[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

lhboi

Ðề: Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Cái Overscan tôi chỉnh về 0% hay 15% thì sau khi chọn Apply đều về vị trí cũ, không tác dụng, có cảm giác software không cho phép chỉnh sửa. Liệu có phải win7 bản đểu mà cái driver này không tương thích nhỉ?
Làm tới đây là đúng đường rồi, chỉ còn cách cài lại Win thử coi có được không.

Ðề: Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Làm tới đây là đúng đường rồi, chỉ còn cách cài lại Win thử coi có được không.

Báo cáo đã làn như bác nói và cũng đã cài lại 1 tháng trước mà vưỡn thế. Thôi để mai mốt rỗi cài WinXP xem sao:D

trongtan7411

Active Member
một máy tính mà làm hai việc một lúc(xuất hai màn hình một lúc)

chả là hôm nọ có xem chương trình gì đó trên Vtv2 nói về HTPC,em thì mới tìm hiểu thôi nên không rõ lắm. trong chương trình đó có pro khoe dàn hd nhà mình và nói là vừa chơi phim Hd ,vừa làm việc khác(chơi HD trên màn 32" và làm việc trên màn hình 16" bình thường)về phần điều khiển thì chơi HD điều khiển bằng remote còn làm việc thì bằng chuột và bàn phím bình thường thôi,
nếu pro nào hiểu biết về vấn đề này thì làm ơn góp ý nhé,từ việc mua thiết bị tới cài đặt luôn thì càng tốt,ai có nhã ý hơn thì cho em email liên lạc hay mobile cũng ok,nhưng làm ơn hướng dẫn em tỷ mỷ một chút vì trình độ em còn chuối lắm.thank các bác trước nha

tvtruc

Member
Ðề: một máy tính mà làm hai việc một lúc(xuất hai màn hình một lúc)

Từ nhiều năm nay em vẫn sử dụng 1 máy tính với 2 màn hình (chỉ để làm việc thôi) rất là năng suất. Yêu cầu của bác chắc cũng thế.

Bác chỉ cần 1 card màn hình hỗ trợ hai đầu ra màn hình, cái này thì bây giờ hầu như card màn hình nào cũng đáp ứng được, kể cả card rẻ nhất. Em mới mua 1 cái cách đây mấy hôm có 3 cổng lận, D-Sub (để cắm cáp VGA thông thường), DVI và HDMI, giá chỉ có 946K đồng. Bác có thể cắm TV vào cổng HDMI còn màn hình máy tính vào cổng D-Sub hoặc DVI.

Muốn quản lý 2 màn hình tốt hơn thì có thể sử dụng UltraMon.

HD_3D_BinhDuong

Bác cho e biệt hiện tại bác đã có những thiết bị gì rồi ?

Còn việc chỉnh vừa xem film HD vừa xài máy tính thì ko cần cài phần mềm chuyển đổi gì đâu, set cho cái TiVi la extend monitor ko cho nó hiện Icon như bên PC, mỗi lền coi film thì ném cái film wa bên Tivi la xong.

Vài dòng chia sẽ

Regards

trongtan7411

Active Member

thank các bác,máy nhà em cúi mía lắm, em đang là sinh viên nên cũng có một bộ chủ yếu là để vẽ cad(cái này bác nào về cơ khí hay công trình đều biết. cpu corel 2 duo 2.4 dram 1Gb,Hdd 250,power 450W,chưa có card màn hình rời các bác ạ,hic.nếu máy nhà em mà muốn độ để chơi Hd với hai màn hình thì có ok không?nếu không thì ngoài card màn hình ra em còn cần thêm gì nữa hay không?trước kia cũng thấy máy mình không tới nỗi tệ,nhưng một hôm đẹp trời lạc tới Hdvietnam thế là thấy mình thua anh em quá,mong các bác chỉ dẫn chi tiết nhé,thank các bác trước

HD_3D_BinhDuong

Bác sử dung cad thường xuyên thì làm một con card xịn là chuẩn rồi,,tiếc gì nữa..plus với con RAM 1G nữa..vậy là chơi film HD đc rồi.. tiết kiệm đc phần nào hay phần đó đi bác...dành tiền làm con Tivi hoành tráng coi cho phê hehe...

papa2008

Bác cho e biệt hiện tại bác đã có những thiết bị gì rồi ?

Còn việc chỉnh vừa xem film HD vừa xài máy tính thì ko cần cài phần mềm chuyển đổi gì đâu, set cho cái TiVi la extend monitor ko cho nó hiện Icon như bên PC, mỗi lền coi film thì ném cái film wa bên Tivi la xong.

Vài dòng chia sẽ

Regards

-----------
Làm sao ném film qua extend monitor vậy bác?

calcifer

Active Member

@pap2008: bạn chỉ việc kéo - thả cửa sổ chương trình xem phim qua bên màn hình thứ 2 là được.

khi chương trình đang chạy trên màn hình thứ 2, bạn fullscreen thì nó tự động full trên màn thứ 2, còn trên màn thứ 1 vẫn là desktop bình thường.

có cái dở khi để 2 màn hình kiểu extend là windows sẽ cấu hình 2 màn hình theo thứ tự:
1. primary: màn hình chính - nơi có Taskbar, StartMenu, Icon, Desktop... bình thường. Các chương trình mặc định khi chạy sẽ chạy trên màn hình này.

2. second (extend): màn hình phụ: phải kéo - thả cửa sổ các chương trình muốn chạy sang.

(hình như) có cách cấu hình cho Media Player Classic hoặc các chương trình player tự động khi khởi chạy sẽ ở bên màn extend. nhưng khi cần mở Windows Explorer hoặc tinh chỉnh hệ thống hoặc các thao tác trên Windows thì vẫn cần phải có màn primary.

lhlan

Active Member

Ôi, lạc hậu lạc hậu.

Từ năm 2006-2007 tại Việt Nam đã xuất hiện 1 máy tính cho 2 người sử dụng - ra 2 màn hình, 2 chuột, 2 bàn phím. Hỗ trợ tối đa tới 4 người sử dụng thì phải.

Mô hình này phổ biến ở các nước nghèo, kg có tiền mua máy. Ở các nước giàu hơn cũng có nơi dùng vì lý do không gian chật hẹp. Mấy cái thư viện là điển hình.

Thiết bị cần thêm: 1 màn hình, 1 bàn phím, 1 chuột (hiển nhiên rồi) và 1 card màn hình thứ 2. Cắm vào máy, chạy phần mềm (Tên BETWIN thì phải). Thế là sẽ ra một primary user và một secondary user. Chú ý là phần mềm sẽ phân bàn phím nào chuột nào đi với màn hình nào - không nhầm được đâu.

Em đã từng dùng. Chuối cả nải. Vấn đề khi đó là máy em còi, em lại chơi games, ngốn hết resource nên cái máy còn lại chẳng dùng được vào việc gì ra hồn. Đấy là chưa kể một thằng nghịch làm treo máy thì thằng còn lại chết theo!

Còn một chú làm internet, một chú soạn văn bản thì thừa sức - hay là đằng khác.

Đành phải bỏ đi, kg dùng nữa.

calcifer

Active Member

không rõ ý bạn lhlan nói "lạc hậu" là thế nào?

bạn có thể đưa ra giải pháp hoặc hướng dẫn nào cho bạn chủ topic không?

theo mình việc vừa xem phim bằng màn hình tivi (hoặc projector), vừa tận dụng màn hình vi tính để làm việc khác rất phố biến, chỉ là trao đổi nhau kinh nghiệm sử dụng thôi

calcifer

Active Member

(ấn nhầm thế nào thành gửi 2 bài rồi, mod nào xóa hộ em cái)

lhlan

Active Member

không rõ ý bạn lhlan nói "lạc hậu" là thế nào?

bạn có thể đưa ra giải pháp hoặc hướng dẫn nào cho bạn chủ topic không?

theo mình việc vừa xem phim bằng màn hình tivi (hoặc projector), vừa tận dụng màn hình vi tính để làm việc khác rất phố biến, chỉ là trao đổi nhau kinh nghiệm sử dụng thôi

Đây, tớ xin trao đổi kinh nghiệm, cụ thể luôn nè:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=49445

Còn tớ nói lạc hậu là tớ khoe hồi xửa hồi xưa tớ đã làm được ấy mà!

lucky86

Cần tư vấn chia sẻ 2 màn hình làm việc và xem phim trên 1 PC.

Hiện tại em có một PC và 1 con màn hình 21.5''. Do nhu cầu xem full HD nên em quyết tâm đầu tư một em LG 42'' để xem phim cho nó sướng mắt.

Nhưng do em đang làm ở nhà nên đôi khi cần phải chuyển đổi giữa các phần mềm cho nên tất khó khăn cho công tác xem phim và làm việc. Mong các bác tư vấn cho em xem có cách nào để setup cho chỉ hiển thị những gì mình muốn hiển thị (ví dụ như phim hoặc hình ảnh) trên cái màn hình 42''. Có cần mua thêm thiết bị gì không hay phải tinh chỉnh cái gì.

Xin chân thành cảm ơn các bác.

HD Beginner

Ðề: Cần tư vấn chia sẻ 2 màn hình làm việc và xem phim trên 1 PC.

1- Máy bác sẽ phải khá khỏe để làm cả 2 việc xem phim và làm việc. Theo em bác ko nên cấu hình xem phim bằng CPU, mà nên cấu hình xem phim bằng Card VGA (Dùng CUDA). Để dành CPU cho mục đích làm việc mới ko bị giật được.
2- Vì lý do trên nên bác mua 1 Card NVIDIA có 2 cổng HDMI và VGA. HDMI nối vào TV và VGA vào màn hình làm việc

3- Cài đặt chế độ Desktop Extended và dùng Windows Media Player để chơi phim là xong

lucky86

1- Máy bác sẽ phải khá khỏe để làm cả 2 việc xem phim và làm việc. Theo em bác ko nên cấu hình xem phim bằng CPU, mà nên cấu hình xem phim bằng Card VGA (Dùng CUDA). Để dành CPU cho mục đích làm việc mới ko bị giật được.
2- Vì lý do trên nên bác mua 1 Card NVIDIA có 2 cổng HDMI và VGA. HDMI nối vào TV và VGA vào màn hình làm việc

3- Cài đặt chế độ Desktop Extended và dùng Windows Media Player để chơi phim là xong

vậy em có phải cấu hình gì trong card màn hình nữa không ạ?

Em muốn hỏi thêm là nếu em muốn show hình ảnh lên tivi thì phải làm sao ạ, cài phần mềm acd see để show lên hả bác hay phải làm gì thì mới show lên được?

hoanganhbmt

Máy mình không dùng nVIDIA mà dùng ATI HD4670 và CPU E8400, giờ mình dùng KMPlayer để xem phim HD (cả 720p và 1080p) thì đều chiếm dụng CPU không bao giờ quá 30%, thậm chí bật 2 phim HD 720p 1 lúc cũng vô tư. Thế nhưng mình mới biết được rằng với phim có DXVA thì có thể cấu hình để GPU làm việc phụ với CPU, tò mò vậy nếu với phim 720p hoặc 1080p bình thường (không có DXVA) (ví dụ Avatar 720p của ESiR) thì phải cấu hình làm sao để GPU xử lý thay cho CPU và nên dùng phần mềm đi kèm gói K-Lite để xem thì tốt hơn hay là dùng KMPlayer thì tốt hơn. Mong mọi người giúp đỡ.

Chạy chế độ Extended 2 màn hình ấy. 1 màn làm việc, 1 màn xem phim. Mình dùng winxp thấy rất nhẹ nhàng. Hiện tại nếu dùng photoshop thì mình để 1 màn to chỉnh ảnh, màn nhỏ để các công cụ thấy đã lắm. Card mình cũng ko phải loại CUDA

nghiafam

[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC nhiều màn hình phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, làm việc, chơi Game

Xin các bác cao thủ giúp đỡ!!
Em kết nối laptop với LCD bằng cable HDMI, mọi chuyện tốt đẹp. Khi kết nối màn hình LCD hiển thị như màn hình laptop. Tuy nhiên khi em muốn cho bà xã xem phim còn mình phải làm việc thì không biết set cách nào để LCD hiển thị phim còn em dùng laptop để làm việc. Các bác có cách nào không???

phungnguyen

Ðề: Có cách nào kết nối Laptop và LCD vừa xem phim vừa làm việc??

quá dễ mà bác, khi xuất hình sang LCD bác lựa chọn là extended thay vì là duplicate, khi đó 2 màn hình sẽ độc lập với nhau, bác chỉ việc mở phim HD lên rồi kéo nó sang em LCD là xong chuyện ngay thôi, nhớ là khi kết nối laptop và LCD bác phải lựa chọn là extended nhé, thân ...

Bên trên