[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

lanovia

Ðề: Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

hồi xưa em cũng thử cài cái friver AHCI vào rồi nhưng ko được các bá cà hic hic, các bác cho em hỏi mấy thứ này chút :

1. theo các bác thì ta nên đầu tư vào 1 bộ vi tính coi HD -> giờ chỉ mua loa và nâng cấp cái LCD hay lấy tiền đấy mua cái TV LCD về (nghe bằng loa TV)

2. nếu mua LCD thì em thấy bên Phong Vũ có bán hãng BenQ 22" mà hắn chỉ có hơn 3tr 1 chút à, trong khi cái Dell Ultrasharp thì mắc quá hơn 400$ mà 2 thông số 2 thằng na ná nhau ko biết cái Dell hơn cái gì nữa hic hic ....

3. em ko rành hàng loa vi tính lắm nên cho em hỏi cái Z5500 thì khỏi nói rồi nhưng cái thàng Creative G550 có coi film tốt ko các bác?

Ku_Sứt

Để phát huy hết tác dụng của film HD bác cần có 3 thứ: 1 cái phát được film HD, 1 cái thể hiện hình ảnh rộng và một cái thể hiện âm thanh đa kênh.
Hiện tại phần phát bác ko cần lo nữa vì đã có em PC ổn rồi.
Theo quan điểm của em bác nên mua tivi LCD trước, 10tr là cũng có 1 em 32in kha khá rồi, phần âm thanh bác dùng tạm âm-ly và cặp loa hiện tại của bác, tuy chỉ có 2.0 nhưng bom rơi đạn nổ cũng tưng bừng lắm. Sau này có điều kiện bác đầu tư thêm 10tr nữa vào phần âm thanh là OK.

manhthang

Huyền Thoại

Các bác cứ thả lạc đà ra hoài :D
Đi vào vấn đề chính là tư vấn cho chủ thớt các bác ui.

@Chủ thớt
Theo tôi, vì bạn đã có sẵn PC, có thể chưa chạy ngon tất cả các phim 1080p nhưng cũng là tạm ổn rồi. Với kinh phí 10tr bạn nên mua ngay 1 màn LCD tối thiểu là 32inch để thưởng thức đã. Có tiền hoàn thiện dần các thiết bị khác sau cũng được.

Bluebloa

Member
Ðề: XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

cám ơn bác nhiều lắm, mai em mua con PSU như bác nói

về cái GPU e vẫn băn khoăn ko hiểu mua ATI 2400 Pro như bác nói có ổn ko, bác đã dùng qua con này chưa?

em hơi băn khoăn vì thấy cu bạn em nói tối thiểu 128 bit mới chạy ngon 1080p, em thì mù tịt, xin bác 1 lời khuyên

HD 1080p

về cái GPU e vẫn băn khoăn ko hiểu mua ATI 2400 Pro như bác nói có ổn ko, bác đã dùng qua con này chưa?

em hơi băn khoăn vì thấy cu bạn em nói tối thiểu 128 bit mới chạy ngon 1080p, em thì mù tịt, xin bác 1 lời khuyên

Cậu mua loại 2400XT DDR3 đó, tôi chưa sử dụng loại này nhưng nó được web nước ngoài đánh giá play HD tốt hơn cả Nvidia 8500,8600 và 8800 đấy.

HD 1080p

Ấy chết, có loại RX24T là DDR3 đó. Theo tôi biết thì thị trường hiện nay cũng chỉ còn hàng Ati 2400XT DDR3 thôi, Asus cũng thế.

Bluebloa

Member

có phải đây ko bác ơi, em tìm đc 2 chú

thông số:

GV-RX24T256HP
Help
Powered by ATI Radeon HD 2400 XT GPU
Supports PCI Express and 40 stream processing units
Microsoft DirectX 10 and OpenGL 2.0 support
Integrated with the industry's best 256MB GDDR3 memory and 64-bit memory interface
Supports Avivo technology
Features DVI-I / D-sub (by cable) / HDTV
Unique Screen-Cooling thermal design
HDMI and 5.1 surround audio(by optional adapter)

thông số:
GV-RX26T256H
Help
Powered by ATI Radeon™ HD 2600 XT GPU
Supports PCI Express and 120 stream processing units
Microsoft DirectX 10 and OpenGL 2.0 support
Integrated with 256MB GDDR3 memory and 128-bit memory interface
Supports native CrossFire, Avivo™ HD video and displady technology
Features dual DVI-I / D-sub (by adapter) / HDTV /
Supports Dual Dual-link @ high resolution up to dual 2560x1600
HDMI and 5.1 surround audio(by optional adapter)

em thấy giống hệt khác mỗi 1 cái 64bit và 1cái 128bit
theo bác nên lấy chiếc nào, cái bit này là thông số gì hả bác?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ở đây chắc chỉ có mỗi cậu Chip là dân ép xung, ngưỡng mộ cậu ghê ;)).
Giọng điệu hơi thiếu nam tính :))
Tôi nói luôn cho cậu Chip biết, cậu và những người tự thỏa mãn rằng có thể ép xung 2140 lên hiệu quả ngang tầm với 6300 là hoàn toàn sai lầm. 6300 có ưu thế về cache 4M, hơn hẳn 2140. 2140 có thể đẩy xung lên cao hơn cả 6300 nhưng hiệu quả thực tế thì đừng mong. Khi bước vào những thử nghiệm thực sự với CPU như Encode, Render mới thấy vàng thau khác nhau như thế nào. Tôi cho cậu Chíp biết, trước đây nhiều CPU intel Northwood ép xung dù cao hơn, Super PI cao hơn Prescott nhưng vào ứng dụng Encode, Render thì chạy dài.
Tôi nói cho cậu HD1080p biết, rằng có thể những ứng dụng cần nhiều cache thì 2140 có thể không bằng, nhưng những ứng dụng cần xung cao thì 6300 lại hít khói đấy. Đã nhìn nhận vấn đề thì phải toàn diện, so sánh khập khiễng như vậy nó lòi cái sự thiếu hiểu biết ra.
Tôi có lời khuyên với các cậu khác là đừng ảo tưởng hão huyền vào ép xung, tiền nào thì của nấy cả thôi, việc ép xung chỉ làm người ta tự sướng một cách mù quáng, cộng thêm khả năng rủi ro bất cứ lúc nào cho các thiết bị đi kèm với main như cạc sound, cạc mạng, ram, ổ cứng.
Ép xung chẳng có gì là ghê gớm, ai cũng có thể làm được miễn là hiểu bản chất của vấn đề. Cái gì người ta không hiểu thì người ta sợ cũng là lẽ thường.
Cậu Chip chắc là cũng biết ép xung luôn đi cùng với rủi ro và bảo hành.
Tôi chưa từng gặp rủi ro vì ép xung, cũng chưa từng phải bảo hành cái gì vì ép xung cả. Tôi cũng chưa gặp trường hợp CPU bị từ chối bảo hành vì ép xung cả. Nói cho cậu biết, cầm 1 con CPU có trời mà biết nó đã từng ép xung hay chưa.

Tóm lại, thích bàn về ép xung thì sang voz, tôi sẵn sàng tranh luận với cậu, còn ở trên này thì nói về HD thôi, ok. Khuyên cậu thật lòng: đã không rành về vấn đề gì thì đừng cố đấm ăn xôi làm gì, chỉ thiệt thân thôi.

Xin hết và ngừng tranh luận về OC ở đây.

Bluebloa

Member

2 cao thủ giúp cái cái vụ này cho em xong đi ạ hic hic các bác nói về OC như vịt nghe sấm, giúp em nốt cái GPU với
đa tạ các bác, em chỉ cần xem HD ngon thôi ạ :)

HD 1080p

Khuyên cậu thật lòng: đã không rành về vấn đề gì thì đừng cố đấm ăn xôi làm gì, chỉ thiệt thân thôi.

Xin hết và ngừng tranh luận về OC ở đây.
Cậu đem 2140 ép xung ra mà bảo hơn được 6300, dân rành nghề cười cho thối mũi :))
Cậu Chip nổi tiếng bảo thủ và cố chấp, tranh luận với cậu tôi thấy vô bổ, tôi dừng ở đây :>;))
2 cao thủ giúp cái cái vụ này cho em xong đi ạ hic hic các bác nói về OC như vịt nghe sấm, giúp em nốt cái GPU với
đa tạ các bác, em chỉ cần xem HD ngon thôi ạ :)
2 loại cậu nói ở trên là 2400XT và 2600XT, mua 2400XT là đủ chơi tốt 1080p rồi.

HD 1080p

em đang phân vân giữa 64 và 128 bit
DDR 2 và DDR3
cái thông số đó nói gì vậy bác
Bit là chỉ độ rộng băng thông, 2 số 128 và 64 thì đã cho biết tương quan rồi.
ram DDR3 bus cao hơn ram DDR2.
Với tôi thì xem HD chẳng ảnh hưởng gì bởi 2 con số trên, quan trọng là GPU có hỗ trợ xem HD hay không.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em đang phân vân giữa 64 và 128 bit
DDR 2 và DDR3
cái thông số đó nói gì vậy bác

2 cái vid bạn đang tìm hiểu có thể xem tốt 1080p rồi (nhưng phải config đúng cách mới tận dụng được nó).

128bit và 64bit có ý nghĩa rất lớn khi bạn chơi game. Nếu giá tiền không chênh lệch quá thì bạn nên lấy 128bit. ddr3 mạnh hơn ddr2 một chút, nhưng thông số này không quan trọng bằng thông số băng thông nêu trên.

nqk

Các bác giỏi phần cứng quá, đọc đỏ cả mắt mà cũng chả thấm được là bao. Các con số nó cứ ù ù trong đầu.

Em mới mua cho thằng cháu cái TV LG Scarlet 32" tối qua, nó có sẵn cái bộ 5.1 creative rồi, mẹ nó bảo sẽ đầu tư cho nó một cái PC mới, em muốn nó thuộc dạng HTPC nhưng mà trung bình thôi. Các bác giới thiệu cho em một bộ với ạ. À em có thừa một cái ổ cứng 350GB, nên chắc không cần ổ cứng nữa.

Em cám ơn ạ (giá càng ngon càng tốt ạ).
===
PS: Máy chỉ cần xem HD được là được ạ, không cần game gọt. Main thì có cổng optical thì tốt ạ (em nhòm qua nhiều main thì thấy có cái có, có cái không). Giá tầm 4 triệu đổ xuống được không ạ? (case, nguồn, ram, main, CPU, chuột, bàn phím (nếu dư tiền thì dùng không dây), ổ DVDRW em cũng lấy ở cái desktop cũ ra cho nó luôn)

Chỉnh sửa lần cuối:

Bluebloa

Member

2 cái vid bạn đang tìm hiểu có thể xem tốt 1080p rồi (nhưng phải config đúng cách mới tận dụng được nó).

128bit và 64bit có ý nghĩa rất lớn khi bạn chơi game. Nếu giá tiền không chênh lệch quá thì bạn nên lấy 128bit. ddr3 mạnh hơn ddr2 một chút, nhưng thông số này không quan trọng bằng thông số băng thông nêu trên.

em chỉ làm cái HTPC thôi ạ, game thỉ chỉ chơi line hoặc picachu ko giật là được :))

các bác ơi túm lại là em lấy con ATI 2600 Pro 64 bit DD2 nhé, nhu cầu của em chỉ xem phim thôi

uniz

ở hdvietnam, mình chỉ đọc thôi, kô có tham gia post nhiều bài nhưng mình thật là nể bạn HD1080P ở cái mức độ nữ tính của bạn ấy.giống giống cái bạn isa ấy nhỉ

HD 1080p

Dường như là lại chuẩn bị có ân oán ;))>:/. Số tôi mà gọi là số ruồi bu thì đúng chuẩn không cần chỉnh \:D/

Bên trên