Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: Dung lượng ổ cứng seagate bị thiếu?

Do nó tính 1G = 1000M * 1000k * 1000b
Còn windows thì tính 1G = 1024M * 1024k * 1024b.
Ngoài ra, nó sẽ chừa chỗ cho FS và mấy thứ linh tinh mất chừng 8~10M nữa...
Nói chung là ko bao giờ đủ.

TamNhinSo.Net

Active Member
Ổ đĩa cứng tốc độ nhanh nhất

- Hãng Hitachi vừa trình làng hai mẫu ổ đĩa cứng có tốc độ được xem nhanh nhất hiện nay là 15K600 Ultrastar và C15K147 Ultrastar.

Ổ cứng có tốc độ quay lên đến 15.000 rpm

Cả hai ổ đĩa cứng mới này có tốc độ quay đạt mức 15.000 vòng/phút và thời gian hoạt động được đánh giá lên đến 1,6 triệu giờ.

15K600 là thế hệ ổ đĩa có năng suất hoạt động cao nhằm hướng đến đối tượng là các doanh nghiệp. Sản phẩm có kích thước 3,5-inch, hỗ trợ giao diện kết nối SAS với tốc độ 6Gb/s hoặc FCAL với tốc độ 4Gb/s, trang bị bộ nhớ đệm 64MB cache cho hiệu suất hoạt động tốt hơn.

Trong khi đó, C15K147 Ultrastar có kích thước 2,5 inch nhưng tốc độ vòng quay vẫn đạt mức 15.000 rpm. Thiết bị này được thiết kế dành cho các đối tác OEM cũng như sử dụng trong các dịch vụ mà hãng cung cấp.

HỒNG CHÂU TTO - Theo SlashGear

Ðề: Ổ đĩa cứng tốc độ nhanh nhất

Hai loại ổ này chạy chắc phải kèm theo quạt khủng ít nhất cỡ 80x80 :))

Tình hình là e mới mua ổ seagate free agent go 500GB, nhưng ktra dung lượng thực của nó (hiện trong win) chỉ có 465 GB, không biết như thế có bình thường không. Bác nào có kinh nghiệm mua trước rồi cho ý kiến cái. Thanks!:-??

465GB, chuẩn không cần chỉnh :D

bhviet89

Member

Bác này hình như mới mua ổ cứng lần đầu hay sao ấy? Bây h đó bác tìm đc 1 cái ổ cứng, usb... mà có đủ dung lượng như nó đã ghi, bao h cũng thiếu cả mà thôi chẳng qua đó là biện pháp maketing của nó, làm tròn số cho dễ nhớ, dễ đọc mà thôi :))

bhviet89

Member

Đây là ổ HDD, ko phải ổ SSD mà tốc độ thế này thì khủng thật ^^

Dr_slums

Ổ tốc độ cao thì tốn điện, giảm tuổi thọ chứ có lợi gì đâu? Trừ những tác vụ quá quá đặc biệt, đa số người dùng cần ổ 7200 là ổn rồi. Em còn khoái ổ 5900 thôi (loại 5200 bây h hiếm hàng). Đỡ ồn, đỡ tiền điện cắm 24/24 chạy torrent. Em cho rằng ổ cứng sẽ chuyển sang hướng SSD chứ không theo hướng cũ nữa trong vài năm tới.

Meg2k

Chẳng hiểu làm tốc độ cao thế làm gì nhỉ? Cái 7200RPM em gắn vào con Linux NAS của em để kéo torrent là em phải mod cho nó thêm một cái quạt mới dám mở 24/24, nóng dã man bác ạ.....

Không ham 15000RPM, chẳng biết để làm gì với tốc độ đó khi tốc độ LAN 100Mbs nhà em 10MB/s là hết cỡ :D ....

vozhanoi

Ổ tốc độ cao thì tốn điện, giảm tuổi thọ chứ có lợi gì đâu? Trừ những tác vụ quá quá đặc biệt, đa số người dùng cần ổ 7200 là ổn rồi. Em còn khoái ổ 5900 thôi (loại 5200 bây h hiếm hàng). Đỡ ồn, đỡ tiền điện cắm 24/24 chạy torrent. Em cho rằng ổ cứng sẽ chuyển sang hướng SSD chứ không theo hướng cũ nữa trong vài năm tới.

Chẳng hiểu làm tốc độ cao thế làm gì nhỉ? Cái 7200RPM em gắn vào con Linux NAS của em để kéo torrent là em phải mod cho nó thêm một cái quạt mới dám mở 24/24, nóng dã man bác ạ.....

Không ham 15000RPM, chẳng biết để làm gì với tốc độ đó khi tốc độ LAN 100Mbs nhà em 10MB/s là hết cỡ :D ....

Nó dùng để chạy con server đang host cái 4rum này nè :D

HDD chạy 24/7 bao lâu thì chết

Số là mình chuyển qua cắm torrent 24/7. Nên cũng hơi lo lắng chút. Lỡ đâu 1 ngày đẹp trời nó lăn ra chết thì bao nhiêu phim đi đứt hết. Bác nào đã cắm torrent 24/7 lâu thì cho em biết HDD có chết chưa ạ? Và bao lâu thì nó die?

Ổ này có phải cho PC đâu bác. Mấy ổ này nó làm cho server. Mà temp của phòng server thì cứ phải gọi là cóng.

hangbinhdan

Member
Ðề: HDD chạy 24/7 bao lâu thì chết

Bác cứ tra thông tin của nhà sản xuất ra ổ cứng là chạy đợc bao nhiêu giờ theo thiết kế và chia nó ra là biết bao nhiêu ngày ngay. Theo em thì nếu chạy 24/7 thì hết bảo hành là phải die nhưng còn phải do cách hoạt động của ổ cứng nữa.

Số là mình chuyển qua cắm torrent 24/7. Nên cũng hơi lo lắng chút. Lỡ đâu 1 ngày đẹp trời nó lăn ra chết thì bao nhiêu phim đi đứt hết. Bác nào đã cắm torrent 24/7 lâu thì cho em biết HDD có chết chưa ạ? Và bao lâu thì nó die?

Xác suất ổ chết < 5% trong 5 năm, bro muốn đảm bảo thì thêm con nữa chạy RAID đi :))

tethien

Active Member

HDD chạy 15.000 vòng/phút dành cho server có từ đời nảo, đời nào rồi.

Meg2k

Chưa biết thế nào...

Đang chạy một con HDD 1.5TB được mod quạt cho Linux NAS Ubuntu, chạy chắc được gần 1 năm rồi, đa số là 24/7 (trừ khi cúp điện :) ), chưa biết khi nào die...

Tuy nhiên mình nghĩ nó còn phụ thuộc vào nhiều thứ lắm như bộ nguồn, tình trạng điện ở khu vực của bạn...vv

@hoangoclan: lúc đầu cũng tính làm RAID5 nhưng chỉ chứa phim HD mà xài RAID thì thấy phí quá, tự dưng 3 em 1.5TB lưu được có 3TB :), mất thì đi chép lại thôi....

Meg2k

:D cái HDD này có tích hợp sẵn tính năng encrypt dành cho doanh nghiệp, dân chơi HD nào có "collection độc" thì cũng nên lượm một cái về để mã hoá phim HD của mình đi, chứ nếu không cái HDD của mình nó rơi vào tay kẻ khác thế là nó.......lấy được hết collection độc của mình đấy... :D :D

Con này dành cho Enterprise các bác ơi, cũng chẳng phải dành cho Server lớn đâu mà chỉ dành cho compact server thôi....

Khi hết bảo hành ..... vâng đa phần là như vậy bác à . Em sài đợt trược loại 40G maxtro 8m ... liên tục cho cửa hàng game 18h/7 liên tục 2,5 năm đến năm thứ 3 thì 15 chú lăn ra chết ..... kiểu tự tử tập thể . may còn bảo hành . không biết công nghệ bây giò như thế nào nhưng cứ làm em SG - 5 năm cho chắc ăn .... chứ phim thì lại lên HD việt nam anh em lại chia sẻ .......

arionred

Member

Mình đang chạy 2 con Seagate 160GB kéo torrent từ tháng 09/2007 đến giờ vẫn chưa chết (từ đó đến nay tổng thời gian tắt máy chưa tới 10 ngày).

Bên trên