Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

ducminh08

Member
Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

tạm thời nói qua mô hình như thế này nhé :

Modem TPLINK8840T bạn dùng cổng 4 cho MYTV.
1.Bạn lock vào modem 8840t xem PVC nào cài chạy đường NET ( PPPoe) bạn chuyển về Bridge Mode ( nhớ dữ nguyên VPI/VCI )

2. Bạn lock vào access point đổi địa chỉ LAN . vào cấu hình theo kiểu pppoE ( nhớ nhập acc và pass được cấp nhé ) . Tắt DHCP ở access point .

cắm từ cổng 1 TPlinhk sang cổng WAN của access point. thế là được

Như vậy TPLINK chỉ cắm 2 cổng thui nhé . bỏ 2 và 3 , 1 sang WAN , 4 MYTV

Bác đã làm chưa? Em cũng có câu hỏi như trên nhưng nhân viên bưu điện làm cả buổi không được!

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Bác đã làm chưa? Em cũng có câu hỏi như trên nhưng nhân viên bưu điện làm cả buổi không được!

Nếu vẫn không chạy, bác thử reset modem ( nhớ ghi các thông số, sau này sẽ cần ), cài mỗi ADSL dạng Bridge và Wireless dạng PPPoE thử xem ADSL có chạy không, nếu chạy thì tính tiếp :D

ducminh08

Member

Sau khi tham khảo hướng dẫn em đã cấu hình: Modem 4 cổng TPLINK TD 8840T + Router wifi Buffalo

1. Cấu hình PVC0 cho internet(0/32)
2. Cấu hình PVC1 cho MyTV(1/33)
3. Vào LAN bật DCHP.
4. Vào VLAN tiến hành port mapping thành 2 nhóm
- Nhóm 1 dành cho internet với các cổng 1,2,3
- Nhóm 2 dành cho MyTV với cổng 4
5. Kết nối Router Buffalo với modem: WAN - LAN
6. Đổi IP trong Router Buffalo không trùng với Modem
7. Save và Reboot tất cả!

Trước đây phải tắt DCHP thì MyTV mới chạy, nhưng nếu tắt DCHP thì Buffalo không chạy được chế độ Router qua đường WAN mà chỉ chạy như một Switch qua LAN nên tín hiệu hay bị ngắt. Bây giờ đã chia cổng nên có thể bật DCHP và lúc này MyTV chạy tốt, còn Buffalo cũng chạy tốt ở chế độ Router!

Nhưng sau khhis rút điện, tối về bật lại, chơ modem lên, xong bật settopbox thi mytv báo lỗi kết nối!

Chỉnh sửa lần cuối:

dongthuc

Đã hiểu, Modem này đã được fix cứng phần mềm của nó là như thế, không thay đổi được. Bạn cho mình hỏi ngoài lề chút: Bạn đang sống ở Tỉnh/Thành nào vậy ? nếu ở Hà Nội thì cho mình xin tên Quận để biết thuộc Cty ĐT nào.

Nếu ở Hà Nội, mai mình up cho cái Firmware khác về bạn tự upgarde cho cái Modem rồi cầu hình lại nhé. Trước khi thực hiện cần ghi lại: VCI/VPI của PVC 0 (cái này nhà bạn hiện đang dùng cho IPTV) và cái VPI/VCI của PVC 1 (cái này nhà bạn đang dùng cho Internet).
Lấy HĐ ra để có được user/pass của Internet nhà bạn.

ai có firmware HG 510a up lên giúp mình rất cần.
thanks all

Chỉnh sửa lần cuối:

hoanganhbr

Active Member

Mấy anh chị em hỏi, Bên VNPT mới tới cấu hình cho em cái Modem Tplink 8817 (1 port). Ỗng cấu hình cổng RJ45 ra xem MYTV, cổng USB ra nét. Cắm từ card mạng PC ra RJ45 thì ra nét ko được. Bây giờ em muốn gắn thêm cái wifi Zyxel thì làm sao nhỉ mấy anh chị.

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Mấy anh chị em hỏi, Bên VNPT mới tới cấu hình cho em cái Modem Tplink 8817 (1 port). Ỗng cấu hình cổng RJ45 ra xem MYTV, cổng USB ra nét. Cắm từ card mạng PC ra RJ45 thì ra nét ko được. Bây giờ em muốn gắn thêm cái wifi Zyxel thì làm sao nhỉ mấy anh chị.
Muốn gắn thêm Wifi thì bác nên nhờ họ đổi cái Modem 4 ports, hoặc bác mua cái modem 4 ports, chứ 1 port thì sao sao mà chạy được cả 2

nokian9x

Well-Known Member

Bác nào đã thử: Phần mềm udpxy này để config modem để xem được Mytv không cần đăng ký chưa vậy? Bác nào biết cách chỉ em nhé.

Link trang web đó: xupnpd

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Bác nào đã thử: Phần mềm udpxy này để config modem để xem được Mytv không cần đăng ký chưa vậy? Bác nào biết cách chỉ em nhé.

Link trang web đó: xupnpd

Cái IPTV đó hình như là link các đài TV Online thì phải, chứ MyTV thì chỉ có Net, đó nó chạy được ( trừ FTTx )

phoenix221

Nhà mình xài cái modem DareGlobal DB120 4 port, có đăng ký MyTV. Mình đang dùng port 1 và 2 cho pc lên net, port 4 cho STB. Giờ mình muốn cấu hình để vừa xem tv vừa lướt net trên pc có dc ko các bạn? nếu dc hướng dẫn dùm mình nhé. Thanks!

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Nhà mình xài cái modem DareGlobal DB120 4 port, có đăng ký MyTV. Mình đang dùng port 1 và 2 cho pc lên net, port 4 cho STB. Giờ mình muốn cấu hình để vừa xem tv vừa lướt net trên pc có dc ko các bạn? nếu dc hướng dẫn dùm mình nhé. Thanks!

OK bác, có gì cứ nhắn Yahoo cho em :D

forever12800

Cái modem Zyxel p600 ko biết vừa xem mytv vừa internet được ko các bác.
Nếu được bác nào có thể hướng dẫn em cấu hình được ko ah. Em thanks nhiều lắm.

minhhuub

Active Member

Cái modem Zyxel p600 ko biết vừa xem mytv vừa internet được ko các bác.
Nếu được bác nào có thể hướng dẫn em cấu hình được ko ah. Em thanks nhiều lắm.

Được bạn ơi, Mình cũng từng dùng con modem này nhưng vừa bị sét đánh hỏng :( ko thì gửi bạn cái file rom. Điều kiện là đã đăng ký MyTV rồi nhé, sau khi log vào modem vào mục WAN => more conection add thêm VPI, VCI phù hợp với tỉnh bạn (thường thì nếu net là 0/32 thì mytv là 0/33 he he) và nhớ chọn Bridge nhé, net mới dùng PPoE. Vào tiếp LAN tắt DHCP nữa. Đặt địa chỉ IP tĩnh cho các thiết bị kết nối vào modem này. Hết

forever12800

Được bạn ơi, Mình cũng từng dùng con modem này nhưng vừa bị sét đánh hỏng :( ko thì gửi bạn cái file rom. Điều kiện là đã đăng ký MyTV rồi nhé, sau khi log vào modem vào mục WAN => more conection add thêm VPI, VCI phù hợp với tỉnh bạn (thường thì nếu net là 0/32 thì mytv là 0/33 he he) và nhớ chọn Bridge nhé, net mới dùng PPoE. Vào tiếp LAN tắt DHCP nữa. Đặt địa chỉ IP tĩnh cho các thiết bị kết nối vào modem này. Hết

Thanks bạn. để mình test thử phát xem sao.

chicanxem

Nhà ai dùng Modem Tp-Link 8840t up cho mình xem ảnh cấu hình như thế nào với. Mình làm theo nhiều hướng dẫn rồi mà mãi vẫn chưa cài đc, chỉ dùng đc Internet còn MyTV thì chưa:(

HD Tây Ninh

Well-Known Member
Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Nhà ai dùng Modem Tp-Link 8840t up cho mình xem ảnh cấu hình như thế nào với. Mình làm theo nhiều hướng dẫn rồi mà mãi vẫn chưa cài đc, chỉ dùng đc Internet còn MyTV thì chưa:(

Hình như trong thớt này cũng có ảnh mà bác

chicanxem

Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Hình như trong thớt này cũng có ảnh mà bác

Em xem rồi bác ạ, nhưng mấy ảnh đó không đủ chi tiết, em cũng đã đọc và làm như chỉ dẫn, nhưng vẫn không đc nên muốn xem cấu hình của mọi người để xem có sự khác biết nào không :(

HD Tây Ninh

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Em xem rồi bác ạ, nhưng mấy ảnh đó không đủ chi tiết, em cũng đã đọc và làm như chỉ dẫn, nhưng vẫn không đc nên muốn xem cấu hình của mọi người để xem có sự khác biết nào không :(

Cách chi cơ bản theo cách của em như sau :
1. Vào Interface : chọn Internet hay gì ấy ( phía trước chữ LAN ) : cấu hình 1 cái PVC cho IPTV và 1 cái PVC cho ADSL.
2. Vào phần LAN : tắt bỏ check các port LAN mà bạn muốn dùng IPTV ( tức là port nào cắm vào STB thì ta cho nó thành ô trắng ).
3. Vào Advance Set up : cách của em thì thường chọn deactive, vì đôi khi để Active, ADSL với IPTV nó chả chạy.
4. Kiếm mục sysrestart mà restart lại modem.
Chỉ vậy thôi.

chicanxem

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Cách chi cơ bản theo cách của em như sau :
1. Vào Interface : chọn Internet hay gì ấy ( phía trước chữ LAN ) : cấu hình 1 cái PVC cho IPTV và 1 cái PVC cho ADSL.
2. Vào phần LAN : tắt bỏ check các port LAN mà bạn muốn dùng IPTV ( tức là port nào cắm vào STB thì ta cho nó thành ô trắng ).
3. Vào Advance Set up : cách của em thì thường chọn deactive, vì đôi khi để Active, ADSL với IPTV nó chả chạy.
4. Kiếm mục sysrestart mà restart lại modem.
Chỉ vậy thôi.

PVC của MyTV cấu hình như nào hở bác, chắc em ko cấu hình mà cứ gom hết mấy cái VC mặc định (trừ cái dùng cho Internet) vào nên nó ko chạy. Bác cho em thông số với.

Bên trên