[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Hôm nay em và bác C_Pham đến bác Dũng lấy dây nguồn cho bác C_Pham với cả em qua setup lại cho bác ấy mấy phần mềm đề xem phim bằng cái laptop bác ấy mới mua. Hôm nay bọn em cũng không được nghe nhiều chi nghe ké bộ xem phim của mấy bác đến mua thôi. Công nhận là chất âm khi xem phim của bộ B&W có thể nhận thấy sự khác biệt hoàn toàn so với Klipsch, cái này có lẽ do cảm nhận cảm quan của em do em đã thích và ấn tượng với B&W 683 quá rồi. Sau đó em có về nhà bác C_Pham chơi và nghe lại bộ nhà bác ấy sau khi thay dây nguồn mới. Quả thật khi thay dây âm thanh đã khác hẩn so với lần đầu tiên em nghe ở nhà bác ấy, âm bass nghe rất mềm và ấn tượng hơn rất nhiều. Sau khi ngồi test rất nhiều bài hát với nhiều thể loại thì với việc phối ghép hiện tại em thấy bộ nhà bác ấy khi nghe lossless rất hay. Sau khi nghe xong thì em rút ra một kết luận file wav và file flac ở hai khoảng cách khá xa nhau, vì mỗi lần nghe thử một file flac thì đều nhận thấy nó bị cắt mất nhiều dải tần khiến âm thanh dường như chẳng còn sức sống cho bản nhạc nữa nên sau này em sẽ chỉ cố gắng sưu tầm những bài hát mà mình thích ở dạng wav thôi.

ductho

Các bác hiểu biết cho em hỏi với chả là em mới dc cho cặp loa SONYg5 thì cho emm hỏi em ghép với amly nao thi dc ạ thanks các bác.

ductho

Em chủ yếu nghe nhạc vàng và nhạc nhẹ ạ

Minhsur

Banned

Chào các bác.

Các bác cho em hỏi "nhiều" một tý.
Cặp loa Klipsch RF-62-II ghép với amp nào cho hiệu quả tốt nhất?

Thanks các bác!
Bác thử ghép với Marantz đi: từ dòng PM6004, PM6005 trở lên...

Sau khi nhờ soibienmotmat25 nghe thử, em đã ẵm trọn bộ 1.như bác C_Pham đề cập (yamaha 2010, Bw...) được chẵn 1 tuần nhưng cả xem phim, nghe nhạc đều chưa khai thác được mấy :-(. Nếu mai (hoặc khi nào đó) bác C_Pham và soibienmotmat25 rảnh thì kính mời các bác qua nhà em thẩm âm và hướng dẫn em thêm với ạ (đặc biệt là soibienmotmat25 cũng gần nhà). Xin cảm ơn!

Chào các bác.

Thanks các bác!
Em đã từng ghép klisch RF62 với marantz pm7004. nghe mid thì đc nhưng bass chả thấy đâu. phái từ ki pear lite trở lên mới ra bass đc. để hiệu quả nhất tầm giá pm7004 theo E bác nên chọn Nad 365 bee. còn hàng 2nd bác kiếm con nad c352 giá chưa tới 1 nửa là đánh ra hết con klisch rf62. còn nếu nhiều tiền bác kiếm con đèn cayin ấy tầm 20tr hàng mới hoặc luxman 540 class A hàng cũn đảm bảo khò khè lắm

Vdzung

Active Member

Chào các bác.

Thanks các bác!
Vác Audiolab 8000A, 8000S hao85c 8200A oánh lòi kèn ra ngay.
Nếu chơi pre - pow thì làm thêm em MDac và 8200P thì chơi losless tiện luôn.
NAD, Marantz, Denon, Pioneer, ...oánh vô tư nhưng ra lực nhất là Denon.
Tùy gu nghe mà chơi bác ạ.

Sau khi nhờ soibienmotmat25 nghe thử, em đã ẵm trọn bộ 1.như bác C_Pham đề cập (yamaha 2010, Bw...) được chẵn 1 tuần nhưng cả xem phim, nghe nhạc đều chưa khai thác được mấy :-(. Nếu mai (hoặc khi nào đó) bác C_Pham và soibienmotmat25 rảnh thì kính mời các bác qua nhà em thẩm âm và hướng dẫn em thêm với ạ (đặc biệt là soibienmotmat25 cũng gần nhà). Xin cảm ơn!
Ngày mai chắc buổi chiều em rảnh, có gì sẽ qua nhà bác chơi cho biết nhà để thỉnh thoảng còn sang nghe ké bộ nhà bác. Có gì em sẽ nhắn tin lại cho bác sau.

acquihepho

Hum qua cùng ông bạn thời đại học ra Nam Phú chỗ anh Dũng để nghe thử bộ xem phim. Tình cờ gặp bác C_phạm và anh soibienmotmat25 cũng ở đó. Các bác rất dễ tính và tư vấn cho e nhiệt tình !! Sau khi nghe hai bộ mà bác C_phạm nói ở trên e quyết định lấy trọn bộ B&W và Denon X4000 chỗ bác Dũng. Đang hí hửng tính chiều qua bác ý lấy về mà bị rượu chè đánh gục mất nên sáng nay mới qua lấy đc :) . Thanhks các bác đã tư vấn cho e !!!
p/s: Bác C_Phạm với ae truyền e ít kinh nghiệm chơi B&W với nhé !! thanks các bác !!!

Bác định lấy bộ đó thì tốt nhất vẫn nên đến nghe thử xem cảm nhận thế nào vì hôm qua 2 bác đến mới chỉ test xem phim với bộ B&W với yamaha 2010, còn phần nhạc thì vẫn chưa thử. Theo đánh giá thì bao giờ phần nhạc của denon cũng hay hơn yamaha nhừng dù sao đã mất công đi lựa chọn rồi các bác cứ nghe cho thật thoải mái ở chỗ bác Dũng. Chúc bác lấy được bộ HD ưng ý.

vnckien

Active Member

Bác thử ghép với Marantz đi: từ dòng PM6004, PM6005 trở lên...

Em đã từng ghép klisch RF62 với marantz pm7004. nghe mid thì đc nhưng bass chả thấy đâu. phái từ ki pear lite trở lên mới ra bass đc. để hiệu quả nhất tầm giá pm7004 theo E bác nên chọn Nad 365 bee. còn hàng 2nd bác kiếm con nad c352 giá chưa tới 1 nửa là đánh ra hết con klisch rf62. còn nếu nhiều tiền bác kiếm con đèn cayin ấy tầm 20tr hàng mới hoặc luxman 540 class A hàng cũn đảm bảo khò khè lắm

Cảm ơn bác Minhsur và bác tranthanh77. Nhiều người khác cũng có ý kiến như 2 bác.
Còn đèn thì bạn em cũng nói, ghép với đèn cỏ nhất của Thivan như DL-50 mark II, giá 12.5tr cũng hay. Có lẽ em dừng ở em DL-50 mark II, được không các bác.

Mới chơi như em mà đèn với đóm thì có mệt quá không?

Vác Audiolab 8000A, 8000S hao85c 8200A oánh lòi kèn ra ngay.
Nếu chơi pre - pow thì làm thêm em MDac và 8200P thì chơi losless tiện luôn.
NAD, Marantz, Denon, Pioneer, ...oánh vô tư nhưng ra lực nhất là Denon.
Tùy gu nghe mà chơi bác ạ.

Klipsch dễ phối ghép phải không bác. Nhưng đôi khi nó chỉ dễ với bác Vdzung thôi.hihi Bác Vdzung có nhiều hàng khủng quá mà hay chơi với thời gian ... cực ngắn.

Cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

C_Pham

Well-Known Member

Hum qua cùng ông bạn thời đại học ra Nam Phú chỗ anh Dũng để nghe thử bộ xem phim. Tình cờ gặp bác C_phạm và anh soibienmotmat25 cũng ở đó. Các bác rất dễ tính và tư vấn cho e nhiệt tình !! Sau khi nghe hai bộ mà bác C_phạm nói ở trên e quyết định lấy trọn bộ B&W và Denon X4000 chỗ bác Dũng. Đang hí hửng tính chiều qua bác ý lấy về mà bị rượu chè đánh gục mất nên sáng nay mới qua lấy đc :) . Thanhks các bác đã tư vấn cho e !!!
p/s: Bác C_Phạm với ae truyền e ít kinh nghiệm chơi B&W với nhé !! thanks các bác !!!

Phim em cũng mới chơi nên cũng đang còn phải học hỏi nhiều. Bộ phim hôm em mới lấy cũng là nhờ Bác soibienmotmat25 đi nghe cùng và tư vấn vì Bác ấy chơi phim lâu năm rồi. Chiều qua em lại nhờ Bác ấy qua nhà để set up giúp lại dàn xem phim vì loa sur nghe nhỏ. Giờ thì em mới hiểu thêm về cách set up.

Mà Bác ở xa xuống mua nên tốt nhất Bác cứ quay lại nghe thử Bộ Bw ghép với x4000 rồi hãy quyết định.

Em chiều nay qua nhà bác Summerhill, bác C_pham mà không bận gì thì qua tư vấn thêm cho bác ấy về phần nghe nhạc.

neofoodtech

Member
Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Các Bác HN có Nam Phú để trao đổi và thử âm thích nhỉ :)
Các Bác cho em ít kinh nghiệm về amply với.
Hiện em đang ghép Nad 375bee với Kclipsh 82ii, em mở volume ở mức 11h tầm 30 phút, quay lại rờ Nad thấy nóng muốn bỏng tay, em giật mình vặn nhỏ lại, thực sự rất nóng, em thử vài lần rồi đều nóng như vậy.
Như vậy có bình thường không các Bác, Nad 600w, em nghĩ dư công suất để kéo Kclipsh vậy sao lại nóng quá.

do_long_khach

Well-Known Member

Phòng bác chừng nào mà bác để volume cao thế. Tôi chỉ dùng nad 356 cs thấp hơn nhiều đánh loa dyn 4 ôm mà volume tới 9h trong phòng 12m2 đã nhức đầu lắm rồi. Nad nóng tý là bình thường. Con của bác cs đánh loa 150w thôi, còn mấy trăm w nữa bác bảo nó ra đâu.

Vdzung

Active Member
Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Các Bác HN có Nam Phú để trao đổi và thử âm thích nhỉ :)
Các Bác cho em ít kinh nghiệm về amply với.
Hiện em đang ghép Nad 375bee với Kclipsh 82ii, em mở volume ở mức 11h tầm 30 phút, quay lại rờ Nad thấy nóng muốn bỏng tay, em giật mình vặn nhỏ lại, thực sự rất nóng, em thử vài lần rồi đều nóng như vậy.
Như vậy có bình thường không các Bác, Nad 600w, em nghĩ dư công suất để kéo Kclipsh vậy sao lại nóng quá.

Mở mức volume như bác và nóng vậy chắc chắn là có vấn đề rồi. Bán dẫn chư phải đèn đâu mà nóng giãy tay thế chứ ?
Bác có để cái gì lên trên nó không?
Có đấu dây lạ lạ ko?
Nghe thấy vậy thực sự là bất ổn đấy bác ạ.

JESSIEBO

Active Member
Ðề: Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Mở mức volume như bác và nóng vậy chắc chắn là có vấn đề rồi. Bán dẫn chư phải đèn đâu mà nóng giãy tay thế chứ ?
Có đấu dây lạ lạ ko?

- Có nhiều phối ghép nóng tay thiệt đó bác ... Ví dụ như Receiver DENON kéo cả bộ loa BW 683 5.1 xem xong 1 bộ phim rờ lên nắp receiver rất nóng tay, còn khi đi nghe thử, thì shop thường hay mở 1 đoạn phim Demo nên hiẹn tượng nóng chưa kịp xảy ra.
- Receiver chia thế mạnh đại khái như sau ( dĩ nhiên là có trường hợp theo sở thích thương hiệu nữa ạh) :
. Chuyên xem phim : Yamaha, Denon ( nhưng nghe nhạc Denon nhỉnh hơn Yamaha 1 chút, xem phim thì ya nhỉnh hơn De)
. Nửa phim, nửa nhạc :
loại tích hợp : Pioneer, Onkyo, Marantz, Rotel 1560, 1562.
Loại Prepow 7.1 : Rotel processor 1570- pow 7.1 1572, Audiolab 8200 pre AP - pow7.1 X7
- Nếu xác định mua 1 bộ dàn vừa nghe nhạc vừa xem phim, ta nên nghe thử trên phim, rồi sau đó là nghe thử trên vài bài hát, sau đó nghe so sánh phần nghe nhạc với 1 bộ chuyen nghe nhạc 2 kênh giá bằng 1/3 cùng những bản nhạc trên. Nếu nghe hay như nhau thì duyệt bộ ấy.
Vì thực sự, lựa chọn và test phim thì rất dễ , vì phim đơn giản chỉ là những tiếng động, bộ nào nghe đùng đoàng , hoành tráng càng dữ thì càng hay. Còn khi nghe nhạc thì nhất là phải hợp gu, nhì là phải hợp túi, nghe một bản nhạc mà thấy rung động , xao xuyến thì dù có vặn volume nhỏ , hay dở, hợp hay không vẫn nhận ra.
Vài kinh nghiệm mọn chia sẻ Với các bác khi đi nghe thử.. Mong thêm nhiều ý kiến hay để e học hỏi thêm. Xn các bác nhẹ tay !

neofoodtech

Member
Re: Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Phòng bác chừng nào mà bác để volume cao thế. Tôi chỉ dùng nad 356 cs thấp hơn nhiều đánh loa dyn 4 ôm mà volume tới 9h trong phòng 12m2 đã nhức đầu lắm rồi. Nad nóng tý là bình thường. Con của bác cs đánh loa 150w thôi, còn mấy trăm w nữa bác bảo nó ra đâu.

Có đấu dây lạ lạ ko?

@Bác Do_Long_Khach: Phòng em không gian mở, bình thường đúng như Bác nói, em chỉ nge mức 8-9h thôi, Chỉ là em muốn test sự chịu đựng của loa và amply, ở mức 11h thì Nad vẫn khiển tốt Klipsch, Klipsch vẫn đứng vững, nhưng phải đứng cách xa 5 - 6 mét mới hợp tai, đứng gần thì k chịu nổi. Mức vol 8-9h thì em nghe cả ngày Nad cũng chỉ ấm ấm chứ k nóng lắm, có 1 điều k thể phủ nhận, Nad càng nóng đánh càng hay

@Bác Vdzung: Em k đặt cái gì lên Nad cả, thậm chí 4 xung quang Nad cũng rất thoáng, dây nguồn thì e sài dây theo Nad, dây tín hiệu và dây loa thì Bác cũng đã biết.
Em cũng nghĩ Nad có vấn đề nhưng k biết nó ảnh hưởng như nào và phải làm gì? Bác Dũng cho em kinh nghiệm nhé.

gvnth

Active Member

Hôm nay em và bác soibienmotmat25 lên Nam Phú được bác Dũng ghép cho nghe thử 2 bộ dàn xem phim, nghe nhạc:

1. Yamaha 2010, BW 683, 685, Asw 610, HTM 61
2. Yamaha 2010, Klipsch RF82ii, RS62ii, Sw112, RC52ii

Cảm nhận riêng cùa em thì bộ dàn BW cho tiếng gọn, bass sâu, chắc, còn bộ Klipsch tiếng không gọn bằng tiếng treble có phần hơi chói. Subwoofer của BW cho tiếng siêu trầm sâu ấm, SW thể hiện siêu trầm không ấn tượng bằng. Phần center của BW cho tiếng trong, rõ hơn của Klípsch.

Tóm lại nếu phòng nghe không quá rộng (như phòng ở Nam Phú khoảng 25m2) thì BW cho âm thanh vượt trội hơn Klipsch. Tuy nhiên nếu không gian phòng nghe lớn hơn thì Klipsch lại phù hợp vì độ nhậy cao nên dễ đánh hơn.

Trước đây em luôn nghĩ AVR Yamaha chơi nhạc không hay. Tuy nhiên Yamaha 2010 chơi nhạc ở mức chấp nhận được, ngoài việc xem phim thì quá tuyệt, đặc biệt với mức giá rất dễ chịu của nó.

Trong nhà bác Dũng bây giờ thấy cả ProAC và đặc biệt mới có em amply tích hợp Mcintosh 8000 trông rất hầm hố. Nghe nói bác Dũng lấy cho khách ghép với Paradigm hoặc BW803D mà thời gian không có nên chưa được nghe thử.
Mình đã từng dùng đôi B&W 683 đánh với Rotel và đôi loa lên đường sau 2 tháng. Đọc ở đâu đó có bác ví ghép Klipsh 62ii với yamaha như bánh socopie chấm với...mắm tôm :>, chắc 82ii cũng vậy. Hôm đến nhà ông anh nghe 82ii với marantz pm94 class A nghe không muốn đứng lên

kiengnhan

Re: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Các bác cao thủ cho em hỏi thăm tí nhé:
Em có avr yamaha v567 nay muốn tận dụng khả năng của em nó mà không biết chỉnh chọt gì nhiều, tìm trên google thì rất ít thông tin và không có sách hướng dẩn tiếng việt nên không cam tâm cho lắm, có bác nào kinh qua em này rồi cho em xin ít kinh nghiệm nhé. Thanks.

Bên trên