Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

OneClick

Member
Ðề: Cứu em!!! Con HDD Seagate 1 Te của em bị DIE

Mới mua mấy tháng chắc còn bảo hành rồi, mang đi bảo hành trước cho yên tâm đi bạn

Con này thì đúng là bị lỗi firmware rồi. Bạn đã up firmware mới chưa. Mà cái firmware sau ấy, cái firm phát hành lần đầu vẫn chưa ổn. Ra chỗ mua xem có bảo hành đc ko, nếu ko thì chỉ có bê lên HN mà bảo hành thôi.

HDSaiGon

Super Moderators

Các bác ơi cứu em với. Em dày công download hàng ngày cũng được 1 ít phim HD. Ko hiểu sao hôm này con HDD seagate 1Te của em nó bị đơ. Tự nhiên trong máy tính nó ko nhận ổ nữa. Em cho ra Box rồi cắm qua LAptop cũng ko nhận luôn. Em đọc thấy bảo ổ Seagate đang bị lỗi Firmware. Ko biết update Firmware được ko? Ổ em mới mua có mấy tháng thôi. Nó là Barracuda 7200.11 ST31000340AS. Bác nào rành vụ này giúp em. Em xin hậu tạ.

Mang qua Tầm Nhìn Số đi. Anh nói nhân viên đi bảo hành miễn phí cho...

Con này thì đúng là bị lỗi firmware rồi. Bạn đã up firmware mới chưa. Mà cái firmware sau ấy, cái firm phát hành lần đầu vẫn chưa ổn. Ra chỗ mua xem có bảo hành đc ko, nếu ko thì chỉ có bê lên HN mà bảo hành thôi.

Tại em đọc bài update firmware muộn quá, lúc đó cái ổ của em đã bị khóa rồi. Bây giờ muốn update hình nhu ko được nữa a. Em làm đúng các bước nhưng máy tính nó ko nhận ổ thì biết làm sao bây giờ. MÀ em thì ở HẢi Phòng, mấy tháng trước mua cái ổ nà trên HN. Bây giờ ko biết bảo hành như nào. Và nó có đổi cho mình ổ mới ko? BÁc nào rành vụ này chỉ em với nhé. EM xin cám ơn

TKV

Well-Known Member
HDD có cổng sSATA

Mình định mua một HDD gắn ngoài có cổng eSATA nhưng máy mình không có cổng này, các bạn nào có thể hướng dẫn mình cách dùng để mình học hỏi thêm về cổng eSATA này. Rất cảm ơn. (sorry, mình gỏ sai chữ e thành s)

Chỉnh sửa lần cuối:

havu

Ðề: HDD có cổng sSATA

Mình định mua một HDD gắn ngoài có cổng sSATA nhưng máy mình không có cổng này, các bạn nào có thể hướng dẫn mình cách dùng để mình học hỏi thêm về cổng sSATA này. Rất cảm ơn.

Kiếm cái này mà mua nè bạn:

a_Fon

Active Member
Ðề: HDD có cổng sSATA

Mua ở ngoài có không vậy ta. Thường cái này đi theo các dòng Mainboard cao cấp của các hãng :-*:-*

newbieppc

Member
Nhờ tư vấn giải pháp sao chép phim HD

Dear các bác,

File phim HD nào cũng khủng, mà chép qua cổng USB của mình thì quá chậm (anh HDD nào cũng quảng cáo la 480MB/s, nhưng chép thì chỉ được 10MB/s).

Mình xài chủ yếu là qua con lappy SZ của mình, chỉ được 10MB/s.
Đã test trên con Vaio CR và XPS 1330 thì được 15-20MB/s.

Đang xài phần mềm Teracopy (chưa thử add-in với Total Commander như bác dino hướng dẫn).

Ổ cứng thì mình xài toàn loại rời ngoài (Iomega, Seagate).

Nhờ các bác tư vấn giúp thiết bị nào phù hợp để chép nhanh hơn (do mình có thói quen sắp xếp dữ liệu, nên việc này chiếm nhiều thời gian quá).

Ðề: Nhờ tư vấn giải pháp sao chép phim HD

nếu mấy cái ổ ngoài của bác có cổng esata thì bác mua thêm cái expresscard esata cắm vào laptop là được hoặc là nếu ổ ngoài của bác có cổng firewire thì tận dụng luôn cổng firewire trên laptop

cdv1010

Member

mình nghĩ firewire cũng không hơn USB 2.0 là bao nhiêu chắc khoảng 5MB/s còn giải pháp express card ai đã từng test cho chút ý kiến :D. So sánh nó với esata tích hợp sẵn thì càng tốt.

Chép qua USB chỉ đc cùng lắm là 20M/s thôi. Nếu chép nhiều thì ko chép qua USB đc. Dùng eSATA là hay và tiện nhất thôi

dino

Active Member

chép qua USB thì tối đa mình đã test là được 31MB/s từ PC qua USB. Còn copy từ laptop qua USB thì thấp hơn tí tầm cỡ khoảng 19MB/s. Giải pháp là bro chắc xài ổ có esata hoặc fw 1394 thôi.

newbieppc

Member

Các ổ cứng ngoài của mình đều có cổng eSATA, nhưng laptop thì lại không có cổng này mới khổ 8-}

Pà con biết nơi nào bán ExpressCard eSATA giới thiệu em qua test hàng với. Nếu OK lụm bất chấp giá, còn không chắc em phải đổi con PC thôi (hichichic, nhà có 2 cái desktop PIV cho ông già và con chơi game, giờ thải ra thêm không biết làm gì đây??? chắc cho cô giúp việc đi học thêm vi tính vậy!)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các ổ cứng ngoài của mình đều có cổng eSATA, nhưng laptop thì lại không có cổng này mới khổ 8-}

Pà con biết nơi nào bán ExpressCard eSATA giới thiệu em qua test hàng với. Nếu OK lụm bất chấp giá, còn không chắc em phải đổi con PC thôi (hichichic, nhà có 2 cái desktop PIV cho ông già và con chơi game, giờ thải ra thêm không biết làm gì đây??? chắc cho cô giúp việc đi học thêm vi tính vậy!)

Để mình hỏi thông tin cái này cho bạn. Ngày mai khoảng 10h bạn gọi cho mình nhé.

anh Chip có thông tin gì về cái expresscard esata không? Em cũng đang định mua cái này ở nước ngoài ship về VN vì chưa tìm được chỗ nào trong nước bán, anh biết chỗ nào bán mách em với:D

nếu laptop có cổng 1394 thì làm sao được bác, em nghe nói cái cổng này truyền dữ liệu nhanh lắm,các bác hướng dẫn em với

nếu laptop có cổng 1394 thì làm sao được bác, em nghe nói cái cổng này truyền dữ liệu nhanh lắm,các bác hướng dẫn em với

trước hết ổ cứng ngoài của bác phải có cổng firewire 400, rồi sau đó mua thêm cọng cáp là xong. Thường thì firewire trên hdd box là loại 6 pin còn trên laptop là loại 4 pin nên bác mua dây firewire 6 pin -> 4 pin còn nếu trên box cũng là loại 4 pin thì bác mua dây 4pin - 4pin thôi

Blueman

Có bác nào gặp vấn đề với ổ Seagate 1.5Tb không vậy?

Hôm nay, em đi mua dùm người bạn con K200, tính mua thêm HDD Seagate 1.5Tb thì người bán kêu là hết hàng, chỉ còn ổ 1Tb với giá la 2.4 triệu và còn nói rằng ổ 1.5Tb hay chết "bất đắc kỳ tử" và còn chua thêm câu "không phải tự nhiên mà ổ 1.5Tb nó xuống giá như vậy". Em mới có thắc mắc rằng nếu ổ 1.5Tb mà hay chết như vậy thì các bác trên đây đã có ý kiến rồi mà sao em không hề thấy, hay chỉ là không có hàng thì chê nó không tốt thôi.
Có bác nào gặp tình trạng ổ Seagate 1.5Tb trục trặc rồi thì cho em biết với.
Cám ơn các bác.

Bên trên