[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

compix

Ðề: ĐANG DỰ ĐỊNH RÁP 1 BỘ HTPC CẦN AE GIÚP DÙM

Cám ơn bạn nha. àh cái main p43-ud3l có chạy đc con Xeon x3220 ko ? và cho mình hỏi CPU XEON KHÁC VỚI CORE 2 DUO Ỡ CHỖ NÀO ?

Xeon thiết kế cho máy chủ nên nó được thiết kế bền bỉ hơn, chịu đựng tốt hơn

laminnova

Member
Ðề: Tư vấn hệ thông HTPC 15tr

Mình lúc trước mới làm con HTPC này các bác tham khảo nhé

1. CPU: core2duo 2.4hz
2. Mainboard: GIGA-GA_P35_PS3
3. VGA: Asus chip ATI HD2300pro radeon
4. RAM 1g bus 800
5. HDD: 320g. Win XP, phim full (đang tính kiếm thêm con 1Tb nhưng phải cày thêm đã)

Chạy HD vô tư, tổng thiệt hại con này có gần 5 chai thôi.

buonnguqua

Active Member

em vừa được đưa bạn tư vấn hệ thống này các bác xem có phù hợp không:
1 Core 2 Duo E7400 - 2.8GHz 2,205,000
2 GIGABYTE™ GA EP43-UD3L 1,895,000 1 1,895,000
3 KingMax DDR2 2.0GB bus 800 (PC2-6400) 520,000
4 Western Digital 500 GB Serial ATA II 1,215,000
5 Gigabyte 512MB DDR3 GeForce 9600 GT (N96TSL-512i) 2,346,000
6 Antec HTPC NSK2480 2,430,000
7 CoolerMaster Power Supply - 650W 1,571,000
8 Genius Keyboard Multimedia Twintouch 720E 504,000
9 Genius Wireless Ergo 725 573,000
10 ASUS DVD-RW 24-8-16 DVD / 48-32-48 CDRW ( 24B1ST ) Serial ATA 652,000
tổng 13.900.000 đ
nhưng sao em không thấy card âm thanh và hệ thống làm mát
nhờ các bác tư vấn xem hợp lý về tiền và cấu hình chưa
em xin cám ơn
Tốn tiền và tốn điện :">

vat1984

chỉ HĐH thì lại dư quá, 80GB là dư xăng rùi bác.

Theo em vẫn nên chơi ít nhát 1 ổ 1,5TB gắn trong, còn nhạc nhẽo, nhiều loại fim tài liệu, hay dùng... đang download hay seed dở..., ổ gắn ngoài nhiều khi cắm ra rút vào cũng bất tiện, nhất là quản lý nghe nhạc

vanchai

Member

Đề nghị của bác chủ thớt là chi trong khoảng 15tr, nên ko thể đưa ra những giải pháp tối thiểu để xem HD với giá rẻ được. Hệ thống mà bác áy đưa ra cugnx khá ổn và phù hợp với mức tiền.

vanchai

Member
Ðề: ĐANG DỰ ĐỊNH RÁP 1 BỘ HTPC CẦN AE GIÚP DÙM

Máy bác xài oánh game và xem phịm thì nên mua chíp dòng E, đừng mua Xeon rồi lại ân hận.

Haihard

Member

Theo em vẫn nên chơi ít nhát 1 ổ 1,5TB gắn trong, còn nhạc nhẽo, nhiều loại fim tài liệu, hay dùng... đang download hay seed dở..., ổ gắn ngoài nhiều khi cắm ra rút vào cũng bất tiện, nhất là quản lý nghe nhạc

Em cắm 01 con Seagate 1.5Tb vào trong. HĐH chia hẳn 50Gb cho thoải mái. Số còn lại cắm Music, Document, Lostless, Flac và XXX là những cái hay xem. Phim em chơi Dock cắm ngoài.
Giải pháp của em như thế vì xài con 80Gb chỉ làm HĐH là phí điện + Tốn xiền + Phí 01 chân cắm Sata (khá eo hẹp vì chỉ khoảng 4-10 cổng).
HDD Seagate em đang có chương trình đấy bác ạ. Free Ship + Free Film. Bác cân đối nhé. :-bd

vandt

Banned
Ðề: xin tư vấn cho tôi mua 1 bộ máy tính

Tôi thấy 9 triệu vẫn có thể sắp xếp được 1 cpc cỏe2quad mà.Tôi đã nói chỉ cần cpu,card va main.những thứ còn lại ko quan trọng.chỉ cần có để đủ dung thôi

ChungTuong

CPU : E5200
Main :Giga EP43 - UD3L
Ram : Super Talent 2 x 1GB
HDD : WD 1TB
ODD : ASUS DVD
VGA : ASUS 9400GT DDR3
Case: HTPC Antec - NSK2480 (Tích hợp nguồn 380W)

Cho mình hỏi cấu hình trên có thừa gì không :D (cấu hình này là 10.5tr)
Và nguồn 380W tích hợp sẵn của Case có đủ dùng không vậy? (mình thấy mọi người toàn mua 460W hết)

Cho hỏi thêm là case Xqbox 800 bán ở đâu vậy? mình tìm hoài không thấy.

Thế Anh

Đừng dại chơi ổ TB trở lên cắm ngoài cổng USB. Copy lâu vỡ mặt luôn

anpnt

Member

Theo em, Bác đầu tư vào LCD, AVR và SPEAKER vậy là ok rồi còn đầu phát (PC) bác nên cân nhắc các điều kiện như sau :

1. PC cấu hình 13T : ngoài việc xem phim ra, bác còn chơi game, design hay biên tập phim ảnh hay không ? Nếu không bác nên mua các HD box, một HDD gắn ngoài, vừa cắm vào box để xem phim, vừa có thể mang ra quán cà phê giao lưu phim ảnh.

2. Bác có máy tính xách tay chưa, vì nếu chưa có, bác có thể dành số tiền còn lại sau khi mua HD box mua một máy tính xách tay cấu hình vừa phải để giao lưu cùng với anh em HD, học hỏi cách down phim hay giao lưu để có thêm phim rồi.

Bác hãy "tưởng tượng" (slogan của Samsung), với HTPC, bác không dùng Net được khi xem phim. Còn HD box và Laptop thì có thể làm hai chuyện này cùng lúc ... và còn nhiều điều tiện lợi khác nữa ...

Em cũng dùng HTPC, nhưng nếu điều kiện đầu tư ban đầu như bác, em sẽ mua một HD box cho đỡ rườm rà.

sau 1 năm cày cuốc em được 20 tr định làm hệ thống xem HD cho sướng, nhưng không biết làm thế nào.
hiện nay em đã có:
- samsung LCD full HD 40"
- DENON AVR 1909+Jamo 5.1

Cày một năm mà có chừng này, ngưỡng mộ bác ghê ,,=D>

Ý kiến là ý kiến, bác xem xét cho phụ hợp dk mình là OK.

Mong nhận được hình ảnh của nguyên bộ HTPC của bác .. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

kdnguyen

Ðề: Nhờ tư vấn về PC để coi HD

Hiện tôi đang có tầm 12 "quả", đang định đầu tư 1 em Laptop hoặc nâng cấp em PC cũ rích như tên "nick" của mình nên để làm việc và chơi HD. Nhờ Ae tư vấn xem với tầm tiền như vậy thì đầu tư thế nào là hợp lý:
1. Mua 1 em Laptop (Tư vấn giúp về MT của hãng nào nhé).
2. Nâng cấp em PC nên 1 cấp độ mới (Mình đã đầu tư các thiết bị để coi HD rùi, em PC này chỉ để lưu và copy HD thôi. Còn làm việc thì mình là dân văn phòng bình thường nên cũng kh cần cấu hình của máy phải là hàng "khủng" làm gì) .
Mong Ae tư vấn gìum. Cám ơn trước nhé!

1. Đầu tiên bác phải xác định là mua laptop hay nâng cấp PC:

- Laptop thì gọn, di động; nhưng cấu hình thì không bằng desktop trong củng tầm giá 12tr.

2. Bác nói là đã có các thiết bị để coi HD và em PC chỉ để copy HD và làm việc văn phòng thôi thì đâu cần thiết laptop hay PC phải chơi được HD như bác yêu cầu.

3. Nếu bác thích laptop, với điều kiện không cần dùng laptop cho HD thì có rất nhiều model cho bác chọn.
Bác phải xác định bác thích model nào: Sony Vaio, Dell, HP, Acer, Toshiba ? Nhưng em khuyên bác nên chọn 1 trong 3 em: Sony, Dell hoặc HP.

4. Nếu bác định nâng cấp PC, nhưng nếu không cần dùng PC để play HD thì đâu cần thiết phải nâng cấp PC đâu bác? Để tiền mua laptop hay hơn.

Bác xác định lại nhu cầu và cung cấp thêm thông tin đi rồi mới tư vấn tiếp được.

dt_iunhau

nhờ tư vấn mua HTPC mong mọi người giúp đỡ

Đầu tiên em xin gửi lời chúc sức khỏe đến mọi người trên diễn đàn.
chuyện là em tính mua dàn Onkyo giống anh VKC nhưng thấy ko khả thi vì fải ship hàng về giá tăng lên nhiều quá nên em tính ráp dàn HTPC để xem film mà đang phân vân không biết phải mua những món nào và mua ở đâu?
với tiêu chí em chỉ muốn mua 1 HTPC để xem được HD.
em ko mở máy 24/24,ko download film(vì đi mua film thôi.hihi),ko chơi game,ko làm văn phòng hay chạy ứng dụng j nặng cả.chỉ 1 mục đích là xem phim.hình dáng case ko quan trọng miễn case nằm là được.về phần giải nhiệt thì em rât thích kiểu giống như của anh Chip.chuột và bàn phím ko quan trọng.
màn hình thì em có rồi giờ chỉ cần ráp PC và mua HDD+receiver+loa 7.1 thôi.
mong anh em tư vấn giúp nên ráp Pc cấu hình thế nào và mua HDD+receiver+loa nào cho phù hợp,và xin chỉ giúp em chỗ mua hàng uy tín ạ.em ở Tp-HCM.
Điều kiện của em thì đầu tư:
8tr cho receiver ưu tiên mua hàng 2nd (e đang ngắm nghía em Yamaha A1 hok biết có tốt ko?hi`)
8tr cho PC
2tr5 cho HDD
10tr cho 7 loa+ 1 sub (hàng 2nd càng tốt)

rất mong những lời góp ý từ mọi người để em có được dàn HTPC như ý và nếu ráp xong em cũng xin được gia nhập hội HDSaigon luôn ạ.em xin chân thành cảm ơn mọi người.

kdnguyen

Ðề: Nhờ tư vấn về PC để coi HD

Ý tôi là như thế này, vì em PC của tôi dùng đã khá lâu (từ 2005) nên hiện giờ cấu hình qua thấp. Cắm em HDX1000 mới mua vào vào thì không nhận được, mà hiện tại đang có tí tiền nên phân vân giữa mua 1 em Laptop hoặc đầu tư mới em PC thui.
Nhờ Ae tư vấn giùm.

Laptop gọn, di động.
Desktop thì cấu hình mạnh hơn laptop trong cùng tầm giá.

Bác thích em nào?

Bác đang giống em. PC của em là P4 2.8Ghz, Ram 512MB, nhưng vẫn xài tốt chán. Chỉ có điều em nghĩ là càng để lâu càng mất giá (em mua từ năm 2006), nên cũng đang muốn thanh lý nó đây, để ráp 1 em mới. Với lại em cũng mới order 1 em laptop Dell (vừa phục vụ công việc, vừa xem HD, nghe nhạc)

Em nghĩ bác cũng nên làm giống em đi.

kdnguyen

CPU : E5200
Main :Giga EP43 - UD3L
Ram : Super Talent 2 x 1GB
HDD : WD 1TB
ODD : ASUS DVD
VGA : ASUS 9400GT DDR3
Case: HTPC Antec - NSK2480 (Tích hợp nguồn 380W)

Cho mình hỏi cấu hình trên có thừa gì không :D (cấu hình này là 10.5tr)
Và nguồn 380W tích hợp sẵn của Case có đủ dùng không vậy? (mình thấy mọi người toàn mua 460W hết)

Cho hỏi thêm là case Xqbox 800 bán ở đâu vậy? mình tìm hoài không thấy.

- Nếu chỉ để chơi HD thì VGA chỉ cần GF8600GT.
- HDD chỉ cần 1 ổ 80GB đề làm OS, phim ảnh đế ngoài 1 ổ 1TB + HDD dock, để dể đem đi copy. Với lại ổ làm OS thì rất nhanh bị bad sector trong quá xài.
- Nguồn 380W thì hơi bị thiếu.
- Case Xqbox 800 ở đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=7274&highlight=Xqbox+800

linhuyen

Active Member
Cấu hình này chạy nổi Full HD không?

Định ráp em này không biết có chạy nổi Full HD không
- CPU: AMD Kuma Athlon X2 7750 BE 2.7 GHz
- Main: J&W JW-RS780UVD-MKII . Vga onboard 3200
- HDD: Samsung 80G
- Ram : 2G Kingtons 800
Các bác tư vấn dùm em nhé. tầm tiền này có cấu hình nào khác không?
Và đang thắc mắc con VGS onboard 3200 có chịu nổi Full HD không. Thanks

letuanzzz

Member
Ðề: Cấu hình này chạy nổi Full HD không?

Cấu hình này dư sức chiến HD ,vừa coi HD vừa choi game còn đc.Àh HDD hơi ít ,mua thêm ram nữa chạy ngọt ngào hơn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cấu hình trên chơi HD vô tư, nhưng chỉ có thể dùng CPU giải mã thôi, card onboard cho chất lượng tàm tạm chưa chưa thể đỉnh.

Cùng đầu tư trên chơi core 2 5200 + vga 8600gt thì chiến HD mọi nhẽ (CPU, DXVA, CUDA), chơi game cũng ngon hơn.

linhuyen

Active Member

Thanks bác Chip, bác cho em hỏi câu nữa là : core 2 5200 + vga 8600gt thì mua main gì nữa hả bác ????

Bên trên