[Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

tienlequoc

Well-Known Member
Ko biết nữa. Bác xem mấy cái hình ở cuối bài sẽ thấy nó làm đc những gì.

latruong

Member
Ðề: Re: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Ko biết nữa. Bác xem mấy cái hình ở cuối bài sẽ thấy nó làm đc những gì.

Cám ơn bác có vẻ nó hỗ trợ Miracast rồi. Nhìn cái hình chơi game ở gần cuối bài thấy giống như mình chơi game từ Ipad4 qua Apple TV nên chắc là nó hỗ trợ Miracast rồi. He he. Nếu có được cái giá nữa thì hay quá

ericfang9

Ặc. Mình nhận qua tay của 1 người khác. Chưa bao giờ gặp tay giám đốc Huawei VN cả và cũng chẳng liên quan đến tay này.

hehe...tay GĐ Huawei VN này 100% là Ba Tàu rồi, và ngồi ở Grand Plaza building Trần Duy Hưng str Hà Nội, bác nào muốn gặp em setup cho :p

ericfang9

Trước khi nhận được con này thì đã có khuyến cáo trước: Firmware chưa hoàn chỉnh, chưa có CH play.
Liệu bản hoàn chỉnh có cái CH Play ko bác nhỉ ? Chắc là phải có rồi, chứ nếu ko muốn cài apps thì rất ko thuận tiện.
Mấy dòng phổ thông như TizzBird, Geniatech chắc có cả CH Play hết chứ bác ? E cũng chỉ xem giới thiệu mà chưa dc test bao h, có lần qua Thế giới di động hỏi Geniatech thì thấy báo chả có hàng, ko hiểu là do bán tốt cháy hàng hay do nhu cầu yếu quá, nên TGDĐ ko nhập nữa ?
Thêm nữa, bác tư vấn hộ em xem nên mua Android TV Box tích hợp sẵn ổ cứng (HDD box), hay cắm thêm ổ cứng qua cổng USB nhỉ (hình như cắm thêm thì dung lượng rất hạn chế, nó chỉ nhận dc ổ <250GB hay sao ấy) ?
Thanks bác !

smallgent

Well-Known Member
ah...lại 1 chiến binh nữa NHƯNG:

1. là thiết bị đầu tay của Huawei (Hoa Vỉ)

2. Con chip cái tên lạ nhỉ :) nhưng 4 lõi + không nêu rõ xung nhịp ...nếu 4 lõi 800MHz ;) hoặc may ra là 1GHz

3. Bluetooth 4.0 thì cũng bình thường vì Minix NEO X5 cũng 4.0 roài

4. Wifi a/b/g 4/5G ...mọi người đừng nhầm / lẫn giống băng tần di động 3G/4G mà so sánh nhé :D. Đối với wifi thường các chuẩn tốc độ xếp theo tốc độ tăng dần là a/b/g/n/ac ..ac chưa phổ biến lắm và wifi hoạt động trên tần số 2.4GHz và 5GHz (3G trên băng tần 1.9/2.1GHz)...Huawei nó ghi thêm 4/5G nhập nhằng thế để người dùng tưởng mạng 4G hay 5G (la to thôi chứ 4G - LTE chỉ có vài nước có..mình đi Hàn thấy chỉ có Hàn + Nhật, mới đi Sin về chưa thấy Sin có, các nước trong khu vực cũng chưa, TQ chỉ có Shanghai đang test thì phửi) :D

5. Huawei nằm trong blacklist của bộ quốc phòng Mỹ / Úc vì các thiết bị có SPY / keylogger nên ăn cắp dữ liệu hoặc cấu hình mạng...và 1 lúc nào đó nó dùng chính cái máy của bạn cùng tham gia các cuộc tấn công mạng DDOS chẳng hạn thì NGUY TO... e xin kiếu :D

6. Chấm dứt ở đây lun ...e không đủ khả năng đú theo :D

tienlequoc

Well-Known Member
Con này CPU lõi tứ 1.2Ghz A9. Chắc chắn là mạnh hơn RK3066 rồi, nhưng cũng chắc chắn là yếu hơn RK3188 lõi tứ. Cảm nhận ban đầu là wifi cực mạnh (chắc nhờ chữ 5G), mạnh hơn tất cả các android box/stick mà mình từng sử dụng. Thao tác trên em này nuột hơn các sản phẩm khác.
@trannguyenhien: Con này mà 2mil thì các sản phẩm khác chết hết à. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member
Ðề: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Nổ quá rồi. Làm gì mà ""Trên tay" lần đầu tiên trên thế giới tại website hdvietnam.com".
Cnet nó hands-on từ 27/2
Huawei MediaQ M310 - Digital Media Receivers - CNET Reviews

[video=youtube;bgXjTUc2MIg]http://www.youtube.com/watch?v=bgXjTUc2MIg[/video]

tienlequoc

Well-Known Member
Re: Ðề: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Nổ quá rồi. Làm gì mà ""Trên tay" lần đầu tiên trên thế giới tại website hdvietnam.com".
Cnet nó hands-on từ 27/2
Huawei MediaQ M310 - Digital Media Receivers - CNET Reviews

[video=youtube;bgXjTUc2MIg]http://www.youtube.com/watch?v=bgXjTUc2MIg[/video]

Cái đó là nó được cầm 1 chút tại gian hàng Huawei trong các triễn lãm công nghệ bác ơi. Chứ chưa được cung cấp sản phẩm để test đâu. Bác cứ thử search Google xem có ai có em này trên tay để test toàn bộ các tính năng không hãy phán. Cam đoan với bác mình là người được cung cấp em này đầu tiên để test. :D

latruong

Member
Ðề: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Em thấy em này giá 2t là được rồi vì con Apple TV mình mua có 99USD trên Amazon và nhờ người quen xách tay về. Giá mắc hơn 2t chắc không cạnh tranh lai với Apple TV

excon

apple TV khó cài thêm ứng dụng lắm bạn ơi... chưa kể cấu hình apple TV cực yếu chưa được dual core nữa làm sao so sánh đc với lõi tứ. Apple TV hợp với các fan apple và dùng iOS hơn....

ericfang9

Re: Ðề: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Em thấy em này giá 2t là được rồi vì con Apple TV mình mua có 99USD trên Amazon và nhờ người quen xách tay về. Giá mắc hơn 2t chắc không cạnh tranh lai với Apple TV
Apple TV đang bán lẻ ở FPT Shop là 2.99tr các bác ah

ericfang9

Liệu bản hoàn chỉnh có cái CH Play ko bác nhỉ ? Chắc là phải có rồi, chứ nếu ko muốn cài apps thì rất ko thuận tiện.
Mấy dòng phổ thông như TizzBird, Geniatech chắc có cả CH Play hết chứ bác ? E cũng chỉ xem giới thiệu mà chưa dc test bao h, có lần qua Thế giới di động hỏi Geniatech thì thấy báo chả có hàng, ko hiểu là do bán tốt cháy hàng hay do nhu cầu yếu quá, nên TGDĐ ko nhập nữa ?
Thêm nữa, bác tư vấn hộ em xem nên mua Android TV Box tích hợp sẵn ổ cứng (HDD box), hay cắm thêm ổ cứng qua cổng USB nhỉ (hình như cắm thêm thì dung lượng rất hạn chế, nó chỉ nhận dc ổ <250GB hay sao ấy) ?
Thanks bác !
Bác Tiến ớiiiiii

tienlequoc

Well-Known Member
Thanks bác !
Bản hoàn chỉnh chắc chắn phải có CH play nhé bác. Hầu hết các android box ngoài thị trường không có khe cắm ổ cứng. Thông thường android box nhận ổ cứng ít nhất là 2Tb nhé bác.

Con ATV1200 nghe đâu vài ngày nữa nhà phân phối sẽ có hàng, và còn có 1 số sản phẩm mới lõi kép dùng chip AMlogic M6 nữa cũng sắp ra mắt.

Không biết khi nào có hàng với lại firmware tương đối hoàn thiện bác nhỉ, cũng mong tậu 1 em chơi thử
Lõi tứ là khoái rùi

woodhouse

Sao không hãng nào xài Atom của in-tèo nhỉ , hiệu năng tốt hơn ...xài cho tivi nên điện đuốc không thành vấn đề.

thanhyk

Well-Known Member
Chào các bạn, mình không rành kỹ thuật nên có vài câu hỏi ngờ nghệch mong các bạn giải thích:
1. Theo mình hiểu thì android box có nghĩa tương tự điện thoại/ máy tính bảng xài android phải không ạ, chỉ khác nhau là nó không có màn hình (trường hợp này là nó dùng màn hình bên ngoài như tivi chẳng hạn). Một ưu điểm là nhỏ gọn, không xài pin, kết nối thiết lưu trữ ngoài lớn, khả năng tuỳ biến cao và thân thiện. (nếu không chuẩn thì xin giải thích cho mình hiểu)
2. Mình đang phân vân mua HDPlayer và Android box. Nếu mua HDPlayer thì chọn Dune Base 3D giá tới 6.2 triệu (phải chi khoảng 5 triệu thì tốt hơn vì thêm chừng 2 triệu bằng cái PC rồi). Mục đích của mình là xem phim (chủ yếu bluray .iso), nghe nhạc (chủ yếu lossless 192khz) qua mạng Lan (mình có Nas buffalo TS-8VHL- 7 hdd x 2tb, router wifi buffalo G300NH), lướt web, xem phim online, một chút game... Mình muốn Nas sử dụng chia xẻ giải trí cho mọi phòng (4 phòng)

Các bác tư vấn giúp mình nên dùng HDP hay Android box để xem phim bluray 3D vẫn mượt, nghe nhạc lossless vẫn hay. Thực lòng mình đang nghĩ Android box thuộc về đa năng và giống MTB không màn hình chứ không chuyên xử lý xem phim, nghe nhạc (với kích thước nhỏ như vậy thì vga card, sound card dù là tích hợp cao cấp nhưng chắc cũng khó mà ngon phải không ạ), và Android box M310 này thì không có cổng mạng Lan thì có kết nối với Nas để chia xẻ data được không. Sau cùng cho mình biết có Android box nào riêng phần xem phim, nghe nhạc qua Nas gần bằng HDP cao cấp như Dune 3D không ạ.

Mong các bác bỏ quá cho khi post vào diễn đàn android box vì nếu post vào Hdp thì sẽ bị ném đá và thiên vị vì dù sao diễn đàn android box được thành lập từ các bác đã dùng HDP rồi.

Cảm ơn các bạn.

tienlequoc

Well-Known Member
Tất cả những gì bác nói đều đúng. Thời điểm hiện tại với nhu cầu như trên của bác thì cứ Dune base 3d thẳng tiến.

vhtuananh

Member
Ðề: Re: [Trên tay] Huawei MediaQ M310 - Android box lõi tứ đầu tiên xuất hiện tại thị trường Việt Nam

Chào các bạn, mình không rành kỹ thuật nên có vài câu hỏi ngờ nghệch mong các bạn giải thích:
1. Theo mình hiểu thì android box có nghĩa tương tự điện thoại/ máy tính bảng xài android phải không ạ, chỉ khác nhau là nó không có màn hình (trường hợp này là nó dùng màn hình bên ngoài như tivi chẳng hạn). Một ưu điểm là nhỏ gọn, không xài pin, kết nối thiết lưu trữ ngoài lớn, khả năng tuỳ biến cao và thân thiện. (nếu không chuẩn thì xin giải thích cho mình hiểu)
2. Mình đang phân vân mua HDPlayer và Android box. Nếu mua HDPlayer thì chọn Dune Base 3D giá tới 6.2 triệu (phải chi khoảng 5 triệu thì tốt hơn vì thêm chừng 2 triệu bằng cái PC rồi). Mục đích của mình là xem phim (chủ yếu bluray .iso), nghe nhạc (chủ yếu lossless 192khz) qua mạng Lan (mình có Nas buffalo TS-8VHL- 7 hdd x 2tb, router wifi buffalo G300NH), lướt web, xem phim online, một chút game... Mình muốn Nas sử dụng chia xẻ giải trí cho mọi phòng (4 phòng)

Các bác tư vấn giúp mình nên dùng HDP hay Android box để xem phim bluray 3D vẫn mượt, nghe nhạc lossless vẫn hay. Thực lòng mình đang nghĩ Android box thuộc về đa năng và giống MTB không màn hình chứ không chuyên xử lý xem phim, nghe nhạc (với kích thước nhỏ như vậy thì vga card, sound card dù là tích hợp cao cấp nhưng chắc cũng khó mà ngon phải không ạ), và Android box M310 này thì không có cổng mạng Lan thì có kết nối với Nas để chia xẻ data được không. Sau cùng cho mình biết có Android box nào riêng phần xem phim, nghe nhạc qua Nas gần bằng HDP cao cấp như Dune 3D không ạ.

Mong các bác bỏ quá cho khi post vào diễn đàn android box vì nếu post vào Hdp thì sẽ bị ném đá và thiên vị vì dù sao diễn đàn android box được thành lập từ các bác đã dùng HDP rồi.

Cảm ơn các bạn.
hehe...mình mà có nhiều tiền như bác này thì sẽ bỏ ra 9tr mua cả 2 về vọc chơi, khỏi phải lăn tăn chi cho mệt :D

thanhyk

Well-Known Member
Cảm ơn bạn letienquoc. Chắc mình mua hdp cho người không rành máy tính (phòng người chị có pc mà mỗi lần xem phim vẫn thường nhờ mình).
@vhtuananh: có thể sẽ mua thêm android để mình và ku mình vọc (nó chuẩn bị lên lớp 5 rồi, vọc android không giỏi toán cũng sẽ giỏi tính..). HDP thì nhiều tiền chứ android box không quá mắc so với một thiết bị thông minh (mà các bác cùng hội android cần đoàn kết với nhau, dù pr/ kinh doanh thì lời lãi bao nhiêu cho cái thiết bị này đúng không). Mua tivi led, dàn âm thanh, kok... chỉ cần nhín lại chút (mua loai ít tiền hơn, mua hàng trưng bày/2nd, mua trễ vài tháng) là dư sức mua cái android box rồi đâu cần nhiều tiền đâu bác... He..he

Bên trên