Truyền hình cáp Hà Nội HCATV sắp triển khai tín hiệu HD trên toàn hệ thống???

hd360

Active Member
Theo thông tin HD360 mới nhận thì HCATV chuẩn bị triển khai trên toàn hệ thống tín hiệu HD cho mạng cáp. Hiện số kênh dự định triển khai ban đầu là 8 kênh, trong tương lai sẽ tăng thêm lên đến 30 kênh thì phải.
Ai có thông tin cụ thể hơn thì bổ sung cho anh em nhé.

Thông tin mới nhất ngày 14-7-2010: HD360 đã test tín hiệu HD trên cả 2 đường truyền HCATV và VCTV thì kết quả như sau:
HCATV: có 11 kênh HD và 29 kênh SD trên đường truyền.
VCTV: có 3 kênh HD thử nghiệm và 32 kênh SD trên đường truyền.
Đang cập nhật ảnh cho anh em coi.............

Sắp tới HD360 dự kiến sẽ cung cấp set top box này ra thị trường. Giá bán lẻ đề nghị là 3.100.000. Anh em nào đăng ký sớm sẽ có giá tốt hơn

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Truyền hình cáp Hà Nội HCATV sắp triển khai tín hiệu HD trên toàn hệ thống???

Ặc bác tung tin giật gân vậy. Đang định lắm MyTV mà bác tung tin này thì có lẽ lại phải xem xét à :( Nhà đang dùng cable HN mới chít.

minhnc10

Ðề: Truyền hình cáp Hà Nội HCATV sắp triển khai tín hiệu HD trên toàn hệ thống???

Theo thông tin HD360 mới nhận thì HCATV chuẩn bị triển khai trên toàn hệ thống tín hiệu HD cho mạng cáp. Hiện số kênh dự định triển khai ban đầu là 8 kênh, trong tương lai sẽ tăng thêm lên đến 30 kênh thì phải.
Ai có thông tin cụ thể hơn thì bổ sung cho anh em nhé.

Em bổ xung luôn cho bác:
HCATV chỉ có 1 Trung tâm (mà dân kỹ thuật hay gọi là HE). Nên nếu có triển khai HD thì chỗ nào có tín hiệu của HCaTV thì chỗ đó có HD thôi, vì nó vẫn là trên 01 mạng truyền dẫn cũ mà. Bác nói trên toàn hệ thống nghe nó buồn cười quá.:D.
Thông tin cụ thể thì em chịu, đang hóng các bác đây.

jonidontcry

Active Member

Lắp MyTV đi bác, em vừa lắp roài đây :D

hd360

Active Member

Em bổ xung luôn cho bác:
HCATV chỉ có 1 Trung tâm (mà dân kỹ thuật hay gọi là HE). Nên nếu có triển khai HD thì chỗ nào có tín hiệu của HCaTV thì chỗ đó có HD thôi, vì nó vẫn là trên 01 mạng truyền dẫn cũ mà. Bác nói trên toàn hệ thống nghe nó buồn cười quá.:D.
Thông tin cụ thể thì em chịu, đang hóng các bác đây.

"toàn hệ thống" ở đây được đưa ra nhằm nói đến việc không chỉ triển khai 1 khu vực mà tất cả những thuê bao đang sử dụng cáp HN đều có thể dùng được setp top box để chạy HD bác à.
Thông tin thêm là hiện tại đã có tín hiệu thử nghiệm phát trên hệ thống, bác nào có set top box là có thể xem được rồi. Cũng mới cập nhật đến thế, có thông tin mới sẽ báo lại bà con

thang990

Active Member

Từ 0h đến 6h ngày mùng 8 và mùng 9 tháng 6, cáp HN sẽ lần lượt thay đổi toàn bộ tần số phát các kênh hiện tại và có thể sẽ thay một số kênh khác.Đây cũng là bước đầu trong việc phát triển và nâng cấp lên HD của truyền hình cáp HN.Dự kiến truyền hình cáp HN phát các kênh HD với nội dung lúc đầu chủ yếu là phim truyện.Thông tin này em đọc trên kênh VOV3( cái kênh mà tiếng của VOV còn hình nó phát thông tin và kỹ thuật của cáp HN).Nhưng không biết có phải mua STB không nhỉ :D, nếu không phải mua thì cáp HN là số 1.Hiện có 1 kênh FBNC của TPHCM phát chuẩn HD nhưng không biết cáp HN tiếp sóng là SD hay HD

minhnc10

"toàn hệ thống" ở đây được đưa ra nhằm nói đến việc không chỉ triển khai 1 khu vực mà tất cả những thuê bao đang sử dụng cáp HN đều có thể dùng được setp top box để chạy HD bác à.
Thông tin thêm là hiện tại đã có tín hiệu thử nghiệm phát trên hệ thống, bác nào có set top box là có thể xem được rồi. Cũng mới cập nhật đến thế, có thông tin mới sẽ báo lại bà con
Mời bác đọc lại bài trên của em. Em vẫn trả nhời lại như thế. Mà thôi, chỉ là vấn ề chữ nghĩa thôi mà. Có thông tin gì mới bác cập nhật giúp.

Từ 0h đến 6h ngày mùng 8 và mùng 9 tháng 6, cáp HN sẽ lần lượt thay đổi toàn bộ tần số phát các kênh hiện tại và có thể sẽ thay một số kênh khác.Đây cũng là bước đầu trong việc phát triển và nâng cấp lên HD của truyền hình cáp HN.Dự kiến truyền hình cáp HN phát các kênh HD với nội dung lúc đầu chủ yếu là phim truyện.Thông tin này em đọc trên kênh VOV3( cái kênh mà tiếng của VOV còn hình nó phát thông tin và kỹ thuật của cáp HN).Nhưng không biết có phải mua STB không nhỉ :D, nếu không phải mua thì cáp HN là số 1.Hiện có 1 kênh FBNC của TPHCM phát chuẩn HD nhưng không biết cáp HN tiếp sóng là SD hay HD
Bác đang dùng THC Analog của HCaTV, nếu bác muốn dùng SD hay HD thì đương nhiên là bác phải mua STB, trừ khi HCaTV hào phóng, tặng không cho khách hàng. Điều này thì em chả tin ai lại hào phóng thế.:D

thang990

Active Member

Mời bác đọc lại bài trên của em. Em vẫn trả nhời lại như thế. Mà thôi, chỉ là vấn ề chữ nghĩa thôi mà. Có thông tin gì mới bác cập nhật giúp.

Bác đang dùng THC Analog của HCaTV, nếu bác muốn dùng SD hay HD thì đương nhiên là bác phải mua STB, trừ khi HCaTV hào phóng, tặng không cho khách hàng. Điều này thì em chả tin ai lại hào phóng thế.:D

Từ 1/2010 thì truyền hình cáp HN đã thay đổi tín hiệu từ analog sang kỹ thuật số (Digital) rồi bác ạ,bây giờ không còn analog như xưa đâu.Còn việc stb hay không còn phải xem thế nào đã :D

minhnc10

Từ 1/2010 thì truyền hình cáp HN đã thay đổi tín hiệu từ analog sang kỹ thuật số (Digital) rồi bác ạ,bây giờ không còn analog như xưa đâu.Còn việc stb hay không còn phải xem thế nào đã :D

Đến chịu bác. Nếu đã có thì đấy là nó chạy song song cả analog và digital ạ. Noc mà chuyển sang digital rồi mà bác vẫn xem bình thường thì em bái phục bác quá.

dhpaul

Well-Known Member

Chắc ý bác ấy nói là HCTV chuyển toàn bộ tín hiệu từ nguồn phát về trung tâm của họ sang thành digital hết rồi, còn từ HCTV đi các hộ gia đình thì đã có digital gì ráo đâu.

BKVcuccu

Bác muốn xem FBNC hả. Bên CEC Có đấy. Nhưng vẫn chưa có HD của FBNC đâu.

BKVcuccu

Em cũng chả hiểu bác này nói thế nào nữa? Chẳng có tín hiệu digital nào không cần STB giải mã cả.

thang990

Active Member

ý em là bên trung tâm kỹ thuật đã thay nguồn phát thành digital và cũng làm cho tín hiệu phát đến các hộ gia đình cũng cải thiện được chút( theo cách nhìn của em).Còn tín hiệu số thì đương nhiên phải có STB mới thu được.Hình như cáp HN dự kiến là tầm cuối thang 8 hoặc đầu thang 9 sẽ triển khai để hướng tới kỷ niệm 1000 năm thăng long HN

TITAN282

Banned

Nhà đang xài 3 tivi cáp HN, bác nào rành cho em hỏi là như các bác nói chỉ có Set top box mới xem được HD, vậy nếu cả 3 tivi muốn xem HD thì phải 3 cái hả bác.............nếu thế thì ....hic...hic.....

hd360

Active Member

Nhà đang xài 3 tivi cáp HN, bác nào rành cho em hỏi là như các bác nói chỉ có Set top box mới xem được HD, vậy nếu cả 3 tivi muốn xem HD thì phải 3 cái hả bác.............nếu thế thì ....hic...hic.....

Đương nhiên rồi, bao nhiêu tivi tương đương với bấy nhiêu set top box nếu bác muốn coi HD, còn nếu chỉ xem tín hiệu analog như lúc xưa thì không cần. Cái này thì công nhận là hơi tốn kém vì các đầu set top box của các hãng khác trên thị trường đều rơi vào 3-4T/ chiếc. Không hiểu HCATV sẽ tung vào giá bao nhiêu, nhưng không loại trừ giá không khá hơn.

dhpaul

Well-Known Member

Thấy bọn Multichoice Africa có chính sách hỗ trợ cho các gia đình muốn sử dụng nhiều STB cho nhiều TV khác nhau mà ham, không biết bao giờ VN có đây???

minhnc10

Thấy bọn Multichoice Africa có chính sách hỗ trợ cho các gia đình muốn sử dụng nhiều STB cho nhiều TV khác nhau mà ham, không biết bao giờ VN có đây???

Bác chuyển nhà sang Nam Phi đi, vừa được hưởng không khí WC trực tiếp, vừa được hỗ trợ STB.=))

tzboy

Member

VTV chưa thấy động tĩnh gì hết trơn :(( Hay là định đi tắt, đón đầu, chuẩn bị cho đại nhảy vọt =))

hd360

Active Member

VTV chưa thấy động tĩnh gì hết trơn :(( Hay là định đi tắt, đón đầu, chuẩn bị cho đại nhảy vọt =))

VTV đang có kế hoạch xây dựng và triển khai phòng máy HD, chắc chỉ muộn hơn so với các nhà cung cấp khác mà thôi. Mô hình nhà nước mà, trì trệ và chậm chạp. Ông HCATV cũng thế,mình có thông tin triển khai cách đây chắc hơn 1 năm...thế mà bg vẫn chưa có thông tin public, mới chỉ nội bộ biết với nhau.

vtlam

Active Member

Toàn thông tin rò rỉ, chưa công bố nên cũng chưa biết bao giờ được thưởng thức HD các bác nhể

Bên trên