Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

NAQ

Ðề: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

'http://www.adata.com.tw/index.php?action=product_feature&cid=2&piid=52]CH94]CH94
http://thuylinh.com.vn/view_product.aspx?cid=1551&pid=5361
Web của hãng ko thấy ghi thông số có bật tắt nguồn tự động :d
mấy cái trang web VN chỉ giới thiệu sơ sơ thui, sao mà nó ghi cụ thể được, sài thực tế mới biết, thấy chỉ có mỗi dòng Adata này có cơ chế Auto Sleep, còn thấy các dòng khác chả có

Help ! PC không nhận Ổ Cứng gắn Ngoài ...

Chào các bạn !
Hiện mình đang có 1 ổ cứng gắn ngoài WD 3TB mua của bạn salenguyenduong được 6, 7 tháng, nhưng không hiểu sao nếu cắm vào đầu HD Player nó vẫn nhận và xem phim bình thường. Nhưng khi muốn cắm vào PC hoặc Laptop để tải Phim thì đều không nhận.
Sau đó mình dùng đầu HD Player để Format ổ HDD nhưng PC và Laptop vẫn không nhận, còn đầu HD thì vẫn nhận bình thường ?
Khi cắm vào Lap hoặc PC thì trong Manage hoặc dưới khay Taskbar nó vẫn báo có ổ HDD, nhưng trong My Computer thì không có nên không mở được và muốn Format cũng không được ?
Vậy xin anh em cho biết đó là bệnh gì và có cách nào sử lý được không, chứ không thì lại phải gửi vào cho bạn đó bảo hành thì ngại xa xôi quá. Xin chân thành cám ơn Anh em đã đọc tin !

Help ! PC không nhận Ổ Cứng gắn Ngoài ...

Chào các bạn !
Hiện mình đang có 1 ổ cứng gắn ngoài WD 3TB mua của bạn salenguyenduong được 6, 7 tháng, nhưng không hiểu sao nếu cắm vào đầu HD Player nó vẫn nhận và xem phim bình thường. Nhưng khi muốn cắm vào PC hoặc Laptop để tải Phim thì đều không nhận.
Sau đó mình dùng đầu HD Player để Format ổ HDD nhưng PC và Laptop vẫn không nhận, còn đầu HD thì vẫn nhận bình thường ?
Khi cắm vào Lap hoặc PC thì trong Manage hoặc dưới khay Taskbar nó vẫn báo có ổ HDD, nhưng trong My Computer thì không có nên không mở được và muốn Format cũng không được ?
Vậy xin anh em cho biết đó là bệnh gì và có cách nào sử lý được không, chứ không thì lại phải gửi vào cho bạn đó bảo hành thì ngại xa xôi quá. Xin chân thành cám ơn Anh em đã đọc tin !

Chỉnh sửa lần cuối:

songthan29

Member
Ðề: Help ! PC không nhận Ổ Cứng gắn Ngoài ...

Trường hợp của bạn có thể do driver USB ở máy tính. Hoặc bị virus ẩn mất ổ trong Mycomputer
Bạn vào Manager chọn Disk managerment trên PC nếu nhìn thấy ổ trong phần quản lý như bạn nói thì chỉ cần format trong đó là được.
Nếu không được bạn vào phần Device Manage chọn mục Disk Driver -> uninstall cái ổ gắn ngoài rồi Scan lại cho máy tính nhận lại ổ là ok.
Không được nữa thì bạn mang qua máy tính khác cắm xem có nhận đc ko ? Hoặc thay dây USB
Tất cả mà không được thì đi bảo hành, nhưng mình đoán lỗi của bạn là do phần mềm hoặc Virus thôi.

abchen

Nếu bạn format ổ cứng bằng HD Player thì rất có khả năng HDD đã được định dạng ext2/ext3 rồi. PC/Laptop thông thường sẽ không nhận được nếu không cài thêm driver hỗ trợ.

phamhongson

Well-Known Member

Thông thường HDP nó format ổ với định dạng GPT (cho ổ 3TB), EXT hay gì đó tùy theo loại đầu nên PC không nhận là bình thường, với lại chả ai làm ngược đời như bạn là format bằng HDP mà người ta format bằng PC theo định dạng NTFS thì HDP nào cũng nhận được. Giờ có 2 cách. Hoặc là bạn dùng chính HDP để format lại ổ nhưng trước khi đó kiẻm tra các option xem nó có cho phép chọn định dạng là NTFS hay không. Hoặc bạn nhờ máy nào mới ráp trong năm 2012 chạy win7-64bit để nó đọc và định dạng lại ổ. Thông thường các main có bios trước 2011 đa phần không hỗ trợ ổ 3TB nếu không update bios mới nên dù chạy Ư7@64 cũng sẽ không nhận ra ổ 3TB. Tốt nhất nếu PC của bạn chạy main có hỗ trợ ram3 thì bạn tự cài W7@64, tải bios mới nhất về update rồi tự vọc. Vấn để với ổ 3TB trên diễn đàn có lâu rồi, bạn tự vọc sẽ được ngay thôi, kể cả PC của bạn đời cũ chạy WinXP thì vẫn có cách cho nó xài ổ 3TB.

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member
Re: Help ! PC không nhận Ổ Cứng gắn Ngoài ...

Note:

Đối với HDD có dung lượng lớn thường thì tốc độ quay lớn. Khi cấp nguồn không đủ thì PC hay Laptop sẽ không nhận HDD và nghe thử HDD thì có tiếng kêu "kèn kẹt" phát ra từ HDD./.

P/S:

Để giải quyết vấn đề trên. nhiều nhà cung cấp ví dụ như Hitachi: Kèm theo HDD là một sợi Cable có 02 đầu cắm vô cổng USB (01 đầu truyền dữ liệu + 01 đầu cấp thêm nguồn cho HDD trong trường hợp nguồn cấp trên chân USB của PC hay Laptop không đủ). Bên cạnh đó họ cong cung cấp 01 Adapter riêng cho HDD (Giống như chân sạc của Mobile Phone)

Hình Ảnh:

Dây Cable có hai đầu kết nối USB và một đầu kết nối HDD:

TRường hợp HDD kết nối Laptop (Đủ nguồn cho HDD):

Theo như bạn nói thế thì Miu khuyên bạn như sau:

Chào các bạn !

1. Bạn thử sang Laptop cấu hình cao (Như dòng HP Co i5 chẳng hạn);

2. Nếu có Cable có hai đầu USB như sợi cáp trên thì bạn cắm cả 02 đầu đó vô cổng USB của Laptop hay PC của bạn;

3. TRường hợp kết nói PC bạn phải cắm thẳng vô cỏng USB trên Main của PC (Để PC cấp thẳng nguồn cho HDD) bạn nhé !

Hy vọng bài viết của Miu sẽ giải quyết được vấn đề của bạn !

Thân !

Giuadongdoimiusinh

NAQ

Ðề: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

Hum nay vừa mua được cái ổ Toshiba Canvio 1Tb usb 3.0 giá ngon quá, đành lên đây khoe luôn cái speed, con này có chế độ Auto Sleep giống ổ Adata:D, tốc độ chép phim tuyệt vời, luôn đạt trên 80Mb/s, quá hài lòng với e nó;;), nhiệt độ thì ko cần phải nói, khá mát mẻ,

williamvo

chúc mừng nha hàng ngon hihihi.. do do .. ko chụp hình đập hộp up lên vậy ông

huy_ngo21

Member
Re: Nhờ Tư vấng dùm ổ HDD gắn ngoài .. Giửa HITACHI TOURO Pro 2.5 VS CANVIO PLUS USB 3.0

mình cũng mới mua cái hdd western digital my book Essential Edition 3tb usb 3.0 giá 150$ ,mình thấy dùng cũng được lắm.

mrcantona

Theo mình bạn nên mua loại này: 1TB WD Mypassport USB 3.0 Bảo hành 36 tháng chính hãng. Chép phim bạn cứ mua loại 1TB trở lên, 500GB hơi ít về dung lượng mà giá tiền chênh nhau không nhiều so với 1TB.
Cơ bản nhất là các loại ổ cứng cắm ngoài chỉ sử dụng loại ổ 2.5" tốc độ vòng quay 5400rpm thôi. Nhưng với dòng WD Mypassport 1TB này của WD thì sử dụng ổ black vòng quay 7200rpm cho tốc độ đọc ghi nhanh hơn.

Mình cũng vote co e WD 1T giá khoảng 2.5 triệu đời 2012. Thêm 200k nhưng bạn không phải hối tiếc

phanquoctoan

Mình cũng dân chơi phim thì thực ra ổ cứng dành xem phim chỉ dao động 500gb - 1tb là vừa, ổ này để chép phim từ ổ lưu trữ vào gòi xem. Chỉ có ổ lưu trữ phim thì xài dung lượng cao. Mình đang xài ổ 1tb expand của seagate, đọc êm, nhanh và mát, sử dụng xem phim thì ngon, nhưng với mình ổ chuyên xem phim mình chỉ xài 500gb là ok, xem xog hết 1 loạt rồi xóa chép tiếp từ ổ lưu trữ ra xem tiếp. Quyết định tùy vào bạn, chúc bạn vui!.

HungCD

Tư vấn mua ổ cứng gắn ngoài > 1T

Em định mua 1 cái ổ khoảng 1T-2T để lưu trữ phim, dữ liệu.

Thấy có model sau có vẻ giá cả hợp lý:

Công ty tin học Mai Hoàng

Các bác thấy có lựa chọn nào khác tốt hơn không

vucovu

Ðề: Tư vấn mua ổ cứng gắn ngoài > 1T

Mình mới là con 2T giá là 2.350.000, hoàn toàn hài lòng.

Bên trên