[Tư vấn] [Hướng dẫn] 1 PC ra nhiều màn hình phục vụ đa mục đích

Ðề: SETUP RA CÙNG LÚC 2 MÀN HÌNH.

Hai màn hình thì quá đơn giản. Nhưng các bác có làm được việc này ko. Hai Màn hình cắm vào cũng 1 case. Trên case đó cắm 2 con chuột (cả 2 chuột cùng hoạt động). Vậy làm sao chuột 1 làm việc trên màn 1. Chuột 2 làm việc khác trên màn 2.

em làm được, không chỉ có chuột mà cả bàn phím, card tiếng riêng.
Phần mềm chỉ cần VM Ware Workstation.
Phần cứng: thêm 1 con chuột USB nữa (hơn nữa thì bàn phím USB, Card tiếng USB)

Cách làm.
Chỉnh trong Options của máy ảo như sau:

Kết nối chuột thứ 2 (thích thì cả bàn phím và sound card vào)
danh sách các phần cứng như sau:

của em có 2 bàn phím, 2 chuột và card tiếng usb nhưng 1 bàn phím không hiện ra vì là ps/2.
click chuột phải vào rồi chọn [connect (disconnect from host)]
vậy là 1 cái của máy thật, 1 cái của máy ảo.

kéo cửa sổ máy ảo sang màn hình thứ 2 rồi chọn fullscreen, thế là mỗi người 1 màn hình, 1 phím, 1 chuột, 1 card tiếng riêng

Chỉnh sửa lần cuối:

lovecarsaigon

Sao máy em không xem được hình trong bài của bác thaischumi chỉ thấy biểu tượng hình chứ không phải hình. Bác nào giúp em de xem được hình.

Vậy còn sử dụng 2 âm thanh trên cùng một case thì có cần phải mua 2 soundcard không bác. Mỗi soundcard sẽ cho ra âm thanh riêng nếu mở hai chương trình nhạc riêng biệt không?Bác nào biết giúp em vụ này nha.

new@bi

em đang dùng con geforce 7300,kết nối 1 cổng vga đến CRT, một cổng DVI chuyển wa vga kết nối với LCD TV nhưng khi setup hai màn hình chế độ dualview (tức là có thể chỉnh độ phân giải riêng cho từng màn hình ) TV ko thể hiển thì được định dạng phim MKV, chỉ hiển thị khi chiếu film định dạng AVI, em đang dùng MPC...mong các bác chỉ dẫn

tttung4379

Nếu máy tính đã hiểu định dạng mkv rồi (đã có set decoder cho mkv, vd: fddshow...) thì vga card xuất ra cái gì, TV phải hiển thị đúng cái đó, cấm cóa cãi được.
Nếu CRT hiển thị được hình ảnh phim mkv mà TV ko lam đc thì vô lý.
khi bạn play file mkv trên CRT, xem bình thường, rồi kéo cửa sổ MPC đang play đó qua TV => thấy đen thui hay sao??

anhtuanph

Member

Vậy còn sử dụng 2 âm thanh trên cùng một case thì có cần phải mua 2 soundcard không bác. Mỗi soundcard sẽ cho ra âm thanh riêng nếu mở hai chương trình nhạc riêng biệt không?Bác nào biết giúp em vụ này nha.

- Yêu cầu đầu tiên là bạn phải có 2 cardsound
- Với Windows Media Play khi chạy bạn có thể set card sound khác với card hệ thống đang nhận mặc định.

new@bi

bây giờ thì em đã làm được rồi,chỉ cần kéo cửa sổ chiếu film sang bên fải là được,@tttung4379:trước ko kéo nên khi play film định dạng avi thì nó tự bung full screen wa màn hình TV, còn mkv thì fải kéo wa

lovecarsaigon

To @vinhannghia

Em sử dụng VGA rời 9500GT thì set thế nào hả bác?

nhotcay

Member

Mình nối Lap với LCD bằng VGA
Lần đầu tiên - Khi cắm VGA vào thi` lập tức màn hình máy tính và LCD cùng hiện lên hình ảnh

Sau khi chỉnh - màn hình dạng 1-2 < để 2 bên trái >
Màn hình 2 tích vô Extend the Desktop onto this monitor
Thì LCD hiện ra màn hình thứ 2 - Kéo các cửa sổ sang trái .

Giờ ko biết làm lại để cho LCD và Lap hiện cùng 1 hình ảnh trên màn hình số 1 - Ko dùng số 2 . Mong mọi người chỉ jup . Mình dùng VIsta

tien_xu

Member

Hức, em đang dùng Win7 và cài CCC mới nhất. Setup đúng như các bác.
Hiện em dùng Toshiba kết nối với PC = HDMI
LCD kết nối với PC= DVI
Tình hình là không hiểu sao cái Toshiba nó không lên được hình ạ :-s

nhnphu

Member

Hức, em đang dùng Win7 và cài CCC mới nhất. Setup đúng như các bác.
Hiện em dùng Toshiba kết nối với PC = HDMI
LCD kết nối với PC= DVI
Tình hình là không hiểu sao cái Toshiba nó không lên được hình ạ :-s

Bạn thử cắm vào cổng HDMI khác của tivi xem ( tín hiệu xuất ra tivi chọn 1280-768 cho chuẩn nhé , khi nào lên sét lại sau )
Nếu dùng 2 màn hình nhớ set view mod là extend nhé (nhớ set monitor vào cồng 1 của vga , tivi vào cổng 2 của vga cho chuẩn )

cuongnc

Em đang dùng con geforce 7300, màn hình pc samsung 732N, tivi lcd LG 37". Theo các cách hướng dẫn của các bác em đã kết nối ra được 2 màn hình, nhưng gặp phải 1 vấn đề sau: mở phim và kéo sang tivi thì xem rất tốt nhưng ở màn hình pc phim cũng chạy đồng thời và không thể minimize phim nó để làm việc khác được ( thậm chí không thấy cả con trỏ mouse trên màn hình pc)
Các bác hướng dẫn cho em cách làm thế nào để em có thể xem phim trên tivi trong khi gấu mẹ vẫn lướt web trên màn hình pc. Mong các bác cứu em khỏi bị gấu tát huhu
(Em set tivi ở độ phân giải full HD, màn hình pc ở độ phân giải 1024 x 768)

Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Sau một 1 quãng dài hì hục, chiết ra từ cái thời giờ eo hẹp, tôi đã có 1 bộ HTPC:
0. Case: Antec Fusion
1. Main: M3A78-EM
2. Chip: AMD Phenom II X3 720
3. VGA: onboard (HD3200, ngõ ra gồm 1 VGA, 1 DVI, 1 HDMI)
4. Sound: onboard
5. Display: LG 17 inch (chỉ nhận đầu vào VGA) + Pana 42X10S (nhận đầu vào VGA và HDMI)

Hiện tôi đang nối dây VGA từ HTPC ra màn hình 17 để làm việc và muốn đổ tín hiệu ra Pana để xem phim thì nảy sinh vấn đề

- Dùng cáp HDMI thì Pana nhận, nhưng màn hình không đầy, mất mỗi chiều khoảng 1-2 cm (cáp HDMI loại cũng không rẻ mấy, tức là gần 250k)

- Khi sử dụng dây chuyển từ DVI-VGA vào Pana 42X10S thì bên Pana không có tín hiệu, mặc dù Pana nhận tín hiệu đừơng VGA khi nối trực tiếp từ HTPC vẫn tốt, vậy liệu cái dây DVI-VGA không dùng được hay tôi phải config gì để ra tín hiệu DVI nhỉ?

Nhờ các bro giúp, mò mẫm mãi sốt ruột quá rồi :D

muitendenvn

LeechPro
Ðề: Nhờ tư vấn 1 PC ra 2 màn hình

Cái quan trọng nhất là windows gì thì bác lại không nói :)

Hì, tớ gà mờ không để ý. Tôi dùng Windows 7

muitendenvn

LeechPro

bác nhân nút cửa sổ + P, rồi chọn extend xem nó ra làm sao trước đã :)

Ngõ ra DVI của tôi là DVI-D (Dual link), dây chuyển DVI-VGA

muitendenvn

LeechPro

Giờ mình khoanh vùng nhé.
- Thử rút cái LG ra, dùng mình cái pana + dây chuyển thôi ( không đụng tới cổng VGA. Xem nó cólên ko.
- Sau đó cũng cái dây chuyển đó cắm con LG vào xem có lên ko.

Bên trên