Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Buồn cái HDD SAMSUNG 500gb quá!

Đây là mọi người nói xác suất SG hay SS lỗi nhiều hơn, và thực tế là SS dỏm hơn.

Còn lỗi thì hãng nào chả có, chiếc xe cả triệu đô còn lỗi huống chi cái đĩa vài trăm nghìn.

Mình dùng hơn chục cái ổ SS đây, trong đó có những cái hoạt động gần 7 năm nay liên tục trừ những lúc mất điện vì phải seed torrent này :))
Ổ SS mình chỉ ghét 1 điểm là dùng để cài win hay bị lỗi khởi động lên cứ scandisc, thế thôi.

craven214

Ðề: HDD WD Recertified

HDD của bạn không phải hàng OEM, cũng không phải Recertified mà là hàng fake, bạn mang lại nơi bán bảo hành (nếu lúc mua có thỏa thuận bảo hành)
Bạn tham khảo thêm
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=16352

Tks bác đã chỉ giáo, em còn gà nên hỏi lại bác tí.
Nếu là hàng fake thì sao e dùng tool của WD nó vẫn nhận ra đúng hàng của WD mà. Bây giờ e gửi trả lại cho thằng bán thì làm sao cãi với nó đây là hàng fake?
Thanks nhiều.

James Vo

Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Giờ em mới thấy cái topic này. Cái ổ cứng của em thuộc diện trên, giờ nó không nhận trong bios hay win nữa, nhưng nó vẫn chạy ro ro, vậy làm sao update đc firmware đây mọi người. Thanks all.

hangbinhdan

Member
Tốc độ ổ cứng liệu có thấp ?

Cấu hình máy tính chạy test:
CPU Type DualCore Intel Core 2 Duo E4500, 2200 MHz (11 x 200)
Motherboard Name Gigabyte GA-G31MF-S2 (2 PCI, 1 PCI-E x1, 1 PCI-E x16, 4 DDR2 DIMM, Audio, Video, Gigabit LAN, IEEE-1394)
Motherboard Chipset Intel Bearlake G31
System Memory 2037 MB (DDR2-800 DDR2 SDRAM)
DIMM3: Kingston 99U5429-007.A00LF 2 GB DDR2-800 DDR2 SDRAM (6-6-6-18 @ 400 MHz) (5-5-5-15 @ 333 MHz) (4-4-4-12 @ 266 MHz)

chạy test trên ổ cứng

Specifications
Model Number ST31500341AS
Interface SATA 3.0Gb/s
Cache 32MB
Capacity 1.5 TB
Guaranteed Sectors 2,930,277,168
PHYSICAL
Height (max) 26.1 mm (1.028 inches)
Width (max) 101.6 mm (4.000 inches)
Length (max) 146.99 mm (5.787 inches)
Weight (typical) 720 grams (1.587 pounds)
PERFORMANCE
Spindle Speed 7,200 rpm
Average latency 4.16 msec
Random read seek time <8.5 msec
Random write seek time <10.0 msec
RELIABILITY
Annual Failure Rate 0.34%
POWER
Maximum start current, DC 2.8 amps

Ðề: Tốc độ ổ cứng liệu có thấp ?

Thế này còn thấp gì nữa :D
Tuy nhiên bạn dùng HD Tune kiểm tra sẽ chính xác hơn.

fallengt

Ðề: Tốc độ ổ cứng liệu có thấp ?

Nhìn cha này là biết định khoe hàng . Mà chả có cái gì đáng khoe, tưởng vertex raid chứ

Cuccu

Thank bác chip nhiều nhiều. Vừa đọc bài của bác, check lại series no. (ST31500341AS) của mình thì trúng phóc là bị dính sao quả tạ. Ổ SG này dùng cho HD box, thi thoảng cắm vào PC để chép, edit film. Nhưng được một thời gian cắm vào máy không detect được, ổ thì kêu tạch tạch hoảng hồn 8-x. Tuy nhiên, cắm vào HD box hoặc dùng như ổ USD từ HDBox thì bình thường. Nhưng em đang lo làm sao để máy tính nhận ra ổ SG này mà update firmware đây (Vì bios không detect được mà)? Help me pls!

ntycle

Member
Ai giúp đỡ em về HDD với

Chào mọi người ! Em có cái này muốn hỏi. nếu có gì sai mong bác mod cho sống 2 ngày.
Em có cái HDD desktop . và cái laptop . giờ em muốn chuyển dữ liệu qua lại . thì có phải em phải mua thêm cái dock ko ?

sao em thấy ở Tầm Nhìn số bán tới 750k cái DOCK. ko biết có tác dụng gì mà mắc quá .
ở đây http://usb.vn/ cũng có mà thấy rẻ hơn nhiều. cho em hỏi thêm. khi chuyển dữ liệu có cần phải cắm nguồn cho cái dock nữa ko ạ. vậy thì hơi bất tiện

Haihard

Member
Ðề: Ai giúp đỡ em về HDD với

Chào mọi người ! Em có cái này muốn hỏi. nếu có gì sai mong bác mod cho sống 2 ngày.
Em có cái HDD desktop . và cái laptop . giờ em muốn chuyển dữ liệu qua lại . thì có phải em phải mua thêm cái dock ko ?

sao em thấy ở Tầm Nhìn số bán tới 750k cái DOCK. ko biết có tác dụng gì mà mắc quá .
ở đây http://usb.vn/ cũng có mà thấy rẻ hơn nhiều. cho em hỏi thêm. khi chuyển dữ liệu có cần phải cắm nguồn cho cái dock nữa ko ạ. vậy thì hơi bất tiện

Nó đắt như thế chắc phải có tác dụng chứ bác nhể. :rolleyes:

truymenhtruong0

Ðề: Ai giúp đỡ em về HDD với

Nếu bạn ở Sài Gòn thì đến khu Nhật Tảo, Bùi Thị Xuân, hay những cửa hàng tin học quen để mua cáp chuyển từ IDE sang USB, giống như cái đầu tiên bên trái trong hình kèm theo.

Nếu bạn dùng trao đổi dữ liệu thường xuyên giữa máy tính và HDD thì dzớt luôn cái HDD box tương tự cái này cho tiện,khỏi gắn ra gắn vô hoài mắc công:

http://www.vitinhphongvu.com/index.php?ava=productone&sp=1586

Về cái Dock giải nhiệt cho Laptop thì ý kiến chủ quan của mình là ko nên xài, nó lấy điện từ cổng USB của Laptop, làm giảm tuổi thọ pin và máy.

phuong6080

Thanks bác Chip nhiều nhé. Có những người như bác cộng đồng Hdvietanm mới càng ngày càng phát triển

phuong6080

Thanks bác Chip nhiều nhé. Có những người như bác cộng đồng HDvietnam sẽ ngày càng phát triển

hbq1412

Member
HDD cho HD

Mình có 1.8 tr và đang muốn mua 1 HDD dùng để chứa phim HD.
Các bạn có thể tư vấn giúp được không?
Mình ở Hà Nội.

Chỉnh sửa lần cuối:

anpnt

Member
Ðề: HDD cho HD

Khoản này có thể mua được ổ Platinum (OEM của Western) 1000GB ..

nab2195

Member

SG 1T h có 1850K bán đầy rẫy ra kìa bác . Xách tay xách chân gì ngon hết vì có bh toàn cầu tại VN .

Haihard

Member

Mình có 1.8 tr và đang muốn mua 1 HDD dùng để chứa phim HD.
Các bạn có thể tư vấn giúp được không?

1Tb Seagate = 1850k bạn ạ.
Free ship đến tận tay bạn dù bạn ở bất cứ nơi nào trên đất Việt Nam thân yêu :D

Bên trên