Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

dùng đĩa cd khởi động, nó sẽ tự chạy chương trình update. Lưu ý setting trong bios hdd sata ở chế độ ide compatible (non raid, non ahci), disable tất cả các hdd ngoại trừ hdd muốn up firmware.

Dùng box ngoài qua eSATA thì ok vì máy nhận diện như hdd gắn trong, còn dùng qua usb hay 1394 thì mình ko biết, bạn thử xem.
Thanks , để mình thử ,không được thì chắc "tháo ra ,cắm vào".... thôi:confused:

Dorillin

Member

vụ Seagate này mấy bác bên voz bàn tán gần 1 tuần nay, vừa mới mua HDD 500GB mới của seagate serie 11 cách đây 2 tuần, xui quá trời giờ chờ ra firmware ổn định thì dùng là vừa,!

Louis

Làm sao để check mình đã update firmware thành công vậy Chip?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Làm sao để check mình đã update firmware thành công vậy Chip?

thứ nhất là sau khi update, chương trình sẽ thông báo updated successful

thứ hai là kiểm tra lại bằng chương trình đã post ở trên, phần Revision

Louis

Lúc mình cài xong thì nó bảo là: Cycle Power j j đó.

Cái Revision nó bảo SD1A là OK rồi hả?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

SD1A là OK rồi, chúc mừng bạn

Thường mấy cái lỗi là SD15 -> SD19

5fire

Cảm ơn Chip, mình update firmware được rồi (đã bấm nút thanks rồi nha, he he) nhưng chia sẻ thêm vài kinh nghiệm với anh em, mặc dù mình đã disable các HDD khác trong bios như bác Chip nói nhưng trình update vẫn nhận diện được, rất may là nó báo các HDD khác của mình là SS và WD nên nó ko quan tâm, chỉ nhận diện HDD của SG thôi nên mình mình nghĩ nếu bác nào có HDD SG mà ko cần update firmware thì tốt hơn hết là nên rút cable ra (trên dòng hướng dẫn khi chạy chương trình nó có nhắc nhở như vậy) để tránh bị update nhầm là ... he he mình cũng chẳng biết hậu quả ra sao nữa.

a_Fon

Active Member

hIX bó chiếu dùng USB nó không detect được HDD mà .... HTPC thì gắn 4 ổ rùi tháo lắp ra không đc, không có box ESata nên tạm thời ngùi ngó 1 thời gian hix hix

cubacdaidu

Ðề: Máy tính không nhận ổ cứng, giúp tôi với!

Thank you a lot. Because of USB cable!!! Now it's OK (Khong go duoc tieng Viet nen go tam ENG khong cac bac lai bao spam).

HTung

Member

Hôm nay mới check thử cái HDD ở nhà. Ở step 2 nó báo là potential risk nhưng đến step 3 thì nó kêu là OEM products. Có link nào check OEM product ko anh Chip?

1 9QM3QQJG OEM Product Contact OEM

Edit: Ai mua OEM HDD Seagate của CFD (Japan) thì tham khảo link này trên website của họ nhé. Dùng google translate, có thể ý họ là HDD của họ ko bị dính lỗi này đúng ko nhỉ? Mai đi làm sẽ nhờ ng biết tiếng Japan dịch và thông báo lại cụ thể cho anh em.

Chỉnh sửa lần cuối:

5fire

hIX bó chiếu dùng USB nó không detect được HDD mà .... HTPC thì gắn 4 ổ rùi tháo lắp ra không đc, không có box ESata nên tạm thời ngùi ngó 1 thời gian hix hix
Có giải pháp cho bạn đây: mua mobile rack (đã có loại Sata) khoảng 12$ rồi lắp vào khoang CD (với điều kiện là mainboard của bạn còn dư khe cắm HDD) bây giờ chỉ việc thay nóng HDD nào cần dùng đến là được (lắp đặt rất dễ dàng và nhanh chóng).
Chúc bạn thành công.:eek:

ducnv

Ổ cắm ngoài bị báo "foreign"

Các bác cho em hỏi với

Em có cái HDX-1000 khi cắm vào máy tính qua cổng USB thì không nhìn thấy ổ, vào phần Disk Management thì nó báo là ổ í là FOREIGN. Trước em cũng bị 1 lần khi convert thì mất hết dữ liệu, liệu có cách nào để cho máy tính nó nhận ra ổ mà không bị mất dữ liệu không hả các bác?

Tks.

jack&cable

Ðề: Ổ cắm ngoài bị báo "foreign"

Bác đưa HDD cho em là xong . Cái HDD bác đưa em bị y vậy , lụi hụi mất mấy ngày Tết , bây giờ thì biết làm rồi .

ducnv

Bác đưa HDD cho em là xong . Cái HDD bác đưa em bị y vậy , lụi hụi mất mấy ngày Tết , bây giờ thì biết làm rồi .

Oài, bác thức khuya thế? cái ổ này em để ở quê, chứ mang ra Hà Lội thì em format béng lại cho nhanh, bác hướng dẫn cách làm cho em được không? Mà cái ổ của bác là aitvina copy chứ nhể?

Dorillin

Member

đang dùng e này ST3500320AS, giờ kéo torrent khoảng 5h sau là nó kêu như trực thăng, kb có phải do firmware hay bị hư đây
vừa upgrate lên thành SD1A, kb có còn kêu to nữa k.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhlong01213

Các bác cho em hỏi với

Em có cái HDX-1000 khi cắm vào máy tính qua cổng USB thì không nhìn thấy ổ, vào phần Disk Management thì nó báo là ổ í là FOREIGN. Trước em cũng bị 1 lần khi convert thì mất hết dữ liệu, liệu có cách nào để cho máy tính nó nhận ra ổ mà không bị mất dữ liệu không hả các bác?

Tks.

Em nhớ là ở phần Disk management ấy, bác "right click" lên cái ổ đó rồi click "import" vào là được mà.

Bác thử cái xem :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

SD1A là Ok rồi, ngủ ngon đi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

đang dùng e này ST3500320AS, giờ kéo torrent khoảng 5h sau là nó kêu như trực thăng, kb có phải do firmware hay bị hư đây
vừa upgrate lên thành SD1A, kb có còn kêu to nữa k.

nó kêu to là do phần cơ, đôi khi update firmware cũng hết kêu cơ đấy, bạn xem có hết không thì báo để anh em theo nhé.

Anh chip ơi em test serial cho ra kết quả là "drive is not affected,no action required",theo anh nói ở trên thì kết quả này cho thấy hdd của em vẫn an toàn,không cần update firmware phải không ạ.Nhưng vì ổ cứng em là revision SD15 nên cũng hơi run,xin anh cho em biết ý kiến với.thanks anh

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên