[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

Ðề: Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Thanks bro, tôi thử rồi, cả 2 màn hình đều không ra được tín hiệu với cọng dây DVI-VGA đó => dây hỏng hay cần setup gì khác để tín hiệu xuất ra ngõ DVI?
Nếu hỏng thì cần 1 chú DVI-VGA khác vậy. Trường hợp tôi dùng HDMI thì liệu có cách nào để full màn hình không?

muitendenvn

LeechPro

HDMI cũng thử windows+P như mình hỏi lúc nãy đã ^ ^

helpmevy

nghe các bác nói em chả hiểu gì.bà chị em mới mua 1 bộ dàn karaoke tổng cộng là 60tr VND gồm màn hình 50 inch và những thứ lằng nhằng gì đó.Giờ trong ổ HDD của em có 1 số film HD mà muốn xem trên dàn full HD nhà bà ấy thì làm thế nào. em nghe nói là bộ dàn đấy cũng có ổ cứng như máy tính mình nên e nghĩ hay là tháo ổ cứng của mình ra cắm nối tiếp vào ổ cứng nhà bà ấy giống như cắm ở CPU. đó là em nghĩ thế chứ chưa thấy cái dàn HD nhà bà ấy lần nào, tết này mời về xem. Vậy bác nào biết cái vụ này thì làm ơn hướng dẫn em cụ thể 1 chút vì động vào đồ công nghệ là bà chị nhà em xoắn lắm. Thanks alot!!!!!!!!!

HDMI đã thử như ban nãy nhưng chăg biết sao không lên, mà mọi khi lên tốt :D, vào Display\Screen Resolution chọn Detect thì nó không thấy Pana đâu cả, sắp điên mất rồi:D

Ngõ ra DVI của tôi là DVI-D (Dual link), dây chuyển DVI-VGA

DVI-D không có analog đâu mà bác dùng dây chuyển:
* DVI-D (digital only)
* DVI-A (analog only)
* DVI-I (integrated, digital & analog)

earl_grey

Well-Known Member

Bác có chắc ngõ DVI của bác là Dual không ạ?! Bác nhìn xem số khe vuông là 18 hay 24. Nếu là 18 thì chỉ hỗ trợ tín hiệu là Digital, vậy thì không thể hỗ trợ cho VGA. Còn nếu là 24 thì đúng là Dual, vậy bác thử điều chỉnh hệ màu từ 32bit xuống 16bit xem (sau đó có thể phải khởi động lại máy). Thằng cu bạn em cũng từng bị thế với một con Bravia và đã đâu vào đấy với cách trên.

Còn với kết nối HDMI mà không đầy màn hình, bác thử chỉnh trên TV, nút chọn các chế độ đầy màn hình. Thường có 4:3, Full 1, Full 2... (con Bravia nhà em nó thế, không biết con Pana thì sao nhưng nói chung đại loại là thế). Thêm nữa là bác thử xem trên Win đã chỉnh độ phân giải phù hợp với TV chưa...

Mong giúp gì được cho bác!

Đã thử nhưng không detect được màn hình pana, khởi động lại thì nhận, nhưng không full màn hình :(

earl_grey

Well-Known Member

Xin lỗi, em vừa vào Wiki xem lại, đúng là DVI-D không có analog, nãy đọc em không để ý "D". Bác đừng mất công thử với Adapter DVI-VGA nữa!

satan85

Well-Known Member

Đã thử nhưng không detect được màn hình pana, khởi động lại thì nhận, nhưng không full màn hình :(

Không full màn hình được đâu bạn , cái này hồi trước ở mấy diễn đang khác hỏi nhiều lắm nhưng hình như cũng chịu hết.

còn sợi dây dvi-vga nếu bác chỉ cắm nó vào tivi ( khồng dùng màn hình máy tính nhé) nếu không thấy hiện tượng gì thì chắc sợi dây đó không dùng được với hệ thống của bạn, chứ tui nghĩ khổng phai chỉnh gì ở pc hết, nếu nó được thì bác cắm vào là nó nhận liền

He he
Thanks các bro rất nhiều, cho dù không được cũng hiểu ra nguyên nhân. Túm lại là

1. DVI-D to VGA với hệ thống này là bất khả thi

2. HDMI không full => bèn chịu

Vậy chỉ còn nước:

1. Làm 1 em chia VGA dùng Duplicate
2. Thêm 1 card màn hình mới để lấy thêm đường VGA cho Pana
Cách 2 có vẻ tốn kém nhưng chất lượng hơn 1 :D

Cơ mà hơi lăn tăn là sao không convert được thì nó làm cái dây DVI-D to VGA làm quái gì nhỉ?:D

earl_grey

Well-Known Member

Em góp ý một cách còn rẻ nữa, là muốn xem trên TV thì rút cáp của Monitor ra cắm vào, bất tiện tí những chả mất thêm gì. Với lại chắc thi thoảng bác mới xài TV đúng không!

satan85

Well-Known Member

He he
Thanks các bro rất nhiều, cho dù không được cũng hiểu ra nguyên nhân. Túm lại là

1. DVI-D to VGA với hệ thống này là bất khả thi

2. HDMI không full => bèn chịu

Vậy chỉ còn nước:

1. Làm 1 em chia VGA dùng Duplicate
2. Thêm 1 card màn hình mới để lấy thêm đường VGA cho Pana
Cách 2 có vẻ tốn kém nhưng chất lượng hơn 1 :D

Cơ mà hơi lăn tăn là sao không convert được thì nó làm cái dây DVI-D to VGA làm quái gì nhỉ?:D

Tôi cũng có con pana như bác và khi kết nối hdmi thì cũng bị mất đi mấy inch nhưng cứ để mặc cho nó vậy vì hiếm khi xem phim mà đạt full màn hình. nên không chỉnh, còn nếu bác muốn chỉnh cho bằng được, thì bác để chế độ pc 1024X768 hoăc 1368x768 xem có trương hợp nào full không, nhưng nếu mà có full được thì chắc nó cũng bị lùn hình.
đây là tui nói pana của bác là hd read nhé còn nếu mà full hd thì màn hình của nó sẻ không bị mất mấy inch như hiện tượng trên đâu.
còn không bác mua cái bộ chia vga có 120k cũng rẻ chán

Em góp ý một cách còn rẻ nữa, là muốn xem trên TV thì rút cáp của Monitor ra cắm vào, bất tiện tí những chả mất thêm gì. Với lại chắc thi thoảng bác mới xài TV đúng không!

Trước giờ tôi vẫn dùng 2 đường VGA và HDMI, HDMI không full nên không khoái nhưng được lợi điểm là tiện cùng làm việc trong khi dùng VGA full nhưng lại nhổ cái dây rồi restart lại. :D

Vụ xem phim HD thì có ổ cứng to mà chỉ có 1 phim để demo thôi, chưa có thời gian copy và hưởng thụ thường xuyên :D

earl_grey

Well-Known Member

Thế mà bác "kêu gào thảm thiêt" quá như là cần thiết lắm í :D Bác bớt chút thời gian đi cóp ít về mà xem, thể nào cũng muốn đổi TV mới :D

He He
Thảm thiết lắm chứ, thèm thì thèm lắm mà thời giờ chẳng có, đi làm từ sáng đến chiều, tối về chơi với con, đêm làm việc. Dạo này sức yếu lại thêm bận bịu bù đầu nên đêm cũng đét làm việc được, ngủ rũ ra, nên cái dự ái phòng chiếu phim bao lâu bị đình trệ :(

Tình hình là sau 1 hồi hì hục đọc mấy trang của tây thì rút ra thế này ạ: DVI-D vẫn có adapter chuyển sang VGA nhưng rất khó suy ra giá thành cao (tiền trăm $:(() => cứ chia VGA cho lành.

Tôi cũng có con pana như bác và khi kết nối hdmi thì cũng bị mất đi mấy inch nhưng cứ để mặc cho nó vậy vì hiếm khi xem phim mà đạt full màn hình. nên không chỉnh, còn nếu bác muốn chỉnh cho bằng được, thì bác để chế độ pc 1024X768 hoăc 1368x768 xem có trương hợp nào full không, nhưng nếu mà có full được thì chắc nó cũng bị lùn hình.
đây là tui nói pana của bác là hd read nhé còn nếu mà full hd thì màn hình của nó sẻ không bị mất mấy inch như hiện tượng trên đâu.
còn không bác mua cái bộ chia vga có 120k cũng rẻ chán

Pana của tôi là 42X10S, chỉ đạt HD Ready thôi, đã thử 1024x768 và 1368x768 không full bồ ạ :(
Cái bộ chia VGA có 1 điểm tôi hơi lăn tăn là sẽ mất thêm 1 đoạn dây từ PC tới bộ chia => đường đi dài hơn + thêm 1 lần nối. Vậy dùng chia này có cần loại cắm điện không các bro nhỉ?
Thêm cái không sướng nữa là không thể vừa làm việc vừa bật phim cho con xem được:D

Chỉnh sửa lần cuối:

kelvin1340

Member

Cái vụ này wen wen !!! nhờ muitendenvn chỉ giáo !

Mình đang sài win 7 bây giờ muốn xuất ra 2 màn hình giống nhau thì hok dc ???? lúc trước sài XP sp3 thì cài drive cho thang 8600GT thì ra dc 2 man hình giống nhau !
Bây giờ thì chỉ ra đươc màn ảnh rộng { dạng 2 cái MH cung kích cỡ để liền nhau } hay cái từng cái ...
mình đang sài một thang 32" và 19" đã cài drive mới nhất cho thang nivia............
thanks

kelvin1340

Member

Pana của tôi là 42X10S, chỉ đạt HD Ready thôi, đã thử 1024x768 và 1368x768 không full bồ ạ :(
Cái bộ chia VGA có 1 điểm tôi hơi lăn tăn là sẽ mất thêm 1 đoạn dây từ PC tới bộ chia => đường đi dài hơn + thêm 1 lần nối. Vậy dùng chia này có cần loại cắm điện không các bro nhỉ?
Thêm cái không sướng nữa là không thể vừa làm việc vừa bật phim cho con xem được:D

Thực ra thì yêu cầu của bác là muốn Full MH trên cái Pana chứ gì ??? nếu vậy thì bác phải cắm vào tivi bằng cổng VGA chỉ có vậy thì cái drive nó hiện ra 1360.768 . Máy của mình nếu cắm cổng Componet vào tivi thì nó lên Screen Resolution 1280.720 thôi nên hok Full . bác thử làm cho ý kiến !!!

Còn bác muốn vùa làm việc vừa mở phim cho con thì trong cái ...... multiple dipplay ... chỉnh ....

Bên trên