Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

hbc

Moderator
Ðề: xin tư vấn về hdd

bậy nè hồi xưa xài 20G vẫn xài FAT32 đó bạn...........FAT (thường xài cho usb ) FAT32 là các dang format dùng cho quảng lý ổ đĩa dung lượng nhỏ sẽ rất hiệu quả khi lên trên 40G thì bạn nên xài NTFS sẽ quản lý và truy cập thông tin tốt hơn......

Đồng chí chẳng hiểu gì về điện mà cứ phán bừa

Bảng cấp phát tập tin FAT32 chỉ có thể quản lý được tập tin có dung lượng nhỏ hơn 4GB mà phim HD thì toàn là trên 4GB/1file phim thử hỏi làm sao mà nhét vào được

Ngày xưa đ/c xài FAT32 cho ổ 20GB chứ ổ 2TB như bây giờ vẫn cứ được (nhưng đừng chia partition) vì trong ổ cứng có file nào lớn hơn 4GB đâu mà biết

nói chung dùng bảng FAT để quản lý tập tin thì còn nhiều cái lỗi lắm ko tiện nói ra ở đây

bậy nè hồi xưa xài 20G vẫn xài FAT32 đó bạn...........FAT (thường xài cho usb ) FAT32 là các dang format dùng cho quảng lý ổ đĩa dung lượng nhỏ sẽ rất hiệu quả khi lên trên 40G thì bạn nên xài NTFS sẽ quản lý và truy cập thông tin tốt hơn......

Bác phán bừa hay đùa đấy, Bác để FAT 32 mà chứa đc phim HD thì em chuyển nhượng lại cho bác cửa hàng Điện thoại nhà em vô đièu kiện.
Bác chủ thớt cứ NTFS mà phang nhé:cool::cool:

hoangia90

trời thì ra là file film.em tưởng quảng lý nguyên 1 ổ chứ, sr các bác

hangbinhdan

Member

Hic. Em phải cài 1 cái Ubuntu để copy phim giữa 2 ổ cứng EXT3

nonamevn622

Hỏi chỗ mua đĩa DVD+RW DL ở HN?

Em đang ở Hà Nội, muốn mua 1 cái đĩa DVD+RW DL tốt để dùng cho công việc, đi hỏi mấy hàng ở Lý Nam Đế đều ko có?
Pro nào biết ở đâu bán thì chỉ cho em đc ko? ^:)^ Có địa chỉ càng tốt.
Cho em hỏi luôn đĩa DVD DL là 8,4GB hay 9,4GB vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:
chọn dock ổ cứng

Thắc mắc của mình là không biết nên chọn dock hdd loại nào chất lượng, tốc độ truy cập dữ liệu cao và khả năng mở rộng số ổ cứng từ 2 cái hdd trở lên.
Mình ở Sài Gòn
cảm ơn các bác đã dành thì giờ ngó qua cái thread

hauvnn87

Ðề: chọn dock ổ cứng

theo mình thì dùng dock Unitek là ok nhất , có cổng eSata và USB , rất tiện lợi !

duonglv

Well-Known Member

Dock unitek nếu dùng esata thì một lúc lại bị đơ (có thể do máy mình, nhưng máy mình dùng với các dock khác thì không sao)

Bác chủ topic muốn dùng với 2 ổ cứng trở lên thì có thể dùng thử box của CFI, mình đang dùng 4 box mỗi box gắn 4 ổ rất tiện lợi. Khi muốn rút ổ nào có thể safe remove ổ đó giống như USB. Ngoài ra cắm ổ vào rút ra trực tiếp không phải bắt vít. Trước mình có để ý mấy box của Icy Dock vì thiết kế của nó rất pro, nhưng rút cục giá cao + phải bắt vít từng ổ cho nên mình chuyển qua CFI, và cho đến giờ vẫn không hối hận :D

hauvnn87

Dock unitek nếu dùng esata thì một lúc lại bị đơ (có thể do máy mình, nhưng máy mình dùng với các dock khác thì không sao)

Bác chủ topic muốn dùng với 2 ổ cứng trở lên thì có thể dùng thử box của CFI, mình đang dùng 4 box mỗi box gắn 4 ổ rất tiện lợi. Khi muốn rút ổ nào có thể safe remove ổ đó giống như USB. Ngoài ra cắm ổ vào rút ra trực tiếp không phải bắt vít. Trước mình có để ý mấy box của Icy Dock vì thiết kế của nó rất pro, nhưng rút cục giá cao + phải bắt vít từng ổ cho nên mình chuyển qua CFI, và cho đến giờ vẫn không hối hận :D

Cho mình xin cái hình của dock CFI đi bạn , nghe có vẻ ngon đó , đúng là dock Unitek lâu lâu bị đơ , phải restart lại mới nhận !

5fire

Mình đang xài HDD Box (SATA/USB) loại chứa 2 HDD của CFI và 1 dock Unitek, theo nhận xét thì box CFI rất ổn định, khi tắt mở nguồn computer ko bị đơ giống như dock Unitek, và để chạy suốt đêm để copy và xem phim mà ko thấy nóng (mình dùng cho 2HDD Seagate 1.5TB), còn cái dock Unitek thì hay làm máy bị đơ vài giây lúc bật nguồn, ngoài ra lâu lâu bị tình trạng đang hoạt động thì máy ko nhận ra ổ cứng, on/off nguồn thế nào cũng ko được, chỉ còn cách restart lại computer thì ok.
Bạn có thể tham khảo các box HDD của bác hoangtuan_neu theo link này http://tanthanh.vn/webplus/viewer.asp?pgid=2&ncid=13
By the way, mình đang định nâng cấp lên Box chứa 4 HDD, nên nếu bạn có nhu cầu xài box 2 HDD thì sms cho mình 0913905356.
Chúc bạn tìm ra giải pháp lưu trữ dữ liệu tốt nhất.

Mình thấy các dock hdd có 2 dạng kết nối là USB và eSATA. Vậy các bác nào dùng qua rồi có thể cho mình biết là giao tiếp eSATA có cho tốc độ trao đổi dữ liệu nhanh hơn USB không?

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình thấy các dock hdd có 2 dạng kết nối là USB và eSATA. Vậy các bác nào dùng qua rồi có thể cho mình dược biết là giao tiếp eSATA có cho tốc độ trao đổi dữ liệu nhanh hơn USB không?

USB cho tốc độ copy trung bình 25-30 MB/s

eSATA cho tốc độ copy trung bình 60-100 MB/s

manhthang

Huyền Thoại

hix..em xài 2 cái dock... chưa lần nào thấy eSata /usb vượt qua ngưỡng 45/18 MB/s

Dock gì thế bác? Để anh em còn biết đường học hỏi.
Tôi dùng Icydock copy qua esata tốc độ đạt 80MB đến 130MB/s, dùng HDD box DriveStation™ HD-CEU2 USB 2.0 của Buffalo tốc độ ổn định là 30MB/s.

Bên trên