Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Phablet

Active Member
Nghe nói Audio Station có thể cho phép người dùng nghe nhạc trực tiếp từ Nas qua DLNA đến Receiver. Bác nào biết chỉ giúp em với.

foo

Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Nghe nói Audio Station có thể cho phép người dùng nghe nhạc trực tiếp từ Nas qua DLNA đến Receiver. Bác nào biết chỉ giúp em với.

Hoàn toàn chính xác. Anh đang sử dụng NAS gì, Receiver gì? Và muốn dùng máy tính hay điện thoại để điều khiển nhạc phát ra từ Receiver, mình hướng dẫn chi tiết cho nhé.

::: Cách 1
NAS <usb> Receiver

::: Cách 2:
NAS <rj45> switch <rj45> Receiver

Cả 2 cách đều được, Anh nối loa vào Receiver, chọn đúng kênh phát trên Receiver, sau đó dùng bất kì máy tính, tablet, hay điện thoại nào có cài sẵn phần mềm Audio Station, bật lên, login vào NAS, chọn nguồn phát là Receiver, sau đó chọn bài hát và play, nhạc sẽ phát ra Loa, Thiết bị trên tay sẽ làm vài trò điều khiển.

Phablet

Active Member
"chọn đúng kênh phát trên Receiver" là như thế nào bác? Em đang dùng Rev của Denon có cổng cắm rj45 luôn.
Trên điện thoại thì em có cài DS Audio, login vào NAS được, rồi chọn nguồn phát là Rec luôn. Nhưng vẫn ko nghe được vì ko biết chọn kênh nào trên Rec.
Cám ơn bác nhiều.
Còn nếu ko được nữa thì bác chỉ kỹ hơn một chút cho cách thứ 2 được không ạ?

foo

"chọn đúng kênh phát trên Receiver" là như thế nào bác? Em đang dùng Rev của Denon có cổng cắm rj45 luôn.
Trên điện thoại thì em có cài DS Audio, login vào NAS được, rồi chọn nguồn phát là Rec luôn. Nhưng vẫn ko nghe được vì ko biết chọn kênh nào trên Rec.
Cám ơn bác nhiều.
Còn nếu ko được nữa thì bác chỉ kỹ hơn một chút cho cách thứ 2 được không ạ?

Trên Receiver có các kênh như DVD, CD, AUX.... Mình cũng không nhớ là chọn kênh nào, nhưng thử từng cái, một trong những kênh đó sẽ hoạt động, nhớ bật DS Audio, Chọn kênh Receiver, chọn bài hát, nâng volume lên 3/4 và xem bài hát có đang play không (thời gian của bài hát đang đếm), khi đó mới chọn các kênh từ Receiver và nâng volume từ từ.

Phablet

Active Member
Sáng nay tranh thủ ngồi làm thử.
Nếu nghe nhạc ra trên phone thì được, tiếng trong và rõ.
Còn khi chọn Reciever để nghe qua Rec đến loa thì không play được. Khi nhấn nút play trên DS thì đồng hồ play chạy đúng 2 giây là máy tự động tắt và time trở lại 0.0. Hèn gì em đã chọn tất cả các kênh cũng không nghe được. Vậy tại sao lại như vậy hả bác.
Em đã thử luôn cách 1, tức cắm sợi dây USB từ NAS thẳng qua Receiver qua lỗ USB trên Rec luôn (cái lỗ này em nghe nhạc trực tiếp từ thanh USB drive rất tốt). Vậy mà khi chọn kênh play từ USB thì thấy báo No Connection.
Kể như 2 cách bác hướng dẫn đều thua. Chẳng lẽ bó tay sao ta?

foo

Sáng nay tranh thủ ngồi làm thử.
Nếu nghe nhạc ra trên phone thì được, tiếng trong và rõ.
Còn khi chọn Reciever để nghe qua Rec đến loa thì không play được. Khi nhấn nút play trên DS thì đồng hồ play chạy đúng 2 giây là máy tự động tắt và time trở lại 0.0. Hèn gì em đã chọn tất cả các kênh cũng không nghe được. Vậy tại sao lại như vậy hả bác.
Em đã thử luôn cách 1, tức cắm sợi dây USB từ NAS thẳng qua Receiver qua lỗ USB trên Rec luôn (cái lỗ này em nghe nhạc trực tiếp từ thanh USB drive rất tốt). Vậy mà khi chọn kênh play từ USB thì thấy báo No Connection.
Kể như 2 cách bác hướng dẫn đều thua. Chẳng lẽ bó tay sao ta?

Vậy anh mở Audio Station lên (Trên Máy Tính nhé), nhấn Setting của Audio Station, tích enable tất cả các tính năng DLNA,... có sẵn lên hết cho user đang xài, rồi thử lại xem.

Phablet

Active Member
Vậy anh mở Audio Station lên (Trên Máy Tính nhé), nhấn Setting của Audio Station, tích enable tất cả các tính năng DLNA,... có sẵn lên hết cho user đang xài, rồi thử lại xem.

Em đã làm như bác nói nhưng vẫn không ăn thua gì. Các user đều được "check" USB/DLNA Renderer, DLNA browsing, ...
Bác có thể cho em biết chính xác là nó sẽ vào Receiver qua cổng nào không ạ? Chứ dò tìm mông lung kiểu này thì em nghĩ hình như bác cũng chỉ nghe nói chứ chưa thử qua lần nào cả phần kết nối qua USB của cách 1 thì phải ?
Xin cảm ơn bác.

foo

Em đã làm như bác nói nhưng vẫn không ăn thua gì. Các user đều được "check" USB/DLNA Renderer, DLNA browsing, ...
Bác có thể cho em biết chính xác là nó sẽ vào Receiver qua cổng nào không ạ? Chứ dò tìm mông lung kiểu này thì em nghĩ hình như bác cũng chỉ nghe nói chứ chưa thử qua lần nào cả phần kết nối qua USB của cách 1 thì phải ?
Xin cảm ơn bác.

Ủa? Receiver chỉ có 1 cổng USB Client (Loại USB Vuông, chứ không phải USB Dẹp đâu), và cũng chỉ 1 cổng LAN duy nhất chứ mấy? Mình đã từng setup rất nhiều Receiver, DAC, Sound Card và chưa khi nào gặp lỗi gì hết. Anh cho cái tên Model Receiver chính xác đi, kiếm hình mặt sau và mặt trước post lên đây, mình nhìn qua và khoanh tròn cái cổng cho anh xem.

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Ủa? Receiver chỉ có 1 cổng USB Client (Loại USB Vuông, chứ không phải USB Dẹp đâu), và cũng chỉ 1 cổng LAN duy nhất chứ mấy? Mình đã từng setup rất nhiều Receiver, DAC, Sound Card và chưa khi nào gặp lỗi gì hết. Anh cho cái tên Model Receiver chính xác đi, kiếm hình mặt sau và mặt trước post lên đây, mình nhìn qua và khoanh tròn cái cổng cho anh xem.
Tội cho em quá, cần gì phải chụp hình. Mấy cái Denon receiver sau này chỉ có 1 cổng USB client ở phía trước và chỉ có loại USB dẹp thôi ạ. Em cũng làm bên nghành IT nên em biết thế nào là cổng USB và cổng network rj45 bác không phải lo ạ.
Nếu bác giúp thì giúp luôn cho trót. Bác đã từng setup rất nhiều Receiver, DAC, Sound Card, vậy thì bác viết luôn cho cái hướng dài dài cụ thể một tí ạ (cho ae tham khảo luôn). Nhiều lúc em cứ phải dọ dẫm rất là mất thời gian mà chả nên việc.

foo

Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Tội cho em quá, cần gì phải chụp hình. Mấy cái Denon receiver sau này chỉ có 1 cổng USB client ở phía trước và chỉ có loại USB dẹp thôi ạ. Em cũng làm bên nghành IT nên em biết thế nào là cổng USB và cổng network rj45 bác không phải lo ạ.
Nếu bác giúp thì giúp luôn cho trót. Bác đã từng setup rất nhiều Receiver, DAC, Sound Card, vậy thì bác viết luôn cho cái hướng dài dài cụ thể một tí ạ (cho ae tham khảo luôn). Nhiều lúc em cứ phải dọ dẫm rất là mất thời gian mà chả nên việc.

Vậy model Receiver của anh là gì? Phải cho model chính xác thì mới tìm thấy hình mặt trước và mặt sau của Receiver để xem nó đang dùng USB chuẩn A hay USB chuẩn B và chỉ cho anh cắm đúng port. Mình đang giúp anh mà anh tỏ thái độ khó chịu quá nhé. Mỗi loại thiết bị nó có cách setup khác nhau.

Ví dụ, các Receiver mình setup thì có cổng USB Vuông (Chuẩn B) như thế này. Lúc đó Synology sẽ gởi tín hiệu đã được chọn lọc trên NAS (dữ liệu nhạc và dữ liệu điều khiển âm thanh, equalizer...), Receiver sẽ nhận rồi giải mã và phát ra âm thanh. Synology không đóng vai trò như 1 USB gắn ngoài.

Còn cổng USB dẹp chuẩn A ở phía trước các Receiver là dùng để cắm USB/Ipod. Lúc đó Receiver sẽ xem các thiết bị gắn ngoài này như một ổ cứng di động. Ví dụ:

Vì vậy, mình nghĩ là Receiver của anh không chơi được theo cách này. Vậy cách giải quyết là anh mua 1 bộ DAC convert từ USB sang 3.5"/RCA, gắn đầu USB của DAC vào NAS, Đầu kia của DAC gắn vào Ampli/receiver qua các cổng in phía sau. Nếu gắn kênh Input nào thì chọn đúng kênh input đó thì âm thanh sẽ phát ra.

Các DAC chất lượng, giá dưới 130 USD trên thị trường Việt Nam.

pdt_17893.png.ashx

pdt_22009.2.png.ashx

pdt_18050.png.ashx

Link:

Sound Blaster Play! External USB Sound Card - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster Play! 2 - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Go! - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Go! Pro - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 Pro USB Sound Card - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster Digital Music Premium HD - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

- Cái Receiver của em không cổng USB chuẩn B nên em không quan tâm đến chuẩn B làm gì.

-
Còn cổng USB dẹp chuẩn A ở phía trước các Receiver là dùng để cắm USB/Ipod. Lúc đó Receiver sẽ xem các thiết bị gắn ngoài này như một ổ cứng di động. Ví dụ:

Vì vậy, mình nghĩ là Receiver của anh không chơi được theo cách này.

Em đã nói với bác là em cắm theo cách này và máy (Receiver) báo là "No Connection".

-

-
Vậy cách giải quyết là anh mua 1 bộ DAC convert từ USB sang 3.5"/RCA, gắn đầu USB của DAC vào NAS, Đầu kia của DAC gắn vào Ampli/receiver qua các cổng in phía sau. Nếu gắn kênh Input nào thì chọn đúng kênh input đó thì âm thanh sẽ phát ra.

Các DAC chất lượng, giá dưới 130 USD trên thị trường Việt Nam.

pdt_17893.png.ashx

pdt_22009.2.png.ashx

pdt_18050.png.ashx

Link:

Sound Blaster Play! External USB Sound Card - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster Play! 2 - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Go! - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Go! Pro - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 Pro USB Sound Card - Creative Labs (Asia)
Sound Blaster Digital Music Premium HD - Sound Blaster - Creative Labs (Asia)

Giá ngay từ đầu bác nói ngay là em cần phải mua cái DAC rời thế này thì em đỡ phải mở tắt máy thử tới thử lui mấy ngày trời vật vã thì hay biết mấy.
Nếu thái độ khó chịu của em làm bác bực mình thì cho em xin lỗi. Nhưng em muốn nói để bác hiểu là nếu ngay từ đầu bác hướng dẫn cặn kẽ tí thì đỡ mất công và thời giờ (cái thường gây khó chịu) của em.
Dầu gì thì em cũng xin cám ơn bác vì sự giúp đỡ này ạ.

foo

Ðề: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Ok, không có gì đâu anh Phabet. Tại ngay từ đầu chúng ta hiểu nhầm nhau ở chữ USB, anh đang nói tới USB chuẩn A, còn mình thì đề cập USB chuẩn B.

Bỏ qua chuẩn USB nhé.

Giờ chuyển sang DLNA trên port LAN. Anh kiểm tra xem Receiver của anh model nào? Có hỗ trợ DLNA không? Khi bật cả Audio Station và Receiver lên thì Audio Station có phát hiện ra thiết bị DLNA là tên Model của Receiver không? Trước đây anh thử thì gặp vấn đề gì?

Cách 1: Bật Media Server trên NAS, dùng Remote của Receiver chuyển sang kênh Network, sau đó Browse file Nhạc, Hình, và Phim xem Receiver chơi tốt không? (một số Receiver cách đây 2,3 năm hơi kén định dạng phim). À quên, cách này thì phải có một cái màn hình nối với Receiver để anh chọn nội dung.

Cách 2: Nếu cách 1 chơi nhạc ok, ta thử dùng Audio Station để điều khiển và chọn nguồn phát là DLNA nhé anh Phabet. Cách 2 này thì mình thử thành công trên rất nhiều Smart TV (chủ yếu là Samsung) có hỗ trợ DLNA, và cổng LAN. Nhưng bị một hạn chế volume điều khiển trên audio station lại không hoạt động khi kết nối qua LAN. Phải điều khiển thủ công trên Tivi. Nhưng ưu điểm là có thể chơi được Phim luôn, tương thích với Video Station nữa, Air Play trên Tivi (Nếu Tivi hoặc Receiver có hỗ trợ định dạng video đó).

Thân,
foo.

Anh foo cho em hỏi những tính năng và cũng như các ưu điểm nổi bật của NAS Synology là gì không? Anh có thể cho em mô hình giải pháp tổng quan về NAS Synology được không?

foo

Anh foo cho em hỏi những tính năng và cũng như các ưu điểm nổi bật của NAS Synology là gì không? Anh có thể cho em mô hình giải pháp tổng quan về NAS Synology được không?

Câu hỏi của bạn quá lớn, nếu trả lời hết mình cần phải post lên mấy trăm bài. Bạn có 30 ngày để khám phá ra câu trả lời, mua Synology về, sau 30 ngày không thích trả lại hàng, nhận tiền ngay lập tức.

Thiết bị lưu trữ dữ liệu NAS Synology

Đây là mô hình giải trí của Synology. Còn mô hình Business thì có quá nhiều...

foo

Một vài hình ảnh về giao diện đẹp và thân thiện của Synology.

1. Giao diện sau khi login vô, màn hình và desktop có thể tuỳ chỉnh theo từng user khác nhau

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-dsm.png

2. Các ứng dụng trên Synology, giao diện phẳng, nhưng vẫn đậm chất Synology.

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-application.png

3. Nghe nhạc mọi lúc mọi nơi với ứng dụng Audio Station

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-audio-station.png

4. Download Station để down phim HD, tìm torrent nhanh chóng.

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-download-station.png

5. Ứng dụng quản lí file, cho phép preview file ngay lập tức mà không cần mở ra, đặc biệt là file hình.

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-file-station.png

6. Ứng dụng quản lí phim video station, chạy trên nền web, tương thích tốt với các thiết bị cầm tay iOS, Android

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-video-station.png

7. Chia sẽ hình ảnh chuyên nghiệp với Photo Station, để hình trên NAS Synology và bạn có ngay giao diện như dưới đây. Rất đẹp và thân thiện.

mns-giaiphapnas-giai-phap-nas-giao-dien-tuyet-dep-cua-synology-photo-station.png

thân,
foo.

sunnydtld

Well-Known Member

Pak Foo cho mình hỏi là có cách nào Duyệt file PDF dạng thumbnails (hiển thị trang đầu) từ Idevice ko pak?

hieupv

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Giá ngay từ đầu bác nói ngay là em cần phải mua cái DAC rời thế này thì em đỡ phải mở tắt máy thử tới thử lui mấy ngày trời vật vã thì hay biết mấy.

Bác Phablet ơi, em mua cái USB DAC cùi của Buffalo có 250.000đ cắm vào con DS212j, tiếp theo gắn dây RCA vào Rev Denon cũng tạm ổn đó bác. Bác kiếm thử xem.

Phablet

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Bác Phablet ơi, em mua cái USB DAC cùi của Buffalo có 250.000đ cắm vào con DS212j, tiếp theo gắn dây RCA vào Rev Denon cũng tạm ổn đó bác. Bác kiếm thử xem.

Vậy thì cũng như không. Sau khi được DAC Buffalo chuyển sang analog, khi vào Rev Denon lại bị chuyển đổi thêm 1 lần nữa nên nghe nhac sẽ không hay.
Xem thêm ở đây.

Bên trên