Truyền hình cáp Hà Nội “tuyên chiến” với K+

thaoarch

Ðề: Truyền hình cáp Hà Nội “tuyên chiến” với K+

Một số bác không hiểu được ý nghĩa của 2 cụm từ Có Bản quyềnĐộc quyền. Các bác nên tìm hiểu ngọn ngành câu chyện và lý do đa phần người đang phản đối vấn đề gì rồi hãy đưa ý kiến. Mắt mọc rách trán để làm gì mà không chịu khó đọc cho kỹ,
PS: em thấy 2 bác mod có nói dùng k+. Về cá nhân em không có quyền gì để ý kiến nhưng có lẽ K+ nó cảm ơn hai bác nhiều lắm. K+ nó đang muốn đánh đúng vào tầng lớp như hai bác, là số người có suy nghĩ kiểu như: Ôi dào cũng không đáng mấy, tầm của mình dư sức chơi được, miễn là thỏa mãn ý thích. Lấy lý do được thỏa mãn ý thích để biện hộ cho một phần vô lý trong giá trị sản phẩm nhận được thì em cũng không dám có ý kiến.
Gần như 100% người trên diễn đàn này thừa tiền lắp được K+, nhưng vấn đề là học cách tiêu dùng có khoa học và xứng đáng với giá trị thực của sản phẩm nhận được. Tạo tiền lệ cho cạnh tranh bằng độc quyền sẽ phải trả giá rất đắt như các bài học về điện, nước, xăng dầu, ....
Em đồng ý 2 tay 2 chân với bác. Em mê EPL như điếu đổ, khả năng em dư sức lắp 3 cái chảo K+ cho 3 cái TV ở nhà nhưng em vẫn kiên cường với quyết tâm "nói không với K+", thà xem sopcast chứ không làm giàu cho bọn hút máu đồng bào như thế!

RoadStar

Member

Cậu nghĩ mọi người giàu quá đấy $-). Nghe cậu nói như đó là một mức giá hợp lí cho tất cả mọi người =)).
Bạn đọc cho hết ý rồi hãy nói. Nhắc lại nhé: Mắt mọc rách trán để làm gì mà không chiu khó đọc cho kỹ người ta đang nói cái gì

atamd

Active Member

Thêm thông tin nè
http://vnexpress.net/GL/The-thao/2010/08/3BA1F5CC/

Cáp Hà Nội và K+ căng thẳng vụ phát Ngoại hạng Anh chủ nhật

"Truyền hình cáp Hà Nội sẽ tiếp tục phát các trận Ngoại hạng Anh chủ nhật nếu K+ và MP&Silva không chứng minh được hợp đồng độc quyền", Giám đốc HCTV Lê Đình Cường tuyên bố như vậy sau khi họ đã phát trận Liverpool - Arsenal.

VSTV (Công ty truyền hình vệ tinh sở hữu kênh K+) và nhà phân phối bản quyền MP&Silva vẫn chưa đạt được thỏa thuận với các đơn vị khác trong nước về việc chia sẻ bản quyền các trận đấu của giải Ngoại hạng Anh diễn ra ngày chủ nhật. Nhưng tối 15/8, trận Super Sunday đầu tiên của mùa mới (Liverpool - Arsernal) đã xuất hiện trên kênh True Sport của Truyền hình cáp Hà Nội (HCTV) cùng một số đài địa phương như An Giang, Cần Thơ, Bắc Ninh, Nha Trang, Quảng Bình, Quảng Trị, Đà Lạt, Quy Nhơn, Hải Phòng...

Trong khi K+ và MP&Silva nhiều lần tuyên bố giữ độc quyền các trận đấu chủ nhật phát tại Việt Nam thì việc phát sóng trận Liverpool – Arsenal khiến HCTV bị cho là đã tiếp sóng bất hợp pháp. Nhưng ông Lê Đình Cường - Giám đốc HCTV - không đồng ý với đánh giá kiểu này. Ông nhấn mạnh HCTV đã mua thẻ lấy sóng của True Sport (truyền hình Thái Lan thuộc tập đoàn TrueVision). Kênh này có nhiều chương trình thể thao khác chứ không riêng gì bóng đá. Hằng ngày HCTV vẫn phát kênh này.

Ông Cường cho biết: "Chính tôi cũng không biết trên True Sport có phát trận Liverpool - Arsenal vào tối chủ nhật vừa qua. Chúng tôi có thẻ giải mã của True Sport và phát các chương trình của họ chứ không cố tình móc tín hiệu trộm trận đấu chủ nhật. Trong vụ này chúng tôi có thể không đúng, nhưng cũng chẳng sai với K+. Chưa thể kết luận Truyền hình cáp Hà Nội đã vi phạm bản quyền hay vi phạm công ước quốc tế về cạnh tranh. Nếu HCTV có vi phạm, thì chỉ là vi phạm với True Sport chứ không phải K+. Chúng tôi cũng không vi phạm những điều cấm của Chính phủ, không làm hại đến lợi ích của nhân dân.

Cũng giống như trường hợp của hai kênh ESPN và Star Sports mới đây, K+ và nhà cung cấp bản quyền cho họ phải làm việc trực tiếp với True Sport về việc ngăn sóng Ngoại hạng Anh ở Việt Nam. Nếu nhà phân phối can thiệp và True Sport chủ động dừng sóng vào Việt Nam thì chúng tôi cũng không thể tiếp tục phát các trận chủ nhật. Bằng không HCTV sẽ tiếp tục phát sóng bình thường trong trường hợp K+ không chứng minh được có hợp đồng độc quyền Ngoại hạng Anh chủ nhật tại Việt Nam. HCTV không có nghĩa vụ phải làm việc trực tiếp với K+ hay MP&Silva".

K+ đã biết việc HCTV cùng hơn 10 đài địa phương phát sóng trận Liverpool - Arsenal hôm 15/8, và họ khẳng định sẽ có hành động để bảo vệ bản quyền cũng như quyền lợi của các thuê bao K+. Ông Cao Văn Liết, Tổng giám đốc VSTV, khẳng định: "Chúng tôi có bằng chứng một số đài địa phương tiếp sóng các trận ngày chủ nhật từ một số kênh chưa có bản quyền phát sóng tại Việt Nam qua vệ tinh hoặc tiếp sóng kênh K+1 mà chưa được sự đồng ý của K+. Đây là một việc làm không tôn trọng pháp luật và chúng tôi sẽ làm việc với nhà cung cấp bản quyền và các cơ quan chức năng để ngăn chặn việc này trong thời gian tới. Có rất nhiều đài khác được phát các trận đấu ngày thứ bảy và thứ hai nhưng riêng đối với các trận ngày chủ nhật, theo thỏa thuận với nhà cung cấp bản quyền Premier League, VSTV là đơn vị duy nhất có bản quyền phát sóng tại Việt Nam".

Lãnh đạo của K+ cũng tin rằng tình trạng các đài khác phát sóng Ngoại hạng Anh ngày chủ nhật khi chưa đạt thỏa thuận với VSTV sẽ không tái diễn, vì đã có công văn phản ánh tình trạng xâm phạm bản quyền gửi tới Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử (Bộ Thông tin và Truyền thông). K+ cũng đã yêu cầu nhà phân phối bản quyền can thiệp với phía True Sport để đài truyền hình của Thái Lan này có biện pháp xử lý kỹ thuật.

K+ cũng đang đàm phán với các nhà cung cấp dịch vụ khác để đưa thêm lựa chọn vào gói kênh của đối tác hai kênh truyền hình có bản quyền Ngoại hạng Anh ngày chủ nhật cũng như giải Serie A (Italy) và La Liga (Tây Ban Nha). Để đạt được thỏa thuận thì ngoài chi tiết thương mại, các nhà cung cấp dịch vụ khác phải có hệ thống phát sóng kỹ thuật số chứ không phải là analogue. Chỉ những đơn vị nào có khả năng quản lý và bảo mật thuê bao thì mới thỏa mãn điều kiện tiếp sóng.

Hiện có một nhà cung cấp truyền hình trả tiền sắp đạt được thỏa thuận với K+ về bản quyền Ngoại hạng Anh chủ nhật cũng như hai giải Serie A và Tây Ban Nha khởi tranh cuối tháng 8, nhưng việc kết nối hệ thống quản lý thuê bao giữa đôi bên cũng mới chỉ hoàn thành gần 70%. Hai kênh truyền hình cáp HTV2 (TP HCM) và SCTV15 vẫn đang trong quá trình đàm phán về vấn đề kỹ thuật.

Trước khi mùa giải mới bắt đầu hai kênh thể thao nổi tiếng ESPN và Star Sports cũng đã công bố lịch phát sóng giải Ngoại hạng Anh trên lãnh thổ Việt Nam, và chỉ từ bỏ ý định sau khi có sự can thiệp của nhà cung cấp bản quyền MP&Silva. Công ty đặt tại Singapore này giữ bản quyền giải Ngoại hạng Anh trên lãnh thổ Việt Nam trong ba mùa tới và đã bán lại cho kênh K+ theo gói có độc quyền ngày chủ nhật, cùng một số đối tác khác là các kênh truyền hình trả tiền tại Việt Nam (VCTV, HTVC, VTC HD, SCTV...) quyền phát sóng ngày thứ bảy và thứ hai. Truyền hình Hà Nội cũng có bản quyền các trận ngày thứ bảy, thứ hai hằng tuần và phát miễn phí trên hai kênh quảng bá H1, H2, nhưng không được phát các trận chủ nhật.

lamphuonghoang

Active Member

Bác đừng phát biểu như ở trển mới về thế.
Em thừa sức lắp 10 cái K+ nhưng còn lâu em mới chơi mà đứng cùng chiến tuyến với anh em anti K+.
Em ghét nhất là những ông học nhiều nhưng hiểu ít, động 1 tí mang giá cả tại nước ngoài ra so sánh với giá cả tại Việt Nam nhưng lại giả ngu quên không so sánh mức thu nhập bình quân.
Bác thử chỉ cho em xem còn quốc gia nào có cái tiền phí TH lên tới 12.5% GDP rồi hãy nói K+ đúng.

Rõ ràng là chả có cái đài K+ thì người dân được xem EPL giá rẻ, không True thì ESPN, STAR tự nhiên nảy lòi ra 1 ông mua giá cắt cổ hòng cắt cổ lại người khác rồi như ban ơn cho người khác không bằng.

Em là em đồng ý với Mod ManhThang. Mod nói quá chuẩn luôn. Em cũng thừa sức chơi mọi loại truyền hình nếu muốn, nhưng khg muốn chơi với mấy thằng chỉ nhăm nhăm kiếm hoa hồng cho vào túi riêng khg thèm biết đến còn bao người khác xung quanh mình.

Hover

Member

Bạn đọc cho hết ý rồi hãy nói. Nhắc lại nhé: Mắt mọc rách trán để làm gì mà không chiu khó đọc cho kỹ người ta đang nói cái gì

Tớ hiểu ý cậu nói chứ, nhưng mà cái câu gần 100% thành viên forum này có thể lắp đặt nó thì hình như hơi bị quá :).

Dân mình thì nghèo. đa số là dân lao động. thu nhập trung bình cả nước trên thực tế có lẽ chỉ 1 chai/tháng. thì mắc ông mắc cha gì mấy bác độc quyền cứ lôi mấy nước khu vực ra so sánh, k lẽ mấy thằng đó k đựoc hoc hành gì hay sao.Mấy thằng lãnh đạo mấy cty này chắc là con ông cháu cha lên chứ hoc chắc chưa hết cấp 1

havefun

Đã là mem HD thì thừa sức lắp "K-lếch" ! :D

o0oheocojo0o

Tớ hiểu ý cậu nói chứ, nhưng mà cái câu gần 100% thành viên forum này có thể lắp đặt nó thì hình như hơi bị quá :).

Quá gì chứ, thành viên đã quan tâm đến HD thì mấy triệu bạc quan tâm gì. Chẳng qua ghét cái thái độ hống hách không coi ai ra gì thôi.@-)

phuongtv_76

Well-Known Member

Cảm ơn bác nhắc nhở em dùng win của trường phát miễn phí ạ.

Chú này đúng là loại ổ chuột bẩn thỉu nhất vì đã PR cho ung thư bóp cổ dân VN,chú tởm quá vì chú có bố mẹ gốc việt,ông bà tổ tiên đang nằm dưới đất cũng ăn cơm việt đó, cũng là dân VN đó,chú chỉ nghĩ đến túi cơm của chú(ăn cơm của ungthu) mà ko nghĩ cả nhà chú đang xấu hổ vì có thằng con cháu lại cõng rắn cắn gà nhà như vậy

traigang92

Active Member

Thăng K+ ngu thì cho nó chết.Pà kon mình quyết tẩy chay thăng K+ này.Nó sẽ sớm theo gương Vedan thôi.Cứ đồng lòng tẩy chay thằng"Ung Thư di căn - K+"này .Đừng ai dùng và mua của nó,kẻo nó lại di căn sang các lĩnh vực khác thì chét .Tẩy chay K+!Tẩy chay K+

Em không bao giờ cưới đi niềm vui của người khác để vênh mặt trả tiền ngu cho K+. Em thà không xem bóng đá chủ nhật chứ không bao giờ tiếp tay cho bọn hút máu người khác. Khốn nạn hết chỗ nói còn vênh mặt này nọ. Cho dù ông có giơ luật này luật kia ra để chứng minh là mình đúng luật nhưng phong cách kinh doanh bần tiện này không đáng phục vụ em. Em không bao giờ chấp nhận cho bọn này phục vụ. Làm gì cũng phải giữ lấy cái đức cho con cháu sau này. Em hơi bức xúc mong các bác thông cảm.

vad

các bác tranh cãi nhau ghê gớm quá, em góp ít ý kiến cho các bác ném đá vậy.
Em đã lắp K+ từ thứ 7 tuần trước nữa, tức là 1 ngày trước trận Chel - Mu.
Tại sao em lắp K+ ư, có nhiều lý do

1. VTC HD với gói cước 1,5 triệu cho 12 tháng tức là 125k/ 1 tháng mà chỉ xem được giải Anh nhưng không có ngày chủ nhật mà K+ 250k/1 tháng, xem được giải Anh ngày chủ nhật, giải Ý, giải TBN, cúp C1 mà đối với một người xem bóng đá không quan trọng SD hay HD thì các bác chọn cái nào.
2. Em định lắp trọn gói Internet 400k một tháng để xem bóng đá trên Internet+ tải phim, nhưng 400k/1 tháng chỉ để dùng vào thứ 7, chủ nhật thì hơi phí, phim thì em cắm máy trên cơ quan 24/24 rồi, 400k đấy em chia = 250k tiền K+ + 150k tiền USB 3g một tháng có phải quý hơn không.
3. Tiền em không nhiều hơn vô số bác ở đây, nhưng em cảm thấy với 250k/ 1 tháng bỏ ra nó xứng đáng với từng đồng.

Các bác cứ ném đá thoải mái, miễn đừng có những lời lẽ khó nghe là được
À quên, em không làm cho K+ đâu nhé

Tối thứ 7 và chủ nhật thì xem vô tư, vì hôm sau được nghỉ làm.
Giải Ý cần xem nhất thì còn đá sớm hơn giải Anh bác ạ.
Bác tính thử xem, gói rẻ nhất của VNPT cũng phải 250k/1 tháng bác ạ + 70k tiền thuê bao TH cáp 1 tháng, mà đã thế lại nơm nớp không biết nó có được phát vào chủ nhật không nữa.

Em không những làm trong ban ĐH HDQN, mà em còn làm mod box này luôn bác ạ.
Nhưng không có nghĩa là em không được xem những gì em thích, tự bản thân em cảm thấy mình bỏ tiền ra là xứng đáng và cũng có một số người cảm thấy như em thôi.
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=85392&page=9
em bất ngờ với bác quá ạ.
bác làm điều hành, làm lãnh đạo mà không chịu đi cùng anh em cộng đồng lại tính toán thiệt hơn để chọn con đường có lợi nhất cho riêng mình.

Dân mình thì nghèo. đa số là dân lao động. thu nhập trung bình cả nước trên thực tế có lẽ chỉ 1 chai/tháng. thì mắc ông mắc cha gì mấy bác độc quyền cứ lôi mấy nước khu vực ra so sánh, k lẽ mấy thằng đó k đựoc hoc hành gì hay sao.Mấy thằng lãnh đạo mấy cty này chắc là con ông cháu cha lên chứ hoc chắc chưa hết cấp 1

Bác này chửi giống mấy bác nông dân ở quê em quá =))

các bác tranh cãi nhau ghê gớm quá, em góp ít ý kiến cho các bác ném đá vậy.
Em đã lắp K+ từ thứ 7 tuần trước nữa, tức là 1 ngày trước trận Chel - Mu.
Tại sao em lắp K+ ư, có nhiều lý do

1. VTC HD với gói cước 1,5 triệu cho 12 tháng tức là 125k/ 1 tháng mà chỉ xem được giải Anh nhưng không có ngày chủ nhật mà K+ 250k/1 tháng, xem được giải Anh ngày chủ nhật, giải Ý, giải TBN, cúp C1 mà đối với một người xem bóng đá không quan trọng SD hay HD thì các bác chọn cái nào.
2. Em định lắp trọn gói Internet 400k một tháng để xem bóng đá trên Internet+ tải phim, nhưng 400k/1 tháng chỉ để dùng vào thứ 7, chủ nhật thì hơi phí, phim thì em cắm máy trên cơ quan 24/24 rồi, 400k đấy em chia = 250k tiền K+ + 150k tiền USB 3g một tháng có phải quý hơn không.
3. Tiền em không nhiều hơn vô số bác ở đây, nhưng em cảm thấy với 250k/ 1 tháng bỏ ra nó xứng đáng với từng đồng.

Các bác cứ ném đá thoải mái, miễn đừng có những lời lẽ khó nghe là được
À quên, em không làm cho K+ đâu nhé

Ấy bây giờ em mới biết vì sao nước ta nghèo mãi mà không phát triển được và vì sao ngày xưa khi toàn dân kháng chiến chống thực dân Pháp vẫn có người đi làm Việt gian. Luôn luôn có những người chỉ loanh quanh nghĩ cái lợi của mình, sao cho nó tốt cho mình nhất, còn thiên hạ mặc bay.

atamd

Active Member

Bỏ ra 5 triệu đồng/năm để được xem Premier League, liệu có đáng?

Một thông tin gây chấn động đối với các khán giả mê truyền hình tại Việt Nam: toàn bộ bản quyền 7 giải đấu hàng đầu tại châu Âu đã nằm gọn trong tay của truyền hình vệ tinh K+ và nhà đài này đã thông báo một một phí chưa từng có để được xem bóng đá: 5 triệu đồng. Một thông báo khá ngắn gọn nhưng khiến các tín đồ túc cầu giáo phải mất ăn mất ngủ vì lo lắng. Có hai sự lựa chọn đối với những người này: một là chấp nhận lắp K+ với giá cắt cổ, hai là bài trừ nó bằng cách xem bóng đá tại quán cafe hoặc chịu khó lên mạng để xem online. Nên chọn cách nào?

Giải đấu mà người hâm mộ Việt Nam quan tâm nhất vẫn là giải bóng đá Ngoại hạng Anh, giải đấu luôn được đánh giá là hấp dẫn nhất thế giới từ mười mấy năm nay. Không xem được nó vào các dịp cuối tuần, những tín đồ túc cầu chắc sẽ điên lên được. Bóng đá đã ăn sâu vào tận xương tủy của mỗi con người, không phải muốn bỏ là có thể bỏ ngay được. Nó như một chất kích thích, có thể được ví như heroin vậy, một khi đã dính vào thì thật khó để mà thoát ra được. Vậy mới nói, yêu bóng đá cũng là khổ lắm.

Trong dòng đời xuôi ngược của những bộn bề lo toan, mỗi dịp cuối tuần là cơ hội để con người xả stress và xem bóng đá cũng là một nhu cầu có vai trò rất quan trọng. Thèm được cảm giác ấy, ở nhà cũng vài đứa bạn, nhâm nhi cốc cafe và xem một trận bóng hay, được bàn luận sôi nổi về đội này, đội nọ. Một điều tưởng chừng như rất giản dị ấy lại bị nhà đài cuỗm mất, trắng trợn ngay giữa ban ngày. Dù được che chắn trong lớp bọc khá kỹ lưỡng nhưng họ cũng lộ diện là những kẻ cướp, đang cố tình đè đầu người xem để bóc lột đến mức có thể. Thương trường cũng là chiến trường nhưng kết cục thế này, thật quá khác nghiệt, chẳng khác nào những trận tử chiến về quyền lợi của người tiêu dùng.
ESPN và Star Sports khi phát sóng trên lãnh thổ Việt Nam đã bị nhà đài cắt mất phần bóng đá, tiền đề cho việc sáng lập K+ quái quỷ. Từ việc trả 50 – 60k/tháng để được no nê với những trận bóng đá, khán giả Việt Nam phải bỏ ra mức phí gấp 5-6 lần trước đây mới có thể thỏa mãn được nhu cầu giải trí bóng đá của mình, thật khó chấp nhận. Đồng tiền đang ngày càng mất giá, đồng lương thì èo ọp nhưng giá cả lại đang leo thang bắn phá. Làm kiếp con người, rõ khổ!

Theo tính toán, để được xem giải Ngoại hạng Anh một cách trọn vẹn, người xem phải bỏ ra 250k/tháng để trả phí cho nhà đài K+, cộng thêm mức đầu tư ban đầu là 1,5 triệu đồng tiền đầu thu, vị chi tất cả là khoảng 5 triệu/năm. Một con số có thể không lớn đối với những kẻ giàu nhưng còn dân đen, là một thử thách khiến tất cả đều phải choáng váng. Tình yêu bóng đá của họ đang đứng trước một thử thách quá lớn lao, câu hỏi đặt ra rằng, liệu mấy ai kham nổi mức phí ấy chỉ để được hòa mình trong không khí cuồng nhiệt của trái bóng tròn?

Rất khó nghĩ vì tôi hiểu rằng, khi gánh nặng cơm - áo - gạo - tiền đè nặng trên vai mỗi người, tất cả mọi quyết định đều phải được cân nhắc thật kỹ lưỡng. Bóng đá không thể bỏ được và cơm ăn, áo mặc lại càng không thể. Việt Nam vẫn là một nước đang phát triển, nghĩa là thu nhập bình quân trên đầu người vào loại thấp nhất thế giới thì đào đâu ra ngần ấy tiền để được xem truyền hình chất lượng cao như K+ hay VTC vẫn rêu rao? Mọi mặt hàng trên thị trường đều có quá trình tăng – nhưng từ từ, đằng này truyền hình lại có mức độ tăng phi mã khiến tất thảy như chết lặng. Không lẽ, ở cái xã hội này thì người ta chỉ biết đến tiền, tiền và tiền thôi sao?

Thời kỳ của sự bóc lột trắng trợn đã là của quá khứ nhưng có vẻ, những nhà đài ở Việt Nam đang cố tình bắt tay nhau để chèn ép những người yêu bóng đá chân chính. Họ muốn “vét sành sanh cho đầy túi tham” trên chính xương máu của những người có cùng màu da, cùng quốc tịch và có chung giọng nói với họ như thể những người xa lạ. Tiền bạc đã xé nát lương tâm của các nhà đài, họ cười ngạo nghễ trước đàn dân đen nheo nhóc. Cuộc đời ơi, sao có sự bất công đến như thế mà chẳng có một vị Bao Thanh Thiên nào xuất hiện để trả lại lẽ công bằng cho những tín đồ túc cầu như chúng tôi. Một xã hội có hơn 80 triệu người nhưng chẳng biết làm gì trước sự bành trướng của K+ tưởng chừng như rất nhỏ bé. Rồi đây, vào hàng năm thì người xem truyền hình phải nai lưng đóng “sưu cao thuế nặng” chỉ vì để được thỏa mãn thị hiếu xem bóng đá, có vui gì không hỡi thế gian.
Tôi tự hỏi rằng, xem bóng đá là một nhu cầu chân chính nhưng lại bị chèn ép, trong khi game online đang ngày càng nở rộ thì những nhà quản lý lại “thả cửa” cho mặc sức hoành hành. Công lý là ở đâu, không lẽ “cày đêm cày ngày” trong thế giới game để tàn phá sức lực, ném tiền không thương tiếc lại chính đáng hơn hình thức giải trí là xem bóng đá? Nghĩ đến đây mà cảm thấy buồn, muốn được làm cái gì đó lớn lao nhưng bất lực. Tất cả mọi chuyện dần đi vào ngõ cụt…

Chắc chắn, tôi sẽ không dại gì bỏ ra đến 5 triệu/năm để đóng cho K+ và góp phần giúp kênh truyền hình mới toanh này khuếch trương thanh thế, túi tiền ngày càng phình to dựa trên sự bóc lột trắng trợn khách hàng của mình. Thà ít xem bóng đá một chút, chịu khó lê la ở các quán café bóng đá hoặc vi vu trên net để xem còn hơn là “cắn răng cắn lợi” để mua cái đầu K+ về trong nước mắt đắng cay. Vì sao ư, bởi xin lỗi ông K+, tôi không thuộc vào hàng ngũ quý tộc hay đại gia ở cái xã hội này để đáp ứng mức phí trên trời của ông!

Một số bác không hiểu được ý nghĩa của 2 cụm từ Có Bản quyềnĐộc quyền. Các bác nên tìm hiểu ngọn ngành câu chyện và lý do đa phần người đang phản đối vấn đề gì rồi hãy đưa ý kiến. Mắt mọc rách trán để làm gì mà không chịu khó đọc cho kỹ,
PS: em thấy 2 bác mod có nói dùng k+. Về cá nhân em không có quyền gì để ý kiến nhưng có lẽ K+ nó cảm ơn hai bác nhiều lắm. K+ nó đang muốn đánh đúng vào tầng lớp như hai bác, là số người có suy nghĩ kiểu như: Ôi dào cũng không đáng mấy, tầm của mình dư sức chơi được, miễn là thỏa mãn ý thích. Lấy lý do được thỏa mãn ý thích để biện hộ cho một phần vô lý trong giá trị sản phẩm nhận được thì em cũng không dám có ý kiến.
Gần như 100% người trên diễn đàn này thừa tiền lắp được K+, nhưng vấn đề là học cách tiêu dùng có khoa học và xứng đáng với giá trị thực của sản phẩm nhận được. Tạo tiền lệ cho cạnh tranh bằng độc quyền sẽ phải trả giá rất đắt như các bài học về điện, nước, xăng dầu, ....

Đồng ý 2 tay và 2+1 chân với bác. Em xin bổ sung thêm 1 vài ý :
1. Từ trước tới nay, dù là xem EPL trên cáp trả tiền hay trên truyền hình quảng bá free thì mọi người đều là xem có bản quyền hết. Không phải lậu đâu ạ. Và không ai độc quyền EPL ép dân phải dùng dịch vụ của mình.
2. Nay nảy nòi ra thằng K+, nó độc quyền EPL một cách bần thỉu để chèn ép người dân phải dùng dịch vụ của nó. Năm ngoái có người xem EPL với giá 65K/tháng, có người xem 50K/ tháng, có người xem truyền hình quảng bá free. Quan trọng là ai thích xem kiểu gì thì tự chọn. Năm nay thì sao, ai muốn xem thì bỏ ra 250K/ tháng và phải lắp chỉ có mỗi K+, hoặc là nghỉ xem. Phần chênh lệch vào túi ai, xin thưa vào tất cả K+. Về mặt pháp luật đã vi phạm luật cạnh tranh chống độc quyền chưa, cái này để Bộ trả lời. Nhưng về mặt đạo đức thì không thể chấp nhận. Em lấy thêm 1 ví dụ :
- Các bác đã đưa con đi chơi công viên hay bách thú chưa, nó có trò chơi thú nhún mà các cháu rất thích. Vòng quay có 6 con mà trẻ thì đông, có đứa nó ngồi mấy lượt không chịu xuống đã thấy tức lắm rồi, không để cho người khác chơi với. Giả sử lúc này em đứng ra mua luôn cả lượt cho mình con em chơi, không cho ai đi cùng, rẻ thôi 5x6=30K cho 1 lượt, con em chơi cả 10 lượt cũng chỉ 300K, lúc ấy thì thế nào , chắc chắn mọi người sẽ phản đối, không chấp nhận được mặc dù em chẳng có gì sai, em trả tiền đủ hết cơ mà. Giả sử tiếp em lại là người có đầu óc kinh doanh, em mua độc quyền 10 lượt rồi, bây giờ em bán lại cho các cháu khác 20K lượt, ai có tiền thì đi, ai không có thì nghỉ, lúc ấy thì thế nào chắc mọi người xông vào tẩn cho em một trận luôn.
K+ cũng vậy nó biết dân ta mê EPL như trẻ con mê thú nhún, nó cũng nhảy vào kinh doanh kiểu ăn chặn như em ở trên. Xin hỏi các bác điều đó có chấp nhận được không ?

phuongtv_76

Well-Known Member

Nếu bầu cử công khai cho mod của box này, bác MrMilan chắc out,bác làm lãnh đạo mà lại đi ngược lại quyền lợi của a e trên 4r này,lấy cái sung sướng riêng mình để làm niềm vui,ko lấy cái chung để làm mục đích phấn đấu, vì vậy tôi ko thể ủng hộ bác đc,còn vấn đề tài chính tôi nghĩ nhiều a e trên này dư sức cắm vài cái K+ nhưng nhiều người đã đồng lòng tẩy chay vì a e và dân Việt còn bác thì sao dùng cái ung thư đó lại còn công khai cái đó đã làm bác thỏa mãn, bác làm như thế tôi thấy phản cảm lắm bác ah

kamat

Member

Bỏ ra 5 triệu đồng/năm để được xem Premier League, liệu có đáng?

Một thông tin gây chấn động đối với các khán giả mê truyền hình tại Việt Nam: toàn bộ bản quyền 7 giải đấu hàng đầu tại châu Âu đã nằm gọn trong tay của truyền hình vệ tinh K+ và nhà đài này đã thông báo một một phí chưa từng có để được xem bóng đá: 5 triệu đồng. Một thông báo khá ngắn gọn nhưng khiến các tín đồ túc cầu giáo phải mất ăn mất ngủ vì lo lắng. Có hai sự lựa chọn đối với những người này: một là chấp nhận lắp K+ với giá cắt cổ, hai là bài trừ nó bằng cách xem bóng đá tại quán cafe hoặc chịu khó lên mạng để xem online. Nên chọn cách nào?

Giải đấu mà người hâm mộ Việt Nam quan tâm nhất vẫn là giải bóng đá Ngoại hạng Anh, giải đấu luôn được đánh giá là hấp dẫn nhất thế giới từ mười mấy năm nay. Không xem được nó vào các dịp cuối tuần, những tín đồ túc cầu chắc sẽ điên lên được. Bóng đá đã ăn sâu vào tận xương tủy của mỗi con người, không phải muốn bỏ là có thể bỏ ngay được. Nó như một chất kích thích, có thể được ví như heroin vậy, một khi đã dính vào thì thật khó để mà thoát ra được. Vậy mới nói, yêu bóng đá cũng là khổ lắm.

Trong dòng đời xuôi ngược của những bộn bề lo toan, mỗi dịp cuối tuần là cơ hội để con người xả stress và xem bóng đá cũng là một nhu cầu có vai trò rất quan trọng. Thèm được cảm giác ấy, ở nhà cũng vài đứa bạn, nhâm nhi cốc cafe và xem một trận bóng hay, được bàn luận sôi nổi về đội này, đội nọ. Một điều tưởng chừng như rất giản dị ấy lại bị nhà đài cuỗm mất, trắng trợn ngay giữa ban ngày. Dù được che chắn trong lớp bọc khá kỹ lưỡng nhưng họ cũng lộ diện là những kẻ cướp, đang cố tình đè đầu người xem để bóc lột đến mức có thể. Thương trường cũng là chiến trường nhưng kết cục thế này, thật quá khác nghiệt, chẳng khác nào những trận tử chiến về quyền lợi của người tiêu dùng.
ESPN và Star Sports khi phát sóng trên lãnh thổ Việt Nam đã bị nhà đài cắt mất phần bóng đá, tiền đề cho việc sáng lập K+ quái quỷ. Từ việc trả 50 – 60k/tháng để được no nê với những trận bóng đá, khán giả Việt Nam phải bỏ ra mức phí gấp 5-6 lần trước đây mới có thể thỏa mãn được nhu cầu giải trí bóng đá của mình, thật khó chấp nhận. Đồng tiền đang ngày càng mất giá, đồng lương thì èo ọp nhưng giá cả lại đang leo thang bắn phá. Làm kiếp con người, rõ khổ!

Theo tính toán, để được xem giải Ngoại hạng Anh một cách trọn vẹn, người xem phải bỏ ra 250k/tháng để trả phí cho nhà đài K+, cộng thêm mức đầu tư ban đầu là 1,5 triệu đồng tiền đầu thu, vị chi tất cả là khoảng 5 triệu/năm. Một con số có thể không lớn đối với những kẻ giàu nhưng còn dân đen, là một thử thách khiến tất cả đều phải choáng váng. Tình yêu bóng đá của họ đang đứng trước một thử thách quá lớn lao, câu hỏi đặt ra rằng, liệu mấy ai kham nổi mức phí ấy chỉ để được hòa mình trong không khí cuồng nhiệt của trái bóng tròn?

Rất khó nghĩ vì tôi hiểu rằng, khi gánh nặng cơm - áo - gạo - tiền đè nặng trên vai mỗi người, tất cả mọi quyết định đều phải được cân nhắc thật kỹ lưỡng. Bóng đá không thể bỏ được và cơm ăn, áo mặc lại càng không thể. Việt Nam vẫn là một nước đang phát triển, nghĩa là thu nhập bình quân trên đầu người vào loại thấp nhất thế giới thì đào đâu ra ngần ấy tiền để được xem truyền hình chất lượng cao như K+ hay VTC vẫn rêu rao? Mọi mặt hàng trên thị trường đều có quá trình tăng – nhưng từ từ, đằng này truyền hình lại có mức độ tăng phi mã khiến tất thảy như chết lặng. Không lẽ, ở cái xã hội này thì người ta chỉ biết đến tiền, tiền và tiền thôi sao?

Thời kỳ của sự bóc lột trắng trợn đã là của quá khứ nhưng có vẻ, những nhà đài ở Việt Nam đang cố tình bắt tay nhau để chèn ép những người yêu bóng đá chân chính. Họ muốn “vét sành sanh cho đầy túi tham” trên chính xương máu của những người có cùng màu da, cùng quốc tịch và có chung giọng nói với họ như thể những người xa lạ. Tiền bạc đã xé nát lương tâm của các nhà đài, họ cười ngạo nghễ trước đàn dân đen nheo nhóc. Cuộc đời ơi, sao có sự bất công đến như thế mà chẳng có một vị Bao Thanh Thiên nào xuất hiện để trả lại lẽ công bằng cho những tín đồ túc cầu như chúng tôi. Một xã hội có hơn 80 triệu người nhưng chẳng biết làm gì trước sự bành trướng của K+ tưởng chừng như rất nhỏ bé. Rồi đây, vào hàng năm thì người xem truyền hình phải nai lưng đóng “sưu cao thuế nặng” chỉ vì để được thỏa mãn thị hiếu xem bóng đá, có vui gì không hỡi thế gian.
Tôi tự hỏi rằng, xem bóng đá là một nhu cầu chân chính nhưng lại bị chèn ép, trong khi game online đang ngày càng nở rộ thì những nhà quản lý lại “thả cửa” cho mặc sức hoành hành. Công lý là ở đâu, không lẽ “cày đêm cày ngày” trong thế giới game để tàn phá sức lực, ném tiền không thương tiếc lại chính đáng hơn hình thức giải trí là xem bóng đá? Nghĩ đến đây mà cảm thấy buồn, muốn được làm cái gì đó lớn lao nhưng bất lực. Tất cả mọi chuyện dần đi vào ngõ cụt…

Chắc chắn, tôi sẽ không dại gì bỏ ra đến 5 triệu/năm để đóng cho K+ và góp phần giúp kênh truyền hình mới toanh này khuếch trương thanh thế, túi tiền ngày càng phình to dựa trên sự bóc lột trắng trợn khách hàng của mình. Thà ít xem bóng đá một chút, chịu khó lê la ở các quán café bóng đá hoặc vi vu trên net để xem còn hơn là “cắn răng cắn lợi” để mua cái đầu K+ về trong nước mắt đắng cay. Vì sao ư, bởi xin lỗi ông K+, tôi không thuộc vào hàng ngũ quý tộc hay đại gia ở cái xã hội này để đáp ứng mức phí trên trời của ông!

Một bài viết quá chuẩn! Lúc mới đọc bài của bác em cứ tưởng bài này copy từ báo Thanh niên :)

atamd

Active Member

HOT HOT HOT

Cáp Hà Nội khẳng định tiếp tục phát sóng gói Super Sunday

K+ đã báo cáo Cục phát thanh truyền hình và thông tin điện tử việc một số đài truyền hình cáp địa phương phát sóng trận Liverpool - Arsenal. Lãnh đạo truyền hình cáp Hà Nội (HCTV) khẳng định tiếp tục phát sóng các trận Super Sunday, bất chấp K+ công bố độc quyền…

Sau lượt trận khai mạc giải Ngoại hạng Anh, VSTV, đơn vị sở hữu kênh truyền hình K+ đã thống kê được có hơn 10 đài truyền hình cáp địa phương đã tiếp sóng trận Liverpool - Arsenal tối ngày 15/8 (thuộc gói ngày Chủ nhật do VSTV độc quyền) từ kênh truyền hình True Sport của Thái Lan để phát lại trên hệ thống gồm: Bắc Ninh, Hải Phòng, HCTV, An Giang, Quảng Bình, Quảng Trị…

Ngay khi phát hiện ra sự việc vi phạm bản quyền, lãnh đạo VSTV đã gửi công văn báo báo Cục phát thanh truyền hình và thông tin điện tử, đồng thời có công văn gửi các đài truyền hình đã tiếp sóng trận Liverpool - Arsenal từ kênh True Sport khẳng định việc làm như vậy là vi phạm gói phát sóng độc quyền giải Ngoại hạng Anh ngày Chủ nhật VSTV đang nắm giữ.

Trước ngày khai mạc Ngoại hạng Anh mùa giải 2010 – 2011, VSTV và đối tác MP&Silva đã khẳng định việc nắm giữ độc quyền phát sóng gói Super Sunday trên lãnh thổ Việt Nam. Sau khi VSTV khẳng định việc các đài truyền hình khác tiếp sóng là vi phạm bản quyền, Giám đốc HCTV, ông Lê Đình Cương đã lên tiếp phản đối quan điểm do VSTV đưa ra.

Theo ông Lê Đình Cương, HCTV đã bỏ tiền mua thẻ thu lại sóng của True Sport, kênh thể thao bao gồm có bóng đá và nhiều môn thể thao khác để phát trên hệ thống hàng ngày. Không có chuyện HCTV thu sóng trộm để phát trận Liverpool - Arsenal, nên không thể đưa ra kết luận là HCTV vi phạm bản quyền mà K+ đang nắm giữ.

Cũng theo lời người đứng đầu HCTV, nếu muốn HCTV không tiếp tục phát sóng các trận đấu giải Ngoại hạng Anh thuộc gói Super Sunday, K+ phải làm việc trực tiếp với True Sport, hoặc đưa ra bản hợp đồng ký kết với MP&Silva để chứng minh rõ việc nắm giữ độc quyền giải Ngoại hạng Anh ngày Chủ nhật. Nếu True Sport không dừng phát sóng các trận đấu ngày Chủ nhật trên lãnh thổ Việt Nam, HCTV sẽ tiếp tục phát sóng những trận đấu Super Sunday trên hệ thống của mình.

Trong cuộc trao đổi mới nhất với Dân trí, lãnh đạo VSTV khẳng định đã thông báo sự việc đến nhà cung cấp MP&Silva để đối tác này làm việc với True Sport để đảm bảo quyền lợi cho những thuê bao đang sử dụng dịch vụ của K+.

Giải Ngoại hạng Anh đã trôi qua được 1 vòng đấu, nhưng vấn đề bản quyền các trận đấu thuộc gói Super Sunday vẫn chưa được giải quyết thấu đáo. Bộ Thông tin và Truyền thông chỉ đạo VSTV chia sẻ bản quyền, tuy nhiên VSTV và các nhà đài khai thác truyền hình trả tiền tại Việt Nam chưa tìm ra tiếng nói chung. VSTV muốn quản lý chính xác số lượng thuê bao, trong khi các đối tác không muốn công khai số khách hàng sử dụng dịch vụ.
http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn/benle/458928/index.html

HTVC Chơi quá :p

poorman

Em bức xúc chuyện K+ nhưng là người tri thức phải hành xử theo pháp luật. Nếu luật còn lỗ hổng để cho những hành động hạn chế cạnh tranh, phương hại đến quyền lợi quốc gia và quyền lợi người tiêu dùng thì chúng ta cần điều chỉnh luật pháp để cấm những hành vi đó. Anh em HDVN và các cư dân mạng khác hãy tập hợp nhau lại gửi kiến nghị lên Quốc hội, Chính phủ đề nghị sửa đổi luật cạnh tranh nghiêm cấm hành vi làm dụng độc quyền kiểu K+ và đề nghị bổ sung quy định cấm này vào Luật bảo vệ người tiêu dùng. Cần có chế tài phạt thật nặng thậm chí rút giấy phép kinh doanh đối với kiểu kinh doanh này. Hiện luật bảo vệ người tiêu dùng đang quốc hội lấy ý kiến ở duthaooline.quochoi.vn. Các bác có thể google nó cũng ra.

Theo em cách tốt nhất các bác nên có văn bản và tập hợp nhau lại cùng ký vào văn bản và gửi đến Quốc Hội, Chính phủ để cho bọn K+ hết ngông nghênh. Em cay mũi trước cách làm ăn không đếm xỉa đến quyền lợi quốc gia, quyền lợi người tiêu dùng của bọn K+ này lắm rồi. Cú hơn nữa là trong đó có cả tiền thuế em đóng nữa. Dùng tiền thuế của em để lấy đi niềm vui nhỏ nhoi của người nghèo là em không chịu được.

Bác nào giỏi IT lập một trang lấy ý kiến gửi Quốc Hội và Chính phủ vụ này đi.

Bên trên