[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Ðề: Cần Tư Vấn HTPC Gấp

thêm chút nữa cho cái nguồn cooler master lên được 460w or 470w cũng không có bi nhiu (tầm 800k) mà khỏi phải áy náy về sau :D (kéo thêm 2 3 cái hdd nữa cũng khỏe)
CPU thì nên mua con maximun của FSB 1333 (hình như khoảng E7400) để mốt khỏi mắc công nghĩ đến chiện nâng cấp CPU.
VGA nên lùi lại cỡ 1,5tr thì phần tiền dư đó đẩy qua bên CPU ngon hơn (vì GPU cỡ 9800GT là ổn, với em xài coreAVC nên chỉ nói đến NVIDIA).
Phím với chuột có dây cỡ 300k :D.

Nói chung đổi qua lại tí thì máy cũng ổn :D. Em chỉ quan tâm đến nội công em nó là chính thôi.

jaispierre

Active Member

Bác trên nói đúng đấy ạ, nguồn khỏe 1 chút để có thể kéo thêm HDD chứ không sập thì khổ, đã HTPC thì số lượng HDD chắc phải > 1, thứ nữa là CPU theo em thì làm con E7500 chạy OK

onlinedaugau

Ðề: Cấu hình máy như thế này xem được full 1080p chưa?

bạn chịu khó tìm lại bài cách config HTPC, cấu hình như vây là ổn rồi

cannabis9x

Bác trên nói đúng đấy ạ, nguồn khỏe 1 chút để có thể kéo thêm HDD chứ không sập thì khổ, đã HTPC thì số lượng HDD chắc phải > 1, thứ nữa là CPU theo em thì làm con E7500 chạy OK

đúng đó lấy E7500 cho game là ổn . main chạy g41 ddr3 2x2 gb bus 1333 , hdd lấy dòng black của WD chạy OS . quan trọng nhất là vga tùy theo game cỡ nào mà quất 1 em cày trâu cày bò là đc ! nguồn lầy bluestorm 500 hay acbel 470 đi !

saa1111

Member

nhân tiện các bác cho e hỏi ké 1 tí nhé :"> mình cần lắp 1 bộ HTPC chỉ cần để coi phim đc,lên wed vừa đủ tốc độ,KHÔNG cần chơi game nặng nhé :-> và mức đầu tư khoản 8 chai thôi :D

AIKIBI

Nhặt rác ráp Case HTPC

Sau 1 thời gian trải nghiệm HD với HD Player Kaiboer K530i, ưu điểm cũng có nhưng nhược điểm thì quá nhiều nên em quyết định sẽ tư 1 dàn HTPC, mời các bác vào chém thoải mái.

Ưu điểm:
- Giá rẻ, nhỏ gọn, kết nối đơn giản Plug and Play, remoter dễ sử dụng, cả nhà ai dùng cũng được.
Nhươc điểm
- Plug and Play nên cảm thấy đơn điệu
- Chất lượng music thấp
- Load duyệt hình quá chậm
- Thiếu tình đa nhiệm nên vẫn phải phụ thuôc vào PC or Laptop

Chính vì vậy nên việc đầu tư thêm 1 HTPC là cần thiết

Xác định nhu cầu
- Đương nhiên là phải xem được HP 1080p
- Xử lý, biên tập fim từ máy quay gia đình ( Sony FullHD 1080p)
- Chiến được 1 số game offline, online cho mấy cậu nhóc trong khi Ba và các chú đang chén tạc chén thù ;)) (phải dùng chiêu này mới ngồi tập chung vào chuyên môn ăn nhậu được với mấy chú nhóc )
- Hình thức Case phải tương đối đẹp, phù hợp với dàn Amply + DVD phòng khách
- Chất lương phát Music tương đối

Xác định khả năng tài chính
Với tình hình bão giá như hiện nay nên khả năng tài chính không thể đáp ứng để rinh toàn bộ tất cả các linh kiện về cùng 1 lúc nên chiến thuật của em là mỗi tuần mua 1 món, mỗi món không vượt quá 1 triệu => Chỉ có thể săn hàng 2nd lướt, và công cuộc săn tìm gian nan nhưng đầy thú vị bắt đầu.

1. Mainboard
Đây là linh kiện đầu tiên làm nền của toàn bộ hệ thống.
Do xác định ngay từ đầu là sẽ sử dụng card màn hình rời, chip Intel nên quyết định tìm main dòng P, không có card màn hình onboard để lấy hiệu năng, có khả năng OC.
Ngoài ra Main còn phải có đầy đủ các cổng giao tiếp:
- Esata để kết nối với HDD 2"5 cắm ngoài
- Cổng 1394 để kết nối các thiết bị digtal
- Cổng coxial - optical để kết nối âm thanh ra reciver

Main Asus P5K chip P35 mua lại của 1 bác bên Vozforums với giá 700k, do main này chỉ có 4 cổng sata, trong khi bác ấy cần 6 cổng sata để chứa thêm fim.
Hiệu năng của dòng P35 này khá tốt, nhìn đống tản nhiệt cho chip trên main khá hầm hố, full tụ nhôm đảm bảo tính ổn định cũng như tuổi thọ của main.

2. CPU
Không cần đòi hỏi quá cao để xử lý fim HD do đã có GPU gánh vác trách nhiệm này nên quyết định lấy 1 chip bèo nhèo nhất trong dòng họ dual core.

Dual Cor E2180-2.0 GHz -1MB-64 bit - bus 800, giá 600k rất dễ kiếm ở các của hàng linh kiện cũ. Con này chỉ có 2GHz, nhưng sau khi OC nhẹ nhàng lên 2.8 GHz đảm bảo việc chiến game và biên tập fim nhẹ nhàng hơn.

3. Card màn hình

Cái này quan trọng để chiến HD 1080p, bèo nhèo nhất thì 8400GS-512Mb-64bit chạy Cuda hoặc HD5450-512Mb-64bit có HDMI passthough được TrueHD

Asus 8500GT 512Mb ( up to 1Gb ) - 128bit. Giá 500k, con này thửa lại của 1 chú IT bên 5giây. Tuy không có HDMI nhưng reciver của em cũng không có cổng HDMI, nếu so với con 8400GS và HD5450 thì em này hơn hẳn vì thông số quan trọng là 128 bit và khi cắm Ram 2Gb sẽ nhận được card màn hình 1Gb, quá tốt để chiến Game và biên tập fim HD.
Kết nối LCD bằng cái này

4. Ram
Do main hỗ trợ bus 1066 nên Ram cũng cố kiếm 1 em bus 1066 cho phù hợp

Ram Kingmax 2x1 bus 1066. Giá 700k, cũng mua của 1 chú trên 5giây

5. Giải nhiệt CPU
Do CPU được OC nên giải nhiệt zin không thể đáp ứng được, mặt khác Case HTPC dạng nằm mà fan zin thưởng thổi gió xuống nên hơi nóng sẽ lan đều case không tốt, do đó cần tìm 1 fan dạng lá ngang, quạt thổi bên hông, trùng với lỗ fan hông của case

Con này cũng mua của 1 bác trên 5giây. Giá 220k

6. PSU
Thông thường 1 hệ thống với card màn hình rời không dùng nguồn phụ thì chỉ cần PSU 200-250W ( công xuất thật ) nên PSU 500w noname là được, tuy nhiên hệ thống của em là OC nên cần PSU loại tương đối tốt, Acbel và Cooler Master là 2 ứng củ viên.
Tuy nhiên Cooler Master giá thường cao nên em quyết định chọn Acbel

Acbel 430w. Giá 420k mua ở tiệm vi tính gần nhà. Nguồn này đảm bảo OC tốt kèm hệ thống 2 HDD

7. HDD
Vì HDD chỉ dùng để chứa Hệ Điều Hành nên cũng không cần lớn lắm, data thì đã có HDD 2Tb đảm trách

Seagate 80Gb ATA. Giá 300k. Sở dĩ em chọn ATA vì main có 1 cổng ATA và 4 cổng sata, muốn giành 2 cổng cho sata2 HDD gắn trong và 2 cổng sata nối ra ngoài.

8. Cable sata
Do cần giao lưu với anh em nên ngoài nên cái này là rất cần thiết

Giá 100k

9. Card PCI wifi
Hệ thống càng ít dây càng tốt, chủ yếu phục vụ lướt web và chat chít linh tinh

Giá 150k.

10. Case HTPC
Cái này là quan trọng nhất và khó tìm, case sịn thì giá vài trăm USD, case đại trà ở các tiệm vi tính thì thường không hỗ trợ main ATX, case cắm được ATX thì không cắm được card VGA rời hoặc đòi hỏi VGA bo lùn.... Vã mồ hôi đi tìm và hình như không chỉ có em mà hầu hết các bác chơi HTPC đều phải trải qua vụ này

Case HTPC Magic vô tình em lại tìm được case này của bác anan. Giá cũng rất phải chăng 27 USD không nguồn. Case này có led hiển thị nhiệt độ, muốn đo nhiệt CPU thì cắm sensor vào tản nhiệt CPU hoặc đơn giản là cứ vứt nó trong case đo nhiệt độ case, set nhiệt độ khi quá nhiệt sẽ tự động chuyển led từ xanh sang đỏ. Đồng hồ hiển thị thời gian chạy máy. Hiển thị chế độ quạt của Case. Cắm vừa khít Main full ATX nên khi lắp hơi khó 1 chút, nếu main mATX thì thoải mái hơn.

Tổng kết thiệt hại
1. Main Asus P5K : 700k
2. CPU E 2180 : 600k
3. VGA Asus 8500GT : 500k
4. Ram Kingmax 2x1G : 700k
5. Giải nhiệt CPU : 220k
6. PSU Acbel 430w : 420k
7. HDD 80Gb ATA : 300k
8. Cable sata+nguồn : 100k
9. Card PCI wifi : 150k
10. Case HTPC Magic : 585k
11. (DVD-R free xin được)
12. Keo tản nhiệt CPU : 15k

TỔNG CỘNG THIỆT HẠI: 4.290K

Cuối cùng sau 1 tháng nhặt nhạnh từ đủ các nguồn, HTPC cũng được hoàn thành, cấu hình cũng chẳng phải Pro, giá chắc cũng chưa phải là rẻ nhất nhưng cái chính là thỏa mãn được thú vui, mỗi tuần nhặt 1 ít gom góp để dựng được 1 cái HTPC :x

Chỉnh sửa lần cuối:

spkt

Banned
Ðề: Nhặt rác ráp Case HTPC

Muốn sắm một cái case như bác ở đầu vậy bác chỉ em với em ở HCM. Cám ơn bác nhé

cuudulieu

Cái này mua đâu bác ? Cho em địa chỉ phát .
Cable sata

Muốn sắm một cái case như bác ở đầu vậy bác chỉ em với em ở HCM. Cám ơn bác nhé

bác chủ có nói là mua từng thứ 1 mà và toàn hàng 2nd ....phải chịu khó săn hàng trên các trang rao vặt (đó cũng là 1 cái thú)...

spkt

Banned

Em cũng săn bữa giờ mà chưa thấy ... Mà hàng brand new thì với không tới ... Bác nào có vô tình thấy thì nhắn em cái nhé (Thanks kịch liệt luôn thấy đâu e thanks đấy hihi).

xhitmenx

Active Member

Để các bác tham khảo (giá) thêm không phải PR hay quảng cáo đâu nhé http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2728183
1.CPU 64x2 4000+ hoặc hơn (4200+ ...) = 500K
2.Main AMD Socket AM2 = 500K (em mới mua một em JWT-N68PV 400K có E-sata + s/p HDMI còn bảo hành luôn:x)
3.RamII 1G/800 (win XP 1G đủ chạy mượt) = 300K
4.HDD 40G = 150K
1+2+3+4 ~ 1T450 (vẫn có thể rẻ hơn nếu gặp người cần bán)
5.CD/DVD = 100K/200K (cài win nếu cần, em thì dùng USB boot + Ghost luôn)
6.Nguồn Acbel 400W = 350K (nguồn noname Arrow 450W chỉ 50K>100K cũng OK)
Case (tùy chọn)
Chiến HD 1080P, game nhẹ ngon lành. ;))

taiempro

Ðề: Cấu hình này có xem được phim 3D trên máy chiếu không

Mình lăn tăn nhất là cái khoản VGA bạn ạ, còn ở cứng mình có khá nhiều ổ ngoài rồi.

dung_euro

Member
LAPTOP 15CH!!!!!!

Xin chào các bac!
Xin các bác chỉ giúp giùm e 1 con laptop khoảng 15chai, đễ xem phim hd 1080 tren lcd 32icnh, có cỗng hdmi, ưu tiên hàng dell nha mấy bác! Mấy hiệu các cũng được! cảm ơn các bác trước nha!

AIKIBI

Re: Ðề: Nhặt rác ráp Case HTPC

Cái này mua đâu bác ? Cho em địa chỉ phát .
Cable sata

Cái này ở đường Hòa Hưng ( Khám Chí Hòa ) có bán, nhưng địa chỉ thì em lưu ở Computer trên Cty, có gì em lục lại PM cho bác

AIKIBI

Em cũng săn bữa giờ mà chưa thấy ... Mà hàng brand new thì với không tới ... Bác nào có vô tình thấy thì nhắn em cái nhé (Thanks kịch liệt luôn thấy đâu e thanks đấy hihi).

Em chủ yếu săn hàng trên Vozforum.com và 5giay.vn, thỉnh thoảng cũng lượn lờ khu vực Mua Bán của hdvietnam.com.
Kinh nghiệm thì em thích mua của người dùng cần bán hơn là mấy cửa hàng, thường thì người dùng nâng cấp computer nên mấy món họ thải ra giá rất mềm, đặc biệt là mấy bác mê chiến Game. Mà cấu hình cho Game thì bác biết rồ đó, đối với Game thì có thể là cùi bắp nhưng nếu dùng làm HTPC thì vẫn mạnh chán.

Mà em cũng chưa hiểu hết ý bác, nếu linh kiện thì em đã nói ở trên, còn riêng về cái Case HTPC ( thùng máy ) thì em mua của bác anan trên forum mình luôn nè, bác PM cho bác ấy là có

Chỉnh sửa lần cuối:

spkt

Banned

Ý em là cái case thôi ạ! Bác ấy nick là anan luôn hả bác! Case đó tên đầy đủ là Case HTPC MAGIC luôn phải không ạ?

AIKIBI

Ý em là cái case thôi ạ! Bác ấy nick là anan luôn hả bác! Case đó tên đầy đủ là Case HTPC MAGIC luôn phải không ạ?

AN 08.38982752
0938516781 - 0903720071
[email protected]

115/11B4 cư xá 304 F25 Q.Bình Thạnh (chợ Văn Thánh vào 300m là số 152 D1 cty chuyển phát Tín Thành TTC , đi vào hẻm kế bên chạy thẳng 200m theo hẻm lớn qua cà phê Cây xoài 6 căn là đến )
Wellcome My WebSite WWW.ANVOZ.COM

Tên của nó là Magic 7L
P/S nick của bác là spkt => Sư Phạm Kỹ Thuật. Nếu đúng vậy thì em với bác có thể là đồng môn đấy. Em học khóa 92KCN

doc_khach

Active Member

cấu hình chạy dư sức 2 phim 1080p ấy chứ ( có thể hơn vì chưa thử ak). bác nên dọn dẹp lại cái máy của mình trước đi đã :D để cái ổ chạy win nó thoáng vào nhá + config lại mấy cái chương trình phát video đi . kiểm tra xem nó giải mã bằng cpu or card màn hình nữa :D

subin

Active Member

card 5670 này chạy HD 1080p ngon lành bạn nhé. Bạn có thể dùng VLC hoặc MPC.

Có thể dùng DXVA cho chất lượng hình khá tốt.

Bên trên