tranh luận về giá trị của đồng tiền giữa 2 thằng bạn

nqt0045

Member
Ðề: tranh luận về giá trị của đồng tiền giữa 2 thằng bạn

* Nếu kiếm tiền mà quên tất cả thì nó sẽ luẩn quẩn ở cái vòng tròn dư lày:
- Khi người ta đói: luôn nghĩ đến tiền.
- Khi người ta sướng sẽ nghĩ đến việc "mua Tiên"
- Khi người ta bị tha hóa lại muốn quay về điểm xuất phát - đói (làm lại từ đầu).
Các bác thấy đúng không? :))
Theo mình thì có 1 cái đúng hơn trong thực tế, đó là khi người ta đạt được quá nhiều thứ, người ta lại mất đi mục tiêu của cuộc sống, lại phải đi tìm lại bản ngã của mình, có người tìm ra ( làm từ thiện chẳng hạn, và đa phần là làm từ thiện khi họ quá giàu) và có người tìm ko ra thì là lúc họ sa ngã, tha hóa, chứ không phải như lời bác conghieu1978 nói, theo mình mọi thứ đều có tính 2 mặt của nó ^^

nqt0045

Member
Ðề: Re: Ðề: tranh luận về giá trị của đồng tiền giữa 2 thằng bạn

em đã đọc đi đọc lại bình luận của bác vì nó có nhiều cái mà em chưa được biết. nhưng em thấy chắc chắn bác đã bị nhầm lẫn vai trò trong cuộc tranh luận giữa em và bạn mình. những lời em nói là màu đỏ, còn nó là màu xanh

Có lẽ đúng là mình hơi nhầm :D nhiều chữ quá hoa mắt, đã Pm cho bạn rồi
Tựu chung lại là bạn Thái muốn nói tiền không phải là tất cả, tiền không quan trọng và bạn kia nói tiền là tất cả
Theo mình thì cả 2 bạn đều có chỗ chưa đúng vì cách nhìn của 2 bạn đều chỉ đứng về phía mình mà ko có 1 cái nhìn rộng hơn 1 chút, 2 người luôn tranh luận và cho rằng mình đúng và quyết tâm bảo vệ lý lẽ của mình. Con người ai cũng hiếu thắng cả và đôi khi quên đi mục đích thực sự, mục đích cuối cùng của mình.
Thái muốn bạn mình ko làm nô lệ của đồng tiền nhưng chưa chứng minh được tiền ko phải là tất cả và Thái đang cố chứng minh = cách dìm hàng đồng tiền, điều này có lẽ hoàn toàn là sai lầm vì ko ai có thể phủ nhận sức mạnh của Tiền và cách nói của bạn làm mình thấy bạn ko coi trọng đồng tiền.
Bạn của Thái thì biết rõ hơn về sức mạnh của đồng tiền, nên quá tôn thờ nó mà đôi khi lại ko biết rằng đằng sau đồng tiền còn có những thứ khác mà tiền ko mua được (thời gian và sức khỏe) (còn tình yêu thì mình chắc chắn mình sẽ có khi mình có nhiều tiền và thời gian, sức khỏe)
Có lẽ chủ thớt cứ đọc Bí mật tư duy triệu phú trước đi, sẽ vỡ ra được nhiều điều về tiền bạc.
Mình cũng tin là mình có cách thuyết phục đc cả 2 bạn ^^

nqt0045

Member

Mình hiểu vấn đề bạn nói, ý mình là nghĩa ở đời cơ!

Thực ra theo mình là có, ko biết có hiểu đúng ý của bác ko, nhưng ví dụ nhé, khi mình có nhiều tiền, thể hiện ở xe đẹp, quần áo, đồ trên người, thì khi đi gặp đối tác, mình sẽ khiến đối tác tin tưởng hơn là ăn mặc giản dị, đi xe Dream đến gặp đối tác. Và khi mình hút tiền về phía mình, mình càng nhiều tiền thì càng nhiều người theo mình và bỏ tiền cho mình kinh doanh, đầu tư. Như thế ko biết có đúng ý bác ko ^^
Còn bác bảo tiền mua tiền thì theo nghĩa đen thì cũng đơn giản lắm, cầm tờ 100k đổi lấy 5 tờ 20k, đó cũng là bác mua tiền mà, đổi ngang giá trị ^^

nhớ đâu đó có 1 câu
"tiền không là tất cả, nhưng con người làm tất cả vì tiền"
đến khi thất nghiệp bác sẽ thấy cảnh :-j

vtv3hd

Member
Mình chưa đọc hết nhưng tự tin nói rằng cả 2 bạn đều đúng và đều sai. Bạn sai nhiều hơn. Bạn học nhiều hơn, biết nhiều hơn mà vẫn tranh cãi về những phạm trù khác nhau, không nên so sánh. Nếu thực sự 2 bạn là bạn thù bạn nên tế nhị bổ xung kiến thức để bạn của bạn biết trân trọng tri thức hơn. Còn bạn của bạn của bạn sẽ giúp bạn về kinh tế và cách kiếm tiề nếu cần. Còn nếu bạn vì tự ái cái CHỮ mà không nhận TIỀN còn bạn của bạn vì nhiều TIỀN mà tự ái khi nói về tri thức thì 2 nạn không nên chơi với nhau nữa

Tựu chung lại là bạn Thái muốn nói tiền không phải là tất cả, tiền không quan trọng và bạn kia nói tiền là tất cả
Theo mình thì cả 2 bạn đều có chỗ chưa đúng vì cách nhìn của 2 bạn đều chỉ đứng về phía mình mà ko có 1 cái nhìn rộng hơn 1 chút, 2 người luôn tranh luận và cho rằng mình đúng và quyết tâm bảo vệ lý lẽ của mình. Con người ai cũng hiếu thắng cả và đôi khi quên đi mục đích thực sự, mục đích cuối cùng của mình.
Thái muốn bạn mình ko làm nô lệ của đồng tiền nhưng chưa chứng minh được tiền ko phải là tất cả và Thái đang cố chứng minh = cách dìm hàng đồng tiền, điều này có lẽ hoàn toàn là sai lầm vì ko ai có thể phủ nhận sức mạnh của Tiền và cách nói của bạn làm mình thấy bạn ko coi trọng đồng tiền.
Bạn của Thái thì biết rõ hơn về sức mạnh của đồng tiền, nên quá tôn thờ nó mà đôi khi lại ko biết rằng đằng sau đồng tiền còn có những thứ khác mà tiền ko mua được (thời gian và sức khỏe) (còn tình yêu thì mình chắc chắn mình sẽ có khi mình có nhiều tiền và thời gian, sức khỏe)
Có lẽ chủ thớt cứ đọc Bí mật tư duy triệu phú trước đi, sẽ vỡ ra được nhiều điều về tiền bạc.
Mình cũng tin là mình có cách thuyết phục đc cả 2 bạn ^^

Mình chưa đọc hết nhưng tự tin nói rằng cả 2 bạn đều đúng và đều sai. Bạn sai nhiều hơn. Bạn học nhiều hơn, biết nhiều hơn mà vẫn tranh cãi về những phạm trù khác nhau, không nên so sánh. Nếu thực sự 2 bạn là bạn thù bạn nên tế nhị bổ xung kiến thức để bạn của bạn biết trân trọng tri thức hơn. Còn bạn của bạn của bạn sẽ giúp bạn về kinh tế và cách kiếm tiề nếu cần. Còn nếu bạn vì tự ái cái CHỮ mà không nhận TIỀN còn bạn của bạn vì nhiều TIỀN mà tự ái khi nói về tri thức thì 2 nạn không nên chơi với nhau nữa

em thấy bác NQT0045 nói đúng, có lẽ em đã thái quá khi dùng cách dìm đồng tiền quá mức mà không nói nhẹ nhàng với nó để có sức thuyết phục hơn. về sức mạnh của đồng tiền như nào thì em cũng từng được tận hưởng. đấy là cái hồi trẻ con, em có rất nhiều thứ mà mỗi khi lôi ra là "bọn nhóc" cùng trang lứa thường coi em như đại ca cầm đầu, em chỉ đâu bọn bạn đánh đấy. nhờ có tiền mà "có thể" sai khiến kẻ khác như vậy thì sao mà em không coi trọng tiền được
em chưa bao giờ khinh nó vì nó không đi học, em cũng chưa bao giờ nói đồng tiền của nó đáng khinh. nó có thể yếu về cái này nhưng mạnh về khả năng kinh doanh, em phải học nó mặt này là chắc rồi. 2 thằng phải bổ sung cho nhau chứ. còn về chuyện chơi với nhau thì em biết nếu cứ để tình trạng căng thẳng thế thì khó giữ lắm nên em chịu lún rồi (cơ bản là giờ em không nhiều tiền bằng nó nên im thôi :-" ), lâu dài thì không biết chứ trước mắt là 2 thằng đang bảo nhau đi mua găng tay đấm box về để phân định thắng thua.
các bác cổ vũ em vụ này nhá =D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

quanchua

Well-Known Member

mình thấy khâm phục cậu bạn của bạn ;)) đến h mình vẫn còn ăn bám

tiền mua được tất cả trường hợp không đk trừ khi bạn ko đủ tiền ;))

với em thì ...tiền càng nhiều càng ít =)) nhưng làm j thì làm ngủ không giật mình hàng đêm là oke

ngdhieu

Well-Known Member

@trinhhongthai_vn: Cho mình hỏi mục đích của việc Thái tranh luận với ông bạn nghỉ-học-đi-làm-kinh-doanh của Thái là để làm gì? Buộc đối phương phải tự nhận là họ sai và công nhận là mình đúng chăng? Nếu vậy thì phương pháp tranh luận hiện tại của Thái sẽ không giúp Thái đạt kết quả mong muốn đâu. Đó là nói về phương pháp. (Đọc thêm : "Đắc Nhân Tâm" của Dale Carnegie, Nguyễn Hiến Lê dịch nhé)
Nói về nội dung, thì đúng như các bạn khác đã góp ý, Thái nên đọc thêm sách, tìm hiểu thêm một ít về phương pháp luận trong tranh luận. Chẳng lẽ kiến thức về các môn cơ bản như Logic học hình thức, Kinh tế chính trị, Triết học v.v... ở giai đoạn đại cương Thái không còn nhớ tí gì sao? Đọc lại vài lần, đặc biệt chương về "Tiền tệ" sẽ giúp Thái có thêm ít kiến thức để tranh luận với ông bạn của Thái.

Mình hiểu rằng hoàn cảnh của 2 bạn, mỗi người có 1 cái thiếu khiến cho các bạn tự ti khi so sánh với người bạn của mình. Thái thì được đi học nhưng làm chưa ra tiền bằng anh bạn của Thái. Còn anh bạn kia thì làm lụng khá vất vả để có tiền, nhưng cũng cảm thấy không được bằng bạn bè về mặt học hành nên cố gắng "dìm hàng" việc đi học ở trường của Thái cũng như những người khác. Nếu nói về cách kiếm tiền, trong xã hội không thiếu những người nhờ học hành tử tế, chỉ đi làm thuê mà vẫn được trả lương cực cao; cũng không thiếu những người học chỉ hết cấp 1 vẫn buôn bán kinh doanh kiếm được rất nhiều tiền.

Cuối cùng, tranh luận nảy lửa chẳng biết mỗi bạn được cái gì, cái được đó có đáng để đổi lấy việc 2 người chẳng thèm nhìn nhau nữa hay không?

ngdhieu

Well-Known Member

Có vài câu sáo rỗng giáo điều để các bác đọc chơi đỡ buồn.

Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển
Không làm được thì thuê.

Tiền có thể mua được tình dục, nhưng không phải tình yêu. (Tất nhiên với 1 người biết cách dùng tiền thì vẫn có cách dùng tiền để người khác yêu mình. hi hi...)
=> Chú ý rằng câu nói trên còn có hàm ý là tình yêu của chính bản thân bạn đối với một người khác.

Tiền không thể mua được thời gian đã mất. (Mâu thuẫn quá nhỉ, mất rồi thì còn mua lại làm sao được nữa)
... Nhưng tiền có thể mua được thời gian sắp sửa bị mất. Hi hi..... (Xem lại ý nghĩa của 4 câu thơ trên kia)
Vấn đề là bạn dùng thời gian mua được kia để làm cái gì.

Tiền có thể mua được sức khỏe. (hic, thực phẩm chức năng, sâm nhung bổ thận hoàn là cái gì nhỉ? ;)))
Vấn đề là bạn sẽ dùng sức khỏe đó để làm gì? ;))
Tương tự như với thời gian, câu này chỉ đúng khi bạn vẫn còn đang khỏe như vâm, chứ không phải lúc bạn đã ốm liệt giường chờ chết, hay đang phải nhập viện và giao phó sức khỏe của mình cho những bác sỹ thiếu y đức.

Tiền có thể giúp thay đổi số phận. Không phải số phận của bạn nếu chẳng may trời bắt bạn phải chết sớm, mà là số phận của người thân của bạn. (Mình làm trong ngành bảo hiểm nhân thọ nên rất thích câu này)

Re: Ðề: tranh luận về giá trị của đồng tiền giữa 2 thằng bạn

@trinhhongthai_vn: Cho mình hỏi mục đích của việc Thái tranh luận với ông bạn nghỉ-học-đi-làm-kinh-doanh của Thái là để làm gì? Buộc đối phương phải tự nhận là họ sai và công nhận là mình đúng chăng? Nếu vậy thì phương pháp tranh luận hiện tại của Thái sẽ không giúp Thái đạt kết quả mong muốn đâu. Đó là nói về phương pháp. (Đọc thêm : "Đắc Nhân Tâm" của Dale Carnegie, Nguyễn Hiến Lê dịch nhé)
Nói về nội dung, thì đúng như các bạn khác đã góp ý, Thái nên đọc thêm sách, tìm hiểu thêm một ít về phương pháp luận trong tranh luận. Chẳng lẽ kiến thức về các môn cơ bản như Logic học hình thức, Kinh tế chính trị, Triết học v.v... ở giai đoạn đại cương Thái không còn nhớ tí gì sao? Đọc lại vài lần, đặc biệt chương về "Tiền tệ" sẽ giúp Thái có thêm ít kiến thức để tranh luận với ông bạn của Thái.

Mình hiểu rằng hoàn cảnh của 2 bạn, mỗi người có 1 cái thiếu khiến cho các bạn tự ti khi so sánh với người bạn của mình. Thái thì được đi học nhưng làm chưa ra tiền bằng anh bạn của Thái. Còn anh bạn kia thì làm lụng khá vất vả để có tiền, nhưng cũng cảm thấy không được bằng bạn bè về mặt học hành nên cố gắng "dìm hàng" việc đi học ở trường của Thái cũng như những người khác. Nếu nói về cách kiếm tiền, trong xã hội không thiếu những người nhờ học hành tử tế, chỉ đi làm thuê mà vẫn được trả lương cực cao; cũng không thiếu những người học chỉ hết cấp 1 vẫn buôn bán kinh doanh kiếm được rất nhiều tiền.

Cuối cùng, tranh luận nảy lửa chẳng biết mỗi bạn được cái gì, cái được đó có đáng để đổi lấy việc 2 người chẳng thèm nhìn nhau nữa hay không?

Có vài câu sáo rỗng giáo điều để các bác đọc chơi đỡ buồn.

Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển
Không làm được thì thuê.

Tiền có thể mua được tình dục, nhưng không phải tình yêu. (Tất nhiên với 1 người biết cách dùng tiền thì vẫn có cách dùng tiền để người khác yêu mình. hi hi...)
=> Chú ý rằng câu nói trên còn có hàm ý là tình yêu của chính bản thân bạn đối với một người khác.

Tiền không thể mua được thời gian đã mất. (Mâu thuẫn quá nhỉ, mất rồi thì còn mua lại làm sao được nữa)
... Nhưng tiền có thể mua được thời gian sắp sửa bị mất. Hi hi..... (Xem lại ý nghĩa của 4 câu thơ trên kia)
Vấn đề là bạn dùng thời gian mua được kia để làm cái gì.

Tiền có thể mua được sức khỏe. (hic, thực phẩm chức năng, sâm nhung bổ thận hoàn là cái gì nhỉ? ;)))
Vấn đề là bạn sẽ dùng sức khỏe đó để làm gì? ;))
Tương tự như với thời gian, câu này chỉ đúng khi bạn vẫn còn đang khỏe như vâm, chứ không phải lúc bạn đã ốm liệt giường chờ chết, hay đang phải nhập viện và giao phó sức khỏe của mình cho những bác sỹ thiếu y đức.

Tiền có thể giúp thay đổi số phận. Không phải số phận của bạn nếu chẳng may trời bắt bạn phải chết sớm, mà là số phận của người thân của bạn. (Mình làm trong ngành bảo hiểm nhân thọ nên rất thích câu này)

vâng. em cảm ơn 2 bác. em cũng rút ra được chút ít về cái việc cãi nhau giữa 2 thằng là "chẳng được cái ít lợi quái gì". thằng này thì ngại không nói về tiền với thằng kia, thằng kia thì không nói học hành với thằng này. nhưng mà 2 thằng ngoài chuyện này thì vẫn có rất nhiều nhiều chuyện hợp nhau nên bỏ cũng khó.

nqt0045

Member

Mở đầu: LÀM THUÊ HAY LÀM CHỦ ? - PHẦN 1 Việt Nam chúng ta là một nước nghèo. Nghèo không phải vì chúng ta không có tài nguyên thiên nhiên, nhân tài vật lực. Mà nghèo xuất phát từ tư duy của chúng ta nhỏ hẹp và là tư duy của kẻ làm thuê. Làm thuê thì có gì xấu và tại sao tôi nói làm thuê lại nghèo? Thứ nhất, làm thuê không có gì xấu. Chỉ có những kẻ ăn không ngồi rồi hay ăn trộm, ăn cắp, lừa gạt người khác thì mới là xấu. Làm thuê thì người ta sống bằng mồ hôi, sức lao động của mình, việc đó hoàn toàn là tốt. Nhưng làm thuê thì đi kèm với cái nghèo. Điều đó thật khó bàn cãi. Bạn không tin? Để tôi làm cho bạn xem một phép tính: Hiện nay, bạn làm thuê và lãnh lương 20 triệu đồng một tháng. Cao không? Khá cao so với mặt bằng trung bình hiện nay đấy. Tôi cũng giả sử bạn vừa bước ra đi làm và bạn còn 30 năm nữa để làm việc. Tất cả đều khá lý tưởng. Mỗi năm bạn lãnh lương 12 tháng, vị chi bạn còn 360 lần lãnh lương nữa. Chà, như vậy nếu mỗi ngày bạn đều lãnh lương, thì bạn lãnh chưa tròn 1 năm thì đã hết (vẫn còn thiếu 5 ngày mới tròn 1 năm) Và tổng cộng bạn sẽ được nhận là 360 x 20 triệu = 7.2 tỷ đồng (Có thể theo thời gian thì tiền lương của bạn cũng sẽ thay đổi, nhưng trượt giá và lạm phát cũng sẽ thay đổi theo. Nên cứ tính theo mặt bằng hiện nay). Nhiều không? Ồ, nếu tự dưng bạn được nhận một số tiền như vậy ngay bây giờ, thì quả thật nó là một con số đáng mơ ước. Nhưng đó là con số của cả cuộc đời vất vả của bạn. Và bao nhiêu thứ chi tiêu, bao nhiêu việc đang trông chờ vào số tiền đó: nhà cửa, ăn uống, nuôi dạy con cái, phụng dưỡng cha mẹ và cả cuộc sống hưu trí khi bạn không còn đi làm nữa… Liệu bạn làm được bao nhiêu việc với số tiền đó? Trong khi, mua một căn nhà ở Phú Mỹ Hưng đã có thể cần đến số tiền 5 hay 6 tỷ đồng. Cả cuộc đời vất vả của bạn chỉ đủ để mua một căn nhà ư? Bạn đã nghe “siêu đám cưới” ở Việt Nam mà nghe đồn là chi phí lên đến 25 hay 26 tỷ đồng chửa? Hơn 3 kiếp của bạn đấy (Với điều kiện là có Luân hồi). Mà nhớ sống thọ thọ tý nhé! Sống để có thể làm việc đủ 30 năm thì mới kiếm được số tiền nói trên, chứ không thì 3 kiếp cũng không đủ. Bạn cũng đã nghe nhiều người mua những chiếc xe vài triệu đô rất dễ dàng, nhưng với bạn, có thể, kiếm 1 triệu đô cần 3 kiếp đấy. Như tôi tính ở trên, làm thuê KHÔNG THỂ làm giàu được! Và những người giàu có, không ai lại chọn làm thuê để làm giàu và không ai làm giàu nhờ làm thuê cả. Vì sao lại vậy? Trước tiên hãy trả lời câu hỏi: “Khi bạn đi làm thuê, ai trả lương cho bạn?” Câu trả lời thường thấy là : “Ông chủ!”. “Bạn sai rồi đấy, sai cơ bản, sai nghiêm trọng. CHÍNH BẠN là người không chỉ là trả lương cho bạn, mà còn trả lương cho ông chủ của bạn nữa” Bạn không tin à? Nếu bạn chỉ làm được cho công ty 5 triệu đồng/1 tháng. Có ông chủ nào trả cho bạn 10 triệu đồng/tháng không? Nếu bạn làm được cho công ty 80 triệu đồng/tháng, bạn có được lãnh lương 100 triệu đồng không? Dĩ nhiên là KHÔNG. Nếu bạn được nhận lương 10 triệu / tháng thì có nghĩa là bạn đã làm cho công ty ít nhất 15 triệu. Muốn được nhận 100 triệu thì bạn cũng đã làm ra cho công ty ít nhất 120 triệu. Phần còn lại, không phải là để trả lương cho ông chủ của bạn sao? Như vậy, dù là làm thuê với mức lương vài triệu đồng một tháng cho đến cả trăm triệu đồng một tháng, bạn làm thuê “bình dân” hay “cao cấp”, trên thực tế, bạn không bao giờ nhận đủ những gì bạn đã cống hiến, bạn đã làm được. Vậy tại sao bạn không làm chủ. Để ít nhất bạn làm được 15 triệu thì nhận 15 triệu, làm 120 triệu thì nhận 120 triệu thay vì chỉ nhận 10 triệu hay 100 triệu như đã nói ở trên mà còn phải cảm ơn ông chủ bạn và cầu mong cho ông đừng đuổi việc bạn? Khi bạn làm thuê, bạn rất khó để làm chủ cuộc sống, làm chủ thời gian và công việc của bạn. Việc của bạn là do sếp giao. Thời gian của bạn là của công ty và bạn có thể bị quản lý thời gian chặt chẽ. Và khi bạn muốn đi chơi, đi du lịch hay đơn giản là có một việc gì đó cần giải quyết thì bạn cũng cần xin phép công ty. Trong nhiều trường hợp là bạn sẽ không được phép nghỉ. Nhiều người cảm nhận được là cuộc sống thực sự nhàm chán. Sáng dậy thì tất bật đến công ty vì sợ muộn. Đến công ty hôm không có việc cũng phải ngồi đó, khi có việc thì tối mắt tối mũi. Đến chiều lại chen lấn với dòng người về nhà. Mệt! Ngủ! Hết một ngày. Và ngày mai lại thế… Mỗi tuần được nghỉ ngày chủ nhật, sáng thì ngủ nướng do cả tuần đã phải dậy sớm. Chiều thì giặt đồ, dọn nhà. Thế là đến thứ Hai… Chúng ta đang sống, chứ không phải là chỉ tồn tại. Và chúng ta cần phải sống thật hạnh phúc, vui vẻ, chứ không phải là một cuộc sống đầy nhàm chán như một con gà công nghiệp vậy được. Tại sao ta không làm chủ, ít nhất là làm chủ công việc, thời gian và cuộc sống của chính ta? Để ta có thể làm gì ta yêu thích, để có cuộc sống tự do, hạnh phúc hơn? Rõ ràng là làm thuê có quá nhiều những nhược điểm . Nhưng làm chủ có chắc đã tốt, hạnh phúc và giàu có hơn chăng? Và làm giàu để rồi làm gì? Chúng ta sẽ cùng trao đổi trong PHẦN 2 nhé...

baobinhdoan

Dài quá ,em mới đọc khúc đầu,để dành tối về đọc rồi bình luận sau ":))

:-" viết ngắn thôi bác ơi

nqt0045

Member

Thấy hay nên Copy Paste cho anh em tham khảo mà ^^

LÀM THUÊ HAY LÀM CHỦ? - PHẦN 2

Trong PHẦN 1, chúng ta đã tìm hiểu về những nhược điểm của làm thuê. Rõ ràng, làm thuê thì không thể làm giàu được và khó để ta có thể làm chủ cuộc sống và công việc của mình. Trong phần này, ta sẽ trao đổi về làm chủ và làm giàu.

Liệu làm chủ có tốt, có hạnh phúc và giàu có hơn chăng? Và giàu có để làm gì?

Trước tiên, tôi xin khẳng định, làm chủ chưa chắc bạn đã có cuộc sống hạnh phúc, giàu có và nhiều tự do hơn làm thuê. Việc đó hoàn toàn phụ thuộc vào cách chúng ta làm chủ như thế nào. Vẫn có nhiều người làm chủ theo kiểu “khổ chủ” chứ không sung sướng gì.

Nhưng ít ra, khi bạn ra làm chủ, và làm chủ đúng cách, thì bạn có cơ hội để trở nên giàu có hơn, hạnh phúc hơn và tự do. Trong khi, người làm thuê, dù có làm tốt đến mức nào đi nữa, vẫn không thể đạt được điều đó.

Bạn không tin ư? Thử quan sát những người giàu có xung quanh bạn, dù là một người nông dân giàu có hay một doanh nhân thành đạt, những người giàu có nhất, có phải họ là những người làm thuê đơn thuần không?

Không! Người nông dân đó chắc chắn làm chủ ruộng vườn, đất đai của mình. Họ tự quyết định sẽ trồng gì, nuôi gì, đầu tư thế nào, thu hoạch khi nào. Họ chắc chắn không phải là người chỉ đi làm thuê cho những người khác rồi trở nên giàu có như vậy.

Một doanh nhân thành công, nếu ông ta vẫn đang làm thuê thì ông vẫn có những khoản đầu tư, những cổ phiếu, cổ tức của công ty ông hoặc những công ty khác. Nếu theo nghĩa đó thì ông vẫn đang làm chủ, là một nhà đầu tư chứ không hẳn chỉ là một người làm thuê.

Hãy tìm một danh sách những người giàu có nhất thế giới, tôi đố bạn tìm ra một ai chỉ đơn thuần làm thuê đấy. Tôi THÁCH THỨC bạn tìm ra đấy. Không có đâu! Vì bản chất của làm thuê là không thể làm giàu và thật giàu được.

Và làm chủ, người ta có cơ hội làm chủ được thời gian, công việc và cuộc sống của chính mình. Còn làm thuê thì khó mà làm được như vậy. Vì sao ư, vì bản chất của làm thuê là bạn cho người khác THUÊ một phần thời gian, sự tự do và cuộc sống của bạn để lấy tiền. Bạn đã cho người khác thuê rồi, thì người ta có quyền sử dụng, có quyền quản lý chứ. Bạn còn ý kiến ý cò gì nữa?

Như vậy, làm chủ chưa hẳn đã giàu có, hạnh phúc và tự do hơn, nhưng dù sao cũng có cơ hội để đạt được những thứ ấy. Còn làm thuê, cơ hội để đạt được những điều trên là không bao giờ. Vậy bạn lựa chọn con đường nào, tùy bạn!

Tôi thường nói về 2 chữ làm giàu hay giàu có. Một số bạn không thích điều đó. Bạn nói tình cảm, niềm tin, tình yêu thương… và những thứ tương tự mới quan trọng, chứ tiền bạc quan trọng gì?

Tôi không nghĩ vậy. Bạn so sánh tiền bạc với tình cảm cái nào quan trọng hơn thì cũng như bạn so sánh giữa chân và tay vậy. Cái nào quan trọng hơn? Nếu bạn nói tay quan trọng hơn thì bạn có dám chặt đôi chân bạn đi không? Cũng như vậy, con người ta cần cả tiền bạc lẫn tình cảm để sống và sống tốt. Và mỗi thứ đều có vai trò riêng của nó.

Tình cảm gia đình tốt đẹp khiến bạn vui vẻ, bình an và gắn bó, hạnh phúc hơn. Nhưng không có tiền làm sao bạn nuôi dưỡng con cái được tốt, bạn phụng dưỡng cha mẹ được chu đáo? Tiền bạc sẽ giúp đảm bảo cho những người bạn yêu thương có cuộc sống tốt. Điều đó có phải là xấu không?

Bạn có lòng thương người, giúp đỡ người khác. Đó thực sự là một viên ngọc trong cuộc đời. Nhưng bạn phải có tiền để giúp họ cái ăn, cái mặc, để tạo cơ hội việc làm cho họ…, chứ bạn chỉ nói, chỉ nghĩ không thôi à? Khi bạn có tiền bạn mới xây được bệnh viện, trường học, trại trẻ mồ côi, mới quyên góp giúp đỡ người khác được. Chứ chỉ có tình cảm không thôi, thì bạn làm điều đó như thế nào?

Bạn có niềm tin vào Phật, vào Chúa… Bạn cảm thấy mình bình an, nhẹ nhàng hơn khi đi lễ ở nhà thờ hay viếng chùa. Nhưng không có tiền, liệu bạn lấy gì xây chùa, dựng nhà thờ? ….

Và dĩ nhiên, bạn cũng không chỉ cần tiền bạc. Mà bạn cũng cần cả tình cảm, niềm tin, tình yêu… trong cuộc sống nữa. Giống như bạn cần cả tay và cả chân vậy. Khiếm khuyết 1 trong 2 bạn sẽ gặp vô vàn những khó khăn. Vì vậy, đừng bao giờ so sánh, công kích hay coi thường, ghét bỏ tiền bạc hay tình cảm. Chúng ta cần tất cả chúng.

Khi bạn làm giàu, thì điều đó không chỉ là cho bản thân bạn, mà còn cho gia đình, cha mẹ, anh em, vợ con, cho những người bạn thương yêu bạn nhất và cho cả xã hội nữa. Cuộc sống sẽ tốt hơn lên khi điều kiện vật chất được đảm bảo.

Như vậy, nhu cầu làm giàu là chính đáng, là hoàn toàn hợp lẽ tự nhiên và không có gì là xấu cả. Điều quan trọng là bạn phải cân bằng giữa tình cảm và tiền bạc. Đừng vì tiền bạc mà vi phạm đạo đức, lương tâm, pháp luật. Dùng tiền mà làm việc tốt thì đó là việc rất tốt? Còn không có tiền thì muốn làm việc tốt e rằng cũng khó.

leesang

Well-Known Member

Tiền là giấy thôi mà.
-
-
-
-
-
-
-
Ta mất nhau từ đây
Trích từ bài hát của ca sĩ nào kg nhớ rõ

satan85

Well-Known Member

Nói tóm lại theo mình thì tiền là quan trong nhất. Quan điểm của mình nếu một giáo sư mà lương tháng 10t, còn thằng đi hút Bồn cầu mà lương tháng 100t, thì ra đường mình vẫn nể thằng hút bồ cầu hơn, và nếu so sánh về sự giỏi thì mình vẫn cho rằng thằng hút bồn cầu giỏi hơn, và đẵng cấp hơn \m/. Tiền là vô địch của vô địch (miễn là không phạm pháp). Nhưng khi đề xuất ý kiến với ông bà già, cả người vợ thì họ bảo mình bi hâm mới buồn chứ.

Hai bài ở trên đầy lý lẽ ngụy biện nhưng ko phải ai cũng thấy điều đó.

Bên trên