Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: HDD chạy 24/7 bao lâu thì chết

Cái này hên xui thôi.HDD chủ yếu là đừng bị sốc điện hay va đập mạnh [nhất là khi đang chạy] còn ko thì ổ SG bèo bèo phải 4-5 năm mới hư.Chắc 4-5 năm thì khi đó chắc phải sài loại 10T là ít.

haipvg

Well-Known Member

Kiếm ổ lưu phim và ổ để kéo torrent là 2 ổ khác nhau, như thế không lo mất phim.

manhthang

Huyền Thoại

Tôi dùng HDD 80GB Samsung chạy 24/7 7 năm rồi mà nó chưa thèm chết cho, mới gắn thêm 1 cái Hitachi 320GB 2 năm rồi vẫn chưa thấy bị sao cả.

5 Năm lắp trong Server, chạy 24/7 rồi vẫn truy xuất như điên.

Điều kiện là điện đóm và nhiệt độ phải ổn định.

Meg2k

Kiếm ổ lưu phim và ổ để kéo torrent là 2 ổ khác nhau, như thế không lo mất phim.

Yay....

Tôi dùng HDD 80GB Samsung chạy 24/7 7 năm rồi mà nó chưa thèm chết cho, mới gắn thêm 1 cái Hitachi 320GB 2 năm rồi vẫn chưa thấy bị sao cả.

Mấy cái ổ nhỏ IDE hồi xưa trâu lắm bác ạ, cái NAS của em gắn cái Seagate HDD 40GB chuẩn IDE của em chắc cũng được 10 năm rồi bác ạ (mua lâu lắm rồi, từ hồi có cái PC đầu tiên). Mấy cái HDD dung lượng lớn sau này chạy nóng quá...

9fly

Member

Nhà cháu dùng hai ổ cầm tay IDE mua từ xưa dùng khoảng 5-6 năm thì mới lìa đời.

Còn bị thêm hai ổ 1T và 1.5T nữa mà mua của nhiều nguồn quá chẳng nhớ mua của ai nên chẳng kêu ai được. Hai em sau này thì khoảng 1 năm rưỡi là lên đường.

Nên theo kinh nghiệm em thấy trời kêu ai nấy dạ. Labtop của em cắm down torrent vài ngày đến 1 tuần mới reset một lần. Thương ơi là thương.

Bảo hành ổ cứng Seagate: choáng toàn tập

Nói chung là BH của Seagate tại VN hoặc WD tại Singapore thì quá pờ rồ không có gì để nói. Nhưng lần này thì em choáng thực sự:
1. Em gửi BH 2 ổ, 1 ổ Freeagent Desk 500GB & 1 ổ 80GB 7200.10 cùng một lúc, order xác nhận cùng 1 phiếu và cũng nhận được confirm của hãng cùng một thời điểm vào cuối tuần trước.
2. Hôm qua EMS chuyển em 1 thùng tiêu chuẩn loại đóng 5 ổ, khui ra thì có một em Freeagent Extreme 1TB nguyên hộp nguyên seal --> choáng tập 1 :D
3. Sáng nay nhận tiếp một thùng to tổ bố, đó là loại thùng tiêu chuẩn đóng 20 ổ của hãng, vậy mà họ dùng chỉ để đóng gửi 1 ổ 80GB 7200.10 loại mỏng nặng chưa tới 500gr --> choáng thực sự.
Cảm xúc khó tả nên không thể cưỡng lại post để chia sẻ với anh em :))

Meg2k

Ðề: Bảo hành ổ cứng Seagate: choáng toàn tập

Nói chung là BH của Seagate tại VN hoặc WD tại Singapore thì quá pờ rồ không có gì để nói. Nhưng lần này thì em choáng thực sự:
1. Em gửi BH 2 ổ, 1 ổ Freeagent Desk 500GB & 1 ổ 80GB 7200.10 cùng một lúc, order xác nhận cùng 1 phiếu và cũng nhận được confirm của hãng cùng một thời điểm vào cuối tuần trước.
2. Hôm qua EMS chuyển em 1 thùng tiêu chuẩn loại đóng 5 ổ, khui ra thì có một em Freeagent Extreme 1TB nguyên hộp nguyên seal --> choáng tập 1 :D
3. Sáng nay nhận tiếp một thùng to tổ bố, đó là loại thùng tiêu chuẩn đóng 20 ổ của hãng, vậy mà họ dùng chỉ để đóng gửi 1 ổ 80GB 7200.10 loại mỏng nặng chưa tới 500gr --> choáng thực sự.

Thế là từ FreeAgent Desk 500GB ==> FreeAgent Extreme 1TB ? :D

Bác là nhất rồi đó.

nta139

Member

sướng thế nhỉ............. :)) :))

tungxieng

dã man thế nhỉ, em có mấy cái 1,5tb chắc cũng phải gửi đi BH để Seagate trả về cho 2tb mới đc, đùa thôi nhưng mà BH seagate tại VN đúng là khủng thật

neo8x

Well-Known Member

chắc Seagate có nhầm lẫn j rồi. Bác check cái Freeagent Extreme 1TB cẩn thận ko là hàng REF đấy

vanchai

Member

MÌnh còn 1 em Seagate 40GB từ cuối năm 2002 đến giờ vẫn dùng được, máy chủ yếu cắm toren cả ngày, tất nhiên cái ổ thỉnh thoảng cũng có tí vấn đề, nhưng vẫn chưa chết.

tieuthieugia

Well-Known Member

nó sẽ chết khi tất cả bác điểu kiện để hoạt động đã sẵng sàng mà nó vẫn k hoạt động được

Tieubaocaca

Active Member

Từ 500GB->1TG thì REF cũng được:D

Tiếc là mình chẳng có dũng cảm hehe:D:D:D

buihung

Administrator

Khổ thân cho bác nào gửi bảo hành ổ Freeagent Extreme 1TB, niềm vui của người này cũng là nỗi buồn của người khác.

Bên trên