[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

qtmhd

Member
Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Gửi bác 1 cấu hình để tham khảo, nếu ưng ý thì e sẽ gửi báo giá chi tiết vào inbox luôn.

CPU: Intel Pentium G3250 3.2GHz
MAIN: ASROCK B85M-ITX
RAM: Avexir Core Series 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz - Red led x 1
SSD: Samsung 850 EVO 120GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 540MB/s, Ghi 520MB/s)  
HDD: Seagate Barracuda 1TB/7200 Sata3 64M
CASE: Xigmatek Mini ITX Nebula C
HSF: Xigmatek Praeton LD963

20507_v____m__y_t__nh_xigmatek_mini_itx_nebula_c___tr___ng__2_.jpg

thank bác, mình hiện có 1 ổ cứng WD red 3T rồi, mình không cần thêm HDD nữa, bác xem có thay đổi gì không.

minh_av

Member

Tôi đang dùng 1 bộ cấu hình sau:
CPU: Xeon X3210
Main: Biostar TP45HP
VGA: MSI HD6770
RAM: 6Gb Kingmax (2Gb x 3 thanh)
HDD: SSD 120 Gb
HDD Platinum 1 Tb
HDD WD Green 3 Tb
HDD WD Green 1,5 Tb
HDD WD Green 2 Tb
Nguồn: Antec EarthWatts 750W
Case: Silver Stone LC17

Xin bro tư vấn giúp xem nên nâng cấp như thế nào để xem Bluray ISO 3D mượt.
Xin cảm ơn

sircuong1303

Well-Known Member

thank bác, mình hiện có 1 ổ cứng WD red 3T rồi, mình không cần thêm HDD nữa, bác xem có thay đổi gì không.

Vậy thì okie rùi, ko cần thay đổi gì nữa đâu bác ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Tôi đang dùng 1 bộ cấu hình sau:
CPU: Xeon X3210
Main: Biostar TP45HP
VGA: MSI HD6770
RAM: 6Gb Kingmax (2Gb x 3 thanh)
HDD: SSD 120 Gb
HDD Platinum 1 Tb
HDD WD Green 3 Tb
HDD WD Green 1,5 Tb
HDD WD Green 2 Tb
Nguồn: Antec EarthWatts 750W
Case: Silver Stone LC17

Xin bro tư vấn giúp xem nên nâng cấp như thế nào để xem Bluray ISO 3D mượt.
Xin cảm ơn

Vga MSI HD6770 thì xem BD iso 3D ngon bác à.

qtmhd

Member

Vậy thì okie rùi, ko cần thay đổi gì nữa đâu bác ạ.
bác gửi cho mình xin báo giá nhé, nếu mình lấy bác lắp đặt dùm luôn rồi gửi cho mình được không, mình ở Hải Dương

sircuong1303

Well-Known Member

bác gửi cho mình xin báo giá nhé, nếu mình lấy bác lắp đặt dùm luôn rồi gửi cho mình được không, mình ở Hải Dương

Sorry bác vì hôm trước chưa có nguồn trong cấu hình. Để e gửi lại cấu hình đầy đủ như sau, giá cả chi tiết e sẽ pm inbox luôn.

PSU: Seasonic 520W M12II EVO EDITION - 80 Plus Bronze - full module

qtmhd

Member

Sorry bác vì hôm trước chưa có nguồn trong cấu hình. Để e gửi lại cấu hình đầy đủ như sau, giá cả chi tiết e sẽ pm inbox luôn.

PSU: Seasonic 520W M12II EVO EDITION - 80 Plus Bronze - full module

bác xem hộ, nếu thêm 1 thanh ram 4 GB , cạc rời, cạc wifi, bàn phím không dây nữa thì thành bao nhiêu tiền, chuột không dây mình có rồi

sircuong1303

Well-Known Member

bác xem hộ, nếu thêm 1 thanh ram 4 GB , cạc rời, cạc wifi, bàn phím không dây nữa thì thành bao nhiêu tiền, chuột không dây mình có rồi

Như mình đã hỏi lúc đầu, nếu cần xem 3D thì thêm VGA rời hoặc chuyển sang dùng cpu core i3. Còn nếu chỉ dành cho xem 2D và nghe nhạc thì pen G vẫn đáp ứng tốt bác à, bác có thể thêm ram 4GB, và card wifi nữa cũng vẫn tốt. Bên mình chỉ bán bộ bàn phím chuột ko dây chứ ko có bán lẻ chỉ bàn phím ko dây bác à.

qtmhd

Member

Như mình đã hỏi lúc đầu, nếu cần xem 3D thì thêm VGA rời hoặc chuyển sang dùng cpu core i3. Còn nếu chỉ dành cho xem 2D và nghe nhạc thì pen G vẫn đáp ứng tốt bác à, bác có thể thêm ram 4GB, và card wifi nữa cũng vẫn tốt. Bên mình chỉ bán bộ bàn phím chuột ko dây chứ ko có bán lẻ chỉ bàn phím ko dây bác à.

Cảm ơn bác đã tư vấn cho mình

sircuong1303

Well-Known Member

Bác sircuong1303 tư vấn giúp. PC của tôi đang hỏng main, tôi định mua main http://www.hanoicomputer.vn/mainboard-biostar-h81mhv3/p26860.html và vỏ http://www.hanoicomputer.vn/case-si...ilver-psu-300w-80plus-full-alumium/p9511.html để lắp chip core i3 2120 có đc kg?
Thank bác trước.

Bác dùng cpu i3 2100 thuộc đời Sandy sk1155 thì ko thể lắp dc với main H81 dùng sk1150 đâu ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Vậy thì bác lấy mẫu main H61 này là lắp vừa vào case Silverstone HTPC Sugo SG06 Blacksilver PSU 300W - 80plus Full Alumium nhé.

Biostar H61MGV3
http://www.hanoicomputer.vn/biostar-h61mgv3/p14888.html

minh_av

Member

Vga MSI HD6770 thì xem BD iso 3D ngon bác à.

Không biết tại sao, tôi đã để chế độ màn hình trong Catalys sang cho máy chiếu Optoma HD33 là 1080p 24hz, thậm chí là 1080p 60hz, nhưng cứ play Bluray ISO 3D là màn hình này lại nhảy sang chế độ 720p 50hz, có lúc lại là 720p 60hz. Bro ạ

sircuong1303

Well-Known Member

Không biết tại sao, tôi đã để chế độ màn hình trong Catalys sang cho máy chiếu Optoma HD33 là 1080p 24hz, thậm chí là 1080p 60hz, nhưng cứ play Bluray ISO 3D là màn hình này lại nhảy sang chế độ 720p 50hz, có lúc lại là 720p 60hz. Bro ạ

Bên e ko có máy chiếu 3D nên ko rõ vấn đề này bác à. Theo như review ở link bên dưới thì đôi khi do nguồn phát nên chỉ hiển thị 3D ở 720P@60Hz.

http://hometheater.about.com/od/usersubmittedreviews/fr/Optoma-Hd33-3d-Dlp-Video-Projector-Product-Review.htm

LongNguyen1411

Máy mình hiện như sau:

Main: Intel® Desktop Board DG31PR

CPU: Intel® Pentium® E5300 | Frequency: 2.60 GHz

Ram: 4 GB Bus 800 Kingmax

VGA: Asus NVIDIA GeForce 9600GT 1GB GDDR3

Nguồn: AcBel R8 II Power 600W

Cấu hình như trên thì mình cần nâng cấp cái gì lên nữa, mình dự tính nâng con CPU lên E8600 3.3G/6M Core 2 là ổn chứ, có nên lên CPU dòng Quad hay ko? Mình nghe nói Main mình chơi dòng Quad thì phí vì ko sử dụng hết hiệu năng.
Nhu cầu mình: Xem chính là online, nghe nhạc, hoặc xem phim offline. Game thì Pes, linh tinh..... Sau này có thể mình xem định dạng 4K. Mình ko xem 3D.

Tks

Chào các bác

Hiện tại con HTPC của em có cấu hình như sau:

CPU: I7 4790T 2,7GHZ
RAM: 8GB
Main: Z97M-D3H
HDD: 128GB SSD (cài HDH), 2T và 3T (chứa dữ liệu)

Em sử dụng cổng HDMI onboard trên main để nối với Receiver Onkyo TX-NA5007. Như vậy thì tín hiệu hình ảnh và âm thanh đều được xử lý thông qua CPU intel. Main có onboard audio là Realtek® ALC892 codec nhưng nếu nghe qua đường HDMI thì không thông qua cái này nữa

Hiện tại với em vậy thì cũng ổn, nhưng không biết nếu em gắn 1 VGA rời có đường audio out tích hợp thông qua HDMI trên VGA (phần autio thì phải đấu từ main lên VGA card để VGA đưa tín hiệu audio ra HDMI chung với hình ảnh) thì chất lượng hình ảnh và âm thanh có được cải thiện hơn không.

Sở dĩ vậy là do em muốn tìm cách tối ưu hoá âm thanh và hình ảnh, cùng đi ra bằng 1 cổng HDMI vào Recieiver. Vì nếu để âm thanh đi qua cổng Optical vào Receiver thì hình như những phim có chuẩn âm thanh DTS HDMA sẽ không xuất được. Hiện tại về phần phim ảnh, với kiểu đấu nối như thế thì theo em là chấp nhận được, cơ bản là em muốn cải thiện thêm chất lượng của audio stereo.

Nghe nhạc thì em đang nghe bằng Foobar 2000, phần output em chọn WASAPI event. Em cũng có thử chọn bằng ASIO nhưng cảm giác khi nghe những bài nhạc có đuôi DTS thì nó không hay bằng WASAPI.

Phần xem phim thì em xem qua KODI, âm thanh cũng để dạng WASAPI.

Vì nhà em chật nên không thể tách riêng được 2 dàn nghe nhạc và xem phim nên đành phải tích hợp vậy. Nếu được thì mong các bác giúp em thông tin của loại card VGA nào phù hợp với tiêu chí trên.

Rất mong các bác đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Xin cảm ơn rất nhiều

nsnhd

Well-Known Member

Như vậy bác nguyenlb1977 cho rằng Realtek ALC892 cho âm thanh hay hơn hẳn âm thanh tích hợp của con I7 phải ko ?

Không bác à, chỉ là em không biết giữa 2 cái thì cái nào tốt hơn thôi, nên phân vân là không biết có nên gắn VGA rời để lấy âm thanh từ con Realtek hay sử dụng như hiện tại đó mà.

cấu hình hiện tại của em : i3-3210 main b75m-dh3 ổ hdd 500G ram 4g ( 2 x 2g ) nguồn huntkey 350w.e muốn lên card để chiến phim cho mượt hơn nữa
e định dùng pc làm nguồn phát cho xem phim - nghe nhạc -lưu trữ - đa phương tiện thì có thể thêm đc tối đa là bao nhiêu ổ lưu trữ?
e cũng định sắm thêm 1 ổ ngoài dùng để nghe nhạc lossles thì nếu kết nối vs pc qua cổng nào ạ?

Bên trên