi nào trên thế giới đều ít nhiều kì thị nhau, đấu đá nhau và chưa có tinh thần đoàn kết. Mục đích của mình là góp phần nâng cao nhận thức và thay đổi điều đó ở Việt Nam, dù là khó khăn, dù là lâu dài, thì có còn hơn không.

Ví dụ: Ông A bán 10 đồng, thì ông B, C, D... sẽ cố gắng bán 9, 8 hay 7 đồng, giảm giá, đạp đầu nhau để giành giật khách hàng.

Còn mình thì khi thị trường bán 10 Đồng, mình cũng sẽ bán 10, 11 đồng, nhưng đem đến dịch vụ trên cả sự mong đợi (Trong khả năng tốt nhất của mình). Vì vậy mình không quan tâm là khách hàng mua hàng ở đâu, miễn sao mình giúp được thì hỗ trợ nhiệt tình, khi service tốt, thì khách hàng sẽ tin tưởng mình hơn tạo ra nhiều cơ hội hợp tác kinh doanh trong tương lai.

Và nếu đằng sau sự tư vấn nhiệt tình của mình, các bạn mua hàng ở nơi khác, thì đó cũng là sự thành công rồi, sau này, có nhiều công ty khác cũng sẽ tư vấn nhiệt tình, rồi khách hàng ủng hộ mình. Các doanh nghiệp sẽ có sự đoàn kết hơn, hỗ trợ qua lại lẫn nhau để tạo ra lợi nhuận, và khách hàng được hưởng dịch vụ tốt nhất.

Tinh thần "Pay It forward".

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Người Việt Nam dù ở bất kì nơi nào trên thế giới đều ít nhiều kì thị nhau, đấu đá nhau và chưa có tinh thần đoàn kết. Mục đích của mình là góp phần nâng cao nhận thức và thay đổi điều đó ở Việt Nam, dù là khó khăn, dù là lâu dài, thì có còn hơn không.

Ví dụ: Ông A bán 10 đồng, thì ông B, C, D... sẽ cố gắng bán 9, 8 hay 7 đồng, giảm giá, đạp đầu nhau để giành giật khách hàng.

Còn mình thì khi thị trường bán 10 Đồng, mình cũng sẽ bán 10, 11 đồng, nhưng đem đến dịch vụ trên cả sự mong đợi (Trong khả năng tốt nhất của mình). Vì vậy mình không quan tâm là khách hàng mua hàng ở đâu, miễn sao mình giúp được thì hỗ trợ nhiệt tình, khi service tốt, thì khách hàng sẽ tin tưởng mình hơn tạo ra nhiều cơ hội hợp tác kinh doanh trong tương lai.

Và nếu đằng sau sự tư vấn nhiệt tình của mình, các bạn mua hàng ở nơi khác, thì đó cũng là sự thành công rồi, sau này, có nhiều công ty khác cũng sẽ tư vấn nhiệt tình, rồi khách hàng ủng hộ mình. Các doanh nghiệp sẽ có sự đoàn kết hơn, hỗ trợ qua lại lẫn nhau để tạo ra lợi nhuận, và khách hàng được hưởng dịch vụ tốt nhất.

Tinh thần "Pay It forward".

Em thích câu trả lời của bác. Hy vọng trong thời gian sắp tới bác cũng như các bác khác giỏi về nas thường xuyên lên diễn đàn "miễn sao mình giúp được thì hỗ trợ nhiệt tình" cho tất cả mọi người.
Đầu năm mới nghe tin như thế này thì quý hóa quá.

giate

Xin chào các bạn năm mới,

Hôm nay, mình nhận được email chia sẻ của ông bạn về NAS Synology. Thấy khá hay nên chia sẻ lên đây để xem ý kiến của ai đã dùng tính năng cloud thì sẽ có góp ý hay nhận định về tính năng này. Riêng cá nhân mình mới chỉ dùng để lưu phim, ảnh là chính thôi. Nội dung mình xin trích dẫn lại như sau:

Hiện tại mình đang dùng DSM 5.0 bản beta. Tính năng chủ yếu là dùng Cloud Station.

Mình cấu hình bằng cách cho sync 1 thư mục trên máy tính của mình đến NAS Synology. Và đồng thời cấu hình Sync thư mục cloud trên Synology lên Google Driver. Điện thoại của mình cũng cấu hình sync các sub-folder cần thiết. Theo như mô hình của nhà sản xuất cung cấp:

Sau khi cài đặt theo mô hình trên, mình vận hành như sau:

1. Tất cả các dữ liệu của mình sinh ra ở trên máy tính ngay lập tức được sync lên thư mục chỉ định trên NAS. Vì là trong mạng nội bộ nên tốc độ sync khá nhanh ngay cả các file có dung lượng lớn.
  2. Do NAS đang đặt ở nhà mình, tốc độ internet ở nhà ko nhanh lắm, nên mình tiếp tục sync thư mục cloud trên NAS này đến Google Driver - để xem như là 1 bản backup và tận dụng tốc độ khi mình cần truy cập ở ngoài mạng hay ở nhà cúp điện.
  3. Các file cần thiết, mình cho sync đến điện thoại, để khi cần là có ngay. Khá tiện lợi.

Như vậy là mình đảm bảo được data của mình "an toàn" theo mình biết vì:

1. Mình có 1 bản trên máy tính.
  2. 1 bản được sync vào NAS với chế độ RAID 1. Lỡ có chết 1 HDD thì vẫn ok.
  3. Mình sync dự phòng đến cả Google driver.

Mình tương tác với dữ liệu như thế nào?

1. Ngay trên máy tính cá nhân của mình, tạo và chỉnh sửa...
  2. Ngay trên điện thoại.
  3. Trên Google Driver hoặc trình duyệt web của NAS khi dùng máy tính bất kỳ.

Mình chia sẻ dữ liệu như thế nào?

1. Mình cho sync 1 vài thư mục trên synology đến các bạn trong team làm việc của mình. Họ chỉ cần hằng ngày cập nhật công việc vào đó là mọi người đều biết.
  2. Ngay trên máy tính cá nhân, mình có thể chọn được file cần chia sẽ bằng 1 đường link internet gửi đến người nhận chỉ với cái click chuột phải và có link để chia sẻ.

Mình có đôi dòng chia sẻ để xem mình vận hành như thế có ok ko? :D

Chào thân ái và chúc các bạn năm mới - mã đáo thành công.

Xin chào các bạn năm mới,

Hôm nay, mình nhận được email chia sẻ của ông bạn về NAS Synology. Thấy khá hay nên chia sẻ lên đây để xem ý kiến của ai đã dùng tính năng cloud thì sẽ có góp ý hay nhận định về tính năng này. Riêng cá nhân mình mới chỉ dùng để lưu phim, ảnh là chính thôi.
Chào thân ái và chúc các bạn năm mới - mã đáo thành công.

Nói về Nas hiện nay thì các tính năng về nas của Synology thuộc hàng đỉnh rồi.

airport

Active Member

up.................................................................
Xin lỗi những bài viết kiểu như thế này của bạn có nick papiilu chỉ làm tốn tài nguyên diễn đàn. Nếu bạn muốn tăng số bài thì nên vào mục khác mà viết chứ đừng dùng những bài chia xẻ kiến thức nghiêm túc thành chỗ để câu post như thế. Làm như vậy vừa thiếu tôn trọng người viết vừa thiếu tôn trọng chính bản thân bạn.

anhhungs

các bác cho em hỏi :
1.làm sao tạo thông báo,ghi chú cho các user khi truy cập vào Synology ( hiện ra màn hình chẳng hạn..... )
2.cách tạo ra calendar hiển thị trên trình duyệt mỗi lần log on.

foo

các bác cho em hỏi :
1.làm sao tạo thông báo,ghi chú cho các user khi truy cập vào Synology ( hiện ra màn hình chẳng hạn..... )
2.cách tạo ra calendar hiển thị trên trình duyệt mỗi lần log on.

1. Bạn vào phần log của thiết bị, có ghi lại hết nhé. Nhưng bạn cần enable là log sẽ có hiệu lực trong thư mục nào.
2. Chưa hiểu lắm câu hỏi của bạn, nhưng bạn hãy thử Google Calendars nhé.

hanta

Member

Trong quá trình tạo Shared Folder, Hãy chọn “Enable Recylce Bin” như hình mình họa:

Điều này giúp bạn có được “thùng rác” để khôi phục được ngay những data mà bạn vô tình xóa trên NAS Synology trong quá trình sử dụng.

Hi vọng tip nhỏ này sẽ giúp ích cho bạn. ;)

Secretvn

Member

Mình rất thích sản phẩm của Synology nhưng giá thành cao nên mình k với tới được. Hy vong trong tương lai các nhà phân phối sản phẩm tại VN tạo cơ hội giảm giá để mọi người được mua sp chất lượng này.

kenn1278

Member

Chào bác Foo!
Cho em hỏi có cách nào downgrade về phiênn bản trước không ? Con popcorn c200 của em khong login được vào con 1215+ để xem film , lúc trước khi update vẩn coi bình thường .Em thấy trên mạng họ chỉ downgrade file củ là hết bị ,nếu bác làm cho hảng NAs Synology thì bác cho em xin file đó .Xin cảm ỏn bác nhiều
( current version : DSM 4.3-3827)

foo

Chào bác Foo!
Cho em hỏi có cách nào downgrade về phiênn bản trước không ? Con popcorn c200 của em khong login được vào con 1215+ để xem film , lúc trước khi update vẩn coi bình thường .Em thấy trên mạng họ chỉ downgrade file củ là hết bị ,nếu bác làm cho hảng NAs Synology thì bác cho em xin file đó .Xin cảm ỏn bác nhiều
( current version : DSM 4.3-3827)

Lên luôn DSM 5.0 Beta đi bạn... có nhiều cải tiến đáng giá để vọc.

Bên trên