Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

alex2001

Member
Ðề: HN - Mua đĩa HD - DVD ở đâu ạ

chơi hd dvd hoặc BLUERAY Là điều quá xa xỉ và tốn công sức với thị trường việt nam nên cách hay nhất là đầu tư HDD 2 tb ĐI CHÉP phim về coi đã hơn, vừa rẻ vừa phong phú. chú ý đầu tư con LED VÀ CÁI VGA ngon 1 tý là ok.

hdd-hdp

Ðề: Re: Ðề: Hỏi về cách ngắt kết nối esata của hdd box

>= 2 ổ cứng một lúc thì em cắm >= 2 bracket một lúc chứ sợ gì bác :D em thấy main của em có tới 4 chân Sata mà em mới dùng có 2 :D :D mấy anh bán cạc mở rộng quả này ế với em :D

Về cơ bản cắm như thế cũng được, nhưng bác lại chưa hiểu rõ lợi thế của cái cạc đấy rồi, không dây dợ lằng nhằng, Hỗ trợ multi port cắm 10 cái ổ ở ngoài cũng dc. dùng như thế kia thì được mấy nả? Chả nhẽ mỗi 1 ổ lại đi mua 1 cái Box hay sao? Rồi Tính năng Raid hay Jbob nữa?!?!?! Em mới đầu cũng dùng cái Bracket nối dài kiểu đấy, nhưng cũng vứt đi từ lâu rồi vì không tiện dụng, chỉ cắm dc 1 ổ duy nhất :D:D

hotboyx

Sự khác nhau giữa ổ Portable và Desktop External Hard Drive???

Mình thấy hiện này có 2 loại thiết bị lưu trữ là Portable External Hard Drive và Desktop External Hard Drive . Mọi người cho mình hỏi 2 cái này khác nhau chỗ nào :D mọi người thường dùng loại nào hơn
với cho mình hỏi thêm HDVIETNAM mình thường chuộng HDD của hãng nào nhất

earl_grey

Well-Known Member
Ðề: Sự khác nhau giữa ổ Portable và Desktop External Hard Drive???

Theo mình hiểu, thì một loại dùng nguồn qua cổng kết nối với máy tính (eSATA, USB...), thường là các ổ 2.5" nhỏ gọn. Loại kia phải cấp nguồn riêng biệt cho nó, thường là các ổ kích thước và dung lượng lớn hơn. Anh em HD thì chắc là chuộng ổ lớn (Desktop) hơn rồi! :D

duonglv

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về cách ngắt kết nối esata của hdd box

Rồi, main mình là p5k se, ko hỗ trợ ahci rồi, thui đành xài cách disable trong device manager thôi, tốc độ esata giờ trung bình là 60mb/s

Bác cài thử phần mềm "USB Safely Remove" nhé, mình đang dùng rất ổn, nó hiện tất cả các ổ cắm trực tiếp vào main để cho mình safe remove luôn.

betbeo

các bác cho em hỏi, con laptop của em (Lenovo Y430) không có cổng esata giờ muốn khắc phục để copy phim nhanh qua cổng này thì nên làm thế nào ạ, mua thêm thiết bị gì ạ

prusten

Re: Ðề: Hỏi về cách ngắt kết nối esata của hdd box

các bác cho em hỏi, con laptop của em (Lenovo Y430) không có cổng esata giờ muốn khắc phục để copy phim nhanh qua cổng này thì nên làm thế nào ạ, mua thêm thiết bị gì ạ

Trên lý thuyết thì có card PCIExpress eSata, thực tế thì em không biết máy của bác có chỗ cắm không và thị trường VN có không, lap của em có cổng combo sẵn nên chưa tìm sp này bao giờ.

chenzenvl

Well-Known Member

Theo mình hiểu, thì một loại dùng nguồn qua cổng kết nối với máy tính (eSATA, USB...), thường là các ổ 2.5" nhỏ gọn. Loại kia phải cấp nguồn riêng biệt cho nó, thường là các ổ kích thước và dung lượng lớn hơn. Anh em HD thì chắc là chuộng ổ lớn (Desktop) hơn rồi! :D

bổ sung là cổng eSATA ko hề cấp nguồn, vì thế các ổ cỡ 2.5" gắn ngoài muh dùng cổng eSATA thì kèm theo đó là 1 dây lấy nguồn từ USB :D

earl_grey

Well-Known Member

bổ sung là cổng eSATA ko hề cấp nguồn, vì thế các ổ cỡ 2.5" gắn ngoài muh dùng cổng eSATA thì kèm theo đó là 1 dây lấy nguồn từ USB :D

Chính xác luôn, cảm ơn bạn đã bổ sung! :D Mình cũng đang dùng đây mà, vì cắm luôn nguồn từ máy tính nên mình coi luôn đó là nguồn có sẵn! :D

hdd-hdp

Lap thì chịu rồi, tìm cái cạc đã khó, chưa kể nó có cho cắm không nữa vì phải dùng qua cổng PCMCIA. Thôi cứ để thế mà dùng thôi bác ạ! hehe

ceo-sitcom

Member

mình cũng đang xài Orico Docking với HDD 2TB WD Caviar Green 64MB, cứ chép full phim hd thì mình cứ rút dây esata từ dock orico ra khỏi laptop rồi tắt nguồn , xách dock sang HD Player coi phim - 1 đời mình 3 đời nó mà - sợ gì các pác. HDD bây giờ bảo hành 3 năm 1 đổi 1, cầu cho 2 năm rưởi nó hư thì mình sẽ xài cẩn thận hơn nhưng mà gần 2 năm rồi chẳng thấy cái ổ WD 2TB Green Caviar nó bị suy siển gì cả,

thằng này xạo có HDD đâu mà xài

iadneyugn

Bác cài thử phần mềm "USB Safely Remove" nhé, mình đang dùng rất ổn, nó hiện tất cả các ổ cắm trực tiếp vào main để cho mình safe remove luôn.

Bác ơi, đã theo lời bác nhưng cài xong em cắm con hdd box qua cổng esata nó vẫn ko hiện, chắc bác nhầm với cổng usb???

iadneyugn

Ðề: MNS Pro Box 4HDD: Box hỗ trợ 4 HDD với thiết kế cực đẹp!

Bác cho hỏi nhiệt độ hdd sau khoảng vài giờ sử dụng trong box này là bao nhiu vậy bác? em xài box thì khá quan tâm đến vấn đề nhiệt độ, hiện đang xài 1 box mà coi 1 bộ phim xong nó cứ nóng phừng phừng 49*

duonglv

Well-Known Member

Bác ơi, đã theo lời bác nhưng cài xong em cắm con hdd box qua cổng esata nó vẫn ko hiện, chắc bác nhầm với cổng usb???

Bác nhớ vào phần option của phần mềm và tick mục dưới đây xem ổ cứng đã hiện ra chưa nhé, mặc định nó chỉ hiện ra các ổ cho phép safely remove thôi, tick vào ô này xong nó hiện tất ra :D

iadneyugn

thx bác, cách này cũng như cách disable của e thôi, có điều nó đơn giản hóa thành 1 chương trình nhỏ gọn nằm ở khay hệ thống. Tốt, ai dùng nhìu ổ cứng thì phần mềm này rất tiện :D

kiedie_lezz

Active Member
Ðề: HN - Mua đĩa HD - DVD ở đâu ạ

mua 1 ổ ghi đọc Bluray + phần mềm chép đĩa Bluray, đĩa trắng Bluray khi giá từ 180K/DVD Bluray đến 300 mấy K tùy đĩa, thế là đã có sẵn trong tay 1 DVD Bluray rồi, chứ HD-DVD bị sập rồi

nguyentieu1973

Nếu main bạn hỗ trợ MP thì tắt Esata như USB vậy !

9xvaodoi

Member
9x nhờ các anh các bác tư vấn mua HDD cắm ngoài cắm trực tiếp vào TV xem HD

Em chào các anh và các bác HDVN,

+Chập chững chơi hd
+Nay e dự định mua 1 HDD cắm ngoài để cắm trực tiếp lên tivi có cổng usb để xem HD
+Tivi e chọn là Samsung Plasma PS43D490 http://www.hdvietnam.com/diendan/60...ng-ps43d490-dong-tv3d-re-nhat-thi-truong.html (1)
+Xin các bác tư vấn cho e mua cái HDD cắm ngoài nào phù hợp cho loại tivi Samsung Plasma này

E đang dòm ngó con này 3.5 Western Digital My Book Essential - 1,5TB - USB 3.0 | HDD SCSI | Mua ngay, mặc cả | Shop muamaytinhonline (2)

Xin cho e hỏi vài câu :
+ ko biết (2) có đc ko ? nếu ko xin các bác cho e thêm vài ý kiến về sản phẩm khác.
+ (2) cắm vào (1) có tương thích không , (1) chỉ nhận usb 2.0 ?
+ (2) có cả 2 cổng USB 3.0, USB 2.0 như quảng cáo ko ?

kiến thức của e còn lan man , mong các bác hướng dẫn thêm , cảm ơn các bác rất nhiều !

hieult710

Ðề: 9x nhờ các anh các bác tư vấn mua HDD cắm ngoài cắm trực tiếp vào TV xem HD

Nhà mình đang dùng tivi Samsung 40B550(đời cũ hơn 43D490) đọc được ở cứng 3,5 inh của WD Green 2.0TB + HDD box BUFALO(HDD box mua giá 300k từ sài gòn chuyển ra). Tivi 40B550 đọc được file MKV, giải mã được DTS qua cổng optical out trên tivi ra dàn âm thanh LG HT805PM ngon lành.

foo

Ðề: MNS Pro Box 4HDD: Box hỗ trợ 4 HDD với thiết kế cực đẹp!

Con này có quạt phía sau 8cm, và 4 chế độ chỉnh tốc độ quạt gió nên bác yên tâm nhé. Chắc không đến nổi 49* đâu.

Bên trên