Topic thảo luận chung về truyền hình số mặt đất

thegioi05

Active Member
Ðề: Topic thảo luận chung về truyền hình số mặt đất

em ở khu vực Long An các bác cho hỏi 2 ngày hôm nay tần số K55 hình như thay đổi sóng phải ko các kênh vtc1--->vtc12 ko có nữa mà thay đổi thành các kênh khác: ITV,VTC14...và sóng yếu hơn hơi giật do em đặt anten trong nhà, lúc trước sóng kênh 55 vẫn ngon giờ ko vào được nữa T_T
VTC đã chuyển kênh 56 qua kênh 30. Bạn thử dò lại kênh xem, thêm nữa VTC cũng phát với công suất khá là yếu nên rất khó để thu được 2 kênh 30 và 55.

VTC đã chuyển kênh 56 qua kênh 30. Bạn thử dò lại kênh xem, thêm nữa VTC cũng phát với công suất khá là yếu nên rất khó để thu được 2 kênh 30 và 55.

vậy giờ ko có kênh 55 từ vtc1-->vtc12 nữa hả bác?em nhớ kênh 55 sóng tốt lắm giờ chuyển đi đâu sóng ko có nổi nản ghê,giờ kênh 55 sóng yếu mà dò ra kênh ITC,VTC14,16...v.v.. còn kênh 30 bữa qua dò mà k thấy

Mấy hôm vừa rồi bên em cũng nhận được khá nhiều cuộc gọi của khách hàng phản ánh về việc tín hiệu yếu này, cũng phải mất kha khá thời gian để giải thích với khách hàng đây là vấn đề của đài phát chứ không phải do thiết bị thu. Hy vọng là thời gian tới sóng sánh sẽ khá khẩm hơn.

vừa mới chỉnh anten lại đúng là sóng yếu có khi mất rồi có lại, VTC đã chuyễn qua tần số từ 55->30,56->55

tienthanhbk

Well-Known Member

Các bác ở TPHCM cho hỏi là các bác thu DVBT2 của VTV cường độ và chất lượng được bao nhiêu ạ ?
Mình dùng anten của VTV luôn, đặt trên tầng thượng, xung quanh ko có nhà cao tầng mà cường độ chỉ khoảng 85%, chất lượng 60%.
Với chất lượng thu như vậy thì mình ko thể kéo dây xuống lầu dưới đc, xuống là ko xem đc luôn, tuy nhiên mấy kênh của SDTV và An Viên chất lượng rất tốt, đều ~100%.
Nhà mình ở Q7, vị trí rất thuận lợi vì xoay hướng về anten của HTV cũng là hướng của VTV ở Bình Dương. Vậy mà sóng VTV yếu quá.

honainaygiu

Active Member

Các bác ở TPHCM cho hỏi là các bác thu DVBT2 của VTV cường độ và chất lượng được bao nhiêu ạ ?
Mình dùng anten của VTV luôn, đặt trên tầng thượng, xung quanh ko có nhà cao tầng mà cường độ chỉ khoảng 85%, chất lượng 60%.
Với chất lượng thu như vậy thì mình ko thể kéo dây xuống lầu dưới đc, xuống là ko xem đc luôn, tuy nhiên mấy kênh của SDTV và An Viên chất lượng rất tốt, đều ~100%.
Nhà mình ở Q7, vị trí rất thuận lợi vì xoay hướng về anten của HTV cũng là hướng của VTV ở Bình Dương. Vậy mà sóng VTV yếu quá.

quận 7 cách bình dương hơn 50km là yếu quá phải rùi bạn ơi, mình ở quận 1 yếu xìu hơn cường độ có 22% thui đó chất lượng là 100%

rua bo

Well-Known Member

Bác để anten chưa đúng hướng. Bác cần 2 người làm việc này: 1 người trên tầng thượng xoay anten, 1 người coi TV (vào mục dò thủ công, kênh VTV vì mấy kênh khác sóng tốt nên ưu tiên kênh sóng yếu) xem có cột sóng cao nhất thì báo người xoay anten dừng lại.

HP_digital

tình hình là mấy ngày này sóng sánh của vtv và vtc đang chưa ổn định bác ah nghe nói là chuyển trạm phát gì đó, em ở thủ đức mấy hum trước thì dò vtv em nó ra chất lượng 90% còn Cđ thì 100% mà bữa nay thì cường độ nó tụt xuống còn mấy chục ah, nhưng vẫn xem được, bác đã thử loại anten khác chưa.

rua bo

Well-Known Member

VTC1-12 mất sóng trên diện rộng, ko biết chừng nào có lại. VTC sáp nhập với VOV rồi mà "mần ăn" chán phèo, ko khá lên được.:))

Lambn

Member

VTC1-12 mất sóng trên diện rộng, ko biết chừng nào có lại. VTC sáp nhập với VOV rồi mà "mần ăn" chán phèo, ko khá lên được.:))

hạ tầng dùng lâu rồi mới bảo dưỡng, kênh free mà bạn nói giống là kênh đóng phí

rua bo

Well-Known Member

hạ tầng dùng lâu rồi mới bảo dưỡng, kênh free mà bạn nói giống là kênh đóng phí

Em biết VTC lâu rồi, từ hồi mới phát sóng mặt đất. Lúc đó, em mua đầu với giá 2T9 (nhiều tiền lắm), xem được 2 tuần mất sóng, em gọi lên hỏi thì được trả lời đang bảo trì thiết bị. Ko lâu, sau đó, dân Miền tây (An Giang) mua đầu (với giá ko biết bao nhiêu giạ lúa) về xem được vài tuần rồi ko xem được. Họ kéo lên hỏi thì được trả lời phải đổi đầu mới với giá mua đầu mới. Thế là đi tong bao nhiêu vất vã, mồ hôi, nước mắt của nông dân. Đúng là làm ăn "sống nhăn" nên ko khá lên được.

bqphuoc

Member

VTC chuyển trạm phát về BD và tần số mới là kênh 30 (VTC 1-12) và kênh 55. Nếu các bác dùng 1 anten qua bộ chia ra nhiều TV thì không xem được kếnh 30 của VTC mặc dù kếnh 25 và kênh 33 vẫn xem bình thường.

tần số 30 với 55 hiện giờ cũng hay mất sóng chưa ổn lắm

binhhc

Moderator

VTC Ở Thái Nguyên cứ phát được một vài hôm ổn định thì lại có 1 2 hôm xì xoẹt.

nexus9x

Well-Known Member

VTC Ở Thái Nguyên cứ phát được một vài hôm ổn định thì lại có 1 2 hôm xì xoẹt.

cuối tháng chỗ cháu có số của Viettel rồi :)) kéo về dùng chung với gói net đag dùng cũng của viettel :D vừa rẻ vừa bổ
đợi mãi cáp vtv nó vẫn chưa chịu về

odin0706

Member

Nhà em ở Lái Thiêu Bình Dương, cách cột anten ngã tư Hòa Lân khoảng 8km, nếu dùng anten trong nhà thì thu đủ sóng tất cả các kênh không các bác? hiện tại dùng anten trời sóng VTV, HTV, VTC mạnh như sóng thần. Giờ muốn chuyển anten trong nhà coi lúc mưa gió cũng an tâm tí.

Bên trên