[Tư vấn][Hướng dẫn]Điều khiển từ xa: Software/Hardware, tắt bật chỉnh phụ đề, kênh tiếng

edc

Active Member
Ðề: Remote cho HTPC, 1 số điều cần bàn

các bác ho em ném đá nhé. hôm rồi em tậu dc 1 bộ Key+mouse hiệu Rapoo(giá 320 ngan) hỏi bác chủ quán ccho xem quả Remote như các bác nói(ó cả 4 nút- giá 280 ngàn) QD cuối cùng là em Rapoo(không maketing đâu nhé) thấy mình thậtt sáng suốt vì nằm cuối giường tay cầm chuột thủ trong hăn bông mà vẫn lướt web và post bài ới các bác. Nửa tiếng trước còn chiến TRA ầm ầm.
Key+Mouse quá đỉnh...còn vụ HTPC- em có 1 mẹo nhỏ: các bác cứ chịu khó xem kỹ chứ soft náo chả có Key-hot. chỉ mày mò và thao tác vài lần là thuộc ngay thôi(đén cu con ở nhà mình nó còn bấm choanh choách nữa là. cần chi phải lập lại phím nóng cho nó phức tạp)
đôi lời mạo mội-sai đâu các bác cứ chém ...

Bác nói chuẩn đã là PC cứ chuột và bàn phím cho nó lành. thích làm, thích nghịch gì cũng ok. Ai thích remốt thì HDP cho nó lành :-bd

Upapa

các bác ho em ném đá nhé. hôm rồi em tậu dc 1 bộ Key+mouse hiệu Rapoo(giá 320 ngan) hỏi bác chủ quán ccho xem quả Remote như các bác nói(ó cả 4 nút- giá 280 ngàn) QD cuối cùng là em Rapoo(không maketing đâu nhé) thấy mình thậtt sáng suốt vì nằm cuối giường tay cầm chuột thủ trong hăn bông mà vẫn lướt web và post bài ới các bác. Nửa tiếng trước còn chiến TRA ầm ầm.
Key+Mouse quá đỉnh...còn vụ HTPC- em có 1 mẹo nhỏ: các bác cứ chịu khó xem kỹ chứ soft náo chả có Key-hot. chỉ mày mò và thao tác vài lần là thuộc ngay thôi(đén cu con ở nhà mình nó còn bấm choanh choách nữa là. cần chi phải lập lại phím nóng cho nó phức tạp)

@Apupi: các cầm cái bàn tọa (key board) để bật PC a? Bác thử ngâm cứu cái remote Imon xem. No có hơn cái rapoo cưa bác không? Theo em thì nếu là ở phòng khách thì nên làm cái remote. Con PC vừa là HD và vừa là PC thì nên Key + mouse không dây là chuẩn. Em chiến theo cả 2 cách này. Có con imon tầm 800K đó. mua ship về trong vòng 4 ngày.

@Apupi: các cầm cái bàn tọa (key board) để bật PC a? Bác thử ngâm cứu cái remote Imon xem. No có hơn cái rapoo cưa bác không? Theo em thì nếu là ở phòng khách thì nên làm cái remote. Con PC vừa là HD và vừa là PC thì nên Key + mouse không dây là chuẩn. Em chiến theo cả 2 cách này. Có con imon tầm 800K đó. mua ship về trong vòng 4 ngày.

Cái Imon này mua ở đâu vậy bro?

welldone

Well-Known Member

Em xài cả 2, nhưng nói thật xài remote vẫn pro hơn..sướng hơn. Chỉ bật nút power on là cầm remote coi film, ko cần keyboard or mouse gì hết...hehe

welldone

Well-Known Member

Em xài cả 2, nhưng nói thật xài remote vẫn pro hơn..sướng hơn. Chỉ bật nút power on là cầm remote coi film, ko cần keyboard or mouse gì hết...hehe

yellowriver

Banned

Em thấy dùng remote vẫn sướng hơn ạ, mặc dù nhà em cũng là tín đồ của k&m ko dây (nhà có 2 bộ logitech).
Em thì dùng luôn cái remote của con K200 xài cho PC qua cái cổng hồng ngoại tự chế ạ.he he.

qhuyqn

Member

Của các shop bên Hàn Xẻng bán đấy. Loại này là Imon mini. Ngoại hình và điều khiển HTPC cũng khá good, tuy ko full chức năng ( ví dụ không mở được power, chỉ tắt). Bác nào có thẻ visa, master thì ship ebay về chỉ khoảng 4 ngày là có dùng thôi... :D

ngodat

Member
Ðề: HN - Remote V2.0 cho HTPC bán ở đâu? Giúp em với.

Thấy các bác bàn về chủ đề này vui quá. Tiếc là mình ở Hải phòng, không biết phải làm thế nào. Các đây gần 1 tháng nhờ cậu em trên Hà nội mua cho một cái Batto, chạy được hai ngày lăn ra chết, lại gửi cho chú em đi bảo hành. Mới nhận về hôm qua, dùng được một ngày đến bây giờ lại lăn quay. Bực quá em vứt luôn vào sọt rác. Giờ lại loay hoay lên mạng tìm điều khiển mới. Có bác nào ở Hải phòng từng chơi qua món này chỉ hộ anh em tí.

hôm vừa rồi chạy ra trần đại nghĩa mua các bác ngoài đó bán cho em 610k đắt lòi mắt.......hic

khanhb2k5

Em thấy dùng remote vẫn sướng hơn ạ, mặc dù nhà em cũng là tín đồ của k&m ko dây (nhà có 2 bộ logitech).
Em thì dùng luôn cái remote của con K200 xài cho PC qua cái cổng hồng ngoại tự chế ạ.he he.

Chế kiểu gì, bác cho thọ giao với ạ.
Cảm ơn nhiều.

macdinh

Mình cũng twj chế remote bằng hồng ngoại. bác cứ search sơ đồ nhận trên mạng, dùng phần mềm girder nếu xp. riêng mình dùng kết hợp winlirc và eventghost trên w7 cũng rất tốt. có thể dùng remote nào cũng được hoặc dùng remote có code sẵn. điều khiển wmc7 nghe nhạc xem phim đúng là ngon bổ rẻ.

foru

Member

Đang đợi bác Thế Anh mua giúp. Có cái remote là hoàn thiện Phòng xem phim. hehe. Nôn quá.

foru

Member

Mình cũng twj chế remote bằng hồng ngoại. bác cứ search sơ đồ nhận trên mạng, dùng phần mềm girder nếu xp. riêng mình dùng kết hợp winlirc và eventghost trên w7 cũng rất tốt. có thể dùng remote nào cũng được hoặc dùng remote có code sẵn. điều khiển wmc7 nghe nhạc xem phim đúng là ngon bổ rẻ.

Cái này mình có coi qua. bác cho xem 1 bai hưỡng dẫn được không ạ. mình không rành về điện tử lắm. Thx bac

yellowriver

Banned

Hơ hơ. Nghĩ chế cái này vui phết. Đợt đó đập cái đầu video chạy băng cũ ra lấy mắt hồng ngoại tụ tị j đó. Linh kiện làm nó cũng đơn giản. Rồi lên phòng thực hành trên trường nhằm đám case máy tính cũ để giựt mớ dây cắm power,led hdd... (vì mình lấy món đó có chân cắm thẳng cổng com trong main mà). Về hàn với nhau đơn giản. vậy mà chạy ngon lành suốt từ năm 2002 thì phải.
Các bác cứ tìm pcworld 2002 hoặc Echip có hướng dẫn đó.

yellowriver

Banned

Link hướng dẫn đây:

Mã:
http://cdtvn.net/index.php?option=com_content&view=article&id=334:computer-remote-control&catid=43:informatics&Itemid=258
Mã:
http://www.sinhvienquynhon.info/forums/showthread.php?t=1315&pagenumber=

Nếu ko muốn cắm cổng com phía sau (nhiều main giờ cũng ko có cổng đó luôn). Thì giở quyển sách theo main board mà tìm sơ đồ cái chân ở trên main, rùi lấy mớ dây cắm tín hiệu led, hdd... mà cắm thẳng vào.

TungVuu

Member

Vừa đặt hàng em SOUNDGRAPH iMON UltraBay IR Receiver HTPC Remote (Black) trên eBay. Tổng thiệt hại ship về đến TPHCM là 128 USD mà chắc qua Tết mới nhận được. Em này xem trên trang chủ thấy Remote thì y chang nhưng cái panel nhìn pro hơn hằn SOUNDGRAPH iMON VFD IR Receiver BLACK + Remote control. Nôn nao quá. Link em nó đây
Mã:
http://cgi.ebay.com/SOUNDGRAPH-iMON-UltraBay-IR-Receiver-HTPC-Remote-Black-/320601851851?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item4aa55c07cb

qhuyqn

Member

Vừa đặt hàng em SOUNDGRAPH iMON UltraBay IR Receiver HTPC Remote (Black) trên eBay. Tổng thiệt hại ship về đến TPHCM là 128 USD mà chắc qua Tết mới nhận được. Em này xem trên trang chủ thấy Remote thì y chang nhưng cái panel nhìn pro hơn hằn SOUNDGRAPH iMON VFD IR Receiver BLACK + Remote control. Nôn nao quá. Link em nó đây
Mã:
http://cgi.ebay.com/SOUNDGRAPH-iMON-UltraBay-IR-Receiver-HTPC-Remote-Black-/320601851851?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item4aa55c07cb

Con này chức năng cũng tương đương như con 1 bay thôi bác ạ, chỉ thêm các phím chỉnh ở bay mở rộng. Bác cần tham khảo thông số kỹ chứ nhiều khi không khớp với case nhen bác.

TungVuu

Member

Con này chức năng cũng tương đương như con 1 bay thôi bác ạ, chỉ thêm các phím chỉnh ở bay mở rộng. Bác cần tham khảo thông số kỹ chứ nhiều khi không khớp với case nhen bác.

Thanks bác, em đã xem qua thông số rồi. Em sẽ gắn nó vô cái case Cen 5 II, Case này có 4 ngăn 5.25" 1 cho DVDRW, 1 cho panel Creative X-Fi Titanium Champions, giờ còn đúng 2 ngăn cho em này là đẹp :))

Upapa

Mã:

Bác TungVu mua cua elec sao ma len 128$. 89$ thôi chứ. Internaltional Free ship mà. Em làm còn 1 bay đúng giá luôn. ship thẳng về Hà Nội. Còn của bác nếu lắp vào case nằm thì đẹp hơn.

TungVuu

Member

Bác TungVu mua cua elec sao ma len 128$. 89$ thôi chứ. Internaltional Free ship mà. Em làm còn 1 bay đúng giá luôn. ship thẳng về Hà Nội. Còn của bác nếu lắp vào case nằm thì đẹp hơn.

Thì free ship nhưng phải trả tí thuế và công dịch vụ nên nó mới đội giá lên thế đó bác. Biết là hơi mắc nhưng nhìn mê quá không cầm lòng được :((

Bên trên