[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

vuquynhsurg

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Cám ơn bác, mình ở tp HCM. mình chỉ cần ampli và loa thôi

hienmx1988

Các bác tư vấn dùm em mua amply cũ thì test cái gì ạ. Kinh nghiệm kiểm tra hàng nguyên bản hay bung bét sửa chữa thay linh kiện ra sao. Và nhờ các bác chỉ luôn dùm e chỗ mua amply và loa uy tín ở HCM. Em đang có ý định làm dàn nho nhỏ amply công suất trung và loa bookshelf nghe nhạc nhẹ ạ. Thanks !

Seneken

Member

Anh Minhsur ơi :D, cho em hỏi tí. Em đang có dàn Sony Home Theater DAV-DZ640K như hình bên dưới. Giờ em muốn mua cái đầu HDplayer + cái receiver 5.1 hỗ trợ đầy đủ DTS này nọ để tận dụng 5 cái loa của Sony dùng xem phim thì có ổn không anh ? Chứ cái DVD player kèm theo của thằng Sony lởm quá :(

Minhsur

Banned

Anh Minhsur ơi :D, cho em hỏi tí. Em đang có dàn Sony Home Theater DAV-DZ640K như hình bên dưới. Giờ em muốn mua cái đầu HDplayer + cái receiver 5.1 hỗ trợ đầy đủ DTS này nọ để tận dụng 5 cái loa của Sony dùng xem phim thì có ổn không anh ? Chứ cái DVD player kèm theo của thằng Sony lởm quá :(

Cái này mình không nắm rõ lắm đâu, vì có thể loa đồng bộ thì chỉ số công suất, chỉ số Om của nó khác với AVR.
Bạn kiểm tra kỹ xem sao (chỉ sợ hỏng loa).

Bác nào đi qua biết chỉ giúp nhé!

vinagoh

Well-Known Member

Bác tìm mua Rec nào tầm 2-3tr thôi, Pioneer, De, Ya, Onkyo đều ok. :)

Bác làm con IMAX3D I18D cũng được, xem phim và nghe thúy nga với dàn trên cũng được nhưng nghe nhạc Lossless bằng HDP với dàn này thì không ra sao (em đã từng dùng bộ panasonic tương đương của bác nên em biết)!
Nếu muốn mua receiver để hỗ trợ DTS thì với bộ loa trên bác có thể dùng con DENON X500 hoặc săn con DENON 1312 cũ kéo cũng được nhưng chưa chắc đã hay hơn bộ đồng bộ của Sony đâu nhé. Theo em bác chỉ nên đầu tư con HDP, còn khi nào có khoảng 20 -25 triệu + với tiền thanh lý bộ AIO sony này thì sẽ có nhiều phương án rất tốt để bác lựa chọn!

vuquynhsurg

Thế thì cứ Ampli Jarguar kết hợp với BMB hoặc Bose cho lành bác, hợp với mọi lứa tuổi và sở thích!

Cám ơn bác. Bác có thể nói rõ được không, vì mình dốt quá. Bác cho vài ví dụ chẳng hàn như model nào thi hơp với nhau?

Seneken

Member

Cái này mình không nắm rõ lắm đâu, vì có thể loa đồng bộ thì chỉ số công suất, chỉ số Om của nó khác với AVR.
Bạn kiểm tra kỹ xem sao (chỉ sợ hỏng loa).

Bác nào đi qua biết chỉ giúp nhé!

Em coi thông số rồi, ghi thế này nè anh, nên tìm cái receiver nào vừa tầm là được đúng kô a ?

POWER OUTPUT (rated):
Front L/Front R/Center/
Surround L/Surround R:
108 W (per channel at 3
ohms, 1 kHz, 1% THD)

POWER OUTPUT (reference):
Front L/Front R/Center/
Surround L/Surround R:
167 W (per channel at 3
ohms, 1 kHz)
Subwoofer: 165 W (at 3
ohms, 80 Hz)

Bác tìm mua Rec nào tầm 2-3tr thôi, Pioneer, De, Ya, Onkyo đều ok. :)

Em thấy bộ loa của em nó ghi tầm 3 Ohm thì tìm máy cái Rec thông số như thế nào thì ok vậy anh ?

Seneken

Member

Loa 3Ohm thì bác làm con receiver Yamaha 373 có công suất: Dynamic Power per Channel (8/6/4/2 ohms) 100 / 130 / 160 / 180 W (nguồn: RX-V373 - RX-V - AV Receivers - Audio & Visual - Products - Yamaha United States) vì nó đánh được loa xuống đến 2Ohm ở công suất 180W, nên em nghĩ kéo tốt kéo dàn loa của bác.

Thanks anh, em cũng có xem qua em 373 này, mà giá lên hơn 5tr cũng hơi lăn tăn :D

Minhsur

Banned

Thanks anh, em cũng có xem qua em 373 này, mà giá lên hơn 5tr cũng hơi lăn tăn :D

Bạn chịu khó săn bên khu Mua - Bán tìm cái 371 hoặc 471 của anh em nâng cấp là ngon nhất.

C_Pham

Well-Known Member

Cám ơn bác. Bác có thể nói rõ được không, vì mình dốt quá. Bác cho vài ví dụ chẳng hàn như model nào thi hơp với nhau?

Amply Jarguar bác có thể dùng model 203 rẻ nhất, đắt nhất như bác Minhsur đang dùng là 506.
Loa bose thì bác có thể dùng bose 301, còn BMB thì em không nhớ rõ model ạ

Mình có em 371 mua ở Nam Phú cuối tháng 2, đang muốn nâng cấp để nghe nhạc cho ngon hơn. Bác có nhu cầu thì PM or SMS mình nhé. Hàng còn như mới, fullbox.
SĐT: 0988.0999.65

Minhsur

Banned

Mình có em 371 mua ở Nam Phú cuối tháng 2, đang muốn nâng cấp để nghe nhạc cho ngon hơn. Bác có nhu cầu thì PM or SMS mình nhé. Hàng còn như mới, fullbox.
SĐT: 0988.0999.65

Hôm nọ tình cờ em biết bác đã nâng cấp gần hết đồ mới mua. Bác cẩn thận kẻo nghiên nâng cấp là tốn lắm đó.

Em có đôi 685 vừa để làm front, vừa để nghe nhạc. Như em này thì nên phối với âm ly nào thì hợp ạ, trước em ghép với PM 6004 nghe cũng chưa đã lắm. Em hay nghe nhạc nhẹ, trữ tình thôi ạ.

Bên trên