Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

CreativeX

Member
Ðề: Lỗi HDD Seagate 1.5 TB. Hay Do Đâu ?

Ổ 1 khi đã partition và format được thì ko bị gì nữa đâu bạn ạ, nó chỉ bị lỗi khi ổ này còn mới, chưa đụng gì đến. Bạn cứ thử theo cách mình hướng dẫn, mình đã làm qua nhiều ổ bị như vậy và đều thành công:)
Cám ơn bác em sẽ thử theo cách của bác. Thanks again.

Bác chủ thớt nói thế em thấy cũng hợp lý.
Còn cái vụ HDD của Haihard, anh em mua hay không là tuỳ quyền quyết định của mỗi người.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

về ý kiến cá nhân của mình thì mình cũng đã mua vài HDD 1.5T của Haihard, xác nhận là ko có vấn đề gì cả, xài ngon.

Anh Tunggiao bữa nào cho em mượn cái HDD tai tiếng kia em xem thế nào, biết đâu giải tỏa được nỗi lòng cho anh :))

@tất cả các anh em: cây ngay ko sợ chết đứng, hàng của Haihard tốt thì sẽ được kiểm chứng. Cho tới nay ai mua hàng của Haihard gặp vấn đề thì xác nhận dùm, ko ai ý kiến gì tức là... mọi người tự hiểu.

Sẽ xem xét lift ban cho Haihard trước hạn, và nói thêm rằng Haihard bị ban vì lý do spam trong box mua bán, ko liên quan gì đến HDD nào cả.

CreativeX

Member

về ý kiến cá nhân của mình thì mình cũng đã mua vài HDD 1.5T của Haihard, xác nhận là ko có vấn đề gì cả, xài ngon.

Anh Tunggiao bữa nào cho em mượn cái HDD tai tiếng kia em xem thế nào, biết đâu giải tỏa được nỗi lòng cho anh :))

@tất cả các anh em: cây ngay ko sợ chết đứng, hàng của Haihard tốt thì sẽ được kiểm chứng. Cho tới nay ai mua hàng của Haihard gặp vấn đề thì xác nhận dùm, ko ai ý kiến gì tức là... mọi người tự hiểu.

Sẽ xem xét lift ban cho Haihard trước hạn, và nói thêm rằng Haihard bị ban vì lý do spam trong box mua bán, ko liên quan gì đến HDD nào cả.
Em để ý mãi mới biết bác là Ban Quản Trị. Bác làm ơn giúp em Delete Topic này được không ạ? Bởi em không muốn mất tình đoàn kết. Cám ơn bác trước.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em để ý mãi mới biết bác là Ban Quản Trị. Bác làm ơn giúp em Delete Topic này được không ạ? Bởi em không muốn mất tình đoàn kết. Cám ơn bác trước.

Mình giữ lại bài viết để bà con tham khảo thêm, nhưng theo yêu cầu chính đáng của bạn là ko muốn bà con tranh cãi mất đoàn kết, xin khóa topic này lại.

billtruc

Member
Khó hiểu HDD SEAGATE

Con HDD SG500G_7200.12 có vài cái lạ post lên cho pà kon tham khảo

1. Tem bên ngoài nhé, các bác chú ý các thông số 5VM0S9DG-ST3500418AS-CC34

2. Test bằng HD_Tach_3.0.4.0: đúng mỗi cái FW: CC34

3. Hoảng quá test lại bằng Seatool mới nhất: đúng được cái S/NFW

4. Bo PCB của nó đây

Các bác xem ròi kết luận dùm mình đây là ST3500410AS hay ST3500418AS ?

---
Tranh thủ Review luôn thể:
nói chung chạy êm, hok quá nóng lắm, copy thử 1.5GB (sata to sata) từ ổ 80G->500G, tera báo 42MB/s, copy ngược từ 500G->80G, tera báo 58MB/s

[edited]
cái test này làm đại khái, có nhiu chơi nhiu, coi con 500G nó work ra sao thôi :D các có bác đừng thắc mắc nhanh/chậm hén.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD-Happy

Ðề: Khó hiểu HDD SEAGATE

Tem bảo hành: Thành Nhân Computer? thẳng tiến cho chắc ăn.

billtruc

Member

Ủa, sao 1 ổ dung lượng 80GB, 1 ổ 500GB mà bác copy thử được 1.5GB?
Về cái vụ serial và firmware version này em nghĩ bác nên lên thẳng trang chủ Seagate mà hỏi nó, ko phải lăng tăng đi mua xăng làm gì.

_https://store.seagate.com/webapp/wcs/stores/servlet/SgSSORedirect?storeId=11001&SSO_LOCALE_VALUE=en_us&url=SgCheckWarrantyView

Check theo link đó mấy lần vẫn báo: ST3500418AS/9SL142-300

Trong khi Voz thì lấy cái hình hok ở biết đâu ra, chạy FW CC33 (của mình là CC34)
_http://vozforums.com/showpost.php?p=2604307&postcount=71

Chỉnh sửa lần cuối:

billtruc

Member

Theo mình nghĩ như thế này: thông tin (s/n, p/n, fw) đc lưu trong bios của bo mạch.

1. Check theo web Seagate: s/n đúng, p/n đúng, fw đúng -> tem đúng -> bo đúng (?) ==> ST3500418AS

2. Check theo "seatoolsforwindowssetup" và HD_Tach báo ST3500410AS chắc do win_sp2 nhận sai, hok lẽ các thông số mà win đọc đc hok chứa trong bo hay sao ?

3. Check theo Voz: (thực chất lấy từ hardforum) hok tin lắm :D

Chỉnh sửa lần cuối:

PigPink

Banned

Theo mình nghĩ như thế này: thông tin (s/n, p/n, fw) đc lưu trong bios của bo mạch.

1. Check theo web Seagate: s/n đúng, p/n đúng, fw đúng -> tem đúng -> bo đúng (?) ==> ST3500418AS

2. Check theo "seatoolsforwindowssetup" và HD_Tach báo ST3500410AS chắc do win_sp2 nhận sai, hok lẽ các thông số mà win đọc đc hok chứa trong bo hay sao ?

3. Check theo Voz: (thực chất lấy từ hardforum) hok tin lắm :D

Theo em check theo Website của Seagate vẫn là tiêu chuẩn nhất.
Theo em được biết các driver của Seagate cũng được bán kèm theo phiên bản Windown để nhận dạng thiết bị phần cứng. Cái này đâu có được cập nhập thường xuyên đâu. Thông số Windown đọc được không chứa trong bo mạch của Seagate mà chứa trong trình điều khiển thiết bị của Windown tích hợp. Tiêu chuẩn nhất vẫn là Website của nhà sản xuất. Chỉ có nhà sản xuất mới biết chính xác họ làm gì các bác ạ.
Vả lại đa số anh em mình dùng Windown không bản quyền nên không update gì được hết. Cho nên driver chuẩn của hãng cũng không theo xuống. Các bác lấy cái cũ đi test cái mới là toi lứa lợn rồi. Heee. HDD 7200.12 là loại mới đấy nhé.
Mà bạn mua có bảo hành thì check làm gì cho đau đầu. Lăn tăn làm gì cho chóng già hả bạn. Hàng bảo hành 03 năm đúng không ạ. Ba năm sau thì cái HDD 500Gb đó chắc quăng đi quá. Mình mới mua 500Gb mà hôm nọ mà thấy Seagate thông tin tháng 7 này là có Seagate 2Tb mình đã muốn quăng rồi. Thời gian đấy để thưởng thức phim cho xả street. Thấy chạy êm êm không nóng là Ok. Nếu có vấn đề thì mang đến nơi mình mua lăn quay ra ăn vạ. Heee.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Con HDD SG500G_7200.12 có vài cái lạ post lên cho pà kon tham khảo

Tranh thủ Review luôn thể:
nói chung chạy êm, hok quá nóng lắm, copy thử 1.5GB (sata to sata) từ ổ 80G->500G, tera báo 42MB/s, copy ngược từ 500G->80G, tera báo 58MB/s

Như rùa bò :D
Tôi dùng HDD 1.5TB của seagate và 1TB của WD với box noname của TQ cũng được 60Mbps, với Icydock tốc độ ổn định khoảng 80Mbps.

PigPink

Banned

Tôi dùng HDD 1.5TB của seagate và 1TB của WD với box noname của TQ cũng được 60Mbps, với Icydock tốc độ ổn định khoảng 80Mbps.

Kinh nghiệm về teraCopy của mình là bản 1.22b có phần tăng cache chủ động. Đối với HDD 1.5Tb mình thường tăng cache nhớ lên 4Mb thì tốc độ copy sẽ dâng lên bắt đầu từ 50Mb đến gần 90Mb. Nếu bạn ấy dùng Tera phiên bản mới thì tốc độ copy trên 50Mb là hoàn toàn đúng. Lý do ở đây là phần cache dùng để copy mới chỉ giới hạn tại mức 256k thôi bạn ạ. Để đạt tốc độ copy cao hơn bạn chỉnh lại cache cho Tera nhé.
Bạn ấy làm vậy là đúng rồi. Nếu bạn tăng cache cao quá thì có thể gây đổ vỡ dữ liệu (lost). An toàn thì nên chạy chậm một chút. Tai nạn giao thông đang tăng mạnh. :))
Thân Mạnh Thắng!

billtruc

Member

hehe, bác nói cũng đúng chứ hok sai, hàng 1.5TB - 1TB nhanh phải roài, mình làm cái test đó với con 80G cùi xài hơn 2 năm roài đời 7200.9~10 j quên oỳ.

billtruc

Member

Theo em check theo Website của Seagate vẫn là tiêu chuẩn nhất.
Theo em được biết các driver của Seagate cũng được bán kèm theo phiên bản Windown để nhận dạng thiết bị phần cứng. Cái này đâu có được cập nhập thường xuyên đâu. Thông số Windown đọc được không chứa trong bo mạch của Seagate mà chứa trong trình điều khiển thiết bị của Windown tích hợp. Tiêu chuẩn nhất vẫn là Website của nhà sản xuất. Chỉ có nhà sản xuất mới biết chính xác họ làm gì các bác ạ.
Vả lại đa số anh em mình dùng Windown không bản quyền nên không update gì được hết. Cho nên driver chuẩn của hãng cũng không theo xuống. Các bác lấy cái cũ đi test cái mới là toi lứa lợn rồi. Heee. HDD 7200.12 là loại mới đấy nhé.
Mà bạn mua có bảo hành thì check làm gì cho đau đầu. Lăn tăn làm gì cho chóng già hả bạn. Hàng bảo hành 03 năm đúng không ạ. Ba năm sau thì cái HDD 500Gb đó chắc quăng đi quá. Mình mới mua 500Gb mà hôm nọ mà thấy Seagate thông tin tháng 7 này là có Seagate 2Tb mình đã muốn quăng rồi. Thời gian đấy để thưởng thức phim cho xả street. Thấy chạy êm êm không nóng là Ok. Nếu có vấn đề thì mang đến nơi mình mua lăn quay ra ăn vạ. Heee.

bác nói e cũng yên tâm phần nào, tình hình vầy chắc cũng "ăn vạ" đc đâu, rõ rành rành thế kia :D nghe a/e trên net nói con 410AS êm hơn, mát hơn con 418AS, quả đúng thật cũng an tâm phần nào, nói chung mình lấy chất lượng làm đầu, còn cái mark thì...hoan mang tí :))

manhthang

Huyền Thoại

Kinh nghiệm về teraCopy của mình là bản 1.22b có phần tăng cache chủ động. Đối với HDD 1.5Tb mình thường tăng cache nhớ lên 4Mb thì tốc độ copy sẽ dâng lên bắt đầu từ 50Mb đến gần 90Mb. Nếu bạn ấy dùng Tera phiên bản mới thì tốc độ copy trên 50Mb là hoàn toàn đúng. Lý do ở đây là phần cache dùng để copy mới chỉ giới hạn tại mức 256k thôi bạn ạ. Để đạt tốc độ copy cao hơn bạn chỉnh lại cache cho Tera nhé.
Bạn ấy làm vậy là đúng rồi. Nếu bạn tăng cache cao quá thì có thể gây đổ vỡ dữ liệu (lost). An toàn thì nên chạy chậm một chút. Tai nạn giao thông đang tăng mạnh. :))
Thân Mạnh Thắng!

Khi dùng Tera tôi để tốc độ default không tăng giảm gì cả, ngay cả khi copy trực tiếp bằng Vista tốc độ cũng tương đường như vậy.

@billtruc
Không chỉ 1.5 hay 1TB, HDD 500GB WD tôi dùng để cài win cũng đạt tốc độ tương đương nhé :D

billtruc

Member

copy thử 1.5GB (sata to sata) từ ổ 80G->500G, tera báo 42MB/s, copy ngược từ 500G->80G, tera báo 58MB/s

@billtruc
Không chỉ 1.5 hay 1TB, HDD 500GB WD tôi dùng để cài win cũng đạt tốc độ tương đương nhé :D

hok biết con 80G chạy nhanh hơn 4G3 "bao cao su" hồi xưa hok bác :D bác so sánh Xe đạp với Wave tàu, e pó tay [-O<

Thế Anh

Ngày xưa, 2 sản phẩm nổi tiếng nhất là SG 3.2GB và Quantum 6.4GB

dino

Active Member

1,5TB hay 1TB của seagate các pác copy max nó báo bao nhiêu ? auto buffer nên đều đều tầm 70MB/s, có khi lên max 108MB/s :d

Bên trên