Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

HTPC Supporter

[Tư vấn] [Hướng dẫn] [Thảo luận] Hệ thống lưu trữ không có kết nối mạng (USB, eSATA, FireWire)

Các bài viết liên quan sẽ được chuyển vào đây

các bác cho em hỏi Hdd box BUFFALO

em này ko có quạt liệu xem lâu nóng anh hưởng gì ko ạ em đang đinh mua

iadneyugn

Ðề: các bác cho em hỏi Hdd box BUFFALO

box orico có quạt nhỏ mà xem 1 phim xong thì hdd cũng 49* đó.

bmw_z4

Member

ko sao đâu bác,e vẫn dùng từ ngày này sang ngày khác...1 ngày tầm 4 tiếng liên tục buổi tối

meomatto

Active Member

Box này dễ rột nọ vỏ kia lắm vì về VN thì toàn là hàng Rác rồi. Rẻ thì có rẻ nhưng thực sự chả có gì yên tâm cả. Nếu là mình thì mình mua xừ nó cái Hàng mới tử tế cho chắc. :D

khoadaubu2790

Ðề: Ổ cứng di động nên chọn loại nào?

Cac bac cho em hoi chut xiu. Em dang co y dinh mua o cung di dong voi dung luong khoang 500g. Sau 1 hoi tim hieu thay co nhieu loai qua. Em dang dinh lay HDD cua transcend, ma thay co 2 loai store jet 25M2 va 25D2. Cac bac tu van dum em len lay cai nao?Neu bac nao thay co cai HDD nao tot hon tráncend thi tu van dum em luon nha. Thanks may bac truoc.

khoadaubu2790

Cần tư vấn về HDD external?????

Các bác cho em hỏi chút xíu. Em đang có ý định mua ổ cứng di động với dung lượng khỏang 500g. Sau 1 hồi tìm hiểu thấy có nhiều lọai quá. Em đang định lấy HDD của transcend, mà thấy có 2 lọai store jet 25M2 va 25D2. Các bác tư vấn dùm em nên lấy cái nào? Nếu bác nào thấy có cái HDD nào tốt hơn 2 cái trên thì tư vấn dùm em luôn nha (tầm 1tr5 la OK). Thanks mấy bác trước.

Thật thà, có sao nói vậy!!
Đang xài 2 cái, bình thường, thậm chí là tốt so với yêu cầu. Có điều mở ra mở vô bất tiện, nếu ai ko khéo thì làm nảy cái ổ cứng lên -> cũng xót ruột.

nếu các bác biết cách mở nó ra bằng cách ấn vào mấy cái lỗ bằng đầu tăm thì mở ra dễ dàng và ko làm gãy lẫy nào cả

haohanluongson

Active Member
Ðề: Hỏi về tốc độ ổ WD 2.5" Passport Essential Smart 500 Gb

Ổ Silicom Power 320GB lởm của mình cóp film vào toàn được ~32MB/s.

ldlbq

Member
Chọn Extrenal HDD WD nào?

Các bạn cho mình xin ý kiến là nên chọn external HDD Western Digital nào trong 2 con này:

1/. Ext WD Element 2TB
2/. Ext WD essential smart

Con thứ 2 được giới thiệu là đời mới hơn, USB 3.0 mà chỉ đắt hơn 80.000đ

Hai ccon này ngoài việc đời mới và đời cũ thì có gì khác nhau về đặc tính kỹ thuật (không kể cổng USB).

Cám ơn

thachthuc

Member
Ðề: Chọn Extrenal HDD WD nào?

Các bạn cho mình xin ý kiến là nên chọn external HDD Western Digital nào trong 2 con này:

1/. Ext WD Element 2TB

Hai ccon này ngoài việc đời mới và đời cũ thì có gì khác nhau về đặc tính kỹ thuật (không kể cổng USB).

Cám ơn

chọn con thứ 2 đi bác.em đã từng bị die 1 em element 1.5T sau khi mua 1 tháng (em mua 4 con bị die 1 con)

BBerryXS

Con đầu tiên chức năng như usb bình thường bạn hay sài: lưu trữ.
Con thứ 2 thì tích hợp thêm phần mềm backup dữ liệu,mã hoá dữ liệu,password bảo vệ.(nên dung lượng ổ giảm đi 1 tí :p).

TamNhinSo.Net

Active Member

Nên chọn con thứ 2 vì chênh lệch không đáng là bao, con số 2 có phần mềm bảo mật, sycn data phù hợp cho các ứng dụng lưu trữ văn phòng, công ty .Nhưng nếu để xem phim HD thì chọn con 1 tiêu chí ngon bổ rẻ

Chỉnh sửa lần cuối:

multin

Ðề: Các bác giúp em với :(( plzzzzz

tình hình là em mới đc ông cậu cho cái ổ cứng ngoài Western Digital 1TB nhưng mà bị mất cục sạc nguồn, em lên google search thì đc biết là đầu vào 12v. nhưng em đi khắp hà nội hỏi mua thì hàng nào cũng lắc đầu bảo không có. hàng có thì cắm vào không nhận đc. chiều nay em có tới 1 cửa hàng thì ngta bảo cắm nguồn 12v mua lẻ ở ngoài thì chỉ nhận đc 9v thôi và ngta có lấy ra 1 cái sạc đa năng đo đủ 12v cắm vào thì chạy rất ngon lành. cuối cùng thì ngta bán cho em 1 cái nguồn 15v và e xài từ chiều đến h thấy rất ngon.
vậy các bác cho em hỏi là xài nguồn 15v này trong thời gian dài có ảnh hưởng gì đến ổ cứng ko, tiện thể có bác nào biết chỗ bán sạc nguồn chính hãng 12v ở đâu thì cho em xin địa chỉ với ạ. em ở hà nội.
em xin chân thành cám ơn.

Em cũng bị giống tình trạng của bác, bác có thể chỉ cho em chỗ mua sạc được không? Hoặc cách mà bác đang dùng lúc này?

ldlbq

Member

1/. Ext WD Element 2TB

Cám ơn

Xin hỏi có con Ext WD 1.5 hoặc 2TB mà tốc độ 5.400 không? Tốc độ 7200 có mau bị nóng không nếu mình xem phim HD lâu?

ldlbq

Member
Có nhiều loại External HDD WD, nên chọn loại nào?

Chào các bạn,

Mình định mua External HDD Western Digital 1.5TB hoặc 2TB. Thấy có nhiều loại: Element, My book, essential smart... nên không biết chọn mua loại nào bền bỉ và ít nóng(vì mình lưu trữ và xem phim HD)? các bạn hiểu biết cho mình xin ý kiến nhé. Tks

Ðề: Các bác giúp em với :(( plzzzzz

bác dùng điện 15v và bao nhiêu A? nếu hdd của bạn có mạch ôn áp thì OK, nếu ko có mạch ổn áp để chuyển điện 15 v kia thành 12 v thì con hdd của bạn chắc sống đc từng ngày nếu sử dụng nó nhiều. thêm nữa nếu dòng ko đủ thì nó cũng chạy ko ổn định.
Để bảo đảm hdd chạy tốt thì bạn nên kiếm đc nguồn 12V - 2A chuẩn. mình có sẵn 1 số nguồn 12 v - 2A của các hãng ADP, buffalo

Bên trên