Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

vkc

Well-Known Member
Ðề: Tìm mua HP dock

Showroom của HP ở 67 - 69 CMT8 ( nằm ngay ngã 3 Nguyễn Du )..Cái dock ngòai ngõ ra âm thanh KTS còn làm được nhiều việc khác mà..

Chỉnh sửa lần cuối:

nck

Ðề: Tìm mua HP dock

Mới xem qua cái dock bác định mua, trông hoành tá tràng thật, :D. Khi mua bác nhớ đem laptop test cẩn thận, ko thì hố hàng như sợi cable kia, :))
Bác chịu khó search trên mạng, nhiều nơi bán giá tốt hơn nhiều đấy. Bác hỏi chổ này xem còn hàng ko, 130$, BH 6T: http://5giay.vn/showthread.php?t=817607

Chỉnh sửa lần cuối:

quyhienhinh

Xin tư vấn mua HDD!

Hiện tại em đang muốn mua 1 ổ HDD tầm 500GB -> 1TB.
Mong các bác tư vấn giúp em.
Theo em thấy thì ổ cứng seagate được ưa chuộng nhất.
Nhưng ko biết với dung lượng lớn như vậy thì loại nào là tốt nhất.
Nên mua ổ cúng gắn trong hay là ổ cứng gắn ngoài (Kể cả qua cổng usb và esata)
Em cảm ơn nhiều.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xin tư vấn mua HDD!

Theo kinh nghiệm của tôi thì Western Digital là tốt nhất vì chạy êm nhất, mát nhất, tốc độ ổn định nhất.

qn70356

Member
Nhờ các bác tư vấn về HDD box 4 bay e-sata

Em mới mua HDD Box 4 bay nối e-sata. Có điều lạ là mình có 4 bay, 3 bay dành cho ổ 1,5Tb và 1 bay cho ổ 1Tb. PC chỉ nhận được 3 ổ 1,5 Tb, còn ổ 1Tb thì mình đổi bay kiểu gì cũng không nhận. Vào trong setting kiểm tra thì vẫn thấy báo có ổ 1Tb và vẫn working properly. Các bác tư vấn giúp nhé. Cảm ơn

Ðề: Nhờ các bác tư vấn về HDD box 4 bay e-sata

Bạn thử vào Disk Management để import foreign disk xem sao. Nếu bạn dùng box ICY DOCK MB561US-4S hoặc MB561S-4S thì nhận các ổ dung lượng khác nhau bình thường và như trường hợp của bạn là OK.

huybang

1. Cắm duy nhất ổ 1T xem có nhận không :) nếu không thì xem lại ổ 1T
2. Mà ổ 1T đã fomat chưa :D
3. Tớ cứ...phán bừa thế :)
4. Chờ cao thủ.

HDD Seagate dung lượng cao dòng 7200.11 có nhược điểm là rất nóng, tỷ lệ lỗi cao. Dòng 7200.12 thì đã có khá hơn, tuy vẫn hơi nóng.
SG có ưu điểm là chế độ bảo hành cực tốt và có Trung tâm bảo hành toàn cầu tại VN.
WD thì mát, êm và ổn định (tuy nhiên bạn phải chọn được đúng loại ổ xịn, trên nhãn có in rõ cả ngày tháng sản xuất và khi tra serial trên website www.wdc.com thì thời hạn bảo hành phải đủ tối thiểu 3 năm so với ngày SX), trên nhãn không có in dòng recertified (bạn tham khảo thêm link http://vozforums.com/showthread.php?t=224861). WD Caviar Green Power hoặc Caviar Black đều dùng cực ngon.
Tuy nhiên hàng recertified vẫn còn khá, hiện trên thị trường có một số nơi bán ổ WD đóng lại, nhìn ổ hơi dại và thậm chí nhiều chi tiết có bavia, nhãn in nét chữ không nét và chất liệu nhãn giấy không có độ bóng, dai. Tra serial trên website của WD chẳng thấy gì...nếu bạn thấy ổ WD có giá rẻ bất ngờ thì cần thận trọng.
Tóm lại bro nên mua ổ SG 7200.12 hoặc WD Green Power :D nếu nhu cầu chỉ khoảng 1TB

qn70356

Member

Bạn thử vào Disk Management để import foreign disk xem sao. Nếu bạn dùng box ICY DOCK MB561US-4S hoặc MB561S-4S thì nhận các ổ dung lượng khác nhau bình thường và như trường hợp của bạn là OK.

Bác bắt bệnh quá đúng. E vào disk management thì phát hiện ra là chưa format. Tại em kêu người chép phim nên cứ đinh ninh vị đó làm rồi, ai dè ... chắc quên chưa copy phim cho em nên ổ còn nguyên, chưa format. Em đang làm đây ... Cảm ơn bác nhiều.

quyhienhinh

Loại WD Green Power em chưa bào giờ nghe thấy cả.
Em chỉ mới nghe đến SG. Bác cho em hỏi thêm tí làm sao để biết đâu là loại 7200.11 và 7200.12 vì em lên 1 số trang ko thấy ghi thông số nay.
Cảm ơn bác.

billtruc

Member

Bác chủ thớt sài hàng j thì cứ thế mà tiến, mỗi loại có ưu/khuyết riêng

Seagate 500G 7200.12 là 1 ví du, tui bỏ vô hộp NAS, chạy gần 24/24, chả có vấn đề :D

Loại WD Green Power em chưa bào giờ nghe thấy cả.
Em chỉ mới nghe đến SG. Bác cho em hỏi thêm tí làm sao để biết đâu là loại 7200.11 và 7200.12 vì em lên 1 số trang ko thấy ghi thông số nay.
Cảm ơn bác.

Thông số này in ngay trên góc trái trên cùng của ổ Seagate bro ạ, bro mua hàng ở trên hdvietnam hoặc voz cứ hỏi người bán họ sẽ nói rõ thôi :D
WD Green Power thì quá nổi tiếng trên HDvietnam bro cứ hỏi 10 người trên này chắc sẽ có 9 người vote cho em nó :D

hbc

Moderator

Nếu có đk thì chọn WD 1TB caviar black 32MB cache hàng Malaysia (BH 5năm) khỏi phải nghĩ nhiều

quyhienhinh

Nếu có đk thì chọn WD 1TB caviar black 32MB cache hàng Malaysia (BH 5năm) khỏi phải nghĩ nhiều

Em tìm hiểu cũng thấy nhiều người khuyên dùng con này.
Nhưn sao có nơi hưỡng dẫn bảo hành 3 năm có nơi 5 năm là sao bác?

kdnguyen

- Chính xác.

Nhưng phải mua được hàng NEW%, coi chừng hàng Recertified ( tham khảo: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=7370 ).

- Đang có 1 em mua từ Malaysia xách tay về giá 110 USD, bảo hành 5 năm.

- Chính xác là WD Caviar Black NEW 100% bảo hành 5 năm: http://www.wdc.com/en/products/products.asp?driveid=488

Bên trên