[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

earl_grey

Well-Known Member
Ðề: Ráp HTPC chiếu Full HD giá chỉ 3 triệu! Tại sao không?

Xin lỗi bác đang update nhưng em lại chen ngang vào...

Cảm ơn bác nhiều lắm, hôm lâu bác có nói sẽ show hàng con HTPC 3 triệu mà giờ mới thấy hàng về.

Tuy nhiên em thắc mắc một chút, với 3 triệu thì rõ ràng chưa thể đủ phải không bác?! Vẫn phải tận dụng những cái có sẵn, nhưng nếu chưa có sẵn thì sao? Nhất là quả HDD, vì đã gọi là HTPC thì ổ cứng ít nhất cũng phải phải tầm 500GB, mà thế thì cũng đi thêm triệu bạc rồi. Và main này cũng không thấy có cổng DVI/HDMI và xuất âm thanh digital... Thêm nữa, liệu con Atom kia, ngoài download phim và chơi phim, còn làm được các việc khác không ạ? Bác thử chơi game nào chưa bác?

hdnewuser

Member

Cám ơn bạn nhiều! cho mình hỏi các bạn con atom 1.6 tương đương với con duo core hay core 2 duo nào vậy 1.6 hay 1.8 hay 2.x ?

bd2tienthanh2

Active Member

Tuy nhiên em thắc mắc một chút, với 3 triệu thì rõ ràng chưa thể đủ phải không bác?! Vẫn phải tận dụng những cái có sẵn, nhưng nếu chưa có sẵn thì sao? Nhất là quả HDD, vì đã gọi là HTPC thì ổ cứng ít nhất cũng phải phải tầm 500GB, mà thế thì cũng đi thêm triệu bạc rồi. Và main này cũng không thấy có cổng DVI/HDMI và xuất âm thanh digital... Thêm nữa, liệu con Atom kia, ngoài download phim và chơi phim, còn làm được các việc khác không ạ? Bác thử chơi game nào chưa bác?

Cám ơn bác là người đầu tiên quan tâm. Em xin trả lời bác:

1) Không có sẵn thì đành phải đi mua rồi bác ạ. Nhưng bác mua loại 80-160G hàng mới khoảng 700k chẳng hạn, hàng cũ thì vô chừng. Đây là vấn đề quan điểm mỗi người (chứ không phải em thích lý sự cùn đâu). Theo em thì HTPC không nhất thiết phải chứa đủ phim bên trong nó, tương tự như đầu HD player thì thường là không có sẵn đĩa cứng.

VD: Bản thân em chỉ riêng loại đĩa 1TB đã có ít nhất 7-8 ổ. Nhưng em chẳng để cái nào vào máy tính cả, cần đĩa nào thì gắn vào đĩa đó máy thôi. Chứa phim HD vào máy thì đĩa lớn bao nhiêu cho vừa? Với số lượng phim nhiều thì xác suất coi phim đang chứa trong 1 đĩa nào đó là khá nhỏ. Không coi, nhưng mỗi lần mở máy tính là đĩa đó lại hoạt động thì không tốt chút nào. Cho nên, quan điểm em là không tính giá thành ổ đĩa chứa phim vào HTPC. Ổ đĩa trong HTPC chủ yếu là đóng vai trò khởi động và lưu tạm một số phim mới download.

2) Vấn đề các tính năng cao cấp hơn như cổng DVI/HDMI và âm thanh digital: Một lần nữa theo em đây lại là vấn đề quan điểm.

Cái HTPC của em, rõ ràng là thuộc loại bèo nhèo và mục đích của nó là sử dụng trong những hoàn cảnh giới hạn (như em đã trình bày trong Phần 1).
- Những bác nào chỉ cần xem phim HD đơn giản như vậy, thì có thể quan tâm.
- Những bác nào có nhu cầu sử dụng cao hơn, chắc chắn sẽ không quan tâm.
- Thậm chí, bác nào thuộc hàng đại gia HD, có quyền bĩu môi "Xì, cái thứ đó mà cũng bày đặt gọi là HTPC". Em cũng không giận, vì bác ấy có cái lý của bác.

Riêng đối với câu hỏi của bác. Ở đây, em có 2 hướng xin được trao đổi:
- Các tính năng cao cấp (mà hệ thống của em không có) hoàn toàn có thể chuyển đổi được với các thiết bị phù hợp, nhờ vào số cổng USB khá thoải mái. VD: DisplayLink USB-to-DVI, Arkview USB-to-DVI/VGA/HDMI
- Dĩ nhiên, chuyển đổi như thế thì sẽ tốn thêm một số tiền. Do đó, cân nhắc sử dụng một nền tảng mới sẽ thỏa đáng hơn (theo đúng tiêu chí: nhu cầu mỗi người khác nhau, thì sự chọn lựa cũng phải khác nhau). Vấn đề này em cũng có nói rồi: Thời điểm em ráp con HTPC này, em chỉ có duy nhất 1 chọn lựa là Atom 330. Đến nay đã có vài chọn lựa khác ngon lành hơn. Đó chính là Phần 5 mà em vẫn chưa post xong.

3) Vấn đề chơi game: Con này tạm ổn bác ạ. Nó chạy trên nền chipset 945 (cũng chưa lạc hậu gì mấy) nên chơi game ở mức khá. Trừ các game nặng đòi hỏi đồ họa rời, còn thì Atom 330 chơi game khá thoải mái. Em vẫn lái máy bay Mỹ, bay lả lướt trong không gian 3D và phóng hỏa tiễn hạ máy bay Nga ầm ầm bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Cảm ơn bác rất rất nhiều ạ! (bằng cả lời nói lẫn hành động nhé, em tìm lại các bài của bác và thank 10 phát rồi đấy :D)

Theo phân tích của bác, thì nhu cầu của em cũng không cần gì hơn cả. Chỉ cần chơi được 1080p và bật máy down phim không lo tốn điện, cái này là nhất rồi! Thỉnh thoảng đú NFS chắc không cờ lo. Âm thanh thì toàn nghe 2.1 với tai nghe, nên digital audio em hỏi cho vui thôi. Và hơn tất cả là có cho mình một cái HTPC mang phong cách hand-made hơn :D

Chờ đợi hướng dẫn config và setup tối ưu nhất từ bác!

Một lần nữa em cảm ơn bác, ơn Đảng, ơn Bác! :)) :p

earl_grey

Well-Known Member

PS: Nhìn con Atom 2 nhân 4 luồng phê quá :D Khối anh tưởng Core 2 Quad hay i7 :)) Giống con máy em, Pen4 2.4 có HT, chụp cái hình kia lên nhiều người bảo em chơi Core 2 Duo.

Dr_slums

Cho em hỏi con này cài win7 ultimate chạy có mượt không ạ?
Em hỏi vậy vì em đang muốn thay cái áy đang dùng. Mà chip D510 so với 330 thế nào ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

vukienca

Member

Chạy tằng tằng thì em này hay quá nhỉ, vừa đỡ tốn diện tích lại vừa đỡ tốn điện, hình ảnh, âm thanh cũng chấp nhận được ....

Còn thực sự là HTPC thì không chơi loại này

Alibaba

Góp ý thêm 1 chút nhé:
Chỉ cần mua loại nguồn mini 2nd cũ cs khoảng trên dưới 100w là ok. Loại nguồn này vừa rất nhỏ gọn, điện đóm lại ngon hơn, bán ở mấy cửa hàng nho nhỏ, giá khoảng 80K. Mình dùng loại 145W.
Dây ide thì dùng loại tròn mềm; thay cây ram bú fa lồ 2G chỉ có 200K, mua bên voz.
HDD trong máy thì dùng loại 2.5in thôi.
Nếu khéo tay, bạn có thể đặt tất cả vừa trong 1 cái hộp bánh trung thu; gỡ cái quạt nguồn để hút gió chung cho cả hệ thống.
Mình cũng ráp 1 cái như vậy chạy 24/24 được 1 năm rồi chỉ trừ những khi... cúp điện, thậm chí khi không làm gì cũng chẳng buồn tắt vì mình nghĩ khi idle thì cũng chỉ hết khoảng 15w/H thôi.

Ps:
Không như mình nghĩ, cổng eSata tự chế đã không hotplug được, bạn có thể chỉ cho mình hotplug HDD gắn ngoài trên hệ thống ICH7 control này được không??? :D
Mình cũng không thể chạy cục usb làm HDD trong được, đơn giản là nó bị cháy liên tục! :D

hamvui55

Active Member

hay thật . giá này chắc là giá tối thiểu cho 1 htpc chiếu 1080p rồi quá

bd2tienthanh2

Active Member

Cho em hỏi con này cài win7 ultimate chạy có mượt không ạ?
Em hỏi vậy vì em đang muốn thay cái áy đang dùng. Mà chip D510 so với 330 thế nào ạ?

Nguyên bản hệ thống này chỉ có 1 GB RAM nên chắc chắn chạy W7 không mượt rồi. Bác cần phải nâng cấp lên 2 GB RAM với 1 lưu ý rằng đó cũng chính là giá trị tối đa mà mainboard này hỗ trợ. Một lưu ý khác nữa là chỉ có 1 khe cắm RAM chạy ở 533 MHz nên không thể chạy bộ nhớ kênh đôi. Em thành thật khuyên bác không dùng hệ thống này để chạy Vista hoặc W7 (cho dù là nó chạy được).

D510 chính là phiên bản nâng cấp của Atom 330 nên chúng khá giống nhau ở nhiều điểm. Dĩ nhiên D510 phải mạnh hơn một chút. Tuy nhiên D510 vẫn yếu hơn hệ thống Atom 330 + nVidia Ion.

Em sẽ đề cập vấn đề này ở Phần 5. Đang check lại các dữ liệu để viết bài bác ạ.

bd2tienthanh2

Active Member

Chỉ cần mua loại nguồn mini 2nd cũ cs khoảng trên dưới 100w là ok. Loại nguồn này vừa rất nhỏ gọn, điện đóm lại ngon hơn, bán ở mấy cửa hàng nho nhỏ, giá khoảng 80K. Mình dùng loại 145W.
Dây ide thì dùng loại tròn mềm; thay cây ram bú fa lồ 2G chỉ có 200K, mua bên voz.

Rất cám ơn các thông tin bổ ích mà bác cung cấp.

Không như mình nghĩ, cổng eSata tự chế đã không hotplug được, bạn có thể chỉ cho mình hotplug HDD gắn ngoài trên hệ thống ICH7 control này được không??? :D

Có một suy nghĩ rất phổ biến là: hễ nghe nói đến eSata là liên tưởng ngay đến hotswap/hotplug. Thực ra chúng đâu có liên quan gì với nhau, mặc dù có thể kết hợp chúng lại với nhau.

Xét cho cùng thì cái quý nhất trong máy tính không phải là CPU, RAM, ROM... mà là dữ liệu nằm trong ổ cứng. Thành thực mà nói thì kể cả khi có 1 cổng eSata dán nhãn hotswap, thì em cũng không dám cứ thế mà cắm trực tiếp ổ cứng vào đó khi hệ thống đang hoạt động đâu.

Một cách an toàn nhất và có lẽ cũng ít tốn kém nhất, là dùng một thiết bị trung gian hỗ trợ eSata (ví dụ docking) để thực hiện việc cắm nóng ổ cứng. Vấn đề này em đã chia sẻ trong một thớt của bác longtv
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=54390&page=2
Nó không thực sự là hotswap, nhưng cũng gần như là hotswap vì có thể thay đổi ổ cứng mà không cần tắt PC.

Ngoài ra, theo tài liệu của Intel thì mainboard của Atom 330 có hỗ trợ AHCI, nên nếu chịu khó thì ta vẫn có thể cài đặt hotswap thực thụ. Nhưng em không theo cách này. Lý do thì em cũng đã nói trong thớt kể trên rồi.

Mình cũng không thể chạy cục usb làm HDD trong được, đơn giản là nó bị cháy liên tục! :D

Để lấy USB disk làm HDD thì phải tuân thủ 2 điều kiện bác ạ:
- Phải tắt các soft có liên quan đến truy cập đĩa thường trực (ví dụ soft theo dõi tình trạng hệ thống), hoặc ít nhất là điều chỉnh chu kỳ giám sát dài ra. Lý do, USB có ưu điểm là không có yếu tố cơ học, nhưng nhược điểm là số lần ghi chép hữu hạn và không thích hợp ghi chép với cường độ cao liên tục.
- Tương tự đối với các service của Windows. Đặc biệt phải tắt virtual memory (No paging file). Đụng đến chuyện này là có 2 trường phái cãi nhau kịch liệt các bác ơi: Có người thì phải khăng khăng virtual memory là cần thiết và bắt buộc phải để từ 1,5-2 lần bộ nhớ vật lý. Có người thì cãi rằng họ đã có đủ RAM vật lý và đã tắt chức năng virtual memory mấy năm rồi mà có gì xảy ra đâu.

Như trên đã nói, thực tế em chưa lấy USB làm boot disk, nhưng đã lấy USB làm download disk rồi. Lý do là khi download liên tục, HDD sẽ bị nóng: mặc dù chỉ ghi chép lai rai vài trăm kB/s nhưng do không có thời gian idle nên HDD cứ "quay đều quay đều những vòng xe". Thế là em trỏ thư mục download về USB, quả nhiên HDD được nghỉ ngơi nên nó nguội cứ như bị "lãnh cảm" vậy đó. Ơn trời, download quá chừng mà chưa cháy cái USB nào !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

calcifer

Active Member

theo em ko nên chơi USB, mà nên kiếm mấy chú SSD tầm 8G 2nd thì tuyệt, hehe, đã êm càng êm, ít tốn điện, ko lo bị cháy :)

em nghĩ case này chơi XP cho lành, Win7 thì đẹp + khởi động nhanh, nhưng nếu dùng thì phải thêm tầm 1-2G Ram nữa

đọc specs thấy main này support sound analog 5.1, hỗ trợ cả SPDIF ra nữa, vậy phần âm thanh là ổn rồi, hehe

điểm hạn chế là đường hình ra mỗi VGA -> chỉ hợp với màn vi tính hoặc LCD có VGA.

bác chủ thớt test cấu hình này rất hay, thks bác 1 phát.

bd2tienthanh2

Active Member

cái case này bác mua bao nhiêu vậy

Chính xác là em mua ở chỗ mà ai cũng chửi là Hoàn Long, với giá cắt cổ 475k (hình như thế). Tại vì những chỗ khác thì hết hàng, còn có bác gì đó rao bán ở Bùi Đình Túy thì lại yêu cầu phải đặt hàng trước vài ngày mới có.

Quả nhiên, HL giao hàng gồm case 1 nơi và nguồn 1 nẻo. Về ráp lại thì phát hiện bộ nguồn hổng có ngon. Em kô mang bộ nguồn đi bảo hành vì biết HL nổi tiếng bảo hành thế nào rồi. Em đành lấy cái nguồn 230W cũ để ráp vào thay thế.

kwon_yuri

Member

bài viết khá hay, mình hơi gà bạn cho mình hỏi. Mình có em HDD 500GB chuẩn sata, giờ chưa đủ tiền mua HDD box, trong bài của bạn thấy có kết nối trực tiếp từ HDD vào máy tính qua một số loại công chuyển đổi. bạn có thể nói rõ hơn chút về vấn đề này ko, thanks trc

Minowar

Góp ý thêm 1 chút nhé:
HDD trong máy thì dùng loại 2.5in thôi.
Nếu khéo tay, bạn có thể đặt tất cả vừa trong 1 cái hộp bánh trung thu; gỡ cái quạt nguồn để hút gió chung cho cả hệ thống.
Mình cũng ráp 1 cái như vậy chạy 24/24 được 1 năm rồi chỉ trừ những khi... cúp điện, thậm chí khi không làm gì cũng chẳng buồn tắt vì mình nghĩ khi idle thì cũng chỉ hết khoảng 15w/H thôi.

Ps:

Nguồn vậy chạy = niềm tin, thế lúc cắm ổ cứng ngoài bác chạy = pin con thỏ à (ổ cứng ngoài chạy khoảng 50W).
Giá ram bác lôi ở đâu ra thế, giờ ram 2G không dưới 700k nhé (kể cả 2nd), mời bác qua voz khảo giá lại.
HDD 2.5 inch đắt hơn 3.5 inch nhiều nhé ;;)
Nói chung dàn này gọi là xài tạm cho màn hình 17-22 inch, mà nói thật nhà ai có PC rồi thì cũng chẳng cần dàn này nữa làm gì (nó chỉ ngang 1 con pc yếu). Còn nếu muốn làm HTPC cho TV lớn 32 inch trở lên thì quả thật là không thể kham được.

kwon_yuri

Member

Nguồn vậy chạy = niềm tin, thế lúc cắm ổ cứng ngoài bác chạy = pin con thỏ à (ổ cứng ngoài chạy khoảng 50W).
Giá ram bác lôi ở đâu ra thế, giờ ram 2G không dưới 700k nhé (kể cả 2nd), mời bác qua voz khảo giá lại.
Nói chung dàn này gọi là xài tạm cho màn hình 17-22 inch, mà nói thật nhà ai có PC rồi thì cũng chẳng cần dàn này nữa làm gì (nó chỉ ngang 1 con pc yếu). Còn nếu muốn làm HTPC cho TV lớn 32 inch trở lên thì quả thật là không thể kham được.

Ko có ý ji nhưng bác đọc lại trang 1 nhé. Đây là một cách tham khảo cho mọi ng.

nhat thanh

Mình đọc tạp chí(thế giới vi tính ra ngày 15/4)thấy có nói về con ASUS cấu hình như con intel ở trên nhưng có hỗ trợ optical và HDMI và có luôn adaptor nên ko cần đến bộ nguồn và có luôn wifi.nói chung là có tất cả như một con laptop chip atom nhưng chơi đc HD mượt nà.
và đây là link của e nó các bác tham khảo nha
http://www.kuantokusta.pt/1/89011/Asus-AT3IONT-I-
nếu bác nào có ý định làm 1 con như bác ở trên thì vào ASUS.com tham khảo thêm trước khi ráp nhé.vui...

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

Mình có em HDD 500GB chuẩn sata, giờ chưa đủ tiền mua HDD box, trong bài của bạn thấy có kết nối trực tiếp từ HDD vào máy tính qua một số loại công chuyển đổi. bạn có thể nói rõ hơn chút về vấn đề này ko, thanks trc

Có những cách nối HDD ngoài với PC như sau (từ đơn giản đến phức tạp):
- Kéo 1 sợi cáp 2 đầu Sata để nối với HDD. Trường hợp này bắt buộc phải cung cấp nguồn cho HDD (có thể kéo sợi dây nguồn từ trong PC ra, hoặc cung cấp từ nguồn adaptor bên ngoài).
- Dùng một cái bracket để chuyển từ đầu Sata trên mainboard thành đầu eSata, rồi dùng 1 sợi cáp Sata-eSata để nối với HDD. Vấn đề nguồn cho HDD cũng phải giải quyết như trường hợp trên.
- Dùng 1 bộ chuyển đổi USB-to-Sata để nối HDD vào PC thông qua cổng USB. Trường hợp này tốc độ đọc/ghi sẽ giảm theo tốc độ cổng USB. Bộ chuyển đổi + nguồn giá khoảng 150k.
- Dùng 1 cái HDD box để nối HDD vào PC. Tuỳ theo giá cả (từ 150k đến cả triệu) mà HDD box có thể có cổng USB, 1394, eSata... và nhiều tính năng phụ khác.
- Dùng một cái docking để nối HDD vào PC. Nó tương tự với HDD box nhưng tiện lợi hơn nhiều.
- Dùng các thiết bị cao cấp hơn: NAS, Box chứa nhiều HDD... thông qua kết nối RJ-45, USB, eSata... tuỳ từng trường hợp.

Nếu em hiểu đúng ý bác, thì bác đang muốn hỏi về trường hợp thứ 2. Nếu PC không có cổng eSata thì ta phải dùng cái bracket để làm chuyện đó. Bracket thực ra chỉ là đầu chuyển đổi từ cổng Sata trên board thành cổng eSata, rồi gắn vào vị trí phía sau máy (chỗ cắm các card mở rộng).

Sata và eSata hoàn toàn tương đương nhau về mặt đường truyền. Chúng chỉ khác nhau ở cái đầu cắm thôi (1 cái hình chữ L, 1 cái hình chữ I). Như vậy, bước tiếp theo là dùng 1 sợi dây eSata-Sata để nối cái bracket này với HDD. Một bracket phù hợp trong trường hợp này là phải có thêm đầu nối nguồn (được lấy ra từ trong PC). Như vậy cũng phải cần thêm 1 sợi dây nguồn (chuyển đổi từ đầu 4 pin trên bracket ra đầu nguồn 15 pin cho HDD).

Nếu bracket không có đầu nối nguồn này, bác phải tự câu nguồn từ PC ra ngoài, hoặc dùng 1 adapter nguồn đôi (5V/12V) để cấp nguồn cho HDD.

Chỉnh sửa lần cuối:

bd2tienthanh2

Active Member

Ở đây chắc có sự hiểu lầm. Trên tinh thần góp ý, em xin trao đổi với bác vài chi tiết:

- Các ổ cứng hiện giờ không có loại nào tiêu thụ số Watt lớn đến vậy: Western Digital 2500JD (min=6W, max=10W), Maxtor 6B200PO (5.7W-10.5W), Samsung 1614N (6.3W-8.9W), Seagate Barracuda 250GB (6.5W-9W). Thực ra còn công suất đỉnh Startup nữa, nhưng thường là trên dưới 20W thôi và không bao giờ lên tới 30W.

- Em không biết bác Alibaba có lầm cái vụ giá RAM không, nhưng đúng là Buffalo có những mức giá không thể ngờ. VD: router Wireless-N 4 port LAN hiện giờ có tầm giá khoảng 2 triệu. Nhưng con Buffalo AirStation tương tự mà em đang xài (hàng nguyên hộp mới 100%) giá chỉ... 750k.

HDD 2.5 inch đắt hơn 3.5 inch nhiều nhé ;;).
- Chắc hẳn bác Minowar không quan tâm lắm đến hệ thống rẻ bèo nhèo này nên đọc kô kỹ. Trong trường hợp HDD, ở trang 1 em đã đề nghị tận dụng hàng có sẵn nếu có thể, nên nhiều khi 2.5" (cũ) lại rẻ hơn 3.5" (mới) đấy!

- Cái này thì chắc chắn bác Minowar lầm đứt đuôi con nòng nọc rồi. Phát HD được hay không là do "nội lực" bên trong máy, không phụ thuộc đến màn hình lớn hay nhỏ (ngoại trừ vấn đề tương thích độ phân giải giữa màn hình và card màn hình). Nếu bác tinh ý nhìn lại hình thứ 5 mà em đã post thì bác sẽ thấy em đang xài LCD-TV của LG (con này có độ phân giải HD Ready 1366x768). Do đó, thỉnh thoảng em vẫn bê cái LCD Samsung 32" ngoài phòng khách vào, chỉ việc cắm đầu RGB vào là lên hình ngay mà không phải chỉnh sửa bất kỳ thông số nào.
Lý do tại sao như vậy cũng được tiết lộ từ cái hình thứ 5 đó bác Minowar ạ. Bác có thấy lấp ló ở trên kệ sách là mấy cái kính xem phim 3D không (cả kính nhựa lẫn kính giấy). Thỉnh thoảng em vẫn chiếu phim 3D cho vợ và con gái xem. Các bác nào thường xem 3D rồi thì biết, xem trên màn hình 19" là chẳng có ép-phê gì hết. Tối thiểu cũng phải chiếu 32" nếu xem thật gần, còn bình thường là phải 40" hoặc phóng cho thật to.
Vì vậy, em xin cam đoan hệ thống của em chiếu vô tư trên LCD 32".

Bên trên