[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

calcifer

Active Member
Ðề: Ráp HTPC chiếu Full HD giá chỉ 3 triệu! Tại sao không?

Nói chung dàn này gọi là xài tạm cho màn hình 17-22 inch, mà nói thật nhà ai có PC rồi thì cũng chẳng cần dàn này nữa làm gì (nó chỉ ngang 1 con pc yếu). Còn nếu muốn làm HTPC cho TV lớn 32 inch trở lên thì quả thật là không thể kham được.

tính như bác chắc con 42" nhà em phải chơi Intel i3, còn định nâng cấp lên 50" thì phải nâng lên i5, còn mấy ông chơi máy chiếu màn lớn 100" thì bắt buộc phải dùng i7, hehe, 3:-O3:-O3:-O

bác nên đọc-hiểu tiêu chí của topic [-O<

bd2tienthanh2

Active Member

@Calcifer: Cái bác này ăn nói ngắn gọn mà thâm thúy!

@Everyone: Em vừa hoàn thành tiếp phần 5.5) ở trang 1. Em xin nồng nhiệt giới thiệu 2 nền tảng mới D510 và Atom 300+ION cho các bác quan tâm đến cấu hình nettop+HD và phần nào đó là low-end desktop (với ưu điểm là giá thành và tiết kiệm năng lượng). Đối với nhu cầu dạng này có 2 sự lựa chọn:
- Tự lắp ráp cho thỏa chí.
- Mua nguyên bộ: có rất nhiều dạng độc đáo và mỏng nhẹ đến không ngờ đang xuất hiện và đang trên đường về VN. Các bác hãy chờ, em hổng phải người bán các bác ui.

Đối với các bác quan tâm đến hệ thống mid-end và hi-end xin bỏ quá cho. Chắc chắn dòng họ nhà Atom không thể đáp ứng được rùi!

dmv100

Mình có con DeLL Dimention D5100C Main 945, chip pen4 2,8Gb, RAM 1G, hình thức đẹp nhưng khi xem phim 768 thì quạt chip rú kinh khủng, 1080 rú khủng khiếp hơn và còn giật. Xin hỏi có thể khắc phục bằng cách nào? Thay chip Atom dcj ko? (P/S: Không gian thùng máy rất eo hẹp, ko bố trí quạt phụ dcj)
Thanks

calcifer

Active Member

@dmv100: máy bạn ko xem được 1080 rồi -> hiện tượng giật coi như bỏ qua.

vụ quạt chip kêu to là do giải mã bằng CPU nên nó làm việc nhiều -> tăng tốc độ quạt gây nên tiếng kêu to. bạn có thể nâng cấp quạt silent của mấy hãng Thermaltake hoặc CoolerMaster (tuy nhiên ko rõ case bạn có chỗ trống để lắp quạt ngòai ko)

vụ HTPC kêu to là 1 nhược điểm, so với dùng HDPlayer, phải chấp nhận thôi bạn ạ.
đầu tư vào case silent + quạt silent + nguồn silent thì gấp mấy lần tiền mua HDPlayer.

Minowar

Ở đây chắc có sự hiểu lầm. Trên tinh thần góp ý, em xin trao đổi với bác vài chi tiết:

- Các ổ cứng hiện giờ không có loại nào tiêu thụ số Watt lớn đến vậy: Western Digital 2500JD (min=6W, max=10W), Maxtor 6B200PO (5.7W-10.5W), Samsung 1614N (6.3W-8.9W), Seagate Barracuda 250GB (6.5W-9W). Thực ra còn công suất đỉnh Startup nữa, nhưng thường là trên dưới 20W thôi và không bao giờ lên tới 30W.

- Em không biết bác Alibaba có lầm cái vụ giá RAM không, nhưng đúng là Buffalo có những mức giá không thể ngờ. VD: router Wireless-N 4 port LAN hiện giờ có tầm giá khoảng 2 triệu. Nhưng con Buffalo AirStation tương tự mà em đang xài (hàng nguyên hộp mới 100%) giá chỉ... 750k.

- Chắc hẳn bác Minowar không quan tâm lắm đến hệ thống rẻ bèo nhèo này nên đọc kô kỹ. Trong trường hợp HDD, ở trang 1 em đã đề nghị tận dụng hàng có sẵn nếu có thể, nên nhiều khi 2.5" (cũ) lại rẻ hơn 3.5" (mới) đấy!

- Cái này thì chắc chắn bác Minowar lầm đứt đuôi con nòng nọc rồi. Phát HD được hay không là do "nội lực" bên trong máy, không phụ thuộc đến màn hình lớn hay nhỏ (ngoại trừ vấn đề tương thích độ phân giải giữa màn hình và card màn hình). Nếu bác tinh ý nhìn lại hình thứ 5 mà em đã post thì bác sẽ thấy em đang xài LCD-TV của LG (con này có độ phân giải HD Ready 1366x768). Do đó, thỉnh thoảng em vẫn bê cái LCD Samsung 32" ngoài phòng khách vào, chỉ việc cắm đầu RGB vào là lên hình ngay mà không phải chỉnh sửa bất kỳ thông số nào.
Lý do tại sao như vậy cũng được tiết lộ từ cái hình thứ 5 đó bác Minowar ạ. Bác có thấy lấp ló ở trên kệ sách là mấy cái kính xem phim 3D không (cả kính nhựa lẫn kính giấy). Thỉnh thoảng em vẫn chiếu phim 3D cho vợ và con gái xem. Các bác nào thường xem 3D rồi thì biết, xem trên màn hình 19" là chẳng có ép-phê gì hết. Tối thiểu cũng phải chiếu 32" nếu xem thật gần, còn bình thường là phải 40" hoặc phóng cho thật to.
Vì vậy, em xin cam đoan hệ thống của em chiếu vô tư trên LCD 32".

Trước hết là vụ giá RAm, mình khẳng định là không có giá đó, mà nếu có thì rất khó đến lượt các bác mua.
Thứ 2 là ổ cứng bác so sánh thật là vãi ...... So giá đồ mới với giá đồ cũ, vậy sao bác ko so 2.5' cũ với 3.5' cũ.
Thứ 3 là về màn hình, ý mình ở đây không phải là cấu hình mạnh hay yếu, mà là với dàn máy không thể xuất tín hiệu digital như vậy thì với tín hiệu của D-sub có đáp ứng đủ nhu cầu của TV > 32inch. trước đấy mnihf cũng dung D-sub nhưng sau chuyển sang DVI, với màn PC 19' thì không nhận ra nhưng 42' thì khác biệt rõ ràng lắm nhá.
Cũng công suất ổ cứng minh có chém lên hơi cao 1 chút xin thứ lỗi :D, nhưng khuyên các bạn nên làm con nguồn tử tế, vì dàn này vốn cho nhưng người không dư dả gì, chơi nguồn lởm đi cả dàn thì ..... Mình thấy rất nhiều người đánh giá thấp tầm quan trọng của nguồn nên nói vậy thôi.

bd2tienthanh2

Active Member

Thay chip Atom dcj ko? (P/S: Không gian thùng máy rất eo hẹp, ko bố trí quạt phụ dcj)

Khả năng thay được là rất cao bác ạ, main mini ITX có kích thước mỗi chiều chưa tới 1 gang tay, nên bỏ lọt những không gian rất nhỏ bé. Tốt nhất, bác hãy download tài liệu về main này (em có để link ở trang 1) rồi về ngắm nghía và so sánh thật cẩn thận với cái case của bác. Chắc chắn main này có kích thước đúng chuẩn, nhưng vì case của bác là hàng hiệu nên coi chừng Dell chế biến thêm cái gì không? Bác đặc biệt chú ý những cổng xuất và khe cắm phía sau có bị vướng gì không.

Bác cũng chú ý dây cắm nguồn phải là loại 24pin và phải có dây phụ 4pin cho CPU nữa. Về công suất thì bác khỏi bận tâm, PSU của bác đang cung cấp bình thường cho hệ P4 thì thừa thãi để cung cấp cho hệ Atom. Mọi thành phần khác của con P4 của bác đều có thể tái sử dụng lại.

Về mặt kỹ thuật chỉ có thế. Tuy nhiên, em xin nhấn mạnh bác phải cân nhắc đến các yếu tố "phi kỹ thuật" khác:
- Mặc dù Atom thế hệ mới nhất (Atom+ION và D510) đã mon men định hướng tới hệ thống PC cấp thấp (low-end) nhưng phải hiểu rằng đây là sự nâng cấp rất nhẹ. So với hệ thống P4 cũ thì nó chỉ hơn ở khả năng trình chiếu HD. Các khả năng khác thì không khác biệt.
- Do đó nếu bác hiện vẫn hài lòng với hệ thống P4 hiện tại, và chỉ không hài lòng về vấn đề trình chiếu HD thôi, thì mới nên nâng cấp. Đó chính là khuyến cáo của các chuyên gia mà em post ở cuối phần 5.
- Nếu bác có dự tính nhu cầu lớn hơn, bác phải cân nhắc đến hệ thống cao cấp hơn như Core2, i3...
Cái này bác phải tự quyết, không ai hiểu nhu cầu mình hơn chính mình đâu.

Riêng với em, sau khi ráp xong con Atom 330 này, em đã cho đi con P4 2.4GHz vì Atom đã thay thế được mọi chức năng của con P4 cũ. Chỉ riêng động tác này, hóa đơn tiền điện của em đã giảm khoảng 50k/tháng.

Để tính toán ra con số này, em đã soạn dàn bài như bác đã thấy ở trang 1. Nhưng nội dung cụ thể thì vẫn chưa viết xong. Em làm vậy không phải là "làm màu mè" để câu khách đâu. Thực ra vì tính em nó cẩn thận, soạn những bài kiểu như vậy phải từ từ và check kỹ lưỡng. Em thuộc thế hệ trưởng phòng IT từ những năm 9x nên không nhanh tay lẹ mắt như các bác sau này.

dmv100

Cảm ơn TienThanh rất nhiều về lòng nhiệt tình và những lời khuyên bổ ích.
Mình hỏi hơi ngu một tý: Cái main ấy (Socket 775) có lắp được chip Atom không?

Chỉnh sửa lần cuối:

enh_uong

@ Bác bd2tiengthanh2: Ý tưởng của bác rất hay mà cách viết cũng xúc tích dễ hiểu, thái độ lý giải ôn hòa và có hiểu biết. Kinh tế em không eo hẹp nhưng bài viết của bác em thấy rất phù hợp với mục đích sử dụng về máy tính của em. Rất mong bác tiếp tục hoàn chỉnh tất cả bài viết của mình. Cảm ơn bác.
PS: Em có nhấn nút thanks cho bác mà không hiện lên.

wall84

Mình không rành lăm, nhưng có ý kiến: Bạn ráp cái này thì sao không mua luôn con Dell 9inch. giá cũng cỡ đó, nhưng ít phức tạp hơn, chỉ không có cổng esata thôi :)
Có gì xin bạn tư vấn thêm

bd2tienthanh2

Active Member

Cám ơn nhiều bác quan tâm, em bận sửa sang cái mặt tiền (trang 1) nên phúc đáp các bác hơi chậm.

Mình hỏi hơi ngu một tý: Cái main ấy (Socket 775) có lắp được chip Atom không?

Trùi ui! Em hiểu ý bác rồi. Là bác muốn cắm CPU Atom vào main của bác? Không được đâu, Atom thuộc thể loại khác chỉ cắm được vào main của nó thôi. Đúng như bác jeambone có nói đó, main này tích hợp CPU. Kiếm con Atom rời là đỏ con mắt đó.

Bác chỉ có cách duy nhất là thay cả main thôi. Em cố gắng nhìn hình bác post nhưng khó quá. Cảm tưởng là vừa bác ạ. Bác ở bên đó nhìn dễ hơn nhiều. Kích thước main là 17cm x 17cm. Bác đo case xem có vừa không.

Sorry bác tài liệu về main Atom bị sai link. Em mới sửa lại, bác down về nghiên cứu đi. Here

@ Bác bd2tiengthanh2: Ý tưởng của bác rất hay mà cách viết cũng xúc tích dễ hiểu, thái độ lý giải ôn hòa và có hiểu biết. Kinh tế em không eo hẹp nhưng bài viết của bác em thấy rất phù hợp với mục đích sử dụng về máy tính của em. Rất mong bác tiếp tục hoàn chỉnh tất cả bài viết của mình. Cảm ơn bác.
PS: Em có nhấn nút thanks cho bác mà không hiện lên.

Cám ơn lời động viên của bác. Em đã post lên được 90% rồi. Chỉ còn một chút xíu nữa thôi, nhưng cần phải test thực tế để có tính thuyết phục hơn.

Mình không rành lăm, nhưng có ý kiến: Bạn ráp cái này thì sao không mua luôn con Dell 9inch. giá cũng cỡ đó, nhưng ít phức tạp hơn, chỉ không có cổng esata thôi :)
Có gì xin bạn tư vấn thêm

Đã có tình huống thế này: nhà sản xuất với lợi thế sản xuất hàng loạt và nguồn cung cấp tốt đã sản xuất ra 1 loại máy tính giá thành hợp lý. Mà nếu người dùng tự đi mua về ráp thì còn tốn tiền hơn. Vừa tốn tiền vừa tốn công, thế mà vẫn cứ khoái tự ráp bác ạ. Đam mê công nghệ rồi thì có những điều thật là khó giải thích!

Chỉnh sửa lần cuối:

beegees

Well-Known Member

Cám ơn nhiều bác quan tâm, em bận sửa sang cái mặt tiền (trang 1) nên phúc đáp các bác hơi chậm.
Sorry bác tài liệu về main Atom bị sai link. Em mới sửa lại, bác down về nghiên cứu đi. Here
.... Vừa tốn tiền vừa tốn công, thế mà vẫn cứ khoái tự ráp bác ạ. Đam mê công nghệ rồi thì có những điều thật là khó giải thích!
Mình khoái nhất đoạn văn này của bạn. Mình kô phải dân IT và cũng chưa được học hành về IT ngoài vài chục tiết giảng về Pascal ở trường ĐH từ những năm đầu thập niên 90, nhưng mình thích nghịch và tìm hiểu thông qua những người hiểu biết và sẵn lòng chia se như bạn.
Nhân đây tôi vừa đọc xong tài liệu về mainboard Intel mà bạn share tôi có thêm ý kiến như sau:
Nếu bạn có thêm 1 bộ loa vi tính có cổng quang vào để giải mã dts thì mainboard này đáp ứng được mà kô cần mua thêm soundcard rời. Trên main có sẵn 3 chân đấu (pin), thông thường chân giữa là chân DATA, 2 chân bên cạnh là chân nguồn -;+ 5v DC nuôi cho đi ốt quang. Bạn ra cửa hàng điện tử cũ kiếm mấy cái đầu đĩa CD;DVD TQ hoặc ... hỏng, có mắt quang ở đằng sau. Mua rẻ nếu bác thợ vui tính thì có thể cho ko cái đi ốt quang này. Nếu bạn kô biết nghề điện tử thì nhờ luôn bác thợ kiểm tra 2 chân ngoài cũng - và + -> đánh dấu lại. Cho main chạy và đo để xác định chân -;+ trên 2 cực trên main, sau đó hàn 3 chân (pin) của main vào 3 chân (pin) của đi ốt tất nhiên bằng 3 sợi dây khác màu (Data màu trắng; - màu đen; + màu đỏ). Nếu bạn kô rành lắm về việc hàn gắn này thì nhờ các bác thợ điện tử đo và hàn hộ chắc giá cũng tương đương bao thuốc lá Vinataba là cùng.
Như vậy bạn có thêm cổng optical để gắn với bộ loa vi tính Z5500 rồi.
Chân thành cảm ơn bạn đã chia sẻ... Mấy hôm nữa tôi sẽ xin Vợ 3 củ để về thí nghiệm theo hướng dẫn của bạn..:D
Nhân tiện mình hỏi bạn tý: tại sao nhất thiết ta phải dùng nguồn 24 chân, thêm 4 chân so với nguồn cũ để dùng cho việc gì, nếu dùng nguồn 20 chân cắm vào main 24 chân thì có hại gì kô?? Sở dĩ mình hỏi bạn thế vì hôm vừa rồi mình cắm nhầm bộ nguồn cũ tháo từ máy HP 20 chân vào main chạy nguồn 24 chân, nhưng nó vẫn chạy và chạy vài hôm nay down torrent rồi !!!!???

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Tổng hợp cấu hình PC cho HD

CPU :E5200 - 70usd
Main :Main Gigabyte EP41-UD3L - 75usd
Ram : 2gb Kingmax bus 800 :30usd
VGA : EVGA 8600GT 256mb DDR3 : 60usd
Power : Cooler Master 460W Extreme: 46usd
HDD : 1tb Seagate hoặc WD Green Power :105usd
DVDRW : 30usd
Key+Mouse wireless Logitech EX100 :40usd
Case Cooler Master 336 :40usd
Tổng cộng : 500usdx18400=9.200.000 đồng
Cấu hình trên dùng soft AVC core của anh Nham18, tận dụng công nghệ CUDA của VGA Nvidia chạy tốt các thể loại Hd, main gigabyte có cổng out digital, coaxial thích hợp cho ampli 5.1. VGA 8600gt chạy mát,ít hao điện giá tốt phục vụ cho việc chơi HD, chơi game nhẹ nhẹ thì được.
HTPC trên phục vụ chủ yếu cho việc xem phim, cắm máy 24/24 tải phim, riêng case CM 336 thì hơi nóng nhưng ko ảnh hưởng nhiều.
Tất cả các linh kiện trên có thể mua ở Phong vũ, Nova, Hợp nhất... riêng Vga thì chỉ thấy tân doanh và hoàng anh it có bán.

VGA 256 Mb mà chơi đc cả HD 1080p hả bác?Của em card Nvidia 256 Mb chạy 1080 giật nòi ra.

bd2tienthanh2

Active Member

Thanks trò vui của bác, em có công cụ để làm nên cũng háo hức. Tuy nhiên em chưa có bộ loa Z5500 nên phải chờ dịp khác thôi.

4 pin thừa ra là dùng cho PCIe bác ạ. Theo tiêu chuẩn thì PCIe cần khoảng 75 watts nên phải có 4 chân này cho ổn định. Do đó nếu không có cái card này thì 24 pin hay 20 pin có thể cắm náo loạn cho nhau (dĩ nhiên phải canh cho đúng các chân khác, nhầm một cái là toi).

Tuy nhiên, theo đúng nguyên tắc an toàn "nên dư không nên thiếu" em luôn làm như thế này:
- PSU 24p cắm vào 20p: OK.
- PSU 20p cắm vào 24p: Được, nhưng trong lòng chẳng an tâm cho lắm.

Bác nào gan dạ, cứ việc cắm thôi. Nếu main 24 pin chấp thuận PSU 20 pin, nó sẽ khởi động bình thường. Nếu không chấp nhận, nó sẽ treo ngay giai đoạn boot và kêu tít tít theo mã lỗi "CPU or chipset error".

Dr_slums

Nguyên bản hệ thống này chỉ có 1 GB RAM nên chắc chắn chạy W7 không mượt rồi. Bác cần phải nâng cấp lên 2 GB RAM với 1 lưu ý rằng đó cũng chính là giá trị tối đa mà mainboard này hỗ trợ. Một lưu ý khác nữa là chỉ có 1 khe cắm RAM chạy ở 533 MHz nên không thể chạy bộ nhớ kênh đôi. Em thành thật khuyên bác không dùng hệ thống này để chạy Vista hoặc W7 (cho dù là nó chạy được).

D510 chính là phiên bản nâng cấp của Atom 330 nên chúng khá giống nhau ở nhiều điểm. Dĩ nhiên D510 phải mạnh hơn một chút. Tuy nhiên D510 vẫn yếu hơn hệ thống Atom 330 + nVidia Ion.

Em sẽ đề cập vấn đề này ở Phần 5. Đang check lại các dữ liệu để viết bài bác ạ.
Nếu em lắp main atom 330 + ion hoặc D510 mà chọn main có 2 khe cắm mỗi khe cắm 2G ram tổng cộng là 4G thì liệu có chạy đc win 7 không bác?

bd2tienthanh2

Active Member

Nếu em lắp main atom 330 + ion hoặc D510 mà chọn main có 2 khe cắm mỗi khe cắm 2G ram tổng cộng là 4G thì liệu có chạy đc win 7 không bác?

Khẳng định là được! Em theo dõi khá nhiều về đề tài này, có một nhà sản xuất nào đó (em không nhớ) tự giới thiệu về hệ thống này của họ, dịch ra tiếng Việt có nghĩa là "mượt cho Windows 7".

Em dự tính từ đây đến lễ 30/4 sẽ nâng cấp RAM con Atom nguyên bản lên 2GB (là kịch trần đối với hệ thống bèo nhèo này) rồi cài thử Windows 7. Em sẽ review về performance cho các bác tham khảo. Tự làm "mắt thấy", vẫn hơn các nhà sản xuất nói "tai nghe" các bác nhỉ! Tuy nhiên chỉ là dự tính thui, dạo này em cũng đang lu bu... khổ thật.

Chỉnh sửa lần cuối:

ars102

Member

Máy chipset ION này chạy 1080p mượt, mình đã test kỹ với chương trình PMedia. BTW, version mới hơn là ION2 cũng sắp sửa ra lò rồi !

bd2tienthanh2

Active Member

Ôi bác thật là nhanh tay mua sắm. Cám ơn bác nhìu.

Giá gốc của các con chip này vẫn chỉ vài chục $, nhưng các nhà sản xuất nguyên bộ lại đẩy giá lên cao quá, làm mất đi ưu điểm về giá cả, chỉ còn lại ưu điểm về kích thước và tiết kiệm năng lượng thôi. Nếu không vội, chờ 1 thời gian cho giá cả nó hợp lý hơn, các bác ui.

cobra4eye

Active Member

đúng cái đang tìm, thanks chủ topic nhìu lém

Bên trên