Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

quangtuong

Banned
Chào tất cả anh em trên diển đàn . Em đang có loa Mordaunt short ms5.50 .Amply Cambrige azur 651 . Giờ đang muốn kiếm DAC tầm 10t đổ lại .thể loại nhạc hay nghe là Trử tình ,Trần thái hòa , ASIA,..
Em muốn chất âm ngọt ngào tý giống như amply marantz 74d.
Em củng thấy nhiều bác đánh giá DAC sabree 9018 nhiều ,nhưng thể loại nhạc em nghe chắc không hợp .em đang dùng oppo 93 phát Lossless , trước đây dùng popcorn A 400 nghe LL khá hay . Hay hơn con 93 em đang xài
Em xin cảm ơn nhiềi ạ .

Chỉnh sửa lần cuối:

binaka

Member
Ðề: Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

Tầm tiền bác đâu tư có DAC Musical Fidelity A3 hàng cũ,M1,audiolab Q dac cũng khá hay tầm giá.

quangtuong

Banned

Tầm tiền bác đâu tư có DAC Musical Fidelity A3 hàng cũ,M1,audiolab Q dac cũng khá hay tầm giá.

Mấy con này đều thua sabree 9018 (giá 9t). Em nghe nhạc vàng nên nghỉ rằng mấy e này không hợp

do_long_khach

Well-Known Member

Bác sang vnav tìm topic DYI DAC dùng chip 1543. Nghe nhạc vàng chắc ổn.

dat1977

Banned

Mình đang nghe dac cambridge magic plus thấy nhạc vàng khá hay (Nghe Trường Vũ thấy tê tái)

quangtuong

Banned

Mình đang nghe dac cambridge magic plus thấy nhạc vàng khá hay (Nghe Trường Vũ thấy tê tái)
Bác xài loa và amply gì ạ .có thể hay do loa và amply hợp nhạc vàng.
Như e trình bày trên .loa và amply của em thiên về nhạc tây
Nghe hòa tấu , giao hưởng thì hợp chứ nhạc vàng ẹ lắm .nên e mới tìm DAC có chất âm nghọt ngào tý .!

dat1977

Banned

Bác xài loa và amply gì ạ .có thể hay do loa và amply hợp nhạc vàng.
Như e trình bày trên .loa và amply của em thiên về nhạc tây
Nghe hòa tấu , giao hưởng thì hợp chứ nhạc vàng ẹ lắm .nên e mới tìm DAC có chất âm nghọt ngào tý .!

Loa Mỹ; Epicure model 2 + Amply Accuphase E301

gianghotuxu

Active Member

DAC TDA 1541 của Minh thành ráp giá chỉ tầm 6 tr thôi xuất âm bóng đèn, nhạc vàng rất khá, đặc biệt tiếng mid khá dày , bas treb khá hay.

DanielTran

Well-Known Member

DAC TDA 1541 của Minh thành ráp giá chỉ tầm 6 tr thôi xuất âm bóng đèn, nhạc vàng rất khá, đặc biệt tiếng mid khá dày , bas treb khá hay.

Em cũng từng quan tâm con này, tiếc là không có cổng USB, mà mua bộ chuyển ngon ngon cũng thêm 2-3tr nữa! Với lại bác bảo sao chứ giá con đấy trên trang của Minh Thanh là 8tr chứ không phải 6tr.

Nhân tiện nói về DAC nghe nhạc vàng, cho hỏi câu hỏi phụ là trong các loại chip của DAC (Burr Brown, Cirrus Logic, Wolfson, Sabre, ...) thì loại nào CÓ KHUYNH HƯỚNG cho nghe nhạc vàng hay hơn? Tôi nói "có khuynh hướng" vì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.
Thanks.

trangchodom

Well-Known Member

khuyên bác chủ bỏ dự án tìm dac chơi với cấu hình bác đang có, theo mình bác nên đổi amp trước khi kiếm dac nếu bác còn muốn nghe thể loại trên. Thân

quangtuong

Banned

Em vào topic của minh thành mà có thấy nói giá cả thế nào đâu bác ? Bác cho e ít thông tin với !
Em cũng từng quan tâm con này, tiếc là không có cổng USB, mà mua bộ chuyển ngon ngon cũng thêm 2-3tr nữa! Với lại bác bảo sao chứ giá con đấy trên trang của Minh Thanh là 8tr chứ không phải 6tr.
Nếu giá 6t thì ngon .em củng không cần cổng usb vì chắc không nghe mấy nhạc DSD gì cả
Nhân tiện nói về DAC nghe nhạc vàng, cho hỏi câu hỏi phụ là trong các loại chip của DAC (Burr Brown, Cirrus Logic, Wolfson, Sabre, ...) thì loại nào CÓ KHUYNH HƯỚNG cho nghe nhạc vàng hay hơn? Tôi nói "có khuynh hướng" vì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.
Thanks.
Em thấy nhiều bác bên VNAV bảo là nhạc vàng thì tda 1541 mới hay ạ ..hihi..
Chờ thêm nhiều bác cho í kiến thêm ạ .

quangtuong

Banned

khuyên bác chủ bỏ dự án tìm dac chơi với cấu hình bác đang có, theo mình bác nên đổi amp trước khi kiếm dac nếu bác còn muốn nghe thể loại trên. Thân
Em dùng với marantz 74d rồi .mid khá ngọt ,bass lực nhưng ồn lắm .nghe mệt . Bác cho em vài moden coi sao !

justbenice

Moderator

Thanks.

Em thấy DAC dùng chip Burr Brown là "có vẻ" có khuynh hướng hợp với nhạc vàng nhất.
Về cơ bản nhạc vàng là loại nhạc "ủy mị", kô cần quá chi tiết, chỉ cần nhão nhão ở mid , bass tròn , treble tơi là đủ.
Thực ra chọn loa và amply hợp với nhạc vàng thì dễ và nhanh hơn là chọn DAC. Lâu nay các cao thủ vẫn luôn tôn thờ cặp loa AR bánh bò để nghe nhạc vàng, hoặc bộ Amply Denon - Loa JBL chẳng hạn.

quangtuong

Banned

Em thấy DAC dùng chip Burr Brown là "có vẻ" có khuynh hướng hợp với nhạc vàng nhất.
Về cơ bản nhạc vàng là loại nhạc "ủy mị", kô cần quá chi tiết, chỉ cần nhão nhão ở mid , bass tròn , treble tơi là đủ.
Thực ra chọn loa và amply hợp với nhạc vàng thì dễ và nhanh hơn là chọn DAC. Lâu nay các cao thủ vẫn luôn tôn thờ cặp loa AR bánh bò để nghe nhạc vàng, hoặc bộ Amply Denon - Loa JBL chẳng hạn.

Củng không hẳn là nghe mải 1 thể loại nhạc .nên em mới dùng cambrige .chứ không thì e lấy marantz rồi .giờ em muốn nó ngọt hơn chi tiết hơn .trên nền tảng loa và amply .

Chào tất cả anh em trên diển đàn . Em đang có loa Mordaunt short ms5.50 .Amply Cambrige azur 651 . Giờ đang muốn kiếm DAC tầm 10t đổ lại .thể loại nhạc hay nghe là Trử tình ,Trần thái hòa , ASIA,..
Em muốn chất âm ngọt ngào tý giống như amply marantz 74d.
Em củng thấy nhiều bác đánh giá DAC sabree 9018 nhiều ,nhưng thể loại nhạc em nghe chắc không hợp .em đang dùng oppo 93 phát Lossless , trước đây dùng popcorn A 400 nghe LL khá hay . Hay hơn con 93 em đang xài
Em xin cảm ơn nhiềi ạ .

muốn nghe tốt và hay, cho ra hơi hướng đúng chất nhạc vàng ( mà nhạc vàng thì có 3 thể loại hòa âm phối khí :trước 1975 , thập niên 80..90. thập niên 2003 đến ngày hôm nay )
và phối hợp tốt với hệ thống của bác đang có
em chốt cho bác phương án cuối cùng cho nhanh :

trên 10 triệu một chút, bác cố được thì sự lựa chọn hoàn hảo là em DAC Music Hall DAC25.3
Hoặc phương án 2 Musical Fidelity M1 DAC

Dưới 10 triệu , có ngay em TEAC UD-H01

Ngoài ra thì chả có sự lựa chọn nào khác , ngoại trừ bác đi nghe thấy có em DAC nào ưng tai trong tầm giá đó hơn thì em chịu

Thanks.

con chip Burr Brown có khuynh hướng nghe nhạc vàng nói riêng và nghe Vocal nói chung tốt hơn , tức là dễ nghe và nghe lâu không mệt,chơi nhạc chậm tốt hơn như những con chip Cirrus Logic, Wolfson, Sabre bác vừa kể trên

xuansan83

Active Member

tiện thể các bác đánh giá hộ em chip 1702 của Burr Brown thế nào ạ ? trong dòng chip Burr Brown con nào nghe nhạc vàng ổn nhất ạ ? thank

pegasus3390

Well-Known Member

Thực sự không biết cách nào tốt để đánh giá mấy con Chip DAC nữa

trung224

Well-Known Member

Như các bác trên đã nói, nếu để nghe nhạc vàng (nặng về mid, ko cần treble hay bass quá chi tiết) thì chip Burr-Brown là ổn hơn cả. Trong các chip Burr Brown thì có con chip PCM63UK được coi là huyền thoại (dù chỉ hỗ trợ đến 16 bit 48kHz) nhưng đây vẫn được dân diy và thiết kế DAC cho là chip cho âm thanh tốt nhất. PCm 1702 là con chip được phát triển từ PCM63, hỗ trợ định dạng cao hơn (24 bit 96kHz) nhưng cuối cùng thực tế thì lại kém xa PCM63. Sau này, chỉ có chip PCM1704 là con chip R2R duy nhất của Burr Brown (hay Texas Instrument) là sự thay thế xứng đáng cho PCM63 (dù theo nhiều người vẫn ko thể bằng được).
Nôm na thì nếu ko chơi nhạc HiRes thì PCM63UK > PCM1704UK >> PCM1702.

Về DAC nghe nhạc vàng dưới 10 triệu, Musical Hall 25.3 khá tốt, vì có chất đèn tự nhiên. Nếu cần portable có thể quan tâm đến iDSD Micro dùng chip TI1796 (cũng là chip Burr Brown nhưng là dạng Delta Sigma, tuy nhiên chất âm vẫn mang đặc trưng của chip Burr Brown), nói không với mấy thể loại Musical Fidelity M1 hay Teac UD H01.

Bên trên