Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Cám ơn bạn Sunnydtld mình stream SMB được thôi còn lúc trước thì dùng NFS nhưng bây giò thì không có cách nào login vô đuọc .
Bác Foo giúp em với con 1512+ lại phát sinh ra 1 lỗi là không login vào được DSM nó cứ báo lổi "You are not authorized to use this service" mặc dù đã dùng admin account nhưng không vào đuọc .Xin cảm ơn

bạn mở đã Enable NFS trên NAS? Rồi sau đó vô Shared Folder trên NAS set Priviledges chưa? Lưu ý là phải set cái ip range bao gồm IP của C200 (nên set IP tĩnh cho C200 lun).

airport

Active Member
Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Xin hỏi về vấn đề tắt máy nas synology.
Mỗi lần em muốn tắt máy nas thì đều phải mở 1 cái PC lên rồi vào ip:5000 nhập id và pass, rồi vào hẳn trong web UI của nó tìm cái nút shutdown. Quả thật là quá phiền và dài dòng.
Các bác cho hỏi có cách nào mình tắt cái nas vừa nhanh vừa an toàn không ạ?
Thanks.
Bác cứ bấm giữ nút power khoảng 3s gì đó đến khi nghe tiếng "bíp" và đèn power (thường là màu blue) chớp chớp thì bỏ tay ra. Lúc đó Synology sẽ thực hiện thủ tục shutdown.

foo

Cám ơn bạn Sunnydtld mình stream SMB được thôi còn lúc trước thì dùng NFS nhưng bây giò thì không có cách nào login vô đuọc .
Bác Foo giúp em với con 1512+ lại phát sinh ra 1 lỗi là không login vào được DSM nó cứ báo lổi "You are not authorized to use this service" mặc dù đã dùng admin account nhưng không vào đuọc .Xin cảm ơn

Lỗi: "You are not authorized to use this service" là do bạn đã login quá nhiều lần mà gõ không đúng mật mã, máy tính hoặc IP của bạn đã bị block và không thể truy cập vào Synology để tránh bị tấn công. Bạn nên dùng một máy tính khác, truy cập vào và đổi mật mã admin lại nhé.

Thân,
foo

sunnydtld

Well-Known Member

DSM 5.0 đã có bản chính thức, các bạn update App DS Download thì có thể chọn folder mình muốn cho mỗi lần download chứ file ko bị download ở folder mặc định nữa.=D>

hanta

Member

Cùng với bản DSM 5.0 được cập nhật bản chính thức, Synology cho ra đời model mới RS18014xs+. Hỗ trợ dung lượng 900TB chạm mức 1PB cho bộ lưu trữ dữ liệu NAS.

italian

Member

Chào mọi người, em ds212j của mình hôm nay vì mình bật lên xuống vài lần thế là có 1 hard drive 2TB bị degraded :(, cho hỏi vậy nghĩa hdd đó tèo luôn phải không, nếu ko xài với Syno thì có cách nào xài với hẹ thống khác, vd sửa lại, format etc..

Còn nếu mua lại 1 ổ 2TB khác bỏ vô thì nó có phục hồi lại như trước không, nghĩa là dữ liệu vẫn được chuyển từ hdd kia qua và chạy raid 1 như trước

Cảm ơn nhiều,

bakhoai

Member

Synology mình có 2 LAN, 1 LAN cắm vào đường internet IP tĩnh, một LAN dùng trong nội bộ với các thiết bị khác có dây và không dây. Mình muốn thiết lập cấp DHCP qua mạng LAN nội bộ và có internet thì gateway phải đặt ntn? Các bạn giúp mình với!

hanta

Member

Chào bạn itatilan,

HDD báo tình trạng degraded là có thể do cúp điện đột ngột, hoặc HDD "lớn tuổi" rồi, bạn vào phần storage manager, chon manage, rồi repair cái HDD này nhé. Dữ liệu ko bị mất đâu. Mà để cho an toàn thì nhà sản xuất khuyến cáo bạn copy cái dữ liệu có trong HDD này cất tạm đâu đó trước.

Thân,

Chào mọi người, em ds212j của mình hôm nay vì mình bật lên xuống vài lần thế là có 1 hard drive 2TB bị degraded :(, cho hỏi vậy nghĩa hdd đó tèo luôn phải không, nếu ko xài với Syno thì có cách nào xài với hẹ thống khác, vd sửa lại, format etc..

Còn nếu mua lại 1 ổ 2TB khác bỏ vô thì nó có phục hồi lại như trước không, nghĩa là dữ liệu vẫn được chuyển từ hdd kia qua và chạy raid 1 như trước

Cảm ơn nhiều,

foo

Cảm ơn nhiều,

Chào bạn, Có 1 cách, bạn thử lấy HDD 2TB đó cắm vào máy Windows, xoá hết các partitions, format lại toàn bộ. Rồi sau đó cắm vào NAS repair. Sử dụng 1 thời gian nếu lỗi vẫn tiếp tục xảy ra thì bạn thay HDD mới là hợp lí rồi đó.

NAS đặt tính năng an toàn dữ liệu lên trên hết, nên các lỗi của HDD được phát hiện chặt chẽ và chính xác hơn.

foo

Synology mình có 2 LAN, 1 LAN cắm vào đường internet IP tĩnh, một LAN dùng trong nội bộ với các thiết bị khác có dây và không dây. Mình muốn thiết lập cấp DHCP qua mạng LAN nội bộ và có internet thì gateway phải đặt ntn? Các bạn giúp mình với!

Chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm.

Nhưng nếu mình đoán là bạn muốn dùng 1 cổng của NAS làm DHCP Server và cấp cho các thiết bị khác đúng không? Nếu vậy thì bạn cài đặt DHCP Package trong Synology để sử dụng nhé.

italian

Member

Cảm ơn bạn, thì chắc là do mất điện đột ngột rồi :(, mình vô trong Storage Manager thì chỉ thấy báo cái hdd này degraded thôi, ko có chỗ đễ repair, nên chắc hư thật rồi.

À mà cho mình hỏi lun là hdd này trên syno chạy ext4, liệu mình rút ra cho vô máy Win thì có cách nào nhận ra được không?

Thanks,

airport

Active Member

Để đọc ext4 cách đơn giản nhất là bác dùng usb chạy slax lên là đọc được cả ntfs và ext4.

airport

Active Member

Để đọc ext4 cách đơn giản nhất là bác dùng usb chạy slax lên là đọc được cả ntfs và ext4.

bakhoai

Member

Chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm.

Nhưng nếu mình đoán là bạn muốn dùng 1 cổng của NAS làm DHCP Server và cấp cho các thiết bị khác đúng không? Nếu vậy thì bạn cài đặt DHCP Package trong Synology để sử dụng nhé.
Đúng rồi, NAS có cấp DHCP cho Máy tính bảng qua Wifi nhưng gateway lại chính là IP LAN của NAS, thành ra máy tính bảng ko có internet.
vtqxbt

lehungpbc

Bác foo làm ơn tư vấn dùm em nên mua NAS Synology nào với ạ.
Nhu cầu của em thì cũng như bao bác ở đây, stream film, torrent,Cloud server, 1 chút web server.
Tương lại cần thêm gì thì chưa biết.
Em đọc qua thì thấy em DS214SE là cũng đủ xài cho nhu cầu của mình rồi nhưng cái em muốn biết là những dòng mới hơn thì có thêm những chức năng gì khác hay ho đáng để bỏ thêm tiền vào không. Mong bác cho em lời khuyên.

mrdragon

Chào các bạn! Mình có một vấn đề này mà chưa biết cách làm như thế nào.
Mình muốn cấp giới hạn cho từng folder được tạo ra trong File Station thì làm thế nào?
Ví dụ tạo một folder "tailieu" để dung chung nhưng mình chỉ muốn cho nó khoảng 10Gb thôi có được không?
(khi map sang PC thì thấy ổ nào cũng dung lượng tối đa!)

mrdragon

Ai có account vip Fshare.vn thì add in file host này vào Download Station mà bắt link down trực tiếp trong NAS nhé https://drive.google.com/file/d/0B4fLIQ_nxPGpZDBNWE5zVnpGWm8/edit?usp=sharing.
Disclaimer: mình code để tiện tự dùng nên không support bug đâu nhé. Nếu có vấn đề gì thì post lên đây. Khi có thời gian mình sẽ xem.
Cảm ơn ban! Thật tuyệt vời, mình đã thử và đã bắt link trực tiếp được rồi, sẽ thử tiếp xem có resume được không?

italian

Member

Cảm ơn bạn, bạn có thể giải thích rõ hơn về dùng usb chạy slax là sao không? usb nào, slax là chương trình hay sao?

airport

Active Member

Bác vào trong site: Slax Linux - your pocket operating system
Trong đó có hướng dẫn rất chi tiết và có cả bản .zip để bác download về, upzip ra cái usb là bác có thể sử dụng đọc data trên gần như tất cả định dạng hiện có, từ ext cho tới ntfs v.v...
Cái này dung được cho cả việc đọc data của hdd do buffalo Nas tạo ra. Giao diện đồ họa rất đẹp.

lehungpbc

Các bác ơi có cách nào backup dữ liệu trên cùng 1 nas không.Ý của em là nas có 2 HDD. 1 HDD chứa dữ liệu còn HDD còn lại dùng để backup đề phòng cái HDD chứa dữ liệu bị hỏng.

Vấn đề thứ 2 nhờ bác nào có kinh nghiệm làm 1 bài hướng dẫn cụ thể từng bước để mở port truy cập nas từ internet cho các newbie như em học hỏi được không ạ.

Bên trên