Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

thanhhien227

Ðề: HỎI VỀ HDD GẮN NGOÀI CHO TIVI SAMSUNG 43D490

mấy bác cho em hỏi khi muốn rút hdd ra khỏi tivi thì làm sao.nếu rút nóng thì hư hdd không?có cách nào an toàn không.nếu mà pc thì mình ngắt kết nối rồi rút ra thôi, còn ở tivi thì sao hả mấy bác.????

phongmobilenet

[Bác cho em hỏi, sub trùng tên phim là sao bác có thể nói rõ hơn không, mình ở nhà đổi bằng pc hay sao.nếu đổi thì làm sao?]

Đơn giản thôi bác ạ. Vd như trong thư mục film ABCDEFGH (film 2D nhé) bạn có file film là abcdefgh.mkv thì file sub của bác sẽ là abcdefgh.srt (còn cách làm thì chỉ đơn giản là Copy và Paste tên này qua kia thôi). Còn riêng đối với film 3D SBS thì hơi khác tí, là tên file film phải trùng với tên 2 file sub (.idx và .sub).
Vài dòng cùng bác thanhhien227 nhé.

hdd-hdp

TV SS không đọc được phụ đề gắn trong, chỉ đọc phụ đề gắn ngoài bạn nhé! thêm nữa là cũng vẫn chưa đọc được phụ đề cho phim 3D. :D

phongmobilenet

[TV SS không đọc được phụ đề gắn trong, chỉ đọc phụ đề gắn ngoài bạn nhé! thêm nữa là cũng vẫn chưa đọc được phụ đề cho phim 3D.]

Bác HDD-HDP nói chuẩn. CM mình bị thiếu, chưa rỏ ràng rồi. Xin được bổ sung thêm là: "... Còn riêng đối với film 3D SBS thì hơi khác tí, chỉ chiếu được file film qua ngõ USB, nếu file sub còn dạng .srt (chưa chuyển lại định dạng file sub) thì phụ đề chiếu lên TV sẽ bị chồng lệch lên nhau khó mả đọc được. Và xin được nói rõ là TV không nhận dạng được 2 file sub (.idx và .sub) nha; coi qua HDP thì bình thường (đương nhiên lả 2 file sub .idx .sub củng phải trùng tên với file film rồi)."
Cảm ơn bác HDD-HDP nhá.:)

nhanunited

[Tư vấn] mua ổ cứng gắn ngoài nào?

Mình hiện muốn mua 1 ổ cứng gắn ngoài 500GB mà không biết nên chọn nhãn hiệu và loại gì (mình ko rành về lĩnh vực này lắm)

nhu cầu sử dụng: chép phim HD.

mọi người tư vấn giúp mình với (xài usb 2.0 thôi ạh - nhà ko có usb 3.0)

cảm ơn mọi người.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] mua ổ cứng gắn ngoài nào?

Mình đang có 3 HDD, 1T, 1,5T và 3TB, toàn hàng WD Green. :))

xài WD Green đi bạn. mua dung lượng cao hơn tí đi bạn. 500GB ko đủ cho bạn xài bao lâu đâu. dung lượng ổ càng cao thì giá tiền mình bỏ ra cho 1GB lại càng rẻ. chúc bạn sớm có quyết định

nhanunited

hiện mình đã có 1 hdd 1 TB gắn trong rồi..mình đang hỏi mua ổ cứng gắn ngoài để tiện đem đi chép phim đó mà..hình như WD Green là ổ gắn trong phải ko nhỉ?

mà so sánh giữa WD và Seagate thì nhãn hiệu nào ngon hơn vậy mấy bro?

NamBacvn

hiện mình đã có 1 hdd 1 TB gắn trong rồi..mình đang hỏi mua ổ cứng gắn ngoài để tiện đem đi chép phim đó mà..hình như WD Green là ổ gắn trong phải ko nhỉ?

mà so sánh giữa WD và Seagate thì nhãn hiệu nào ngon hơn vậy mấy bro?

Nó có sản xuất cả gắn trong và gắn ngoài.
Bác có thể mua cái gắn ngoài luôn, hoặc mua cái gắn trong rồi mua thêm 1 box đựng nó hay 1 dock để cắm nó vào (Orico, Buffalo chẳng hạn).
Ở diễn đàn này thì nhiều người chọn WD. Tuy nhiên đồ điện tử thì vẫn có hên xui. Quan trọng là bác phải mua hàng có bảo hành. Nếu mua gắn trong, bác vào trang của WD để check số serial xem bảo hành đến bao giờ hoặc ra 950 Láng, Hà Nội để họ kiểm tra giúp.

Ổ cứng gắn ngoài 500gb thì tầm 1m8 tùy theo bạn thích hãng nào thì mua loại đó thôi . Nếu muốn tiết kiệm thì có thể xài phương án HDD gắn trong + box hoặc dock .

Secretvn

Member

Đừng mua ổ cứng Hitachi. Cách đây một tuần mình được đổi ổ cứng mới do ổ cứng cũ không thể format được. Nhưng ổ cứng mới phải dùng 2 đầu USB để cấp nguồn so với ổ cứng cũ chỉ cần 1. Mình rất thất vọng và chán thương hiệu này.

hdd-hdp

Tóm lại nếu muốn xem phim 3D trực tiếp qua TV SS thì chỉ có cách xem phim 3D có thuyết minh mà thôi. :D
Mua cái đầu phát cho nó nhanh, tiện, chuyên nghiệp.

phamhongson

Well-Known Member

Mình hiện muốn mua 1 ổ cứng gắn ngoài 500GB mà không biết nên chọn nhãn hiệu và loại gì (mình ko rành về lĩnh vực này lắm)

nhu cầu sử dụng: chép phim HD.

mọi người tư vấn giúp mình với (xài usb 2.0 thôi ạh - nhà ko có usb 3.0)

cảm ơn mọi người.
Vấn đề là bạn định đầu tư bao nhiêu $$$ cho vụ này. Ổ 500GB nếu chép phim HD thì được mấy phim? ThuýNga và Asia giờ toàn xài bản 43-46GB xem mới đã và ổ của bạn chưa đủ chứa 10 đĩa thì đầu tư làm gì. Theo mình bạn nên mua hẳn loại gắn ngoài 3TB chuẩn USB2.0 cho đã (giá tầm 4 củ thôi), chi phí $$$/GB nhỏ nhất, chưa đến 50% so với loại 500GB.

nhanunited

Vấn đề là bạn định đầu tư bao nhiêu $$$ cho vụ này. Ổ 500GB nếu chép phim HD thì được mấy phim? ThuýNga và Asia giờ toàn xài bản 43-46GB xem mới đã và ổ của bạn chưa đủ chứa 10 đĩa thì đầu tư làm gì. Theo mình bạn nên mua hẳn loại gắn ngoài 3TB chuẩn USB2.0 cho đã (giá tầm 4 củ thôi), chi phí $$$/GB nhỏ nhất, chưa đến 50% so với loại 500GB.

Mình có nói ở trên rồi là mình đã có ổ 1TB gắn trong rồi..hiện đang muốn mua gắn ngoài để tiện di chuyển thôi..và số tiền có thể đầu tư chắc trên dưới 2tr 1 chút thôi ạh..nếu bạn đã có kinh nghiệm thì cho mình tham khảo là nhãn hiệu nào nên dùng vậy?

kunngoc

Well-Known Member

mình cũng không rành ổ cứng lắm nhưng mua mấy loại rồi, dùng 2 năm nay chưa thấy hỏng hóc gì, tốc độ vẫn như lúc đầu: Western Digital, Adata, Hitachi, Buffalo, IOMEGA (em này mình mới mua 1TB).
Sau 1 khoảng thời gian dùng mình thấy mấy ổ cứng của mình về tốc độ không khác nhau là mấy, độ bền thì chưa biết được vì mình mới dùng hơn 1 năm nay. Về chế độ BH thấy toàn ghi BH 36 tháng :)
Mình thấy lúc nào khuyến mãi là mua :))

salenguyenduong

HDD chính hãng, loại nào xài cũng okie, cá nhân gặp phải hàng dở thì đánh giá kém, gặp phải ổ cứng good đánh giá hãng đó good, coi thử trong link dưới sign của mình.

haohanluongson

Active Member

Ổ cứng di động thì ko bít, nhưng ổ cứng cắm trong đang bắt đầu giảm giá rùi, bằng chứng là con 2TB giá chính hãng đã giảm xuống 2t6 rùi

songthan29

Member

Ổ gắn ngoài 500GB bạn nên mua loại này: WD My Passport Essential 500GB - USB 3.0 4.8 Gbit/s chạy mát, tốc độ cao - dù máy của bạn không có cổng USB 3.0 nhưng khi mang đi copy phim mà máy có cổng USB 3.0 thì tốc độ copy nhanh hơn gấp đôi thậm chí gấp 3 lần USB 2.0 - khi cắm vào máy của bạn USB 2.0 vẫn tương thích, không có vấn đề gì, ổ thiết kế đẹp, có phần mềm đi kèm để sao lưu tự động, mã hóa và đặt mật khẩu ổ rất tiện lợi. Giá khoảng 1.990k đắt hơn vài chục k so với ổ USB 2.0 nhưng tiết kiệm đc khá thời gian.

Bên trên