Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Wild Angel

Well-Known Member
Ðề: Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Suy nghĩ kỹ thì thấy tui đã không phải khi post bài đó ngay sau cái bài của bạn...vì tui thấy tui coi bạn như hình nhân thế mạng cho những người mà tui muốn nói tới. Mong bạn đừng ghét tui :)>-

Mình thấy bạn thích quy chụp mọi thứ theo suy nghĩ của riêng bạn và nó chả tốt tí nào. Bạn quy chụp mình vào đối tượng ấy cũng giống như bạn quy chụp Health vậy. Đọc từ đầu đến cuối mình cũng không hiểu là Health dở chỗ nào mà đôi lúc còn có cái cảm giác là bạn đang ghen tị thay cho một ai đó bạn rất yêu thích mà không được đề cử, hay bạn dị ứng với Health từ Brokeback Mountain hay bạn cảm thấy cho bạn đóng vai hề hợp hơn :|

Ðề: Trường hợp kỳ lạ của Benjamin Button VÀ nhận xét về những giải thưởng của The Dark Knight

Nè , tui rất là thích diễn viên Health Ladger từ hồi ảnh mới qua Mẽo đóng phim 10 Things I Hate About You. Bạn không biết tui khó chịu thế nào đâu khi ảnh hụt giải Oscar nam chính xuất sắc nhất trong phim Brokeback Mountain...
Và nếu nhìn kỹ lại các bài tui đã post dìa cái phim này thì chưa bao giờ tui chê anh Health Ledger cả, không tin thì đi xem lại hết đi
Tui chỉ ghét cái kịch bản nhảm nhí trẻ con này và cả sự vụng về của đạo diễn thôi...mặc dầu các phim trước của anh Nolan đều Cool cả
Đã bảo rằng không nhắc chuyện cũ nửa rồi, tui còn post thêm bài dĩ hòa vi quý ...vậy mà bạn còn ....:mad:

Wild Angel

Well-Known Member

Bạn lập topic để lấy ý kiến thì đừng quá gay gắt với những ý kiến trái chiều như thế :) Mình chỉ cho bạn có cải cảm giác bị quy chụp cho nó hòa 1-1 thôi :)) Giờ thì dĩ hòa nhá :D Phim cũng cũ, người cũng đi rồi nên cũng không nên nói quá nhiều ;)

HDWonder

bla bla bla bla....whatever...
chuyện đã lâu mà sao vẫn còn những bài như thế này...rõ chán
Các bạn mộng mơ thì cũng vừa vừa thôi.Đoạn sau đây tui không có ý công kích bạn Wild Angel đâu mong bạn bình tĩnh
Tuy tui thường nói giải thưởng của 1 bộ phim không nói lên điều gì nhưng thật sự thì đôi khi...đôi khi thôi, thì giải thưởng cũng là 1 thước đo tương đối để ta nhận xét về 1 bộ phim
Hãy nhìn vào 62 giải thưởng cũng như 57 đề cử của The Dark Knight...
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Kịch Bản xuất sắc không!!!!
1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Đạo Diễn xuất sắc không!!!!
câu trả lời là không...
Những bài viết như bài của bạn Wild Angel thật sự là có rất nhiều và được viết rất hay. Nhưng liệu nó có thật sự được viết ra từ 1 bộ phim tuyệt vời hay không hay nó chỉ là sự phong trào hóa. Sự phong trào này có lẻ bắt nguồn từ 1 số bạn Việt Nam đang du học bên Mẽo
Vô tình nhóm bạn đó vừa có tiếng tâm trên net lại rất thích và hứng thú với The Dark Knight nên may mắn bộ phim này nhanh chóng trở thành 1 thước đo cho sự am hiểu nghệ thuật thứ bảy của các bạn trẻ Việt
Và tin tui đi chưa bao giờ Điện Ảnh thật sự có chổ đứng trong giới trẻ Việt Nam như bây giờ đâu
Tui không có ý định phán xét ai đúng ai sai trong chuyện này...mà chỉ là tui rất băn khoăn...băn khoăn là liệu bộ phim này có được sự nổi tiếng vang dội ở Việt nam ta không nếu như nó ra đời vào thập niên 90
Còn đối với tui, đối với 1 người từng coi rất nhiều phim tội phạm và cũng như là 1 BigFan của Batman, thì The Dark Knight và The Joker đúng là 1 trò hề và 1 thằng hề

note:đoạn này post xong mới edit...mong bạn Wild Angel bỏ qua,tại bức xúc quá đến đỗi đứt nút chứ mình hông có ý gì đâu....chỉ mong các bạn tranh luận trong ôn hòa :mad:

Thực ra em rất ít khi tham gia diễn đàn, nhưng đọc những dòng này thì cảm giác anh Dark Knight ...hơi quá đà trong cách nói. Đúng là em đang học ở Mỹ thật, em học về xử lý đồ họa cho phim, nhưng chính bọn em xem phim lại rất ít để ý đến kỹ xảo mà để ý đến cốt truyện nhiều hơn rất nhiều. Đơn giản là kỹ xảo với 3dmax, Final Cut Pro, hay sử dụng After Effect rất cơ bản cũng có thể mô phỏng rất nhiều thứ phức tạp. Em lúc viết về bộ phim mình thích (thường là những phim đã rất cũ: như Leon, Psycho, Green Mile, the Pianist...) là từ cảm nhận của mình. Rất ít khi em dám đi bình luận sâu vào một phim hiện đại vì luôn tự hỏi mình có bị markerting nó ảnh hưởng hay không.

The Dark Knight là một phim đúng là nổi tiếng một phần không nhỏ từ khâu thương mại của phim ảnh, nhưng nó xuất sắc chính là nhờ Joker. Đó là sự thật mà không chỉ người xem mà giới phê bình đều nói rất nhiều.

Có thể đọc kỹ các đoạn review ở đây mà/:)

http://movies.yahoo.com/movie/1809271891/criti

From Boston Globe

It's not quite fair to say that the late Heath Ledger steals "The Dark Knight" from Christian Bale and the forces of (problematic) good, but, as the Joker, he is the movie's animating principle and anarchic spark - an unstoppable force colliding with the immovable objects of Batman and director Christopher Nolan's ambitions.

From Los Angeles
Because these kinds of movies are only as strong as their villains, a good part of the credit for the potency of "The Dark Knight" has to go to the unusual and unusually creepy and sadistic way the Joker was conceptualized by the Nolans and David S. Goyer (who has a story credit) and played by Ledger in what turned out to be his last completed screen role. The Joker's is a different kind of evil than we're used to, one that is harder for both Batman and the audience to dismiss than what Jack Nicholson did with the part nearly two decades ago.

From New York times
With his eyes dimmed and voice technologically obscured, Mr. Bale, who’s suited up from the start, doesn’t have access to an actor’s most expressive tools.

From San Francisco Chronicle
"The Dark Knight" rides on Ledger's performance as the Joker. So does a lot of audience hope, and that's another element at work here. There has never been a situation quite like this: Audiences for the biggest blockbuster of the summer are flooding in, not just hoping an actor will be good but also expecting and needing him to be absolutely amazing. They want something profound, to put alongside Ledger's Ennis in "Brokeback Mountain."

Em không tranh cãi gì thêm đâu, ..chỉ thích vui vẻ....viết những điều mình thích...có thể nó ngây ngô....nhưng chỉ một điều nho nhỏ về chuyện bản thân em....em thích nhất đến bây giờ là mùa đu đủ xanh và đời cát....chứ chả phải "Mẽo" hay "Việt" gì cả...

Bên trên