[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

vnckien

Active Member
Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Chào các bác.

Em là amateur chính hiệu, đang chập chững vào đường au, vừa rồi có anh bạn tính gả rẻ cho em cặp loa ELAC FS 207. Rất tiếc là anh ý thanh lý gần hết đồ audio rồi (vì anh ý chuyển công tác ra nước ngoài - nhà cho thuê), với lại đồ audio nhà anh ý gần như chỉ để trưng, nên anh ý cũng không góp ý gì cho em về việc phối ghép. Mò mẫm đọc trên 4rum thì em thấy đa số các ý kiến không đánh giá thấp các dòng ELAC, nhưng đều nói là khó phối ghép, và để khai thác tối đa ELAC, thì phải đầu tư vào Amp và dây... rất lớn nên hiệu năng/giá thành không cao. Em định tậu cặp này ghép với Amp ARCAM.

Các bác cho em xin ý kiến về sự phối ghép này? Hoặc cặp loa trên đây ghép với Amp nào thì hiệu quả?

Thanks bác Minhsur và các bác nhiều.

gvnth

Active Member

Chào các bác.

Em là amateur chính hiệu, đang chập chững vào đường au, vừa rồi có anh bạn tính gả rẻ cho em cặp loa ELAC FS 207. Rất tiếc là anh ý thanh lý gần hết đồ audio rồi (vì anh ý chuyển công tác ra nước ngoài - nhà cho thuê), với lại đồ audio nhà anh ý gần như chỉ để trưng, nên anh ý cũng không góp ý gì cho em về việc phối ghép. Mò mẫm đọc trên 4rum thì em thấy đa số các ý kiến không đánh giá thấp các dòng ELAC, nhưng đều nói là khó phối ghép, và để khai thác tối đa ELAC, thì phải đầu tư vào Amp và dây... rất lớn nên hiệu năng/giá thành không cao. Em định tậu cặp này ghép với Amp ARCAM.

Các bác cho em xin ý kiến về sự phối ghép này? Hoặc cặp loa trên đây ghép với Amp nào thì hiệu quả?

Elac tiếng sáng, có anh bạn lấy bộ pre-pow Rotel cũ của mình về ghép nghe ấn tượng lắm

vnckien

Active Member

Elac tiếng sáng, có anh bạn lấy bộ pre-pow Rotel cũ của mình về ghép nghe ấn tượng lắm

Cảm ơn bác đã tư vấn.
Amp Rotel model nào vậy bác?
Ngoài Amp Rotel ra, cặp ELAC này có đòi hỏi phụ kiện kèm theo (dây khủng....vv) như các bác trên 4rum bàn luận không bác?

Cho em hỏi tí có bác nào nghe qua cd nad 521bee chưa ah, so với cd nad 516bee thì em nào nhỉnh hơn ?
Thanks mấy bác !!!

Chào các bác.

Mình có Arcam A22, bạn muốn nghe thử thì vác qua mình. Giao lưu chút ! :))

gvnth

Active Member

Cảm ơn bác đã tư vấn.
Amp Rotel model nào vậy bác?
Ngoài Amp Rotel ra, cặp ELAC này có đòi hỏi phụ kiện kèm theo (dây khủng....vv) như các bác trên 4rum bàn luận không bác?

Pre pow cùng đời 980 (made in Japan), bạn cũng có thể chơi mấy dòng amli như Arcam cũng được

gvnth

Active Member

Mấy pak cho mình hỏi mình dự định ship về bộ Energy Take Classic 5.1 và tìm mua amly Denon 1713 ghép chung xem phim nghe nhạc 50/50 bộ dàn này ổn chứ mấy pak ? Mình xem trên diễn đàn HD đã lâu ít thấy ae mặn mà về vấn đề này nhiều lắm nên vào đây mạo muội hỏi thăm, diện tích phòng mình là 15m2, mình là newbie cũng định tập tành HD nên đã xem thông tin và tham khảo một số ý kiến về giá tầm tiền đó ae khuyên nên mua dàn loa cột trước sau này đầu tư cen sur sub thì xem và nghe hay hơn nhưng vì phòng mình nhỏ quá còn đang lăng tăng....rất mong các pak chia sẻ ! xin cảm on.
Energy - 1 thương hiệu của Klipsh, trước mình đã lập topic hỏi về đôi 6.2 của hàng này, giá dow gần một nửa trên amazon, không thấy bác nào có ý kiến đành tự hài lòng với đôi klipsh rf 82-ii của Anh Duy

quangtuong

Banned

em có cặp CORAL BX3. nhờ mấy bác tư vấn dùm con amply cỏ.phòng 15m2.nghe ll qua popcorn A400.thể lọai nhạc trử tình,lệ quyên,như quỳnh.thank

2pac

Energy - 1 thương hiệu của Klipsh, trước mình đã lập topic hỏi về đôi 6.2 của hàng này, giá dow gần một nửa trên amazon, không thấy bác nào có ý kiến đành tự hài lòng với đôi klipsh rf 82-ii của Anh Duy

Thanks pak chia sẻ ! hỏi han nhiều về khoảng 5.1 này thấy ae cũng k mặn mòi cho lắm chắc ra làm cái Denon X1000 là ổn:))

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Làm luôn cho nóng bác ơi :)

Chiều nay em qua Trường Lê - 71B HBT nghe thử bộ AudioLab 8200CDQ + 8200P + RF82II và Castle Conway 3 - CD Lệ Quyên - Khúc Tình Xưa. Theo cảm nhận của em thì ghép với Conway 3 hơn hẳn RF82II, em RF82II tỏ ra hơi thừa bass. Thực ra 2 bộ loa này chênh nhau chục triệu nên em nghĩ sự khác biệt có thể hiểu được.
Hnay hơi vội nên cũng chỉ nghe qua qua đc 1 chút. Mai kia rảnh em sẽ nghe thử 8200CDQ + 8200M ghép với Mezzo8 coi thế nào.

Chưa tới bác ui, hơn một nửa của chục triệu chút xíu thui... Hihi

JESSIEBO

Active Member

em có cặp CORAL BX3. nhờ mấy bác tư vấn dùm con amply cỏ.phòng 15m2.nghe ll qua popcorn A400.thể lọai nhạc trử tình,lệ quyên,như quỳnh.thank

Marantz PM 5004, Onkyo A 9155, Denon PMA 520, cỏ nhưng chất âm khá ok...

ronaldo1

mấy bác co kinh nghiệm cho mình hỏi. Mình đang xài bộ s4505. Có thể kêt hợp CDP làm DAC để nghe nhạc 2 kệnh hay hơn tý đc k? Mình có sẵn CDP có chức năng DAC 24bit

JESSIEBO

Active Member

C_Pham

Well-Known Member

mấy bác co kinh nghiệm cho mình hỏi. Mình đang xài bộ s4505. Có thể kêt hợp CDP làm DAC để nghe nhạc 2 kệnh hay hơn tý đc k? Mình có sẵn CDP có chức năng DAC 24bit

Tất cả đồ đều trong tay bác, bác có thể ghép thử, trải nghiệm và tự tìm được câu trả lời cho mình, chứ bác hỏi thế mà chẳng ai biết CDP của bác là loại gì thì làm sao trả lời bác được.

C_Pham

Well-Known Member

Hôm nay em và bác soibienmotmat25 lên Nam Phú được bác Dũng ghép cho nghe thử 2 bộ dàn xem phim, nghe nhạc:

1. Yamaha 2010, BW 683, 685, Asw 610, HTM 61
2. Yamaha 2010, Klipsch RF82ii, RS62ii, Sw112, RC52ii

Cảm nhận riêng cùa em thì bộ dàn BW cho tiếng gọn, bass sâu, chắc, còn bộ Klipsch tiếng không gọn bằng tiếng treble có phần hơi chói. Subwoofer của BW cho tiếng siêu trầm sâu ấm, SW thể hiện siêu trầm không ấn tượng bằng. Phần center của BW cho tiếng trong, rõ hơn của Klípsch.

Tóm lại nếu phòng nghe không quá rộng (như phòng ở Nam Phú khoảng 25m2) thì BW cho âm thanh vượt trội hơn Klipsch. Tuy nhiên nếu không gian phòng nghe lớn hơn thì Klipsch lại phù hợp vì độ nhậy cao nên dễ đánh hơn.

Trước đây em luôn nghĩ AVR Yamaha chơi nhạc không hay. Tuy nhiên Yamaha 2010 chơi nhạc ở mức chấp nhận được, ngoài việc xem phim thì quá tuyệt, đặc biệt với mức giá rất dễ chịu của nó.

Trong nhà bác Dũng bây giờ thấy cả ProAC và đặc biệt mới có em amply tích hợp Mcintosh 8000 trông rất hầm hố. Nghe nói bác Dũng lấy cho khách ghép với Paradigm hoặc BW803D mà thời gian không có nên chưa được nghe thử.

Minhsur

Banned

Hôm nay em và bác soibienmotmat25 lên Nam Phú được bác Dũng ghép cho nghe thử 2 bộ dàn xem phim, nghe nhạc:

1. Yamaha 2010, BW 683, 685, Asw 610, HTM 61
2. Yamaha 2010, Klipsch RF82ii, RS62ii, Sw112, RC52ii

Cảm nhận riêng cùa em thì bộ dàn BW cho tiếng gọn, bass sâu, chắc, còn bộ Klipsch tiếng không gọn bằng tiếng treble có phần hơi chói. Subwoofer của BW cho tiếng siêu trầm sâu ấm, SW thể hiện siêu trầm không ấn tượng bằng. Phần center của BW cho tiếng trong, rõ hơn của Klípsch.

Tóm lại nếu phòng nghe không quá rộng (như phòng ở Nam Phú khoảng 25m2) thì BW cho âm thanh vượt trội hơn Klipsch. Tuy nhiên nếu không gian phòng nghe lớn hơn thì Klipsch lại phù hợp vì độ nhậy cao nên dễ đánh hơn.

Trước đây em luôn nghĩ AVR Yamaha chơi nhạc không hay. Tuy nhiên Yamaha 2010 chơi nhạc ở mức chấp nhận được, ngoài việc xem phim thì quá tuyệt, đặc biệt với mức giá rất dễ chịu của nó.

Trong nhà bác Dũng bây giờ thấy cả ProAC và đặc biệt mới có em amply tích hợp Mcintosh 8000 trông rất hầm hố. Nghe nói bác Dũng lấy cho khách ghép với Paradigm hoặc BW803D mà thời gian không có nên chưa được nghe thử.
Bác lại định mua gì mà xuống đấy thế? Em thấy con Yamaha 2010 xem phim hay hơn 3313 của em, mà giá lại ngon quá. Nhưng em nghĩ 3313 chơi nhạc 5.1 lại hay hơn.

vnckien

Active Member

Chào các bác.

Các bác cho em hỏi "nhiều" một tý.
Cặp loa Klipsch RF-62-II ghép với amp nào cho hiệu quả tốt nhất?

Thanks các bác!

Bên trên