[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Ngoài việc backup ở ổ cứng ngoài thì em cho anh em, bạn bè copy tất cả nhạc của mình (mỗi bác 1 vài thể loại nhạc khác nhau) nên nếu ổ của em tèo thì có thể mượn lại của mọi người để copy lại.

Em làm giống bác C_Pham. Ai muốn copy em ok luôn. Đồng thời Lossless yêu thích em chỉ có chưa đầy 500GB nên em lưu ở 3 máy khác nhau. Cái nào chết lập tức khôi phục ngay.
Em đã bị bài học xương máu với kho ảnh gia đình nên giờ khác cảnh giác.

Có lẽ nên chọn cả 2 cách là cho bạn bè copy và sao lưu những album yêu thích ra bất cứ chỗ nào có thể. và em nghĩ là sao lưu những album mình yêu thích ra chỗ khác sẽ an toàn hơn bởi cho bạn bè copy nhưng sở thích là khác nhau nên mọi người sẽ lựa chọn chỉ giữ lại những album mình thích, Bản thân em copy được rất nhiều nhạc chất lượng ở Nam Phú nhưng chỉ giữ lại những album em thích, phù hợp với gu của mình, còn thể loại như nhạc giao hưởng, nhạc trẻ thương mại, là em loại luôn cho nhẹ bộ nhớ

Em hay nghe nhạc quốc tế những năm 80 như yesterday one more,nothing gone change my love for you,of the rain.Trong nước thì nghe nhạc chủ yếu của nhạc sỹ Thanh Tùng,và hòa tấu không lời thì chơi MA rx6 hoặc KLip rf 62 với am marantz pm 7004 thì có hợp không các bác nhỉ.
Em xin phép hỏi thêm bên thớt này như bác C_Pham gợi ý,các cao nhân góp ý thêm giúp em để sang tháng em khuân về chơi tết.

Em hay nghe nhạc quốc tế những năm 80 như yesterday one more,nothing gone change my love for you,of the rain.Trong nước thì nghe nhạc chủ yếu của nhạc sỹ Thanh Tùng,và hòa tấu không lời thì chơi MA rx6 hoặc KLip rf 62 với am marantz pm 7004 thì có hợp không các bác nhỉ.
Em xin phép hỏi thêm bên thớt này như bác C_Pham gợi ý,các cao nhân góp ý thêm giúp em để sang tháng em khuân về chơi tết.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vdzung

Active Member

Cả 2 cặp loa bạn chọn đều phù hợp với amply PM 7004 và gu nhạc của bạn. Tuy nhiên nếu có nghe thêm cổ điển, không lời dạng bộ gõ, bộ dây có tiết tấu nhanh thì sẽ bị hơi rối. Nhưng nhìn chung là chơi được tuốt hết . Quất về chơi Tết luôn đi bác, chơi thêm 3 cái Tết nữa được đấy ạ.

JESSIEBO

Active Member

Vậy gu của bác chuyên nghe pop và pop ballad nhỉ !

Minhsur

Banned

Các bác chơi sành quá, nên khâu phối ghép có vẻ cầu kỳ thật

vanet125

Member
Re: Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Em cũng thấy đau đầu vụ phối ghép lắm bác ạ :)
Việc mua bộ 2CH về để mà vài tháng lại đổi loa đổi amp đổi này đổi kia thì em ko có thời gian, nên giờ em phải đọc, nhìn, nghe cho thật kỹ trước khi quyết định xuống tiền.
Bác đã rước bộ GT502 chưa ạ?

Các bác chơi sành quá, nên khâu phối ghép có vẻ cầu kỳ thật

Minhsur

Banned
Ðề: Re: Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Em cũng thấy đau đầu vụ phối ghép lắm bác ạ :)
Việc mua bộ 2CH về để mà vài tháng lại đổi loa đổi amp đổi này đổi kia thì em ko có thời gian, nên giờ em phải đọc, nhìn, nghe cho thật kỹ trước khi quyết định xuống tiền.
Bác đã rước bộ GT502 chưa ạ?
Đang định Tết này rước em nó, nhưng nhiều việc quá, chưa biết quyết sao bác ạ.

C_Pham

Well-Known Member

Cả 2 phối ghép của bác với gu nhạc của bác em thấy OK theo số đông.

Tuy nhiên đó là trên lý thuyết, còn quan trọng là trải nghiệm thực tế thì bác nên đến cửa hàng mang theo các bản nhạc (CD, lossless) yêu thích của bác để nghe thử. Tốt nhất bác nhờ anh em bạn bè có kinh nghiệm đi nghe cùng để tư vấn tại chỗ. Việc nghe shop tư vấn cũng chỉ là 1 ý kiến tham khảo thôi. Hãy để chính đôi tai mình quyết định bác ạ.

Chúc bác mua được bộ giàn như ý.

JESSIEBO

Active Member

Gu nghe pop , pop ballard của bác không phải là thế mạnh của Marantz, Marantz chuyên nghe nhạc vàng, nhạc giao hưởng, thính phòng hoặc vocal. Sẵn tiện diện tích phòng nghe của bác khoảng bao nhiêu, kín hay không gian mở để chọn loa cho phù hợp...

rockloccoc

Well-Known Member

Gu nghe pop , pop ballard của bác không phải là thế mạnh của Marantz, Marantz chuyên nghe nhạc vàng, nhạc giao hưởng, thính phòng hoặc vocal. Sẵn tiện diện tích phòng nghe của bác khoảng bao nhiêu, kín hay không gian mở để chọn loa cho phù hợp...

Dựa theo trình thẩm âm cao vút bằng... ngọn cỏ của mình, em không đồng ý lắm! Những cái còn lại em đồng ý ! :)

C_Pham

Well-Known Member

Dựa theo trình thẩm âm cao vút bằng... ngọn cỏ của mình, em không đồng ý lắm! Những cái còn lại em đồng ý ! :)

Em vẫn giữ quan điểm là bác chủ cần đi nghe trực tiếp các phối ghép để so sánh và xác định phối ghép nào hợp với mình nhất. Thậm chí nghe nhiều hơn các phối ghép bác liệt kê ở trên. Mua đồ âm thanh không vội được đâu ạ. Mình vội vàng là sẽ phải trả học phí cao vì sau lại phải đổi chác, các, bù. Còn ý kiến của shop chỉ coi như 1 ý kiến tham khảo vì:

1. Các shop thường có xu hướng khuyến cáo cho anh em (đặc biệt là những anh em mới) những sản phẩm mình trực tiếp phân phối (do sức ép doanh số để tiếp tục được làm Nhà Phân phối), lợi nhuận cao, hàng tồn..., và thường không khuyến cáo những mặt hàng, phối ghép có shop khác có giá tốt hơn.
2. Cảm nhận của mỗi người 1 khác và bác chủ mua về phục vụ mình thì nên chỉ tin đôi tai của mình thôi.

deptrai21

Member

em vừa tậu 1 dàn JBL 5.1 nhưng không có Receiver! ( JBL CS6100 )

Có ai tư vấn cho em được em Receiver nào ngon, mới mới tí (5.1 hay 7.1 đều được để về sau tiện up thêm ạ) :D

Em chủ yếu xem phim thôi, nghe nhạc ít lắm :D

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

em vừa tậu 1 dàn JBL 5.1 nhưng không có Receiver! ( JBL CS6100 )

Có ai tư vấn cho em được em Receiver nào ngon, mới mới tí (5.1 hay 7.1 đều được để về sau tiện up thêm ạ) :D

Em chủ yếu xem phim thôi, nghe nhạc ít lắm :D
Bác thử ghép với Receiver Yamaha 371 xem sao.

tosodomatna

Member

Thủ tục mượn e Audiolabs MDAC về nghe thử thế nào bác nhỉ? Từ ngày rinh em Castle K5 về chưa đc ưng ý lắm nên mình đang muốn cải thiện phần âm thanh chút. Bác có cái sub cũ nào mình mượn luôn thể.

hainam1982

Well-Known Member

em mới gom lúa mua được đôi loa JBL 4312B và amply Luxman 309, có nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn đầu cd nhưng đầu cd cũ khó kiếm và chất lượng cũng chẵng biết như thế nào. Liệu mua Dac rời có ổn không các bác,nếu là dac rời thi chon loại nào ạ,em nghe chủ yếu là nhạc vàng và nhạc quốc tế những năm 80-90.

Sao diễn đàn dạo này khó vào quá.Cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình.Tất nhiên là em sẽ đi nghe thử,em muốn hỏi các bác trên này trước loa và am tầm tiền như thế để rảnh thì đến nghe thử,đỡ mất thời gian.Công nhận tìm được bộ 2 kênh vừa tầm tiền mình có và nghe hợp khó thật.

deptrai21

Member

Với bộ JBL này thì em nghĩ bác chỉ cần Yamaha 371 có đầy đủ cả TrueHD, DTSHD công suất 100w/kênh RX-V371 - RX-V - AV Receivers - Audio & Visual - Products - Yamaha United States đúng như yêu cầu của bộ loa JBL CS6100 5.1 Home Theater Speakers | Audioholics

Bác thử ghép với Receiver Yamaha 371 xem sao.

em thấy con Ya 373 mới hơn nhưng giá cũng ngang ngữa thì sao hả các bác?

Bên trên