[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Ko riêng vấn đề hiện thị 4K@60Hz mà khả năng decoding 4K của i5 cũng tốt hơn i3.
Mình có thử mấy file 4K HEVC Main 8bit, i5 vẫn chơi mượt (ko phải tất cả các files), nên mình nói an toàn hơn là vậy.

Bác test file 4K HEVC ở đâu vậy, có thể cho e xin đường link được ko ạ.

nsnhd

Well-Known Member

Bác test file 4K HEVC ở đâu vậy, có thể cho e xin đường link được ko ạ.

Mình lấy mấy link của bác mà, vào trong site gốc của nó có nhiều files khác nhau

Mình có nhu cầu build 1 PC làm NAS, các bác có thể tư vấn giúp mình được không. NAS của mình lắp được khoảng 4 HDD

sircuong1303

Well-Known Member

Mình có nhu cầu build 1 PC làm NAS, các bác có thể tư vấn giúp mình được không. NAS của mình lắp được khoảng 4 HDD

Bác dự chi tối đa bao nhiêu để e lên cấu hình cho phù hợp.

CPU: Intel Core i3-4160 3.6 GHz
MAIN: Asrock B85M-Pro4
RAM: Avexir Core Series 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz - Led blue
HDD: Seagate Barracuda 1TB/7200 Sata3 64M
PSU: Hydance (product by Seasonic) 400W C400 HY-400CT
CASE: Segotep ST Mini3 (Black)

Bác inbox cho em xin báo giá luôn với. Thanks!
Có bộ nào tích hợp wifi không bác, em sợ kéo dây mạng loằng ngoằng lắm?

sircuong1303

Well-Known Member

CPU: Intel Core i3-4160 3.6 GHz
MAIN: Asrock B85M-Pro4
RAM: Avexir Core Series 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz - Led blue
PSU: Hydance (product by Seasonic) 400W C400 HY-400CT
CASE: Segotep ST Mini3 (Black)

Bác inbox cho em xin báo giá luôn với. Thanks!
Có bộ nào tích hợp wifi không bác, em sợ kéo dây mạng loằng ngoằng lắm?

Đã báo giá vô inbox cho bác :).

knam456

Nhà mình đang có một case desktop, cấu hình như sau:
Mã:
[B]CPU:[/B] Intel Core 2 Duo E7300 @2.66Hz (Socket 775)
[B]VGA:[/B] Onboard (Intel G41 Express Chipset)
[B]Ram:[/B] Kingmax 8GB (2x4GB) DDR3 1333MHz (FLFF65F-C8KL9)
[B]HDD:[/B] 250GB Seagate + 80GB Samsung 
[B]Mainboard:[/B] Foxconn G41MD
[B]Monitor:[/B] HP LV2011 (max 1600x900)
[B]PSU:[/B] Noname
[B]Case:[/B] Noname
[I]Windows 8.1 Pro[/I]

Cấu hình đã lạc hậu nên bán cũng không được nhiều nên mình để lại nâng cấp thành HTPC :3

Mình có ý đinh nâng cấp máy, cụ thể: CPU lên khoảng ~Q9650, VGA mua ~ HD7750 (không nguồn phụ), và có thể mua nguồn mới (~Hydance 400W) để chạy ổn định. Vì sau khi nâng sẽ dùng làm HTPC để ở phòng khách nên có thể mua thêm case cho long lanh một chút Jonsbo G3 (lắp đầu đọc đĩa) hoặc C3. HDD, Ram tận dụng lại.

Tiêu chí mong muốn là coi phim Full HD trên TV (LG 40LF630T) và chơi game (Battlefield 4 + một số game sport) cỡ medium thôi.

Mình ở Sài Gòn

Cảm ơn mọi người. :)

sircuong1303

Well-Known Member

Mã:
[I]Windows 8.1 Pro[/I]

Cấu hình đã lạc hậu nên bán cũng không được nhiều nên mình để lại nâng cấp thành HTPC :3

Mình có ý đinh nâng cấp máy, cụ thể: CPU lên khoảng ~Q9650, VGA mua ~ HD7750 (không nguồn phụ), và có thể mua nguồn mới (~Hydance 400W) để chạy ổn định. Vì sau khi nâng sẽ dùng làm HTPC để ở phòng khách nên có thể mua thêm case cho long lanh một chút Jonsbo G3 (lắp đầu đọc đĩa) hoặc C3. HDD, Ram tận dụng lại.

Tiêu chí mong muốn là coi phim Full HD trên TV (LG 40LF630T) và chơi game (Battlefield 4 + một số game sport) cỡ medium thôi.

Mình ở Sài Gòn

Với cấu hinh mà bro đang có thì nâng cấp hẳn combo main, cpu mới đi ạ. Gửi bác combo phù hợp trong tầm hợp lý trong tầm tiền như sau, coi phim Full HD trên TV (LG 40LF630T) và chơi game (Battlefield 4 + một số game sport) cỡ medium đều thoải mái.

CPU: Core i3 4160 3.6Ghz
Main: Asrock H81M-G
VGA: GIGABYTE™ GV-N75TOC-2GI
PSU: Corsair VS450
Case: Jonsbo G3

knam456

Cảm ơn sircuong1303 đã tư vấn.

VGA: GIGABYTE™ GV-N75TOC-2GI

Nhân đây sircuong1303 có thể cho mình hỏi: Mình có đọc qua một số bài trên diễn đàn thì thấy nhiều người khuyên dùng VGA của AMD do có màu sắc tốt hơn của Nvidia, không biết ý kiến này còn đúng với GTX750Ti không? Và main Asrock H81M-G có hỗ trợ bật tắt thông qua điều khiển Jonsbo không?

Và inbox mình giá của case Jonsbo G3 khi ship vào Sài Gòn. Cảm ơn.

Bác dự chi tối đa bao nhiêu để e lên cấu hình cho phù hợp.

Dự chi của mình trong tầm dưới 3tr thôi. Nguồn và RAM có sẵn rồi, chỉ cần thêm main, cpu và case thôi
Mà bên bác có case nào nằm ngang không, mình tận dụng nó làm HTPC luôn :D

sircuong1303

Well-Known Member

Nhân đây sircuong1303 có thể cho mình hỏi: Mình có đọc qua một số bài trên diễn đàn thì thấy nhiều người khuyên dùng VGA của AMD do có màu sắc tốt hơn của Nvidia, không biết ý kiến này còn đúng với GTX750Ti không? Và main Asrock H81M-G có hỗ trợ bật tắt thông qua điều khiển Jonsbo không?

Jonsbo G3 thì bên e đang tạm hết hàng rùi ạ :(. Vụ main Asrock H81M-G có hỗ trợ bật tắt thông qua điều khiển Jonsbo thì e chưa ngâm cứu bác ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Jonsbo G3 thì bên e đang tạm hết hàng rùi ạ :(. Vụ main Asrock H81M-G có hỗ trợ bật tắt thông qua điều khiển Jonsbo thì e chưa ngâm cứu bác ạ.

nnthien2000

Mới được sếp tăng cho con khủng long cày kiếm tiến...share mọi người cho vui thôi nhé...mình ko rành về HD và game nên ko biết tận dụng con này như thế nào...hic

CPU: Intel Xeon E5-2680v3 2.5 24 cores
Graphic: Nvidia quadro K4200 6Gb
SSD: 2 x HP Z Turbo Drive 256GB PCIe
HDD: 2TB 7200 SATA
Ram: 128 GB DDR4-2133
Monitor: 2 x HP Z24i 24inch

m4rbao

Mã:
[I]Windows 8.1 Pro[/I]

Mình ở Sài Gòn

bạn này có cấu hình máy giống y chang mình (mình đang xài Core 2 7200). HTPC mình tận dụng bộ này đc khoảng 4 năm rồi. bộ này chỉ cần lắp 1 card màn hình có HDMI của nVidia hay AMD là xem phim ầm ầm. mình dùng với HD5570 tương đối ổn. có thể configure để dùng DXVA decode H264 hoặc cứ để CPU decode video, pass audio qua AVR.
Vài nhận xét của mình cho đến bây giờ là
- decode = DXVA của AMD đôi khi ko đẹp (xuất hiện ô vuông khá nhiều). nghe nói là title phim HD có mark DXVA thì decode = AMD mướt hơn. ko có time để thử card nVidia nên mình dùng CPU decode luôn thì usage 30% trong quá trình xem phim
- hơi hao điện :(
- điểm mạnh là tận dụng đc desktop nên gắn card PCIe USB 3.0 (khoảng 350k) thì chép phim nhanh hơn
còn game thì mình ít chơi. chỉ chơi CnC Generals ZH cũng tạm ổn :)

sircuong1303

Well-Known Member

bạn này có cấu hình máy giống y chang mình (mình đang xài Core 2 7200). HTPC mình tận dụng bộ này đc khoảng 4 năm rồi. bộ này chỉ cần lắp 1 card màn hình có HDMI của nVidia hay AMD là xem phim ầm ầm. mình dùng với HD5570 tương đối ổn. có thể configure để dùng DXVA decode H264 hoặc cứ để CPU decode video, pass audio qua AVR.
Vài nhận xét của mình cho đến bây giờ là
- decode = DXVA của AMD đôi khi ko đẹp (xuất hiện ô vuông khá nhiều). nghe nói là title phim HD có mark DXVA thì decode = AMD mướt hơn. ko có time để thử card nVidia nên mình dùng CPU decode luôn thì usage 30% trong quá trình xem phim
- hơi hao điện :(
- điểm mạnh là tận dụng đc desktop nên gắn card PCIe USB 3.0 (khoảng 350k) thì chép phim nhanh hơn
còn game thì mình ít chơi. chỉ chơi CnC Generals ZH cũng tạm ổn :)

Bác cài PowerDVD rùi để gpu AMD decode xem sao, mượt lắm, hình ảnh đẹp mà cpu load ko quá 10%.

sircuong1303

Well-Known Member

Mới được sếp tăng cho con khủng long cày kiếm tiến...share mọi người cho vui thôi nhé...mình ko rành về HD và game nên ko biết tận dụng con này như thế nào...hic

CPU: Intel Xeon E5-2680v3 2.5 24 cores
Graphic: Nvidia quadro K4200 6Gb
SSD: 2 x HP Z Turbo Drive 256GB PCIe
HDD: 2TB 7200 SATA
Ram: 128 GB DDR4-2133
Monitor: 2 x HP Z24i 24inch

Vga Nvidia quadro K4200 6Gb thì chỉ dành cho đồ họa chuyên nghiệp nên chơi game ko ngon, xem HD thì e ko rõ nên ko dám phán bừa. Vậy thì túm lại nếu bác muốn chiến game offline nặng thì sắm thêm một cái vga Titan X thì cả chơi game, làm đồ họa, và xem HD đều ngon lành :D.

P/S: Kết nhất 2 cái ssd Turbo Drive 256GB PCIe trong bộ của bác :-bd

qtmhd

Member

bác tư vấn cho mình 1 bộ HTPC nhỏ gọn, đẹp mắt; mục đích xem phim, nghe nhạc là chính (khoảng 10 triệu trở xuống). Cảm ơn bác trước.

---------- Post added 26-09-2015 at 07:49 ----------

Vga Nvidia quadro K4200 6Gb thì chỉ dành cho đồ họa chuyên nghiệp nên chơi game ko ngon, xem HD thì e ko rõ nên ko dám phán bừa. Vậy thì túm lại nếu bác muốn chiến game offline nặng thì sắm thêm một cái vga Titan X thì cả chơi game, làm đồ họa, và xem HD đều ngon lành :D.

P/S: Kết nhất 2 cái ssd Turbo Drive 256GB PCIe trong bộ của bác :-bd
bác tư vấn cho mình 1 bộ HTPC nhỏ gọn, đẹp mắt; mục đích xem phim, nghe nhạc là chính (khoảng 10 triệu trở xuống). Cảm ơn bác trước.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác tư vấn cho mình 1 bộ HTPC nhỏ gọn, đẹp mắt; mục đích xem phim, nghe nhạc là chính (khoảng 10 triệu trở xuống). Cảm ơn bác trước.

Bác có xem 3D ko ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Không bác ạ, bác tư vấn giúp mình nhé, bác cho mình xin cái hình của case luôn nhé

Gửi bác 1 cấu hình để tham khảo, nếu ưng ý thì e sẽ gửi báo giá chi tiết vào inbox luôn.

CPU: Intel Pentium G3250 3.2GHz
MAIN: ASROCK B85M-ITX
RAM: Avexir Core Series 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz - Red led x 1
SSD: Samsung 850 EVO 120GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 540MB/s, Ghi 520MB/s)  
CASE: Xigmatek Mini ITX Nebula C
HSF: Xigmatek Praeton LD963

20507_v____m__y_t__nh_xigmatek_mini_itx_nebula_c___tr___ng__2_.jpg

Bên trên