Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

kdnguyen

Ðề: HDD WD Recertified

Hê hê tớ đang xài Caviar Black zin đây, mua của một bác trên này hàng xách tay bro ạ, chắc là tớ gặp may rồi :))

Mình cũng đang xài Black 1TB zin đây, xách tay Malaysia.

Hàng Recertified mà em gặp là hàng do công ty nhập khẩu phân phối đàng hoàng mới ghê chứ, không phải hàng xách tay.

Haihard

Member

- Lúc em post bài này thì bác chưa bán WD, với lại em chỉ mới thấy hàng Recertified của WD Caviar Black 1TB thôi, chưa thấy của Green.

- Dung lượng cao hay thấp đều có hàng Recertified bác ah, 2 cái này không liên quan gì đến nhau cả.

Mình đang phân phối Caviar Green 1Tb đây
Số lượng cũng hơn 300 chiếc rồi mà chưa thấy khách hàng kêu gì cả.
Cũng rất mong khách hàng có sự phản hồi đấy ạ.

craven214

Các bác lên đây mà download tool về để test HDD WD (internal và external) của mình:

http://support.wdc.com/product/download.asp?groupid=613&sid=3&lang=en

em test nó báo vầy nè bác

đang xài chung với con Sea 7200.11 cũng bị luôn

sao số em nó đen thế ko bít????:(:)((

Hê hê tớ đang xài Caviar Black zin đây, mua của một bác trên này hàng xách tay bro ạ, chắc là tớ gặp may rồi :))

Mình cũng đang xài Black 1TB zin đây, xách tay Malaysia.

Hàng Recertified mà em gặp là hàng do công ty nhập khẩu phân phối đàng hoàng mới ghê chứ, không phải hàng xách tay.

Xài hàng zin khó gì đâu, cũng không đắt hơn em Green nhiều lắm. Giá Black bên Sing là 172 đồng so với Green 152 đồng mình vẫn xách về thường xuyên cho một số bro order hàng mà :D
Ở VN cũng có công ty nhập về hàng zin nhưng số lượng cũng hạn chế.

kdnguyen

em test nó báo vầy nè bác

sao số em nó đen thế ko bít????:(:)((

- Ổ WD của bác là hàng đi theo máy bộ, bác có thể lên đây là biết liền: http://websupport.wdc.com/warranty/warrantyresult.asp?rnd=04922558
(Status: No Limited Warranty - nghĩa là: Product was originally sold to a system manufacturer. Please contact the system manufacturer or the place of purchase for warranty service. Sản phẩm được bán theo theo máy bộ).

- Ổ WD của bác muốn đi bảo hành rồi đó :))

craven214

em mua theo kênh bán lẻ qua mạng, dè đâu gặp đồ đểu mới tức chứ. Tại vì mình vẫn sử dụng bình thường, check thì ko có bad sector nào cả, bởi vậy ko biết nó chịu bảo hành cho mình ko nữa.
Mấy bác kinh doanh HDD trên forum vào tư vấn giúp e với, nếu gặp t/h như dzầy các bác có chịu bảo hành ko??hehe
Thanks nhìu...

vozhanoi

em mua theo kênh bán lẻ qua mạng, dè đâu gặp đồ đểu mới tức chứ. Tại vì mình vẫn sử dụng bình thường, check thì ko có bad sector nào cả, bởi vậy ko biết nó chịu bảo hành cho mình ko nữa.
Mấy bác kinh doanh HDD trên forum vào tư vấn giúp e với, nếu gặp t/h như dzầy các bác có chịu bảo hành ko??hehe
Thanks nhìu...

HDD của bạn không phải hàng OEM, cũng không phải Recertified mà là hàng fake, bạn mang lại nơi bán bảo hành (nếu lúc mua có thỏa thuận bảo hành)
Bạn tham khảo thêm
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=16352

jame007nt

Ðề: Buồn cái HDD SAMSUNG 500gb quá!

Hi

Sau một hồi lục lọi đổi dây cắm, scan disk thì nó đã chạy được như mấy anh SATA 2 khác.
Tớ mua cái này để 'thí nghiệm' thôi, từ nay thì cứ chọn SG - tốt từ trong ra ngoài.

tran_phong

Văn bản thì không ai cần đến 1.5TB

Maxtor thì cũng là con cháu trong nhà SG chứ ở đâu ra :-t

Sao mình nhớ nó được bàn giao công nghệ từ quantium mà? SG là khác mà. Hồi xưa là xài quantium không.

HDD SG mua nhớ kiếm cái bảo hành 5 năm đó. Bây giờ sao thấy tòan là 1 2 3 năm không nhỉ ? Hay là hết chế độ 5 năm rồi.

manhthang

Huyền Thoại

SG nhà em có 6 cái 1.5TB, WD có 6 cái 1TB, SS thì hơn chục cái 80GB, 120GB, 160GB, 250GB, 320GB, 500GB chưa hỏng cái nào cả. Cái nào chạy cũng ngon nên chả biết chê cái nào.

Tôi cũng đã mua 1 ổ cứng SS 250GB made in Samsung Korea hẳn hoi và do FPT bảo hành chính hảng 5 năm. Về sử dụng chép lưu trữ dữ liệu được 6 tháng thì bị lỗi khi cắm vào máy tính thì báo là nhận được nhưng mở explorer thì không thấy nó ở đâu cả. Đem đi bảo hành FPT năm lần bảy lượt thì vẫn bị như vậy. Đành bó tay mặc dù còn cái tem bảo hành bự chảng dán trên ổ cứng ghi rõ là bảo hành 5 năm. Đành phải công nhận SS củ chuối thiệt

dl988

e cũng vừa die một e ss,được đổi cái mới,xài hok bít thế nào...dùng cài win thôi, cho nó chắc :D

Ổ SS công nhận là hay lỗi hơn SG nhiều, hay bị nhất là vẫn nhận nhưng chép data ko đc.SS do FPT phân phối đc cái là đem tới là nó BH đổi liền chả test luôn, nhưng cứ SG mà chơi cho nó lành.

kimiwainaika

em không rõ cái ảnh của bác bác ạ,còn maxtor thì em ngoại đạo,chỉ có chơi game,lướt web,đọc tin,làm vịêc,không biết bác chỉ cho em,nặng lời với em làm gì.Có đáng quái đâu :))

SS dùng 2 năm đầu rất êm và mát , 2 năm tự nhiên nóng khủng khiếp -> die , đi BH đổi mới ngay lập tức , ko biết chừng nào die nên chỉ dám chép phim cùi bắp :(

Haihard

Member

Ổ SS công nhận là hay lỗi hơn SG nhiều, hay bị nhất là vẫn nhận nhưng chép data ko đc.SS do FPT phân phối đc cái là đem tới là nó BH đổi liền chả test luôn, nhưng cứ SG mà chơi cho nó lành.

Ổ nào hãng chẳng có thể có lỗi hả bạn. Vấn đề này cũng mang tính may rủi. :">

CAPTAIN

Member

Ổ nào hãng chẳng có thể có lỗi hả bạn. Vấn đề này cũng mang tính may rủi. :">

Đây là mọi người nói xác suất SG hay SS lỗi nhiều hơn, và thực tế là SS dỏm hơn.

Còn lỗi thì hãng nào chả có, chiếc xe cả triệu đô còn lỗi huống chi cái đĩa vài trăm nghìn.

Khám chữa bệnh cho ổ cứng

Mình đọc bài viết này thấy cũng khá cơ bản nên mạn phép trích lại chia sẻ với anh em:

1. Sea Tools (phiên bản dùng cho Windows) là một công cụ chuyên dụng và miễn phí.

SeaTools là chương trình toàn diện, dễ sử dụng cho phép bạn chẩn đoán nhanh các dấu hiệu để phát hiện và kịp thời xử lý các vấn đề gặp phải trên ổ cứng cố định cũng như các ổ cứng gắn ngoài. Chương trình tích hợp một vài chức năng thử nghiệm để kiểm tra môi trường vật lý trên đĩa cứng. Không giống với tên gọi, SeaTools hoạt động tốt với các sản phẩm của Seagte hay Maxtor và bất cứ ỗ đĩa nào không phải là Seagate.

Download chương trình tại http://soft4all.info/free-software-...-easy-to-use-diagnostic-tool-for-testing-hdd/

2. Hitachi Drive Fitness Test

Hitachi Drive Fitness Test là chương trình chuẩn đoán ổ cứng miễn phí được cung cấp bởi Hitachi, một trong những công ty sản xuất ổ cứng lớn nhất thế giới hiện nay và được rất nhiều công ty sản xuất ổ cứng và người sử dụng áp dụng để kiểm tra chất lượng của ổ cứng và các sản phẩm.

Để sử dụng Hitachi Drive Fitness Test, bạn download file iso của chương trình, sau đó ghi vào đĩa cd trắng và tiến hành khởi động từ đĩa cd đó để bắt đầu sử dụng. Download file iso của chương trình tạihttp://www.hitachigst.com/hdd/support/downloads/dft32_v415_b01.iso

3. Samsung HUTIL:

Hutil là tiện ích miễn phí được ra đời với mục đích kiểm tra và xác định tình trạng của ổ cứng Samsung được sử dụng trên PC mà không quan tâm đến tình trạng hệ điều hành của người sử dụng. Điều này sẽ đảm bảo rằng bạn dễ dàng xác định lỗi xảy ra là do thiết bị phần cứng hay do một nguyên nhân nào đó từ phần mềm (cụ thể ở đây là hệ điều hành).

Tương tự như trên, bạn cũng cần phải download file iso của chương trình, ghi ra đĩa cd trắng rồi bắt đầu khởi động từ đó để tiến hành quá trình kiểm tra. Download file iso của chương trình tạihttp://www.samsung.com/global/business/hdd/support/downloads/Hutil210_iso_for_CDROM_drive.zip

4. Fujitsu Diagnostic Tool:

Tương tự như Samsung HUTIL, Fujitsu Diagnostic Tool là một công cụ kiểm tra ổ cứng được thiết kế dành riêng cho ổ cứng của Fujitsu. Tuy nhiên, điểm khác biệt là bạn cũng có thể tiến hành quá trình kiểm tra tình trạng của ổ cứng ngay trên Windows mà không cần phải tạo đĩa khởi động như các công cụ trên.

Download chương trình tại http://www.fujitsu.com/downloads/COMP/fcpa/hdd/utilities/fjdtwin.exe

5. Sử dụng chức năng sẵn có trong Windows:

Nếu không muốn download hay cài đặt một tiện ích nào, bạn cũng có thể sử dụng chức năng chuyên dụng để kiểm tra tình trạng ổ cứng được tích hợp sẵn trong Windows.

Dưới đây là cách sử dụng chức năng này:

1. Đầu tiên, truy cập vào My Computer, kích chuột phải vào phân vùng ổ đĩa mà bạn muốn kiểm tra lỗi (thông thường là ổ C:) và chọn Properties

2. Tại cửa sổ Properties hiện ra sau đó, chọn tab Tools và kích vào nút Check Now...

3. Cửa sổ Check Disk Windows hiện ra, sẽ có hai tùy chọn hiển thị trong cửa sổ này:

- Automatically fix file system errors ( Tự động sửa lỗi hệ thống ) sẽ sửa những file lỗi được phát hiện trên hệ thống. Bạn nên đánh dấu vào tùy chọn này.

- Scan for and attempt recovery of bad sectors (Quét và cố gắng phục hồi những phần lỗi trên đĩa cứng) sẽ thực hiện một cuộc tìm kiếm những khu vực trong ổ cứng có khả năng bị hư tổn hay không sử dụng. Nếu tìm thấy, chương trình sẽ đánh dấu những khu vực lỗi và ngăn sử dụng chúng trong tương lai. Đặc tính này rất hữu ích nhưng mất khá nhiều thời gian cho việc quét ổ đĩa, đặc biệt với các ổ đĩa dung lượng lớn.

4. Sau khi đã đánh dấu đầy đủ vào 2 tùy chọn, clíck chuột vào Start.

5. Cho phép chương trình Error Checking hoạt động cho đến khi nó hoàn thành. Trong một vài trường hợp, bạn phải khởi động lại máy thì quá trình kiểm tra mới có thể xảy ra (xảy ra trong quá trình khởi động), do vậy, bạn nên khởi động lại máy nếu hệ thống có yêu cầu và chờ cho đến khi quá trình kiểm tra kết thúc.

Trên đây là nhưng công cụ chuyên dụng được cung cấp bởi các hãng sản xuất ổ cứng hàng đầu thế giới, do vậy, bạn có thể hoàn toàn yên tâm với những kết quả kiểm tra và chẩn đoán do những công cụ này đưa ra.

Theo Phạm Thế Quang Huy

rongcanlc

Well-Known Member

em trước kia dùng HDD SS 5 năm chả vấn đề gì ,bây giờ dùng HDD SS chả thây ý kiến gì cả :))

Bên trên