[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Hôm qua vào chỗ Bác Dũng điện tử Nam Phú nghe nhạc chả muốn về nữa. Bác ấy toàn hàng mới, đồ khủng nữa. Chọn cho bà chị mãi mới được 1 bộ dàn. E nghe KEF thấy bass rất hay, âm hình sân khấu lùi sâu.

hiennguyenvan

Hi các bác. cho e hỏi mình phối ghép amply 2 kenh với loa 5.1 được ko các bác. ví du: ghép denon PMA 720 với Jamo S626; hoặc denon DRA500 với jamo s416? các bác tư vấn dùm em với? ý em là khi mình nghe nhạc thì gắn 2 loa chính nghe, còn xem phim thì găn hết 5 loa. vậy được ko các bác?

AnhBaSG

Member

Ngõ ra cho amply chỉ có 2 kênh thì làm sao mà bác gắn hết 5 loa vào amply được?

hiennguyenvan

bác minhsur ơi. 2 bộ mà bác nói là dùng xem phim mà (5.1), e chủ yếu là nghe nhạc 2 kênh thôi. vì nghe nói là 5.1 nghe nhạc ko hay bang 2.1

hiennguyenvan

hiii, tks anhbasg. mình mù tịt ah. nhưng bác vào trang web của Anh Duy, vào amply DRA 500AE nó nói ghép được với jamo s416, s418 thì là sao hả bác

Minhsur

Banned

Hi các bác. e đang muốn sắm dàn máy nghe nhạc và xem phim (nghe nhạc là chính), nhờ các bác tư vấn giúp, tầm giá dưới 15tr (e đã có TV led sam sung và đầu DVD philip thôi). em đang phân vân mua dàn máy sony 5.1 BDV-E490 hoặc BDV-E4100 ở Nguyễn Kim, hay là mua amply va loa lắp ghép. em thì mù tịt về vấn đề này. bác nào rành tư vấn dùm e với.

Vâng, thì bác đang hỏi về mấy dàn máy xem phim chứ có phải dàn nghe nhạc 2CH đâu.
Amply 2CH ghép với đôi loa chính (loa Front) như Jamo416, 418... thành 2.0 để nghe nhạc. Còn amply xem phim ghép với bộ loa Jamo 416HCS3, 418HCS3 (thêm loa center và 2 loa surr) thành bộ 5.0 (hoặc thêm loa sub thành 5.1) để xem phim.

bonghd

Active Member

bác minhsur ơi. 2 bộ mà bác nói là dùng xem phim mà (5.1), e chủ yếu là nghe nhạc 2 kênh thôi. vì nghe nói là 5.1 nghe nhạc ko hay bang 2.1

Bác nên nhờ google tìm hiểu thế nào là 2.0 - 2.1 - 5.1...... trước( việc này dễ và có kết quả ngay). Sau khi đã định hình thì nhờ anh em tư vấn đồ theo sở thích và túi tiền của mình thì dễ hơn

bonghd

Active Member

hiii, tks anhbasg. mình mù tịt ah. nhưng bác vào trang web của Anh Duy, vào amply DRA 500AE nó nói ghép được với jamo s416, s418 thì là sao hả bác

S416 hay S418 thì chỉ là loa main thôi bác, nếu ghi là 416HCS3: ngoài đôi loa main s416 thì có thêm 2 loa SR và 1 loa Center nữa. Nếu là 1 đôi loa main thì đấu vào amply hay Rec nào cũng được....chỉ là có hợp hay không thôi

hiennguyenvan

Tks bác bonghd. e hiểu rồi. xin hỏi bác là nếu mình gắn Rec với loa S416 (loa main) nghe nhạc có hay như gắn amply với loa S416 (loa main) ko?

bonghd

Active Member

Tks bác bonghd. e hiểu rồi. xin hỏi bác là nếu mình gắn Rec với loa S416 (loa main) nghe nhạc có hay như gắn amply với loa S416 (loa main) ko?

Rec là amply đa kênh dùng cả phim và nhạc. Amply 2 kênh là chuyên nghe nhạc. Nếu tiền như nhau đương nhiên Amply 2 kênh hay hơn Rec nhiều

hiennguyenvan

Hi AE, sau mấy ngày lên diễn đàn học hỏi và tham khảo ý kiến các bác. e sẽ mua amly denon PMA 720 + Loa jamo c605 hoặc denon 720+ Klipsch F20. 2 bộ này e đang chần chừ. Bác nào cho ý kiến với. (Em chủ yếu nghe, xem nhạc nên chọn loại 2kenh thôi).
Và các bác cho e hỏi thêm là nếu mua 1 trong 2 bộ e nêu trên thì còn phải thêm cái gì nữa cho đủ bộ nghe, xem nhạc. e mới chỉ có TV samsung led và đầu DVD philip thôi (đầu mua có mấy trăm ngàn ah)?

audio&video

Active Member

theo em nếu ghép vơi receiver bác nên cân nhắc chọn loa main s 418 hay 416 nhiều đó bác ah

audio&video

Active Member

Hi AE, sau mấy ngày lên diễn đàn học hỏi và tham khảo ý kiến các bác. e sẽ mua amly denon PMA 720 + Loa jamo c605 hoặc denon 720+ Klipsch F20. 2 bộ này e đang chần chừ. Bác nào cho ý kiến với. (Em chủ yếu nghe, xem nhạc nên chọn loại 2kenh thôi).
Và các bác cho e hỏi thêm là nếu mua 1 trong 2 bộ e nêu trên thì còn phải thêm cái gì nữa cho đủ bộ nghe, xem nhạc. e mới chỉ có TV samsung led và đầu DVD philip thôi (đầu mua có mấy trăm ngàn ah)?
theo em cả 2 cấu hình này đều có ưu điểm riêng theo em bác nên đi nghe thử nhé xem đôi nào đáp ứng được đôi tai bác! nếu nghe nhạc hay thì bác cần thêm đầu CDP hoặc nghe nhạc lossless cần DAC nhé bác!còn DVD của bác nghe tạm thôi bác ah

Minhsur

Banned

Bác nên đi nghe thử nhiều lần, denon 720 nghe cũng bình thường và có vẻ không phù hợp với dòng nhạc nhẹ nhàng đâu.
Bác hay nghe nhạc gì thì sẽ có loại phù hợp cho bác thưởng thức.

gvnth

Active Member

Nếu đây là dàn âm thanh đầu tiên của bạn thì cả 2 bộ trên bạn chọn bộ nào cũng được, mình thì đã từng sở hữu cả 2 bộ (hơi khác đời của loa Jamo) thì mình hơi nghiêng về bộ thứ nhất, F20 thì chẳng có chút gì đặc biệt cả. Đến giờ, với tầm tiền mua 1 trong 2 bộ trên, mình khoái đồ second hand hơn

hainam1982

Well-Known Member

Con này trên 20 củ: Vừa đẹp, vừa sang và vừa hay.
KEF R400b Subwoofer
em bắt đền bác Minhsur thuốc em con subwoofer này nhé,hôm rồi ghé bác Dũng nghe thử thế là thiệt hại mất mấy tháng lương của em rồi,về nhà còn lại lo chèn cửa kính vì nó cứ rung bần bật(mặc dù có lúc âm thanh gần như ko nghe thấy gì),

C_Pham

Well-Known Member

em bắt đền bác Minhsur thuốc em con subwoofer này nhé,hôm rồi ghé bác Dũng nghe thử thế là thiệt hại mất mấy tháng lương của em rồi,về nhà còn lại lo chèn cửa kính vì nó cứ rung bần bật(mặc dù có lúc âm thanh gần như ko nghe thấy gì),

Mua đồ hợp với mình và mang lại cho mình niềm vui thì không tiền nào so sánh nổi. Chúc mừng bác đã mua được sản phẩm ưng ý.

Minhsur

Banned

Bác mua R400 rồi à? Ăn chơi thế. Em sợ bác để to quá nên rền sâu. Mr. Dũng và quân của ông này chỉnh chọt là hay để to quá. Nghe không chuẩn.
Con này bày không thôi đã sang rồi.

hainam1982

Well-Known Member

vâng,em này thì hình thức miễn chê ạ,âm trầm thì sâu lắng. Nhưng có một điểm yếu các bác biết là gì ko ạ, em này ko co remote điều khiển từ xa.

C_Pham

Well-Known Member

vâng,em này thì hình thức miễn chê ạ,âm trầm thì sâu lắng. Nhưng có một điểm yếu các bác biết là gì ko ạ, em này ko co remote điều khiển từ xa.

Em cứ nghĩ là subwoofer không có điều khiển từ xa (BW 610 của em cũng không có). Vậy có loại Sub có điều khiển à Bác?

Bên trên