Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

tnfsmith

Member
Ðề: [Tư vấn] mua ổ cứng gắn ngoài nào?

Đừng mua ổ cứng Hitachi. Cách đây một tuần mình được đổi ổ cứng mới do ổ cứng cũ không thể format được. Nhưng ổ cứng mới phải dùng 2 đầu USB để cấp nguồn so với ổ cứng cũ chỉ cần 1. Mình rất thất vọng và chán thương hiệu này.

Rất khác bạn mình dùng laptop hiệu Acer ổ cứng Hitachi từ năm 2006 đến lúc reply topic này đấy. Sự cố của em nó từng trãi qua là một lần bị sét đánh mấy cái tivi trong khu vực died hết, main của laptop acer này của em cũng died mà khi thay mainboard tưởng em HDD Hitachi died ai dè sống tới lúc reply topic này luôn. Vậy theo bạn thì em nó có tốt không? Tất nhiên hàng điện tử thì có hên xui nhưng bản thân mình thích em HDD Hitachi chất lượng theo mình là cực chất lượng.

tuanreb

Active Member

Đừng mua ổ cứng Hitachi. Cách đây một tuần mình được đổi ổ cứng mới do ổ cứng cũ không thể format được. Nhưng ổ cứng mới phải dùng 2 đầu USB để cấp nguồn so với ổ cứng cũ chỉ cần 1. Mình rất thất vọng và chán thương hiệu này.

Trong 1 lô hàng có vài cái bị lỗi là chuyện rất bình thường mà bác. Đừng vì vài cái bị lỗi mà úp sọt hãng đấy thế chứ bác. Nhà mình dùng 2 ổ cứng của Hitachi từ năm 2008 đến nay vẫn chạy khỏe. Mỗi hãng có một thế mạnh riêng, rất khó có thể so sánh ai hơn ai kém

phamhongson

Well-Known Member

Mình có nói ở trên rồi là mình đã có ổ 1TB gắn trong rồi..hiện đang muốn mua gắn ngoài để tiện di chuyển thôi..và số tiền có thể đầu tư chắc trên dưới 2tr 1 chút thôi ạh..nếu bạn đã có kinh nghiệm thì cho mình tham khảo là nhãn hiệu nào nên dùng vậy?
Máy mình gắn trong 2 ổ 3TB + 1 ổ 500GB mà đang còn muốn gắn thêm 2 cái 3TB nữa. Vì vậy mình tư vấn bạn nên đầu tư cho HDD gắn trong dung lượng càng to càng tốt. Để tiện di chuyển thì ổ gắn ngoài chỉ nên 500GB trở xuống, mua loại 1,8" cho nhỏ gọn vì bạn lưu ý rằng nếu copy qua USB2.0 thì với 500GB bạn phải chép qua đêm mới đầy. Hãng SX thì không quan trọng đâu. Hiện mình đang dùng: 1WD@640GB, 1 Adata@320, 1 Hitachi@250 và 1 samsung@120GB với thời gian mua lần lượt là 2010-2009-2008-2007 và đến nay chưa con nào có vấn đề gì cả. Do đó bạn cứ chọn hãng nào fẻ nhất và có khuyến mãi mà mua.

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:00:49 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 08:59:50 AM ----------

Mình có nói ở trên rồi là mình đã có ổ 1TB gắn trong rồi..hiện đang muốn mua gắn ngoài để tiện di chuyển thôi..và số tiền có thể đầu tư chắc trên dưới 2tr 1 chút thôi ạh..nếu bạn đã có kinh nghiệm thì cho mình tham khảo là nhãn hiệu nào nên dùng vậy?
Máy mình gắn trong 2 ổ 3TB + 1 ổ 500GB mà đang còn muốn gắn thêm 2 cái 3TB nữa. Vì vậy mình tư vấn bạn nên đầu tư cho HDD gắn trong dung lượng càng to càng tốt. Để tiện di chuyển thì ổ gắn ngoài chỉ nên 500GB trở xuống, mua loại 1,8" cho nhỏ gọn vì bạn lưu ý rằng nếu copy qua USB2.0 thì với 500GB bạn phải chép qua đêm mới đầy. Hãng SX thì không quan trọng đâu. Hiện mình đang dùng: 1WD@640GB, 1 Adata@320, 1 Hitachi@250 và 1 samsung@120GB với thời gian mua lần lượt là 2010-2009-2008-2007 và đến nay chưa con nào có vấn đề gì cả. Do đó bạn cứ chọn hãng nào fẻ nhất và có khuyến mãi mà mua.

Lúc trước em có dùng một cái của Seagate vỏ nhôm, con này bên ghê, rớt mất lần cũng không hư. Trong khi đứa bạn xài một cái của WD màu đen nhỏ nhỏ, được một thời gian thì không nhận nữa, mất hết sạch dữ iệu.

tuanhung0804

HDD gắn ngoài thì ngoại trừ 3.5", chứ 2.5" thì em thấy Seagate và Hitachi. Hoặc mua HDD laptop Toshiba gắn box là ok. Chứ WD thì em thấy làm HDD gắn ngoài 2.5" rất dở, phải đi bảo hành nhiều và dùng tậm tịt. Em và đám bạn em tổng cộng đã phải đi bảo hành 4 cái HDD 2.5" gắn ngoài của WD rồi. WD em thấy chỉ làm HDD 3.5" là ngon

cavalliss

500gb giờ cũng ~ 1tr8 rùi, làm con Green 1.5 TB, tầm 2tr4 có phải hơn ko

banociki

Member

Theo e bác nên mua HDD riêng, box riêng, để nếu ko thích thì có thể gắn HDD vào laptop, còn box thì gắn HDD nhỏ hơn, vẫn ko làm mất BH cả 2. Mua box riêng bác có thể chủ động lựa chọn cổng kết nối....

Còn HDD thì SG, SS hay WD đều như nhau, tần suất BH hên xui, đồ điện tử ai biết trước nó hư hỏng lúc nào có mà là thánh, :D, riêng e BH đủ các loại, SG và WD ngang nhau, còn SS xài ít nên chỉ mới BH 1 e, :D

kubutun99

chơi gắn ngoài thì cũng chỉ nên chơi 3.5 thôi; dung lượng, giá cả còn phù hợp; 2.5 thì chi phí cao quá

HungCD

chơi gắn ngoài thì cũng chỉ nên chơi 3.5 thôi; dung lượng, giá cả còn phù hợp; 2.5 thì chi phí cao quá
Gắn ngoài thì cái vỏ chống sốc có tốt hơn nhiều không nhỉ ? Ý em là nếu tắt nguồn rồi thì ổ gắn trong mang đi lại cũng thoải mái chứ nếu để va chạm hay rơi thì ổ nào cũng chóng hỏng lắm

abcxyz123456

Không nhận phân vùng ổ cứng gắn ngoài

Tình hình là e có một cái ổ cứng western 1,5 TB chia làm 3 phân vùng D, E, F mỗi phân vùng 500GB. mọi hôm vẫn dùng bình thường tự dưng sáng nay mở lên thì máy tính vẫn nhận ổ cứng nhưng không hiện 3 phân vùng. vào disk management thì không thấy 3 phân vùng chỉ hiện một ổ tổng dung lượng là 1,5 TB và báo lỗi ổ này unalllocated. mình cũng đã google nhưng hướng dẫn toàn thấy là backup dữ liệu sang một ổ khác hoặc dùng phần mềm để recovery lại dữ liệu sau đó format lại ổ là được. Muốn làm như vậy thì phải mua ổ để backup mà giờ ổ cứng đang cao quá e lại không có xiền. có bác nào biết cách để máy tính nhận ra 3 phân vùng như trước không mà không cần backup dữ liệu không? Thanks các bác trước ạ!

HTPC Supporter

Ðề: Không nhận phân vùng ổ cứng gắn ngoài

Tình hình là e có một cái ổ cứng western 1,5 TB chia làm 3 phân vùng D, E, F mỗi phân vùng 500GB. mọi hôm vẫn dùng bình thường tự dưng sáng nay mở lên thì máy tính vẫn nhận ổ cứng nhưng không hiện 3 phân vùng. vào disk management thì không thấy 3 phân vùng chỉ hiện một ổ tổng dung lượng là 1,5 TB và báo lỗi ổ này unalllocated. mình cũng đã google nhưng hướng dẫn toàn thấy là backup dữ liệu sang một ổ khác hoặc dùng phần mềm để recovery lại dữ liệu sau đó format lại ổ là được. Muốn làm như vậy thì phải mua ổ để backup mà giờ ổ cứng đang cao quá e lại không có xiền. có bác nào biết cách để máy tính nhận ra 3 phân vùng như trước không mà không cần backup dữ liệu không? Thanks các bác trước ạ!

1/ Hiện tại ổ cứng của bạn bị lỗi, theo kinh nghiệm của mình thì bạn ko nên tác động phần mềm gì có chức năng Write vào ổ cứng này. Bạn càng ghi vào, dữ liệu càng khó cứu

2/Ổ cứng của bạn nên dùng 1 phần mềm đọc ổ ko phải là windows như slax, ubuntu để đọc và Copy dữ liệu.

abcxyz123456

không có bác nào có cao kiến gì để giúp e ạ?

abcxyz123456

Em đã fix được lỗi này rồi ạ, dùng Acronis Disk_Director Suite. Nhanh, gon trong vài phút đã phục hồi xong 3 partition 500 GB

tommysmith

Ổ WD 2Tb gắn ngoài không nhận diện được :(

Hixxx...mình mới mua ổ WD 2Tb, gắn box buffalo xài ngoài mà vào win format thấy trong Computer Manager nhận ra (Primary Partition), nhưng vẫn ko thấy hiện ra ngoài computer explorer để xài !?!

Đính kèm

26 KB · Xem: 183

chauint

Active Member
Ðề: Ổ WD 2Tb gắn ngoài không nhận diện được :(

format hắnn 1 cái rồi reset thử xem sao bác

Bạn click chuột phải vô ổ đó sau đó chọn Change driver .... Sau đó click nút Add rồi ok là sẽ hiển thị ra ngoài My Computer cho bạn thấy.

chán đời

chuột phải vào nó rồi chọn Open hoặc Explore.
Hoặc rút ra cắm lại.

Bên trên