[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

HD 1080p

Ðề: Xin tư vấn case HTPC .

Giá trên web là 500$ + vé khứ hồi sang USA + phí overload chắc cũng khoảng 2000$
Bạn nên bàn những gì thực tế hơn:(

Cậu có thể trả tiền và đặt hàng qua mạng, nhờ người quen shiping về VN, hoặc có thể nhờ một công ty linh kiện máy tính nào đó đứng ra nhập về VN với chút đỉnh hoa hồng, có cần phải khứ hồi với overload rối rắm thế không ;)) X_X

megymax

Member

haha, bác Hd1080p nói đúng đó, có ai muốn k, em ship về giùm cho :p, cái case Moneual MonCaso 972B HTPC Home Theater PC, em nhìn cũng thích..

Ngoài ra, còn nhìu loại case có màn hình lcd touchscreen nhìn đã lắm...

To chủ topic: trước khi forum bị vấn đề, mình cũng post 1topic nhờ mọi người cho ý kiến về htpc..

Cuối cùng thì case mình lựa chọn là Silverstone LC13-E-B (Black) (cao 171.5mm) và đang chờ nó ship về nhà.. (sau khi tham khảo gần cả chục con case, tiếc là con case Cooler Master Media hết hàng ùi :()

http://www.silverstonetek.com/products/p_spec.php?pno=LC13-E&area=usa

lý do chọn em 13B: độ cao vừa phải, có thể dùng nhiều loại tản nhiệt.. đặc biệt là Passive heatsink (tháo quạt ra) để giảm tiếng ồn cho HTPC
1 số loại heatsink mà em đã tham khảo, tiếc là bên Úc k có Scythe Ninja 2, con này giá rẻ mà được đánh giá rất tốt bên trang overclock..
Em xếp từ rẻ đến mắc

1. CM Hyper TX2 (cao 13.5mm) (fan 90, có thể tháo ra để làm passive heatsink)
2. CM Hyper 212 (cao gần 160mm, con LC13B có thể chịu được) (fan 120, có thể tháo ra để làm passive heatsink)
3. Scythe Ninja 1 (bên Úc, giá nó lại mắc hơn CM Hyper 212, gấp đôi hyper tx2, nên e k chọn luôn)
4. CM v8. (giá ngag Ninja1)
5. Thermalright Ultra 120 Extreme (con này được rate rất cao, bằng giá với Scythe Ninja1 và CM v8, cao 162cm, tản nhiệt cực tốt, tốt nhất trong 5 em ở đây) (k fan, chạy passive, có thể mua fan 120 để gắn vào)

à, nếu bác muốn để có khả năng hạn chế tiếng ồn (reduce noise) đến mức cao nhất, có thể chọn Fan của Noctua (super silent) để thay thế cho fan của case và fan của heatsink..

Chỉnh sửa lần cuối:

megymax

Member

em bấm sao thành post 2bài, nên tiện nhắn với chủ topic..

Nếu bác có thể chờ vài ngày, thì khi hàng về, em ráp máy sẽ post lên cho bác xem hình..

Cấu hình của em (đã có và dự định) vẫn chưa ráp vào, vì đang chờ case :p

Case: Silverstone LC13B-E
Main: Gigabyte EG45M-DS2H
CPU: E5200 2mb cache (vì em sẽ dùng VGA, nên k cần đổi lên E7200 3mb cache)
Ram: OCZ Platinum 4GB kit 1066 (2x2gb)
HDD: WD "AV" 1tb SATA (loại dùng chạy 24/24) + 500gb Seagate SATA (và 2ổ 1tb chứa phim HD, để ngoài, cắm bằng Vantec Dock eSATA)
DVD: Bluray LG (HDDVD & Bluray)
PSU: Cooler Master extreme 550W with PCAP (Passive PFC)

Dự định trong 3-4 tuần tới:
VGA: Giga 4850
Sound: Asus Xonar HDAV (support DTS-HD) hoặc con nèo tương đương..

em xài dàn HT của Yamaha YHT-195

Chỉnh sửa lần cuối:

HD 1080p

Cuối cùng thì case mình lựa chọn là Silverstone LC13-E-B (Black) (cao 171.5cm) và đang chờ nó ship về nhà.. (sau khi tham khảo gần cả chục con case, tiếc là con case Cooler Master Media hết hàng ùi :()

Cậu này nhầm lẫn đơn vị ghê quá ;)), Case với tản nhiệt mà cao bằng đầu người cơ à ;))

Tôi thì đang chờ đợi case này: LIAN LI PC-C32B ATX Media Center / HTPC Case:

Giá là 137€.

Lendz

Lúc trước thì khoái cái NZXT Duet (do em nó rẻ nhìn cũng ok) nhưng lại không có hàng, (không biết nhờ ai ship về giùm đc không em xin hậu tạ ;))).Nếu ko có em đó thì định chọn em này
http://www.coolgear.vn/itemdetail.php?id=156
Giá cả phải chăng. Nhìn cũng tạm ổn, ko đẹp quá mà cũng không xấu quá. Cũng đang tính làm 1 em. Các bác cho ý kiến nhá.

HD 1080p

Giá cả phải chăng. Nhìn cũng tạm ổn, ko đẹp quá mà cũng không xấu quá. Cũng đang tính làm 1 em. Các bác cho ý kiến nhá.

Case này cũng được đấy, nhưng khuyên các cậu cứ từ từ mà tính toán cân nhắc tiền cho chu toàn, đi đâu mà phải vội đúng không, những case này sử dụng lâu dài nên đã chơi là làm một cái cho đáng đồng tiền bát gạo

arryo

Active Member

em bấm sao thành post 2bài, nên tiện nhắn với chủ topic..

Dự định trong 3-4 tuần tới:
VGA: Giga 4850
Sound: Asus Xonar HDAV (support DTS-HD) hoặc con nèo tương đương..

em xài dàn HT của Yamaha YHT-195

Bên avsforums có nguyên một cái thread về asus xonar này, nhiều người đã mua và đã trả lại vì vấn đề không tương thích. Mình cũng đã order rồi và may mắn là cancel kịp thời.

tham khảo: http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1065232&highlight=asus+xonar

arryo

Active Member

Nếu ko có em đó thì định chọn em này

Mình đang dùng case này, nói chung được cái mẫu mã đẹp, tuy nhiên nên lưu ý điểm sau. Nếu dùng VGA rời thì nên dùng cái nào ngắn ngắn một tí, và chạy tương đối mát nữa. Mình lỡ dại, chọn cái Nvidia 8800GTS vừa dài vừa nóng như cái lò sưởi, nên phải gắn tản nhiệt khác thay cho tản nhiệt đi kèm. Hậu quả là không gắn HDD vào khay ổ cứng được, phải chuyển sang khay bên cạnh, thế nên thay vì chịu đựng VGA nóng thì bây giờ HDD lại cực nóng (vì chỗ đang để không có tí quạt nào đi vào).

Theo thiết kế của case thì HDD để ở khay bên trái VGA và ở vị trí nằm ngang, nhưng cuối cùng mình phải chuyển sang bên phải và để đứng thế này đây

Hai Nguyen

Themaltake Batch bán 139$ ko có hàng lâu rồi bạn ạ

Còn case Silverstone LC13 thì hiện ở trường thịnh 200 cống quỳnh đang có hàng, bán 155$, tớ cũng đang lựa chọn em nay

Giữa tháng vào HCM sẽ khênh ra

HD 1080p

Themaltake Batch bán 139$ ko có hàng lâu rồi bạn ạ

Còn case Silverstone LC13 thì hiện ở trường thịnh 200 cống quỳnh đang có hàng, bán 155$, tớ cũng đang lựa chọn em nay

Giữa tháng vào HCM sẽ khênh ra
Cậu này cũng công phu ghê ;)), cậu ở tỉnh nào sao không bảo cửa hàng người ta chuyển hàng ra cho đỡ mất công.

sieucan

Active Member

Mình đang dùng case này, nói chung được cái mẫu mã đẹp, tuy nhiên nên lưu ý điểm sau. Nếu dùng VGA rời thì nên dùng cái nào ngắn ngắn một tí, và chạy tương đối mát nữa. Mình lỡ dại, chọn cái Nvidia 8800GTS vừa dài vừa nóng như cái lò sưởi, nên phải gắn tản nhiệt khác thay cho tản nhiệt đi kèm. Hậu quả là không gắn HDD vào khay ổ cứng được, phải chuyển sang khay bên cạnh, thế nên thay vì chịu đựng VGA nóng thì bây giờ HDD lại cực nóng (vì chỗ đang để không có tí quạt nào đi vào).

Theo thiết kế của case thì HDD để ở khay bên trái VGA và ở vị trí nằm ngang, nhưng cuối cùng mình phải chuyển sang bên phải và để đứng thế này đây

Bạn chụp lại cận cảnh chi tiết toàn bộ thùng máy được không? Mình cũng đang quan tâm tới case này. Cảm ơn nhiều.$-)

hongha

Ðề: Nên nâng cấp gì để play được 1080p???

Các bác ơi em ngại quá nhưng dốt thì phải hỏi mới thông được. Số là em có con laptop X41 IBM, không hiểu muốn xem được HD thì phải làm những gì, nâng cấp hết bao nhiêu, ở đâu (em ở HN). Vợ nó mới mua cho con 46 samsung A550, xem đầu Pioneer HDMI V400 tức con mắt quá đi. Xin cảm ơn các bác trước.

sebastien

IBM X41 Specs and Configuration Options (text in blue indicates review unit configuration when there is a choice available)

Processor: Intel Pentium M LV 758 (1.50GHz, 90nm technology, 2MB L2 Cache, 400MHz FSB)
Wireless: Intel PRO 2200BG or 2915ABG, Bluetooth optional
Screen: 12.1" TFT XGA (1024 x 768)
RAM: 256MB or 512MB PC-4200 DDR-2 SDRAM (Upgradeable to 1536MB Max)
Hard Drive: 1.8" 20GB, 30GB, 40GB or 60GB @ 4200RPM
Battery: 2.5 hr (4-cell) 5.7 hr (8-cell) (extended-life battery option adds 3 - 4 hours of life on top of quoted numbers for each respective battery)
Ports: 2 USB 2.0 (1 IBM Powered USB 2.0), Infrared, expansion bus (for optional ThinkPad X4 Ultra Base Doc); external display; AC adapter; RJ-11 modem port;RJ-45 ethernet port; audio: headphone/line-out, external microphone.
Slots: 1 PCMCIA card slot, 1 Secure Digital card slot
Dimensions: 10.5" x 8.3" x 1.06" (w x d x h) (with 8-cell battery it's 10.5" x 9.3" x 1.06")
Weight: 2.7lb with 4-cell battery, 3.2lb with 8-cell battery
Expansion: ThinkPad X4 UltraBase dock optional
Warranty: 3-year

=======
Nếu con IBM của bác có specs y như trên đây thì có lẽ chơi HD hơi khoai, thử ra hàng hỏi xem có thể nâng cấp cho CPU và Ram cho con này đc ko, nếu đc thì cứ nâng hết mức trong khả năng của em nó. Còn decoder filter nên xài Core AVC cho nhẹ

giaothu

Member

Chào các anh,cấu hình máy em như sau:

Intel Pentium 4 HT - 3Ghz - 2MB L2 cache (P4-630)
Main Asus P5ND2-SLI Deluxe (chỉ support tới Pentium D)
RAM Corsair 2GB bus 533
VGA ASUS Nvidia 6600GT 128MB PCI-Ex
play with K-Lite Mega Codec Pack

Hiện tại với cấu hình em ko thể nào play được 1080p,các anh thể tư vấn giúp em nên nâng cấp hay cấu hình phần nào để tiết kiệm chi phí mà hiệu quả để có thể chơi được 1080p với. Mặc dù đang xài Sony Bravia 32" V300,nhưng ko bít sao em vẫn có cảm giác xem 1080p hình ảnh vẫn có chiều sâu hơn 720p (mặc dù các anh trong hội HD đã noí đối với 32" thì 1080p hay 720p ko khác biệt), có lẽ do em tưởng tượng :rolleyes:
cách rẻ tiền và tốt nhất bán hoặc đổi combo main+cpu lấy combo main cpu e4xxx hoặc 6xxx,8xxx khỏi oc mà Hd 1080p ok! ví dụ:http://www.5giay.vn/showthread.php?p=9272573&posted=1#post9272573

giaothu

Member

Mình đã đổi qua cái ATI HD3850 256MB gia 115usd (trước đó chạy Geforce 7600GS CPU load 60-80%), đang chạy với Cyberlink PowerDVD H264/AVC 7.xx (lấy trong PowerDVD 7.3.3319a) thì thấy có mấy film 1080p không encode theo dxva mà cũng chạy được dxva với CPU load 4-5% đa oha62n chạy tốt hết, nhưng thấy thường bị rớt khoảng 30-40 frame lúc đầu sau vài phút thì không bị rớt frame nữa. Có 1 vài film không coi được chưa biết sao.

Cấu hình:
CPU Core 2Duo E 6320
RAM 2GB
Main ECS 965EP

cấu hình này chạy quá tốt! e 6320 két 4M, ram 2G.. băn khoăn gì nữa! một số phim không xem được là do xung đột phần mềm gì đó thôi. những phim không xem được bác chọn xem bằng media player của window ấy! cũng đôi lúc do cài driver card màn hình chưa đúng!nên cài vista để em nó tự cập nhật driver chuẩn cho mình!

viethungbgg

XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Hiện tại tôi đang định lắp một con HTPC có cấu hình như sau :
- Pentium dual core 2180 2.0Ghz
- Ram 1Gb
- Menboard Intel D945GCL card màn hình on
- HDD 320Gb
- LCD Panasonic TX-32LX80V.
Không biết cấu hình trên có đủ xem được các phim 1080p mượt không, có cần config phần mềm lại không. Xin bạn nào biết chỉ giúp. Rất cảm ơn

Bên trên